Chung cư mini tại Hà Nội làm được Sổ Đỏ Riêng thế nào?

Tiepxd

Xe máy
Theo mình biết thì ko làm sổ được nhé. Trừ khi xin được Giấy phép quy hoạch mới cấp sổ được

Mazda082015

Xe tải
Thanks cụ , k có thang máy thì vất lắm
Vâng, vì cái chung cư này xây dựng thời mới có chung cư mini nên căn này có sổ riêng cụ ạ. Thì ko có thang nên rẻ vậy mà, nó mà có thang thì ko có giá đấy đâu :D

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Theo mình biết thì ko làm sổ được nhé. Trừ khi xin được Giấy phép quy hoạch mới cấp sổ được
Cụ cứ đùa, ko cần thiết phải cả giấy phép quy hoạch đâu nhé. Cụ alo em qua xem sổ chung cư mini thực tế luôn\m/
vấn đề chung cư thì cháu cũng quan tâm, nhưng có thắc mắc là sau này chung cư xuống cấp và hư hỏng, thì xem như mình bị mất trắng(nếu mua đất cất nhà thì vẫn còn đất)
Cái đó thì các hộ phải có đóng góp quỹ bảo trì về sau này, đã là chung cư nói chung thì kể cả cao cấp. Cũng là tiền của các hộ dân đóng quỹ để về sau này 10-15 năm trở ra có cần thì sử dụng thôi cụ. Còn nhà riêng, thì cụ dùng 10-15 năm trở ra thì cũng phải sơn lại chứ làm gì có nhà nào đẹp mãi như lúc đầu đâu cụ. Cccm thấy đúng thì vod em cái nha >:D<
Vâng, vì cái chung cư này xây dựng thời mới có chung cư mini nên căn này có sổ riêng cụ ạ. Thì ko có thang nên rẻ vậy mà, nó mà có thang thì ko có giá đấy đâu :D
Cụ có ảnh sổ đỏ thì gửi qua mail em xem với ạ, duongminhdailoc@gmail.com. Cảm ơn cụ nhiều ;)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Có thang máy (loại khá ngon) thì giá thành xây dựng đội lên tầm 300k-500k / m2 nữa thôi cụ ạ mà tiện nghi hơn hẳn. Khổ cái dân mình cứ thích đơn giá phải rẻ mà ít quan tâm đến chất lượng tiện nghi nên các CĐT CCMN, vì cạnh tranh, nên mới phải cắt đi như vậy.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Có thang máy (loại khá ngon) thì giá thành xây dựng đội lên tầm 300k-500k / m2 nữa thôi cụ ạ mà tiện nghi hơn hẳn. Khổ cái dân mình cứ thích đơn giá phải rẻ mà ít quan tâm đến chất lượng tiện nghi nên các CĐT CCMN, vì cạnh tranh, nên mới phải cắt đi như vậy.
Thực ra cái đấy cũng tùy mà cụ, nhưng nếu tính về lâu dài thì thang máy vừa làm bí thiết kế không thoáng mà nếu về sau này có trục trặc đối với chung cư mini cao có 6,7 tầng thì các hộ dân tầng thấp họ cũng chẳng quan tâm. Suy cho cùng thang máy chỉ áp dụng cho những tòa chung cư cao tầng thôi và phải có ban quản lý. Mà nếu có ban quản lý thì chi phí lại đắt đỏ, haiz... :(

havyht

Xe tải
nhà em với nhà hàng xóm đang cùng bán nhà (ngẫu nhiên thôi ) diện tích trên 80m2 cả 2 nhà có cụ mợ nào đầu tư xây chung cư mini đi ah :)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra cái đấy cũng tùy mà cụ, nhưng nếu tính về lâu dài thì thang máy vừa làm bí thiết kế không thoáng mà nếu về sau này có trục trặc đối với chung cư mini cao có 6,7 tầng thì các hộ dân tầng thấp họ cũng chẳng quan tâm. Suy cho cùng thang máy chỉ áp dụng cho những tòa chung cư cao tầng thôi và phải có ban quản lý. Mà nếu có ban quản lý thì chi phí lại đắt đỏ, haiz... :(
Cụ có thấy là CĐT cần phải có tâm 1 chút để tòa nhà của mình nó văn minh hơn ko? Em thấy Ban quản lý + nội quy tòa nhà là bắt buộc phải có nếu các cụ muốn văn minh. Kiểu xây ccmn xong mặc kệ cư dân thì chỉ vài năm tòa nhà của cụ ko khác gì khu ổ chuột, có khi còn ko bằng cái nhà trọ. Và vì thế giá trị CC của các cụ ngày càng giảm, chất lượng công trình ngày càng kém cùng với uy tín của CĐT ngày càng kém, cư dân ở đấy bức bối khó chịu bán cũng chả bán được, ở cũng chả xong vì môi trường văn hóa quá kém văn minh.

Mà rất đơn giản thôi, cộng đồng cư dân cứ 3 tháng 1 lần bầu 1 người vào vị trí Trưởng Ban quản lý, trách nhiệm tuân thủ theo Nội quy đã ký giữa các hộ, người quản lý đó có thể được hưởng phụ cấp, thưởng phạt công bằng. Chi phí này em nghĩ hoàn toàn chấp nhận được với mục tiêu văn minh hóa cư dân tòa nhà. CĐT chỉ cần khởi xướng yêu cầu, sau đó các hộ dân sẽ tự bảo nhau thực hiện.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
nhà em với nhà hàng xóm đang cùng bán nhà (ngẫu nhiên thôi ) diện tích trên 80m2 cả 2 nhà có cụ mợ nào đầu tư xây chung cư mini đi ah :)
Cụ cho thông tin cụ thể vào mail em ngâm cứu phát, duongminhdailoc@gmail.com. Em tên Dương 0988772792, thank cụ :-c

Cụ có thấy là CĐT cần phải có tâm 1 chút để tòa nhà của mình nó văn minh hơn ko? Em thấy Ban quản lý + nội quy tòa nhà là bắt buộc phải có nếu các cụ muốn văn minh. Kiểu xây ccmn xong mặc kệ cư dân thì chỉ vài năm tòa nhà của cụ ko khác gì khu ổ chuột, có khi còn ko bằng cái nhà trọ. Và vì thế giá trị CC của các cụ ngày càng giảm, chất lượng công trình ngày càng kém cùng với uy tín của CĐT ngày càng kém, cư dân ở đấy bức bối khó chịu bán cũng chả bán được, ở cũng chả xong vì môi trường văn hóa quá kém văn minh.

Mà rất đơn giản thôi, cộng đồng cư dân cứ 3 tháng 1 lần bầu 1 người vào vị trí Trưởng Ban quản lý, trách nhiệm tuân thủ theo Nội quy đã ký giữa các hộ, người quản lý đó có thể được hưởng phụ cấp, thưởng phạt công bằng. Chi phí này em nghĩ hoàn toàn chấp nhận được với mục tiêu văn minh hóa cư dân tòa nhà. CĐT chỉ cần khởi xướng yêu cầu, sau đó các hộ dân sẽ tự bảo nhau thực hiện.
Có bầu tổ trưởng, tổ phó cụ ạ. Bên em chung cư mini ít căn hộ nên thấy khách rất ủng hộ là tự quản, chi phí các căn hộ tự đóng theo thỏa thuận chung. Xây gần 20 tòa rồi nên em thấy OK lắm cụ ạ :-bd

tunght76

Xe hơi
cháu không thích CCMN lắm nhưng cũng hóng các cụ để thêm thông tin

nth1686

Xe tải
Thưc ra bên họ nhà em có người xây chưng cư mini.
Sổ thì có thể làm được nhưng sẽ mất thêm tiền va thời gian vì đa số các chủ đầu tư sẽ ko gợi ý có khách hàng làm sổ.

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
cháu không thích CCMN lắm nhưng cũng hóng các cụ để thêm thông tin
Hjj, cụ cứ hóng đi biết đâu lúc nào đó lại thích hoặc ai cần thì mách họ, giúp họ để họ mua :D
Thưc ra bên họ nhà em có người xây chưng cư mini.
Sổ thì có thể làm được nhưng sẽ mất thêm tiền va thời gian vì đa số các chủ đầu tư sẽ ko gợi ý có khách hàng làm sổ.
Chủ yếu xây chuẩn và đúng phép nhà nước cụ ạ. Chứ chẳng có chủ đầu tư nào xây đúng mà giấu khách làm sổ đâu cho mất uy tín L-)

nth1686

Xe tải
Hjj, cụ cứ hóng đi biết đâu lúc nào đó lại thích hoặc ai cần thì mách họ, giúp họ để họ mua :D

Chủ yếu xây chuẩn và đúng phép nhà nước cụ ạ. Chứ chẳng có chủ đầu tư nào xây đúng mà giấu khách làm sổ đâu cho mất uy tín L-)
Hi có thể cụ đúng, e chỉ nghe hơi nồi chõ mấy ông anh nói vậy thôi :))

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Hi có thể cụ đúng, e chỉ nghe hơi nồi chõ mấy ông anh nói vậy thôi :))
À vâng, vì bên em làm được sổ đỏ cho chung cư mini duy nhất tại thị trường hiện nay nên điều này em chắc như đinh với cụ 96,69% luôn mà :D

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Hôm nọ có cụ nào hỏi em chung cư mini có sổ đỏ tầm 400-500tr ý nhỉ :-/

chungcumini

Xe tải
Website
lebaduong.com
Pháp lý chung cư mini có vẻ vẫn rất sốt tại thị trường, nhưng dường như cccm chưa biết chia sẻ ở đây thì phải ?

yoa_911

Xe máy
Chung cư mini vẫn làm được sổ riêng nhưng quan trọng chủ đầu tư có đáp ứng được các yêu cầu của pháp luật không ? và quân trọng nhất vẫn là tâm của chủ đầu tư như thế nào các cụ ah.

Muse

Xe máy
Không biết có cụ nào trong này làm được chưa nhỉ? Em tưởng phải cần giấy phép quy hoạch chứ