[Funland] Chung cư Hope Residences đối xử với cư dân thế này có được không?

Trạng thái
Thớt đang đóng

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

202

Xe container
chưa hiểu cụ Bằng Bằng là cụ nào.
Phí đặt cọc sửa nhà để đảm bảo không làm ảnh hưởng chất lượng tòa nhà, các căn hộ xung quanh.
Phí thi công ngày cơ bản là phí vệ sinh các khu công cộng bị ảnh hưởng hoặc đổ rác (có thể thế).
Mình nhớ hồi xưa mình sửa căn chung cư mới nhận cũng có các kiểu phí này nhưng không cao tới vậy vì khu nhà có cấp thấp hơn :)
Vướng mắc giữa cư dân, CĐT, Ban quản lý tòa nhà thì hình như tòa nhà nào cũng có, cho tới khi bầu được Ban Quản trị lắm khu cũng vẫn còn vướng nữa cơ.
Nói chung rất bực mình!
Khu Hope này mới xây thấy cũng đẹp và hiện đại, có hầm ... nhìn ngoài chả giống nhà ở xã hội tí nào, không biết giá khoảng bao nhiêu một mét vuông vậy cụ? Dân quê Long Biên nhà mình hay ví nó là chung cư viu ..nghĩa trang :)
View biệt thự mini chứ cụ.
Nói chung là ko giống nhà ở xã hội. Ko đơn giản mà đc xây nhà ở XH ở trước mặt Vin. Giá chênh 2-3 củ so với giá gốc mà giá gốc cũng gần bằng giá nhà TM khu này.

tomania

Xe buýt
View biệt thự mini chứ cụ.
Nói chung là ko giống nhà ở xã hội. Ko đơn giản mà đc xây nhà ở XH ở trước mặt Vin. Giá chênh 2-3 củ so với giá gốc mà giá gốc cũng gần bằng giá nhà TM khu này.
Khu này chỉ có 2 tòa NOXH, còn lại là nhà TM hết, giá cũng không thấp; nhưng thiết kế ổn so với xung quanh

odaiba

Xe tăng
Cái phôi thẻ xe máy loại chống sao chép (hạn chế sao chép) đã 60-70k/ 1 phôi rồi. Kêu ca gì.

honglong1

Xe điện
Hình như phí dịch vụ 6k8/m2 là thấp rồi thì phải. Chỗ tôi đấu thầu chào giá cạnh tranh có 5 đơn vị tham gia thì giá thấp nhất là 6k8 mà cũng không phải chuyên nghiệp lắm đâu.

Nobita

Xe hơi
Ông thớt này chưa ở chung cư bh huh? Sao ko kêu thêm nữa là leo lên tầng 20 không khí loãng bị đau đầu?!
Phí DV 6.8k/m2 nếu ko rẻ mời ông sang Times bên kia cầu cao cấp nó thu 16.5k chả ai kêu. Thẻ gửi xe 100k còn kêu mời ông tự đi làm cho rẻ
Đặt cọc thi công chỗ nào ko có. Tôi thi công dăm ba cái CC của tôi chưa có cái nào cọc dưới 40tr. Ko cọc ông cứ cho thợ lên phi ầm ầm vỡ sảnh móp thang ai đền?
Dvu ông đã ở dc ngày nào chưa mà kêu kém? Phải xác định ít nhất đến ngày CDT bàn giao cho cư dân mới (may ra) giảm dc cãi nhau.
Thằng cdt nào chả vừa cho dân ở vừa hoàn thiện nốt. Ông phải biết đây là xuất phát từ nhu cầu của dân, rất nhiều hộ họ đã bán nhà - đang ở thuê, có nhà mới ai chả mong từng ngày vào ở sớm

Jetu

Xe điện
Ý em là nói mợ này, cơ mà không biết có hợp nhãn cụ bác không ạ :D

Dáng người thon thon còn cái mồm trông duyên phết ạ :P

Chả nhìn thấy rõ mặt với người đâu (do góc chụp và cắt hình) mà cũng khen được thì tôi đến lạy ông... hám gái lấy được.

Tiger Hunter

Xe container
Cc nào cũng gặp các vấn đề đó hết cụ ơi. Ko có các phí đó thì sẽ gặp các vđ khác: khách đến nhận sửa nhà bừa bãi ảnh hưởng đến ng khác, rác thải bẩn thỉu, làm hư hỏng các không gian chung..

Tiger Hunter

Xe container
Thế là bên tòa nhà cụ có bắt mặc áo Juve không? Chứ giờ lại đẻ ra cả cái phí sửa nhà với đặt cọc nữa thì đm cái chủ đầu tư ngang ăn cướp. Mà em éo bảo em sửa, em bào em mua đồ về để chơi. Thằng nào con nào dám phá cửa vào bố đập nát cmn đầu.
Sống ở cc cần có ý thức cộng đồng mới sống đc. Các loại phí đó cc nào cũng phải có. Ko muốn theo thì đừng ở cc. Phí dv 6.6k/m2, cọc sửa nhà 10tr.. là mức rất rẻ nếu so với các cc thương mại. Mà tiền cọc họ sẽ trả lại sau khi hoàn thiện chứ họ có lấy đâu mà kêu?

Ngoaigiaotre

Xe tăng
Phí 6,6k là rẻ đấy chứ, vị trí cc này thì quá đẹp.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Em đang hỏi là vì sao lại phải cọc? Còn phí dịch vụ đóng là bình thường. Cụ có vấn đề về đọc hiểu à? Còn ko biết ai sống ở chung cư thương mại lâu hơn ai đâu. Còn tiền cọc mà lấy thì ngang với cướp chứ đừng nói là ko trả. Mà bắt buộc phải trả kể cả 1 xu. Nhưng em cần biết là làm sao phải đặt cọc, cọc để làm gì. Chứ còn cầm tiền của người khác mà ko trả thì éo bao giờ yên luôn, kể cả 1 xu chứ đừng nòi ít hay nhiều.
Sống ở cc cần có ý thức cộng đồng mới sống đc. Các loại phí đó cc nào cũng phải có. Ko muốn theo thì đừng ở cc. Phí dv 6.6k/m2, cọc sửa nhà 10tr.. là mức rất rẻ nếu so với các cc thương mại. Mà tiền cọc họ sẽ trả lại sau khi hoàn thiện chứ họ có lấy đâu mà kêu?

202

Xe container
Khu này chỉ có 2 tòa NOXH, còn lại là nhà TM hết, giá cũng không thấp; nhưng thiết kế ổn so với xung quanh
Khu Phúc đồng này có tổng 5 tòa nhà XH và 2 tòa đang xây nữa. DA này thì nhà đẹp hơn, giá cũng cao hơn.

phuongmit

Xe cút kít
Em đang hỏi là vì sao lại phải cọc? Còn phí dịch vụ đóng là bình thường. Cụ có vấn đề về đọc hiểu à? Còn ko biết ai sống ở chung cư thương mại lâu hơn ai đâu. Còn tiền cọc mà lấy thì ngang với cướp chứ đừng nói là ko trả. Mà bắt buộc phải trả kể cả 1 xu. Nhưng em cần biết là làm sao phải đặt cọc, cọc để làm gì. Chứ còn cầm tiền của người khác mà ko trả thì éo bao giờ yên luôn, kể cả 1 xu chứ đừng nòi ít hay nhiều.
Cọc ở đây dc hiểu là ràng buộc trách nhiệm của cư dân đối với tài sản chung của chung cư bằng 1 số tiền nhất định, để khi có hỏng hóc liên quan do cư dân sửa chữa gây ra thì BQL và CĐT có kinh phí để bù vào. Ví dụ trong quá trình sửa chữa, cụ vận chuyển vật liệu hoặc thiết bị bằng thang máy, k may va móp kính hoặc cách cạnh thang máy. Cụ sửa chữa làm bẩn tường, bẩn gạch ngoài hành lang hoặc tệ hơn nữa cụ sửa bên trong căn hộ nhưng phá vỡ kết cấu ban đầu theo thiết kế hoặc việc sửa chữa gây thấm dột, vỡ đường ống nước căn hộ trên hoặc dưới cụ. Vân vân và vân vân em k kê lại hết dc nhưng cọc để sửa chữa thậm chí về hoàn thiện thì nhiều bên có làm rồi. Nếu cụ là CĐT hoặc BQL thì cụ có dám để cư dân k cọc và cam kết bằng mồm nếu xảy ra vấn đề trong quá trình sửa chữa không. Mặc dù nếu cụ chối bỏ trách nhiệm bồi thương, họ có thể cắt điện nước hoặc dùng các biện pháp khác nhưng cọc trong trường hợp này em thấy k có gì là vô lý cả, tạo sự yên tâm 1 phần cho CĐT và BQL, cư dân đã "bị" cọc tiền rồi cũng phải nắn nót, cẩn thận trách nhiệm hơn trong quá trình làm

Tiger Hunter

Xe container
Cọc để đảm bảo cụ làm mọi việc theo quy định, ko làm hỏng các công trình chung, làm hỏng thì phải đền.. sau khi xog mà ko có vđ gì họ trả lại tiền cọc. Những cái đó có cần thiết ko?

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cọc để đảm bảo các công trình chung. Cái này nghe nó chung chung lắm. Thế nào là hỏng hóc cụ? Hỏng bao nhiêu phần trăm phải đền? Đền ntn? Tất cả đều phải có hợp đồng, thỏa thuận và hiện trạng khi bắt đầu thực hiện. 2 bên đều phải hợp đồng và quan trọng là lúc bán nhà phải ghi cái này vào hợp đồng cả bên mua và bên bán thì cư dân phải thực hiện. Còn lúc mua bán ko có thì đừng nói chuyện đặt cọc. Ko phải vào ở rồi thích quay thế nào cũng đc đâu. Ko phải ban quản trị cứ đưa ra cái gì là dân phải nghe theo đâu.
Cọc để đảm bảo cụ làm mọi việc theo quy định, ko làm hỏng các công trình chung, làm hỏng thì phải đền.. sau khi xog mà ko có vđ gì họ trả lại tiền cọc. Những cái đó có cần thiết ko?

Tiger Hunter

Xe container
Cọc để đảm bảo các công trình chung. Cái này nghe nó chung chung lắm. Thế nào là hỏng hóc cụ? Hỏng bao nhiêu phần trăm phải đền? Đền ntn? Tất cả đều phải có hợp đồng, thỏa thuận và hiện trạng khi bắt đầu thực hiện. 2 bên đều phải hợp đồng và quan trọng là lúc bán nhà phải ghi cái này vào hợp đồng cả bên mua và bên bán thì cư dân phải thực hiện. Còn lúc mua bán ko có thì đừng nói chuyện đặt cọc. Ko phải vào ở rồi thích quay thế nào cũng đc đâu. Ko phải ban quản trị cứ đưa ra cái gì là dân phải nghe theo đâu.
Tóm lại ông chưa nhận cc, chưa vào hoàn thiện bao giờ thì khó giải thích lắm. Ông cứ đi vài chỗ hỏi xem sao đi đã.. cá nhân tôi thấy họ thu vậy là hợp lý (tôi ko liên quan gì đến khu nhà đó đâu nhá)

Chỉnh sửa cuối:

khoai-lang

Xe hơi
Nhiều người giải thích rõ ràng dễ hiểu, chủ thớt đã thông chưa vậy. Nếu thích thử không cọc cái, xem có ai mở thang máy, đóng điện cho mà sửa nhà không.

thinhtd

Xe container
Nay thấy nó bảo CĐT có văn bản trả lời rồi. Nhưng cư dân thì vẫn cho rằng mình bị thu nhiều khoản vô lý, rằng chất lượng phục vụ chưa tương xứng với tiền bỏ ra... nên đang ỏm tỏi trên Zalo!

Em thấy mấy ông CĐT này trả lời chung chung vãi!
Sao cái văn bản này nhiều lỗi chính tả thế không biết.
Trước em cũng có sang bên này làm việc nhiều lần nên cũng nghĩ dự án này tốt.

Trạng thái
Thớt đang đóng