Chung cư có tuổi thọ ~ 10 năm có nên mua ?

Juel0109

Xe hơi
Chào các cụ, hiện giờ em đang rất băn khoăn về vấn đề này nên lập thớt mong các cụ tư vấn giúp em ạ :)
Chẳng là em có ngắm được 1 căn hộ đáp ứng được mọi tiêu chí của em về vị trí, môi trường sống, giá cả, tiện ích, cơ mà điều em băn khoăn nhất là chung cư này đã ở đc ~ 10 năm, với chất lượng xây dựng như hiên nay thì quyết định mua có phải là mạo hiểm không ạ :(
Em đã đi ngắm, thấy không bong tróc, thấm dột, hoen ố gì các cụ ạ, mà hướng nhà tuy không hợp tuổi nhưng ban công lại đông nam, rất tốt ạ :(
Mong các cụ tư vấn giúp em :)

roninVN

Xe buýt
Mấy cái tập thể thời 6x nó vẫn tồn tại cụ ạ.

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Mua ở tạm mai kia cải tạo xây chung cư mới lại ngon.... Chung cư cũ toàn đất ngon.

Pigwalk

Xe container
Đã đáp ứng được đủ các tiêu chí của cụ thì duyệt thôi, chứ tìm được cái mới hơn thì tiêu chí giá lại không đạt. Chần chứ khéo lại hỏng. Lần em mua căn hộ cũng thế, tìm được cái ưng ý, đáp ứng đủ các tiêu chí mình đặt ra là em xuống tiền luôn, thậm chí em còn trả thêm 50 củ để loại hết các đối thủ xếp gạch trước.

Zin Zon Trần

Đi bộ
Tuổi thọ chung cư theo quy định là 50 năm cụ à!

Kuang

Xe tăng
Em thấy mấy cc ngta ở vài chục năm vẫn ok mà cụ, cụ k cần lo đâu, mấy cái xây năm 60-70 ngta ở đầy

Juel0109

Xe hơi
Mấy cái tập thể thời 6x nó vẫn tồn tại cụ ạ.
Cụ nói chí lý ạ, cảm ơn cụ nhiều :)
Tuổi thọ chung cư theo quy định là 50 năm cụ à!
Vấn đề là chất lượng xây dựng bây giờ nó nhanh xuống cụ ạ, e làm xây dựng quen bớt rồi nên cũng lo lo :))
Em thấy mấy cc ngta ở vài chục năm vẫn ok mà cụ, cụ k cần lo đâu, mấy cái xây năm 60-70 ngta ở đầy
Từ đầu e cũng k lo đâu, cơ mà bố e lại cứ lăn tăn nên mình mới suy nghĩ. Cảm ơn cụ vì đã tư vấn e ạ :)
xúc thôi cụ, chung cư hơn nhà tập thể về không gian sống nhiều lần
Dạ vâng thưa cụ :) về chất lượng thì hơn hẳn, về vị trí thì tương đương nên e mới quyết chốt cụ ạ :D

Juel0109

Xe hơi
Mua ở tạm mai kia cải tạo xây chung cư mới lại ngon.... Chung cư cũ toàn đất ngon.
Dạ vâng, cũng k hẳn cũ lắm nhưng vị trí là ngon cụ ạ, phí dịch vụ có 100k/ tháng, lại khá là trung tâm cụ ạ :D
Đã đáp ứng được đủ các tiêu chí của cụ thì duyệt thôi, chứ tìm được cái mới hơn thì tiêu chí giá lại không đạt. Chần chứ khéo lại hỏng. Lần em mua căn hộ cũng thế, tìm được cái ưng ý, đáp ứng đủ các tiêu chí mình đặt ra là em xuống tiền luôn, thậm chí em còn trả thêm 50 củ để loại hết các đối thủ xếp gạch trước.
E cảm ơn cụ tư vấn :D cái chính là e ưng, còn quyết là bố mẹ e cơ ạ. Đúng là quyết là làm, chứ chần chừ lại phát sinh đủ thứ cũng mệt mỏi :D
Tiện đây cụ có thể chia sẻ cho e các tiêu chí của cụ đặt ra là gì không ạ, em cảm ơn ạ :D

dealer-ck

Xe tăng
Chào các cụ, hiện giờ em đang rất băn khoăn về vấn đề này nên lập thớt mong các cụ tư vấn giúp em ạ :)
Chẳng là em có ngắm được 1 căn hộ đáp ứng được mọi tiêu chí của em về vị trí, môi trường sống, giá cả, tiện ích, cơ mà điều em băn khoăn nhất là chung cư này đã ở đc ~ 10 năm, với chất lượng xây dựng như hiên nay thì quyết định mua có phải là mạo hiểm không ạ :(
Em đã đi ngắm, thấy không bong tróc, thấm dột, hoen ố gì các cụ ạ, mà hướng nhà tuy không hợp tuổi nhưng ban công lại đông nam, rất tốt ạ :(
Chung cư mua lúc nào chẳng có, nếu bác tự tin làm ăn với số vốn đó thì nên triển khai đầu tư, ý e là vậy. Hơn nữa, giờ thiết kế hệ thống tiêu chuẩn còn lởm khởm chắp vá lắm ạ, chủ đầu tư còn trốn và cắt bỏ nhiều hạng mục kỹ thuật lắm, chưa vì lợi ích thượng đế đâu, đặc biệt công tác phòng cháy.

Chỉnh sửa cuối:

be bư

Xe ngựa
10 năm mà ko thấm dột bong tróc là ok rồi . Cụ múc luôn thôi

Juel0109

Xe hơi
Chung cư mua lúc nào chẳng có, nếu bác tự tin làm ăn với số vốn đó thì nên triển khai đầu tư, ý e là vậy. Hơn nữa, giờ thiết kế hệ thống tiêu chuẩn còn lởm khởm chắp vá lắm ạ, chủ đầu tư còn trốn và cắt bỏ nhiều hạng mục kỹ thuật lắm, chưa vì lợi ích thượng đế đâu, đặc biệt công tác phòng cháy.
Em thì đang muốn an cư để lập nghiệp cụ ạ, cũng băn khoắn lắm nhưng mà nếu muốn đầu tư thì cũng phải là tiền của mình, đằng này quá nửa là vay ngân hàng, còn lại là của bố mẹ. Câu chuyện đầu tư nên để dành sau những năm tháng kinh nghiệm cuộc đời đã, em mới đi làm đc có 2 năm :(
Còn thoát hiểm thì ok cụ ạ, 2 thang bộ chạy thoải mái :))
Mật độ khu này thấp, đg rộng nên nước xịt vào chỗ nào cũng đc ạ :D

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Mua ngay và luôn ! Chất lượng thế là nfon rồi ,đầy chung cư chất lượng kém như văn khê chưa bàn giao đã ngấm cơ !

poorcar

Xe điện
10 năm ăn thua gì cụ, tập thể Thành Công, Kim Liên, Vình Hồ tầm hơn 30 năm vẫn ở bt kia!

Chỉnh sửa cuối:

trungdv

Xe tải
Quan trọng là đã 10 năm mà không nứt, thấm, dột thì chắc là chất lượng rất ok đấy cụ, em ở Làng Qttl cũng hơn 10 năm mà thấy cũng rất ngon.

nguyendat274

Xe hơi
bán kính 3 -5 năm tới không có dự án chung cư nào trong nội thành đc cấp phép xây mới ( trừ xin từ trước nhưng chưa xây ). nên nguồn cung không phải có nhiều đâu. nếu cụ muốn mua thực sự để ở thì cứ mua. không phải lăn tăn nhiều đâu ạ!

coolpix8700

Xe ngựa
Còn thoát hiểm thì ok cụ ạ, 2 thang bộ chạy thoải mái...
Chắ­­c bác chưa bao giờ thấy cháy ở toà nhà cao tầng mới nghĩ dễ như vậy!
Nếu cháy xảy ra trên tầng bác ở thì chạy ra thang bộ-thoát hiểm. Nhưng nếu cháy ở các tầng dưới thì đó là cái ống khói tự nhiên (chắc bác biết nguyên lý của ống khói-càng cao càng hút gió mạnh theo nguyên tắc đối lưu), chưa nói đến lửa, chỉ khói thôi, cũng không cho phép người ta chạy ra bằng đường này (khói trong các đám cháy này thuờng chứa các loại khí cực độc - nhất là do tiêu chuẩn xây dựng hịên tại ở VN).
Để chống cháy, các công trình ở nước ngoài được thiết kế các cánh cửa chống lửa, ngăn cách các phòng-phần của từng cầu thang và có phần cơ khí để luôn luôn đóng. Nhưng ở VN việc này thường được giảm bớt để tiết kiệm để "thượng đế" được mua với giá thấp hơn!

Chỉnh sửa cuối:

Juel0109

Xe hơi
Phù hợp là chơi cụ ơi
10 năm mà ko thấm dột bong tróc là ok rồi . Cụ múc luôn thôi
Dạ vâng, các cụ đã khuyên thế thì em cũng quyết nhanh thôi ạ :x
Mua ngay và luôn ! Chất lượng thế là nfon rồi ,đầy chung cư chất lượng kém như văn khê chưa bàn giao đã ngấm cơ !
Thế cơ ạ, mà đấy còn là chung cư mới đấy cụ nhỉ, vị trí thì xa, giá cũng không hề rẻ mà chất lượng thế này thì chúc cụ nào đang rao nhà Văn Khê nhanh gỡ vốn :))
10 năm ăn thua gì cụ, tập thể Thành Công, Kim Liên, Vình Hồ tầm hơn 30 năm vẫn ở bt kia!
dạ vâng, xét về công nghệ xây dựng 30 năm trước đã khác xa 10 năm trước rồi, chưa kể là ngta vẫn tranh nhau ở, cảm ơn cụ đã tư vấn ạ :D
Quan trọng là đã 10 năm mà không nứt, thấm, dột thì chắc là chất lượng rất ok đấy cụ, em ở Làng Qttl cũng hơn 10 năm mà thấy cũng rất ngon.
Nứt thì có cụ ạ, nhưng đấy chỉ là nứt ở các mạch gạch xây sau này ở lối lên xuống tầng hầm thôi, còn lại k thấy xuất hiện :D Làng Qttl của cụ là làng gì thế ạ :D
bán kính 3 -5 năm tới không có dự án chung cư nào trong nội thành đc cấp phép xây mới ( trừ xin từ trước nhưng chưa xây ). nên nguồn cung không phải có nhiều đâu. nếu cụ muốn mua thực sự để ở thì cứ mua. không phải lăn tăn nhiều đâu ạ!
khu này lại là rìa nội thành cụ ạ :)) thực ra khu này không có giao dịch đâu ạ, có chút cơ duyên em mới tìm đc, cảm ơn cụ đã cho e thêm quyết tâm ạ :)
Chắ­­c bác chưa bao giờ thấy cháy ở toà nhà cao tầng mới nghĩ dễ như vậy!
Nếu cháy xảy ra trên tầng bác ở thì chạy ra thang bộ-thoát hiểm. Nhưng nếu cháy ở các tầng dưới thì đó là cái ống khói tự nhiên (chắc bác biết nguyên lý của ống khói-càng cao càng hút gió mạnh theo nguyên tắc đối lưu), chưa nói đến lửa, chỉ khói thôi, cũng không cho phép người ta chạy ra bằng đường này (khói trong các đám cháy này thuờng chứa các loại khí cực độc - nhất là do tiêu chuẩn xây dựng hịên tại ở VN).
Để chống cháy, các công trình ở nước ngoài được thiết kế các cánh cửa chống lửa, ngăn cách các phòng-phần của từng cầu thang và có phần cơ khí để luôn luôn đóng. Nhưng ở VN việc này thường được giảm bớt để tiết kiệm để "thượng đế" được mua với giá thấp hơn!
Thế nên e càng thấy khu này hay, cái thứ nhất là 2 thang bộ, khói thang này ta chạy thang kia, thứ 2 là cũng thấp tầng, nên việc tẩu thoát tương đối đơn giản cụ ạ :D cửa chống cháy thì khi nào về ở e sẽ đề xuất với BQL, cảm ơn cụ đã tư vấn ạ :D
Phù hợp là chơi cụ ơi
Dạ vâng, còn cái tiêu chí cuối này e đang lăn tăn thì các cụ đã giải đáp thắc mắc giúp e rồi ạ :D
Em cũng đang băn khoăn giống cụ chủ!
cụ băn khoăn căn nào thế, chia sẻ để anh em cùng đánh giá được k :D