Chung cư: chọn view hay chọn hướng mát?

Ha_Hanzyo

Xe đạp
Em bán Chung cư đây các cụ. Theo em thì cứ chọn View là tốt nhất. Hướng nhà thì theo phong thủy loằng ngoằng mì tôm lắm ( có 3 quan niệm: ban công; cửa ra vào; cửa sảnh ). Tuy nhiên view đẹp thì đồng nghĩa với giá tiền cao hơn. Theo view thì em khuyên thế này.
- Nếu view ban công nội khu nên lấy tầng thấp ( đặc biệt với các cc có cảnh quan đẹp )
- Nếu view ban công ra ngoài thì nên lấy tầng trung và cao
- Nếu chung cư không bị các nhà xung quanh che chắn thì nên lấy hướng Đông Nam ( cái này thì nhà đất cũng thế ).

Tuy nhiên cũng phải tùy thuộc vào tài chính các cụ. vì nhiều dự án các căn hướng đẹp sẽ cao hơn các căn xấu tương đối nhiều.

hainguyenhanoi

Xe buýt
Cụ lượn ngó các căn chính Tây xem thì sẽ hiểu. Dán kính chống nóng, che rèm, dựng tấm phản quang, ... đủ các kiểu cả. View đẹp mà chính Tây, không chỉ có chuyện nóng, tốn điện, không khí ít tươi mát mà nó rất chói chang từ tầm trưa đến chiều, nên ở lâu dài sẽ không thích.

Nên cụ cố gắng ngắm sang hướng ít nóng (chếch Tây ít, hay bóng đổ các tòa khác - chọn tầng tầm trung mới hứng được bóng đổ). Thực tế thì thế này, cụ đi thực địa, chụp lấy cái ảnh từ trưa và chiều về là cụ biết căn cụ định mua nó hứng nắng thế nào. Cá nhân E, cứ hứng tầm nhiều nhất 3 tiếng thôi là được.
Bóng nắng các mùa sẽ khác nhau cụ nhé, hiện tại thu nên bóng nắng cũng sẽ khác. Còn nếu cụ chi tiết hơn thì có Tool nó mô phỏng mặt trời quanh năm tại các vị trí trên trái đất nó sẽ chuẩn hơn (Cái này e hơi kỹ thuật :D)
--
P/s: Căn của em thì chả có tý nắng nào, đèn thì cả ngày ko bật, điều hòa lắp làm cảnh thôi chứ chả mấy khi bật ... View thì resort 5* rồi ...

Photo: Tòa thấp tầng là ĐSQ Hàn Quốc đang hoàn thiện

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nếu đã phân tích phải phân tích cho chót bác ơi

Hà Nội có nhiều khu, mỗi khu do ảnh hưởng địa hình sẽ có hướng gió khác nhau.
Chú ý là hướng gió thường xuyên thay đôi, ở đây chi tính hướng gió chú yếu chiếm 80% thới gian.

Ví dụ khu phía đông, phố cổ, ven sông Hồng thì hướng gió chủ đạo là Đông bắc. Khu phía tây, mỹ đình, cầu giấy thì chủ yếu là gió Đông nam.

Cái dở của người Vn là vấn đề cần quan tâm thì không quan tâm, ví dụ như hướng gió, mà toàn quan tâm mấy cái vớ vẩn tự nhận là phong thuỷ
Mua chung cư cẩn thận thì phải xem cả thiết kế, vị trí, địa hình để xác định xem ban công hướng nào tốt nhất
Em ngồi nghe 2 ông thầy phong thuỷ cãi nhau mà cười vỡ mẹ nó bụng, ngẫm toàn bọn cháo sườn đọc và nghiên cứu ít sách rồi đi kiếm tiền những người không biết, lúc ngồi cafe mới cãi nhau tung trời, keke...

Các cụ cứ "Nhất Vị Nhị Hướng" cho em trong tất cả các quy tắc sắp xếp đồ đạc, thiết kế nhà cửa, bếp, ban thờ. Nhà cứ chăm chăm đến hướng là phá nát trật tự gây khó chịu, vướng víu, không thuận tiện trong sinh hoạt, làm việc đâu.

TuanBanhBao

Xe tăng
có nhiều ý kiến trái chiều nhau, đa phần là nhà mình hướng nào thì mình khen hướng đó.
Nhưng có một cái thực tế là hướng đông nam bao giờ cũng đắt hơn các hướng còn lại.
Chả nhẽ người mua nhà không biết vì sao đắt, thực tế có phải đáng thế k? :-??

katenguyen

Xe điện
Cụ lượn ngó các căn chính Tây xem thì sẽ hiểu. Dán kính chống nóng, che rèm, dựng tấm phản quang, ... đủ các kiểu cả. View đẹp mà chính Tây, không chỉ có chuyện nóng, tốn điện, không khí ít tươi mát mà nó rất chói chang từ tầm trưa đến chiều, nên ở lâu dài sẽ không thích.

Nên cụ cố gắng ngắm sang hướng ít nóng (chếch Tây ít, hay bóng đổ các tòa khác - chọn tầng tầm trung mới hứng được bóng đổ). Thực tế thì thế này, cụ đi thực địa, chụp lấy cái ảnh từ trưa và chiều về là cụ biết căn cụ định mua nó hứng nắng thế nào. Cá nhân E, cứ hứng tầm nhiều nhất 3 tiếng thôi là được.
Bóng nắng các mùa sẽ khác nhau cụ nhé, hiện tại thu nên bóng nắng cũng sẽ khác. Còn nếu cụ chi tiết hơn thì có Tool nó mô phỏng mặt trời quanh năm tại các vị trí trên trái đất nó sẽ chuẩn hơn (Cái này e hơi kỹ thuật :D)
--
P/s: Căn của em thì chả có tý nắng nào, đèn thì cả ngày ko bật, điều hòa lắp làm cảnh thôi chứ chả mấy khi bật ... View thì resort 5* rồi ...

Photo: Tòa thấp tầng là ĐSQ Hàn Quốc đang hoàn thiện
Úi, nhà cụ khu nào đẹp rứa? Toà nào ng giao đoàn thế cụ?

sadam262

Xe buýt
Cụ nào khuyên nên có kinh nghiệm hãy khuyên. Đừng múa may qua bàn phím. Chung cư quan trọng nhất là hướng, cứ hứng hướng tây nắng chiếu từ 12h-6h chiều thì cụ điều hòa cũng ko chịu đc. Để 18 độ cũng ko lại.
15 năm ở chung cư (3 chung cư) góp ý

kimyen278

Xe hơi
Chuẩn nhất thì là cửa vào sảnh
Giống như 1 căn nhà có nhiều phòng thôi
Em google thì thấy chọn ban công là hợp lý nhất nên em chọn ban công, rồi lập bàn thờ và bếp theo hướng hợp tuổi là ok
cụ ơi thiết kế căn hộ mà bị bếp tựa lưng vào nhà vệ sinh có sao không cụ nhỉ, ông thầy phong thuỷ bảo em là ko đẹp nhưng do ông ấy khuyên em chọn theo hướng cửa chính nên giờ em đang ko tin lắm.

kimyen278

Xe hơi
Cụ nào khuyên nên có kinh nghiệm hãy khuyên. Đừng múa may qua bàn phím. Chung cư quan trọng nhất là hướng, cứ hứng hướng tây nắng chiếu từ 12h-6h chiều thì cụ điều hòa cũng ko chịu đc. Để 18 độ cũng ko lại.
15 năm ở chung cư (3 chung cư) góp ý
nhà em tây tứ mệnh phải chọn ban công tây bắc thì làm thế nào hả cụ, hay là cứ mặc kệ phong thuỷ chọn hướng mát là được

ElementaryOS

Xe hơi
E cứ chọn view. Ở mấy cc hướng Tây rồi mà hè vẫn mát. Nóng thì điều hoà mà giã. Mở ra hứng gió trời thì nhà bẩn với ồn lắm

TuanTran1105

[Tịch thu bằng lái]
Theo em cụ nên post cái sơ đồ căn hộ lên cho bà con dễ góp ý ạ.
Phong thủy cũng quan trọng, cụ nên cân nhắc yếu tố mệnh cụ hợp hướng nào. Vì nhiều khi đông nam mát thật nhưng lại kỵ tuổi cụ thì cũng không nên. Quan điểm của em ạ.

Justforfuntoo

Xe container
cụ ơi thiết kế căn hộ mà bị bếp tựa lưng vào nhà vệ sinh có sao không cụ nhỉ, ông thầy phong thuỷ bảo em là ko đẹp nhưng do ông ấy khuyên em chọn theo hướng cửa chính nên giờ em đang ko tin lắm.
Quan trọng nhất là hướng bếp và hướng bàn thờ
Còn hướng cửa mỗi thầy 1 phách
Nhưng thầy nào cũng sẽ nói bếp dựa vào wc là xấu mợ nhé

longvuvan

Xe hơi
Đông nam của chung cư không phải là nhất đâu nhé.

Bác cứ lấy hướng Đông bắc, đảm bảo ở chỉ có hài lòng
THIỆT KHÔNG HẢ CỤ, BAN CÔNG ĐÔNG BẮC VÀ CỬA TÂY NAM Ak

Lung Thi Linh

Xe hơi
thế mà có những dự án được hướng được cả view . =)) em ví dụ như cái KOSMO, hướng ĐN view hồ trong khi căn khác thì TB view dân cư , bị che chắn =))) ấy thế mà giá ĐN đắt gần gấp đôi TB mà các cụ mua hết sạch ĐN .

katenguyen

Xe điện
thế mà có những dự án được hướng được cả view . =)) em ví dụ như cái KOSMO, hướng ĐN view hồ trong khi căn khác thì TB view dân cư , bị che chắn =))) ấy thế mà giá ĐN đắt gần gấp đôi TB mà các cụ mua hết sạch ĐN .
Dn được cả view cả hướng thì nói làm gì cụ, giá cũng đắt hơn 15-20%, có tiền thì có gì phải xoắn. Vừa vừa tiền mới phải nghĩ chứ

chung cư cụ chủ đang nói đến tên là gì ak

Atbich

Xe hơi
Mấy khi các cụ ở nhà vào cái giờ nắng nóng mà lo ạ, cụ cứ xem nước ngoài nó view công viên, view hồ thì đắt gấp mấy lần luôn. Đẳng cấp là sáng mở rèm ra, nhìn thấy mọi thứ thoáng đãng, đẹp đẽ chứ view vào toà khác cho em cũng chả mua. Kinh nghiệm mua nhà của em cứ càng cao càng tốt và càng view đẹp càng tốt, nhà là nơi để ở, thư giãn chứ k phải là cái ổ tối om và k bao giờ có ánh nắng mặt trời. Em hết ạ :))

vnn1369

Xe tải
Ai đã ở chung cư thì đều biết ạ. Nhìn thẳng sang nhà thằng hàng xóm tòa đối diện là rất ghét. Kiểu ấy thì rất hiếm khi ra ngó cửa sổ hoặc ban công. Chỉ muốn kéo rẻm đóng cửa im ỉm.
Nên trước tiên là phải có view thoáng đã, rồi ưu tiên tiếp tới là hướng mát. Được cả view và mát thì là tuyệt nhất :D

longvuvan

Xe hơi
Em thích hướng rồi mới view, hướng giải quyết được nhiều nỗi bức xúc