Thảo luận Chúc Mừng Vinfast

NTL1988

Xe đạp
cụ nayf nói đúng
tauf có byd hay geely gì đó cungz có lãi nhưng e ko có số liệu nên ko biết
nhwng choots lại vấn đề là Vin cần bán bao nhiêu xe 1 thangs để cos điểm hoà vốn
Dựa vào 2 dữ kiện.
1 ) Vin dự tính hòa vốn trong 5 năm tính từ 2021.

2 ) Vin dự tính bán đc 1tr xe trong 5 6 năm tới (tính trên toàn cầu)

5 năm nữa là tầm 2026, tính ra theo như Vin thì trung bình 200k xe 1 năm là hòa vốn toàn cầu.
Tính trung bình mỗi tháng bán 16.666 xe (trung bình trong 5 6 năm nữa cộng lại chia ra) là Vin hòa vốn. Vậy đủ cho cụ chưa.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Dựa vào 2 dữ kiện.

5 năm nữa là tầm 2026, tính ra theo như Vin thì trung bình 200k xe 1 năm là hòa vốn toàn cầu.
Tính trung bình mỗi tháng bán 16.666 xe (trung bình trong 5 6 năm nữa cộng lại chia ra) là Vin hòa vốn. Vậy đủ cho cụ chưa.
vậy là 1 tháng phải bán 16k xe
cuj xem bao h vin bán dc mức đos ạ?

NTL1988

Xe đạp
Hi thì cũng phải chờ thôi, đó là họ chỉ tính riêng bán xe oto, nếu tính luôn bán xe máy điện + buss thì sẽ giảm xuống 1 ít.
Nhưng dù sao cũng chỉ có nước chờ :)

NDTBM

Xe điện
Cụ là người của Tesla hay sao mà biết nó ko coi Vin là đối thủ?
Nếu đúng vậy, thì mừng cho Vin, vì cái thằng khinh thường đối thủ thường thua sấp mặt.
Cá ăn kiến hay kiến ăn cá... ==>>chờ sớm có một phi vụ M&A chấn động?! :-w

So sánh giữa Vin vơi Tesla mà không thấy lố bịch à? Vin có cái gì ngoài cái công nghệ plbn và lòng tự hào dân tộc? Hố hố.
Các cụ đang so sánh Tesla với VF trong khoản lỗ thì e chừng hơi khập khiễng ;)).

Tesla trước khi IPO cũng rất nhiều nhà đầu tư rót tiền vào đó, ăn chia theo kiểu lời ăn lỗ chịu, qua rất nhiều vòng gọi vốn thì quy mô vốn mới được như vậy, chưa kể nguồn vốn từ chính phủ Mỹ hỗ trợ cho vay với lãi suất rất thấp cũng tạo điều kiện cho Tesla trụ được tới giờ. Còn VF thì chủ yếu là vốn vay, vốn từ phát hành trái phiếu ...là những khoản vay CÓ THỜI HẠN và PHẢI TRẢ LÃI với lãi suất tương đối cao. Nên áp lực về vốn của VF nó khác hẳn Tesla. Chỉ cần dòng tiền không khớp, lệch pha cái là mệt lắm.

Chỉnh sửa cuối:

dzoro

Xe điện
Cá ăn kiến hay kiến ăn cá... ==>>chờ sớm có một phi vụ M&A chấn động?! :-w
Bản gốc tiếng Anh đọc sẽ hơi khó chịu hơn một chút so với bản dịch tiếng Việt đã được dịch nhẹ nhàng hơn.

Có đoạn thì Soha cố tình hoặc quên không dịch:
A planned initial public offering in New York is key to fund the expansion. Thuy must convince investors that the company isn’t desperate for money. Hanoi’s crackdown on the real estate sector is a drag on the property-heavy Vingroup. That makes it look like VinFast has a weak parent at a time when the auto business is also deep in the red: its net loss almost doubled to 34.5 trillion dong ($1.48 billion) in the first nine months of 2022.

Chỉnh sửa cuối:

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Hi thì cũng phải chờ thôi, đó là họ chỉ tính riêng bán xe oto, nếu tính luôn bán xe máy điện + buss thì sẽ giảm xuống 1 ít.
Nhưng dù sao cũng chỉ có nước chờ :)
e chỉ tính ô tô thôi

chws xe máy vốn bé nên ko chaaps, de bus fhi vin lắp ít chỉ để chayj loanh quanh nên cũng bé

secrets

Xe tăng
Mục tiêu cuối cùng a của e và a của cụ là IPO cứu con nợ trong nước thôi, nhẽ ra IPO từ năm ngoái khi cổ phiếu xe điện đang là trend, chậm chân nên vào đúng kỳ downtrend khi hết hot.

NTL1988

Xe đạp
e chỉ tính ô tô thôi

chws xe máy vốn bé nên ko chaaps, de bus fhi vin lắp ít chỉ để chayj loanh quanh nên cũng bé
Bác cứ xem thường mấy xe máy điện.
Năm 2020 Vinfast họ đã bán đc tầm 10.000 xe máy điện mỗi tháng nếu tinh ra giá oto (1 con VF5) là đc 780 chiếc 1 tháng, nay năm 2022 thì còn hơn.
Nhà nước thì đã có quy hoạch chuyển dần xe buyt xăng sang điện rồi, 1 con xu buyt điện giá = 13 con VF5.
Bên Mỹ thì có cả triệu xe buyt công sẽ dần thay thế (nhiều bang bên Mỹ đã có tgian cấm bán xe xăng) mảng xe buýt lại ít cạnh tranh.

NDTBM

Xe điện
Bản gốc tiếng Anh đọc sẽ hơi khó chịu hơn một chút so với bản dịch tiếng Việt đã được dịch nhẹ nhàng hơn.

Có đoạn thì Soha cố tình hoặc quên không dịch:
A planned initial public offering in New York is key to fund the expansion. Thuy must convince investors that the company isn’t desperate for money. Hanoi’s crackdown on the real estate sector is a drag on the property-heavy Vingroup. That makes it look like VinFast has a weak parent at a time when the auto business is also deep in the red: its net loss almost doubled to 34.5 trillion dong ($1.48 billion) in the first nine months of 2022.
Bài này lại được 'Sponsored by Bank of America' thì.......... #-o

quangkhunglong

Xe tăng
Nhà nước VN đã dành nhiều ưu đãi
* Nếu VF Singapore gặp khó khăn/IPO không thành công (thậm chí phá sản) thì CP/NN Singapre có chia sẻ trách nhiệm và góp phần trợ giúp?? Sao lại đổ hết rủi ro cho (dân/NN) VN được nhỉ??:-?
Đọc còm của cụ lạ quá. Nhà nước "ưu đãi" Vinfast hay là ưu đãi công nghiệp ô tô, thậm chí là công nghiệp sản xuất nói chung? Nếu không dành cho ngành này (hay cứ cho là dành cho thằng VF đi) thì để cái "ưu đãi" đó làm gì? Trong kinh tế vĩ mô, khi CP tìm được một ngành phù hợp để mà "ưu đãi" thì được coi là thành công về quản lý đó cụ ợ. Xin cụ tham khảo mô hình Nhật những năm 50, Hàn 60-70 hay Thái dúi 80-90. Em để "ưu đãi" trong ngoặc kép vì em tháy hiểu như vậy là sai, nhưng chán chả viết nữa.

Nếu thằng VF nó phá sản thì sao CP với dân lại trả nợ? Cụ đã thấy CP với dân nước nào trên thế giới đứng ra trả nợ cho công ty tư nhân chưa? Mà trả nợ thay để làm gì? Khi một công ty nó phá sản thì cổ phần của nó thành giấy lộn, các chủ nợ đợi tòa án, thi hành án (thêm anh quản tài viên như ở VN nữa) xẻ thịt phần còn lại của nó ra xem may ra còn được đồng nào thì tốt đồng đó, không được đồng nào thì chịu chứ làm gì có ai trả nợ hộ? Cụ vui lòng đọc Luật phá sản, nhờ thằng Google nó tìm hộ quy định phá sản ở Mẽo và Sing xem có đúng thế không?

1.25 ton

Xe điện
Thì xe điện nó dùng phần mềm để điều khiển xe, xe điện hiện tại thì phần mềm do Vin phát triển, ko có phần mềm.thì sao xe.chạy đc cụ.
Ý cụ là lập trình được cả phần mềm lõi của hệ thống điều khiển xe ạ? em lại tưởng Vin mới chỉ làm được mấy cái phần mềm ứng dụng. Nếu mà làm được cả phần mềm hệ thống thì kinh rồi, ngang với Tesla rồi còn gì. :))

3M Mask

Xe tải
Ý cụ là lập trình được cả phần mềm lõi của hệ thống điều khiển xe ạ? em lại tưởng Vin mới chỉ làm được mấy cái phần mềm ứng dụng. Nếu mà làm được cả phần mềm hệ thống thì kinh rồi, ngang với Tesla rồi còn gì. :))
Theo cụ ko tự làm thì "mượn" của ai?

Trungpv

Xe tăng
Mình nghĩ VF8 VF9 là để làm thương hiệu thôi, doanh số chính chắc sẽ là VF5,6,7 đảm nhiệm, thị trường VN ngày càng tăng, nếu Vin chiếm lĩnh đc VN thì chắc sẽ sống đc còn lớn mạnh hay ko thì phải nhìn xem thị trường nước ngoài thế nào.
em nghĩ với con VF5 thì Vin sống ok đấy. giá hợp lý và hợp ví nhiều cụ. khá rộng so với phân khúc này và đặc biệt bán kèm Pin rồi nhưng giá chỉ hơn 500tr tý

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

mercedesC240

Xe buýt
Chúc mừng VinFast !
Nhưng sao số lượng ít thế ? Theo truyền thông đưa tin thì chỉ riêng 1 cty cho thuê xe ở Mỹ đã mua 2500 chiếc rồi, xuất có 999 chiếc thôi á ...:D
cụ chưa mua xe mới lần nào thì phải?
ở VN mua xe mới của mấy hãng lâu đời còn phải chờ 2-3 tháng, thậm chí 5-6 tháng mới có xe giao là bình thường :)

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]
Dựa vào 2 dữ kiện.

Có vẻ bác đang tính theo kiểu đếm cua trong lỗ đấy bác . Chắc bác quên nguyên nhân vì sao xe V bán được top đầu ở Việt nam ? Bác không tính tới giá xe sẽ ra sao trong 5 năm nữa à ?

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Có vẻ bác đang tính theo kiểu đếm cua trong lỗ đấy bác . Chắc bác quên nguyên nhân vì sao xe V bán được top đầu ở Việt nam ? Bác không tính tới giá xe sẽ ra sao trong 5 năm nữa à ?
Nhiều biến số lắm. Tesla tới giờ này vẫn lỗ nếu chỉ tính bán xe kiếm tiền.
Hoá ra ấy kiếm tiền nhờ bán thuế các bon các cụ ạ. Mỗi chiếc xe anh ấy bán ra sẽ thu đc một mớ thuế các bon mà các xe xăng phải trả để được ra đường. Tiền tỷ đô đấy.
Ngoài ra anh ấy đang "ăn" tiền của nhà đầu tư cổ phiếu vào Tesla. Những người đó chưa chắc mua xe của Musk nhưng mua cổ phiếu làm giá trị cổ phiếu Tesla tăng.

PlaStork

Xe buýt
Nhiều biến số lắm. Tesla tới giờ này vẫn lỗ nếu chỉ tính bán xe kiếm tiền.
Hoá ra ấy kiếm tiền nhờ bán thuế các bon các cụ ạ. Mỗi chiếc xe anh ấy bán ra sẽ thu đc một mớ thuế các bon mà các xe xăng phải trả để được ra đường. Tiền tỷ đô đấy.
Ngoài ra anh ấy đang "ăn" tiền của nhà đầu tư cổ phiếu vào Tesla. Những người đó chưa chắc mua xe của Musk nhưng mua cổ phiếu làm giá trị cổ phiếu Tesla tăng.
Năm 2020 thì đúng như cụ nói, lợi nhuận là nhờ bán tín dụng carbon. Tuy nhiên từ 2021 trở đi thì Tesla có lợi nhuận cao hơn nhiều lần giá trị tín dụng carbon. Năm 2021 Tesla lãi hơn 7 tỷ đô, sang 2022 mỗi quý trên 3 tỷ đô, trong khi giá trị tín dụng carbon mỗi năm như sau: