Thảo luận Chúc Mừng Vinfast

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ô thì đúng thế còn gì nữa cụ, tesla giờ đang bán ở mẽo đâu đó trên dưới 200k xe/ năm thì phải mà Vf đặt mục tiêu 700k xe thì tức là sách ngang hoặc vượt tesla vào năm 2026 ( nếu đúng như mục tiêu đề ra). Mừng quá đi chứ lại.
Cụ thật tốt bụng.
Giờ cũng sắp hết năm 2022, em thành tâm chúc cụ tới 2026 sẽ sánh ngang Elon Musk ạ, hoặc chúc mọi mong ước của cụ thành sự thực ạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ thử chỉ ra trên thế giới này có tỷ phú, triệu phú nào kinh doanh lớn mà ko dùng vốn vay, ko gọi vốn từ người khác? Cụ đúng là 1 thằng làm thuê chính hiệu bên cụ ko hiểu được tư thế của người làm sản xuất kinh doanh đâu. Nghe cụ bàn luận nó khôi hài lắm.
Không chỉ cụ ấy đâu. Tôi quan sát thấy đầy người nhắm mắt mũi công kích người Việt khác khi họ có thành công, nổi bật, giàu có.
Chỉ cần người bị công kích có điều gì nổi bật là lập tức bị hè nhau phỉ báng. Thói xấu của đám nô lệ đó cụ. Họ chẳng có tự trọng hay bất cứ thứ gì để mất nên sẵn sàng tấn công bất cứ người Việt nào "có cái để mất". Họ không chịu nổi sự thua kém của chính mình so với những đồng bào có đóng góp nổi bật nhưng không chịu nhìn lại bản thân.
Khó nhất là không thấy cái dằm trong mắt mình đó cụ. Chứ vết bẩn dưới gót chân ai thì soi rất rành.
Tất nhiên chỉ áp dụng cho đối tượng là đồng bào của họ thôi cụ nhé. Chứ thấy Tây Tàu Nhật Mỹ là ngoan như cún.
Thói đời tâm thế nô lệ nó thế đấy cụ.
Tôi chưa nhìn thấy cách nào có thể giúp các cụ ấy thẳng thớm lên được cụ ơi. Chấp nhận vậy. Nòi giống mình nó đến thế, sinh ra con cháu tật nguyền từ trong tâm như thế, phải chịu thôi.

Tuoitan

Xe buýt
Ngôn ngữ không phù hợp
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 22/12/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

The Avenue

Xe buýt
Các cụ cãi nhau chí chóe làm em nhớ đến thớt đường sắt cát linh hà đông trước đây, cũng khối nick giờ ko biết trôi dạt về đâu, còn dự án thì cũng hoàn thành đưa vào sử dụng, em mong cái kết ở thớt này cũng viên mãn như title cụ thớt đặt.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Không chỉ cụ ấy đâu. Tôi quan sát thấy đầy người nhắm mắt mũi công kích người Việt khác khi họ có thành công, nổi bật, giàu có.
Chỉ cần người bị công kích có điều gì nổi bật là lập tức bị hè nhau phỉ báng. Thói xấu của đám nô lệ đó cụ. Họ chẳng có tự trọng hay bất cứ thứ gì để mất nên sẵn sàng tấn công bất cứ người Việt nào "có cái để mất". Họ không chịu nổi sự thua kém của chính mình so với những đồng bào có đóng góp nổi bật nhưng không chịu nhìn lại bản thân.
Khó nhất là không thấy cái dằm trong mắt mình đó cụ. Chứ vết bẩn dưới gót chân ai thì soi rất rành.
Tất nhiên chỉ áp dụng cho đối tượng là đồng bào của họ thôi cụ nhé. Chứ thấy Tây Tàu Nhật Mỹ là ngoan như cún.
Tôi chưa nhìn thấy cách nào có thể giúp các cụ ấy thẳng thớm lên được cụ ơi. Chấp nhận vậy. Nòi giống mình nó đến thế, sinh ra con cháu tật nguyền từ trong tâm như thế, phải chịu thôi.
Cụ nói rất chuẩn như đang nằm trong bụi rậm !!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vote. E ko ủng hộ mù quáng nhưng VN quá cần dn như Vin để tiến lên.

shiluo

Xe container
Thế thì cụ phải lật ngược lại vấn đề xem em với cụ kia đang tranh luận thế nào rồi quote lại vẫn chưa muộn. Bản thân a V cũng thừa nhận là đầu tư vào VF là 1 dự án rất khó , 50/50, chả rõ thành bại thế nào nhưng mặt khác anh lại lên báo tuyên bố làm VF không phải vì lợi nhuận, mà là vì tinh thần Việt, muốn tạo dấu ấn cho đất nước. Cái này nếu bảo anh nói sai thì cũng không đúng 100% , cái anh sai ở đây là sai thời điểm khi phát ngôn như vậy.

Thứ nhất là VF đang ở giai đoạn chập chững chưa thành hình hài, tất cả những việc cty đã làm đến thời điểm này chưa nói lên điều gì cả. Trong làm ăn quan trọng nhất là bán được hàng thôi. VF có thành công hay không thì phải đợi một thời gian nữa mới rõ. Thế nên a phát biểu như vậy là chưa hợp lý. Cái thứ 2 nữa là anh nói vậy thiên hạ dễ nghĩ sai , là anh đang lợi dụng " tinh thần dân tộc" để gắn vào sản phẩm của anh, để tạo nên giá trị vô hình cho xe của anh. Đây là vấn đề hết sức nhạy cảm, nó như con dao 2 lưỡi vậy sử dụng không đúng rất nguy hiểm.

Còn khi anh thành công với VF rồi thì anh nói gì chả được, lúc đấy anh nói sai cũng thành đúng, nói cong cũng thành thẳng được cơ mà ? :))). Giống như nhiều " đại gia " bây giờ, lúc còn cơ hàn, làm ăn bục mặt có thấy mặt mũi đâu nhưng khi có tí tiền có tí vị trí trong xã hội rồi mới chường mặt lên báo " ôn nghèo kể khổ" và rao giảng đạo lý mà cũng có nhiều người nghe thấm từng lời lắm ;))
Chính cụ mới không nhìn vào thời điểm, vào tính huống ông ấy trả lời mà chỉ nhìn vào mỗi câu trả lời để bỉ bôi thì chính xác hơn. Kiểu trích dẫn cắt gọt không đặt nó vào nội dung câu chuyện với mục đích xoáy vào tiêu cực thì cũng không phải là "bài" gì mới cả.
Thẳng ra thì cũng không chỉ ông Vượng mà nhiều doanh nhân, tỷ phú khác họ cũng khát vọng cắm cờ, khát vọng đặt dấu ấn trong lịch sử, đưa sản phẩm Việt Nam có chỗ đứng trên thế giới, và cũng không ai dấu diếm điều đó cả, có cơ hội họ đều thể hiện điều đó ra. Ông Vượng khi được hỏi mục tiêu, động lực để ra xe điện Vinfast dĩ nhiên ông không việc gì phải dấu khát vọng đó, và ông cũng chỉ ra xe điện là một cơ hội hiếm có để thực hiện điều đó với xác suất thành công lớn nhất. Chỉ những người ý đồ khác thì mới cắt gọt ra với ý là ông ta không cần lợi nhuận, ông ta đang lấy tiền của nhà đầu tư để thực hiện điều viển vông.
Quay lại với góc nhìn của nhà đầu tư, em chắc cụ không phải nhà đầu tư vào Vin mà cụ đang cố ép góc nhìn tiêu cực của cụ vào các nhà đầu tư của Vin. Với vấn đề này em có tư cách hơn cụ vì bản thân em cũng đang đều đặn mua vào. Chẳng nhà đầu tư nào lại suy nghĩ ngây thơ như cụ là ông Vượng phát biểu khát vọng mang thương hiệu Việt ra thế giới có nghĩa là ông ta đang đốt tiền cho việc vô bổ, không có cơ hội thành công. Bản thân sự thành bại của ông ấy phần nào gắn vào sự thành công hay không của dự án mà lại có thể nghĩ rằng ông ta đang bồng bột và viễn vông?
Còn với cá nhân em (và em nghĩ không ít người) khi đầu tư vào Vin cũng đang chấp nhận đặt cược vào sự thành công của dự án. Nếu dự án thành công em thấy rằng thành quả nó mang lại sẽ hoàn toàn xứng đáng với nguy cơ mất mát khi thất bại (món đầu tư nào chẳng có 2 mặt). Đây là cán cân lợi nhuận - rủi ro chứ chẳng liên quan gì tới khát vọng của ông Vượng cả (tất nhiên ngoài tiền bạc thì em cũng mong các doanh nghiệp Việt như Vin có thể thành công)

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng nhà đầu tư nào lại suy nghĩ ngây thơ như cụ là ông Vượng phát biểu khát vọng mang thương hiệu Việt ra thế giới có nghĩa là ông ta đang đốt tiền cho việc vô bổ, không có cơ hội thành công.
Chán thật, tranh luận mà toàn nhét chữ vào mồm người khác thế nhỉ? Tôi nói ý trên bao giờ thế? Tôi khẳng định VF không thành công chỗ nào thế? ? Mà cụ dám chắc chắn VF thành công 100% không? VF chơi ván này cũng khác gì đánh bạc đâu, rủi ro cực lớn. Tôi nghĩ VF có cơ hội thành công nhưng rất ít, đấy là đánh giá chủ quan của tôi. Cụ nghĩ VF có nhiều cơ hội thành công cao thì đấy là đánh giá của cụ. Còn ai sai ai đúng thì chờ kết quả sẽ rõ, nói trước thế nào được.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Quay lại với góc nhìn của nhà đầu tư, em chắc cụ không phải nhà đầu tư vào Vin mà cụ đang cố ép góc nhìn tiêu cực của cụ vào các nhà đầu tư của Vin. Với vấn đề này em có tư cách hơn cụ vì bản thân em cũng đang đều đặn mua vào
Gớm, cái tư cách của cụ nó to quá. Đúng là văn hóa doanh nghiệp nó ảnh hưởng mạnh thật, tới cả cổ đông cơ đấy :))). Giờ chỉ người nhà Vin mới được phép đánh giá Vin , còn người ngoài là không có tư cách hả? :)))))

shiluo

Xe container
Gớm, cái tư cách của cụ nó to quá. Đúng là văn hóa doanh nghiệp nó ảnh hưởng mạnh thật, tới cả cổ đông cơ đấy :))). Giờ chỉ người nhà Vin mới được phép đánh giá Vin , còn người ngoài là không có tư cách hả? :)))))
Chán thật, tranh luận mà toàn nhét chữ vào mồm người khác thế nhỉ? Tôi nói ý trên bao giờ thế? Tôi khẳng định VF không thành công chỗ nào thế? ? Mà cụ dám chắc chắn VF thành công 100% không? VF chơi ván này cũng khác gì đánh bạc đâu, rủi ro cực lớn. Tôi nghĩ VF có cơ hội thành công nhưng rất ít, đấy là đánh giá chủ quan của tôi. Cụ nghĩ VF có nhiều cơ hội thành công cao thì đấy là đánh giá của cụ. Còn ai sai ai đúng thì chờ kết quả sẽ rõ, nói trước thế nào được.
Em nói thật trình độ đọc hiểu của cụ hạn chế, cụ chỉ cóp nhặt một số đoạn mà không đặt vào toàn bài. Trách gì cụ cũng chỉ trích một đoạn phỏng vấn của ông Vượng rồi bỉ bôi.
Em xin dừng với cụ

Mr.Alo

Xe lăn
Dạo này bàn về vin có vẻ thoải mái hơn rồi nhỉ , trước khó chém lắm :)

skuadi

Xe điện
Bác nào rành Vin giúp em xác minh thông tin này với

Duhloss

Xe tải
Đến giờ vẫn chưa có USD nào vào túi cả :P
Sai. Mấy năm trc đã xuất khẩu smartphone thu xèng mẽo về rồi nhé. Bác xin lỗi ngta đi 😎
P/s: Công nhận lúc đó kỳ vọng vào Vsmart cũng cao, ko kém bây giờ mấy 😄

intl

Xe tải
Đúng rồi. Xin lỗi bác nào vụ thu ngoại tệ nhé.
Vụ AT&T mà cụ nào đòi bằng chứng là "chưa thành công" thì cũng khó trưng ra được ;)

Sai. Mấy năm trc đã xuất khẩu smartphone thu xèng mẽo về rồi nhé. Bác xin lỗi ngta đi 😎
P/s: Công nhận lúc đó kỳ vọng vào Vsmart cũng cao, ko kém bây giờ mấy 😄

Kiên Khùng

Xe điện
Bác nào rành Vin giúp em xác minh thông tin này với
Vin thông báo dừng rồi.
Khả năng cụ này mang xe đến đổi thì nhận đc thông báo nên bức xúc.
Khi quyết định dừng chương trình hỗ trợ này, chắc chắn VF đã xác định thế nào cũng nhận gạch đá.
Nhưng đây chỉ là chương trình hỗ trợ (không ràng buộc). Xe đã qua sử dụng vẫn giao dịch bình thường ngoài các showroom.
Xe cụ ấy không biết lỗi phải thế nào. Lỗi thì bảo hành. Phải thì mua bán bình thường.

thanhtran72

Xe tải
Cc of dạo này lại sa đà vào đấu đá cá nhân.
Thông tin của cty Singapore sắp IPO đây cho cc bàn :
Tổng tài sản hơn 4,4 tỷ đô la, nhưng đang nợ tổng cộng xấp xỉ 8,8 tỷ đô la và bị lỗ lũy kế lên đến gần 4,7 tỷ đô la.
Cc thử tính xem với tốc độ sản xuất hiện tại thì bao giờ sẽ có lãi.