[Funland] Chúc mừng bà con Hải Dương ,dự án tỷ đô của Ấn Độ

Riêng khoản dt trồng vải ko giảm thì chã quá nhầm. E rể TH hơn chục năm thì năm đầu nhà nào cũng có vải, năm vừa rồi còn 1 nhà còn vải còn lại là ổi và mít, chưa kể thành nhà xưởng đường xá.
Vầng, em giải thích chưa rõ nghĩa
Ý của em là diện tích trồng vải thiều của Thanh Hà ko còn khả năng tăng. Còn vải Lúc Ngạn và Chí Linh thì diện tích vẫn có thể mở rộng thêm

blackhole1

Xe tăng
Lâu em cũng ko về quê nhiều, cũng ko biết lãnh đạn tỉnh nhà hô khẩu hiệu ra sao...nhưng có cái thương hiệu VẢI THIỀU các cụ xưa gây dựng bao năm mà đels duy trì phát triển được --> rồi giờ chuyển cmn sang thành vải thiều Lục Ngạn đất Bắc Giang.
Chứng tỏ đầu tư nông nghiệp và làm thương hiệu cho quả VẢI như cđb...rồi trồng hoa mầu như Hành, Tỏi hay Khoai tây, Ổi cũng thế...tiềm năng thì lớn mà cứ đì đẹt.
Nông nghiệp thì mạnh ai nấy làm còn về giao thông và công nghiệp thì toàn dự án bôi mèo nhìn mà chán ngán ,tất cả các con đường đều manh mún nhỏ hẹp ,các KCN thì quy hoạch manh mún tạo dk cho doanh nghiệp thân hữu chiếm đất ở vị trí đẹp , đất đô thị thì toàn dự án tí hon phân lô bán nền là chính ,nói thì phát buồn ra .

Nông nghiệp thì mạnh ai nấy làm còn về giao thông và công nghiệp thì toàn dự án bôi mèo nhìn mà chán ngán ,tất cả các con đường đều manh mún nhỏ hẹp ,các KCN thì quy hoạch manh mún tạo dk cho doanh nghiệp thân hữu chiếm đất ở vị trí đẹp , đất đô thị thì toàn dự án tí hon phân lô bán nền là chính ,nói thì phát buồn ra .
Hải Dương "được" FLC đầu tư 5 dự án, trong đó có 2,5 Dự án ở Tp Hải Dương
Năm ngoái khi đc nghe người em ở thành ủy nói về việc này, em có thắc mắc sao tỉnh mình lại chọn tập đoàn của cậu Q còi làm nhỉ? Nó lại delay cho mà xem!

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Việc vải thiều, cụ dân liêu quá!
Thương hiệu vải thiều Thanh Hà còn nguyên, mấy năm gần đây dân Tp Hải Dương nhà em muốn mua vải thiều chính gốc Thanh Hà cũng chả dễ vì toàn bị cháo hàng, độn hàng vải Lục Ngạn thôi
Lý do là diện tích trồng vải ở Thanh Hà vẫn vậy trong khi nhu cầu tăng rất nhiều lần.

Vùng đất đồi Chí Linh HD và giáp đó là Lục Ngạn Bắc Giang cũng khá hợp với cây vải, diện tích và sản lượng lớn hơn hàng chục lần Thanh Hà và vẫn còn đất để mở rộng diện tích trồng.. Sản lượng nhiều nên nó nổi tiếng chứ chất lượng thì vẫn kém vải thiều Thanh Hà.

Hải Dương đì đẹt, chưa phát triển đúng với tiềm năng là Trung tâm tam giác kinh tế HN-HP-QN thì ai cũng nhận thấy, có điều dẫn chứng thì phải đúng cụ đồng hương ạ.
Hjc, anh Chã đồng hương sai ý em...em diễn giải đầy đủ là như này: em không nói là thương hiệu mất đi, em chỉ nói làm thương hiệu kém, nên không phát triển đem lại nguồn lợi cho tỉnh cũng như ng nông dân trồng vải như tỉnh bạn.
Trong khi, truyền thông cứ ra rả vải Lục Ngạn, mà chất vải LN làm sao mà sánh được với chất vải Thanh Hà, quả vải ngon hơn, thương hiệu lâu đời hơn mà ko làm sao cho nó bật lên, đi xuất khẩu được thì rõ là làm kém hơn so với Lãnh đạn tỉnh Bắc Giang rồi còn gì nữa ạ :(
Hehe, quê gốc nhà em ở Thanh Hà luôn anh Chã ạ, ko bênh tỉnh nhà thì chẳng lẽ bênh tỉnh bạn bao giờ...nhưng rõ ràng, từ khi lớn lên...có đk đi sang các tỉnh khác thì thấy...cuộc sống của đại bộ phận dân HD không phát triển bằng các tỉnh thành khác...
Nhìn từ căn bếp nhà cô chú, chú thím em thì thấy rõ. Trồng cây lúa thì đun rơm rạ, sau lại thấy chuyển đun củi do phát triển xoay tua sang trồng cây ăn quả...rồi giờ đun bép ga do đất lấy làm KCN --> từ này này suy rộng ra là thấy loay hoay và đúng như cụ minhhai985 nói thì cây vải diện tích bị thu hẹp...Cái này đúng thôi, em trồng mà đầu ra ko có, thu nhập ở cây vải bấp bênh thì chẳng tìm hướng đi mới :(
Anh nói đất bên họ có đk để trồng đại trà, thế tại sao bên BG họ làm được mà bên tỉnh mình lại ko làm đc...trước em thấy xã quê nhà em thôi, cũng làm về Ổi theo hướng nông trường lớn đấy (thời Lệ Rơi là bắt đầu phát triển rồi), và quả Vải lại bắt đầu học theo Bắc Giang.
Rõ là có đk để phát triển, nhưng tư duy người đứng đầu kém bên họ, định hướng kém hơn bên họ nên thành ra chạy sau còn gì.
Hehe, nói gì thì nói anh ạ, bên BG đất nông nghiệp đồi núi của họ kém xa đất HD đồng bằng mà họ bật mạnh lên được thì cũng phải hỏi lại tư duy mấy anh Lãnh đạn tỉnh nhà ta ;))

xuanphuongccs

Xe điện
Riêng khoản dt trồng vải ko giảm thì chã quá nhầm. E rể TH hơn chục năm thì năm đầu nhà nào cũng có vải, năm vừa rồi còn 1 nhà còn vải còn lại là ổi và mít, chưa kể thành nhà xưởng đường xá.
HD vùng vải truyền thống (Thanh Sơn, Thanh Thủy và Hà Đông) vẫn giữ nguyên chuyển sang bán kiểu du lịch miệt vườn rồi. Còn khu Hà Bắc đương nhiên chuyển sang loại cây khác.

blackhole1

Xe tăng
Hải Dương "được" FLC đầu tư 5 dự án, trong đó có 2,5 Dự án ở Tp Hải Dương
Năm ngoái khi đc nghe người em ở thành ủy nói về việc này, em có thắc mắc sao tỉnh mình lại chọn tập đoàn của cậu Q còi làm nhỉ? Nó lại delay cho mà xem!
Nghe làm gì cụ ơi ,nhìn bao năm nay quê mình thì thấy ngay ,nhiều khi ngồi ngẫm nghĩ tại sao họ làm vậy ? Trong khi làm bài bản cũng không thiếu gì tiền .

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, em giải thích chưa rõ nghĩa
Ý của em là diện tích trồng vải thiều của Thanh Hà ko còn khả năng tăng. Còn vải Lúc Ngạn và Chí Linh thì diện tích vẫn có thể mở rộng thêm
E đọc còm này sau nên làm rõ thêm ý này: Thanh Hà quê em chắc chuyển đổi sang đất KCN hiệu quả hơn trồng vải nên ko đẩy mạnh nông nghiệp (em đoán thôi chứ sợt tìm số liệu cụ thể thì em xin :D ).

Cap nhi tan

Xe buýt
Việc ký kết này cứ thấy sao sao ý, Tỉnh ủy cũng tổ chức ký hợp đồng kinh tế, việc này là bên Ủy ban thì đúng hơn. Như thế thì bên Ủy ban là gì nhỉ ?
Nước mình ai lãnh đạo......cứ hiến pháp mà soi....

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng đấy
Tôi cũng thấy lạ,
Sao người ta mang bưởi Diễn, mang cam Canh... đi trông ở khắp các nơi để chỉ giữ lấy cái thương hiệu vùng miền
Quả vải cũng thế, Lục Ngạn họ có thương hiệu phát là mở rộng ầm ầm, phá các cây khác để trồng vải mà ăn theo thương hiệu

Trong khi không hiểu sao vùng Thanh Hà nói riêng, tình Hải Dương nói chung, đã đang có thương hiệu vải nức tiếng như thế lại không phá các cây khác mà trồng cây vải. Kể cả là hồi xưa chỉ một xã, một làng mới có vải ngon, nhưng như cam, bưởi ấy, xa các cả trăm km mà họ vẫn hót được là có khác gì cái ở gốc đâu.

Đã có thương hiệu vải, mà không tận dụng, lại đi trồng những cái mới tinh như ổi với củ cải, cà rốt.... ừ thì bẩu cây vải chỉ sống ở vùng đất đôi, thì vùng Sao Đỏ, Chí Linh của HD ấy, đi qua tuyền thấy cây linh tinh.

Hjc, anh Chã đồng hương sai ý em...em diễn giải đầy đủ là như này: em không nói là thương hiệu mất đi, em chỉ nói làm thương hiệu kém, nên không phát triển đem lại nguồn lợi cho tỉnh cũng như ng nông dân trồng vải như tỉnh bạn.
Trong khi, truyền thông cứ ra rả vải Lục Ngạn, mà chất vải LN làm sao mà sánh được với chất vải Thanh Hà, quả vải ngon hơn, thương hiệu lâu đời hơn mà ko làm sao cho nó bật lên, đi xuất khẩu được thì rõ là làm kém hơn so với Lãnh đạn tỉnh Bắc Giang rồi còn gì nữa ạ :(
Hehe, quê gốc nhà em ở Thanh Hà luôn anh Chã ạ, ko bênh tỉnh nhà thì chẳng lẽ bênh tỉnh bạn bao giờ...nhưng rõ ràng, từ khi lớn lên...có đk đi sang các tỉnh khác thì thấy...cuộc sống của đại bộ phận dân HD không phát triển bằng các tỉnh thành khác...
Nhìn từ căn bếp nhà cô chú, chú thím em thì thấy rõ. Trồng cây lúa thì đun rơm rạ, sau lại thấy chuyển đun củi do phát triển xoay tua sang trồng cây ăn quả...rồi giờ đun bép ga do đất lấy làm KCN --> từ này này suy rộng ra là thấy loay hoay và đúng như cụ minhhai985 nói thì cây vải diện tích bị thu hẹp...Cái này đúng thôi, em trồng mà đầu ra ko có, thu nhập ở cây vải bấp bênh thì chẳng tìm hướng đi mới :(
Anh nói đất bên họ có đk để trồng đại trà, thế tại sao bên BG họ làm được mà bên tỉnh mình lại ko làm đc...trước em thấy xã quê nhà em thôi, cũng làm về Ổi theo hướng nông trường lớn đấy (thời Lệ Rơi là bắt đầu phát triển rồi), và quả Vải lại bắt đầu học theo Bắc Giang.
Rõ là có đk để phát triển, nhưng tư duy người đứng đầu kém bên họ, định hướng kém hơn bên họ nên thành ra chạy sau còn gì.
Hehe, nói gì thì nói anh ạ, bên BG đất nông nghiệp đồi núi của họ kém xa đất HD đồng bằng mà họ bật mạnh lên được thì cũng phải hỏi lại tư duy mấy anh Lãnh đạn tỉnh nhà ta ;))

Noname_2015

Xe tăng
Khu vực Bình Giang có nút giao với Tỉnh lộ 392 sẽ được xây dựng và dự án này khai thác điểm nối mới này

mmxhung

Xe điện
10 tỷ đô đầu tư nhiều giai đoạn, lại chiêu lấy mỡ nó rán nó như toà cao ốc KangNam năm nào chào mừng 1000 năm TL-HN

icemain

Xe tăng
Chắc ký kết ghi nhớ phỏng ạh, chưa đặt cọc trao giấy phép đầu tư thì chưa nên tin ngay. Còn anh Sanh Châu thì sau vụ Cty Ấn nhận làm outsource Nanocovax là biết tầm và tâm của anh í rồi. Mà ấn đụ cũng không có nhiều tin cậy cho lắm
Dự án có vđt đến 12 tỷ USD? ko biết cô đánh máy có gõ nhầm ko?
Hay lại giống dự án lọc dầu ở Bình Định 20 tỷ USD sau bỏ luôn?
Với Ấn Độ thì em ko tin lắm. Trước có doanh nghiệp TATA (tập đoàn lớn của Ấn) cũng đã từng bỏ dự án thép 5 tỷ USD ở VN rồi.
P/s: dược phẩm của Ấn khá tốt, giá phải chăng, nếu họ làm thật thì quá hay. Trước toàn đưa tin sẽ đầu tư dự án 500tr USD ở Thanh Hóa.
Em không tin lắm vào mấy anh Ấn Độ
Thằng Avantika Contractor Limite này nó chỉ như Hoà Bình với Coteco các kiểu nhỉ :))

Khu công nghiệp ngành dược dịch thành Công viên dược thì siêu rồi :))

Thêm ông SMS Pharma

Chỉnh sửa cuối:

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
India làm dược thì cũng tốt vì thuốc Made in India ở VN cũng nhiều. Chắc do họ nhập bột đá CaC03 của VN nhiều nên ngành dược phát triển.

xemoi21

Xe hơi
Nhà đầu tư Ấn Độ đầu tư Dự án công viên dược quốc tế tại Hải Dương
Sáng 15/2, Thường trực Tỉnh uỷ Hải Dương đã làm việc với các nhà đầu tư Ấn Độ về việc đầu tư dự án Công viên dược quốc tế tại Hải Dương. Đây là dự án công viên dược có quy mô 960 ha, giá trị kinh phí đầu tư từ 10 đến 12 tỷ Đô la Mỹ.
Trước đó, ngày 26/1/2021, với sự giới thiệu của Đại sứ Đặc mệnh toàn quyền Việt Nam tại Ấn Độ Phạm Sanh Châu, lãnh đạo Công ty Sri Avantika đã đến làm việc với lãnh đạo tỉnh Hải Dương nhằm khảo sát đầu tư dự án công viên dược tại Việt Nam. Công ty Sri Avantika Contractor Limited là doanh nghiệp hàng đầu của Ấn Độ trong lĩnh vực phát triển hạ tầng công viên dược và khu công nghiệp công nghệ cao. Sri Avantika Contractor Limited và Tập đoàn phát triển KCN – Đô thị Đại An đã ký bản ghi nhớ hợp tác đầu tư MOU với mục đích xây dựng và thành lập các công ty sản xuất dược phẩm tại Việt Nam.
Sau khi khảo sát cụ thể một số địa điểm tại Việt Nam, tính toán các lợi thế, các nhà đầu tư Ấn Độ đã quyết định lựa chọn địa điểm đầu tư tại Hải Dương. Vị trí đề xuất đầu tư thuộc địa bàn các huyện Gia Lộc, Thanh Miện và Bình Giang, tổng diện tích quy hoạch khoảng 960 ha; đây là vị trí rất thuận lợi, tiếp giáp nút giao thông kết nối với đường cao tốc Hà Nội – Hải Phòng, thời gian di chuyển tới Hà Nội chỉ mất khoảng 25 phút, tới cảng Hải Phòng khoảng 50 phút, kết nối với các tỉnh trong khu vực thuận lợi; có tuyến đường sắt (quy hoạch) kết nối quốc tế. Đặc biệt, dự án nằm trong quy hoạch vùng công nghiệp trọng điểm, nhiều khả năng được Chính phủ chấp thuận là vùng kinh tế chuyên biệt với nhiều chính sách ưu đãi.
Trong những ngày qua, sau khi đi tham quan, khảo sát tại một số tỉnh, thành phố, nhà đầu tư quyết định chọn xây dựng dự án tại Hải Dương. Vị trí dự kiến xây dựng công viên dược có tổng diện tích hơn 900 ha thuộc địa bàn 2 huyện Bình Giang, Thanh Miện. Các nhà đầu tư cho biết sở dĩ họ chọn Hải Dương để đầu tư bởi vị trí dự án không quá xa với cảng biển, sân bay, thuận lợi cho xuất khẩu sản phẩm. Công ty CP Tập đoàn đầu tư phát triển Khu công nghiệp – Đô thị Đại An được lựa chọn là đối tác duy nhất của các nhà đầu tư Ấn Độ để xây dựng hạ tầng kỹ thuật dự án này.

Nhà đầu tư Ấn Độ cho biết mục tiêu của dự án là thu hút các nhà sản xuất dược tại Ấn Độ, Việt Nam và các nước khác. Nhà đầu tư Ấn Độ cam kết khu vực này sẽ thu hút các nhà sản xuất dược hàng đầu trên thế giới, không chỉ sản xuất thuốc mà còn sản xuất vaccine. 5-6 năm tới sẽ hướng tới thị trường quốc tế nên công viên này sẽ thu hút cả doanh nghiệp nội địa cũng như các công ty đa quốc gia.

Dự án có tổng mức đầu tư ban đầu dự kiến khoảng 500 triệu USD, doanh thu xuất khẩu khoảng 3 tỷ USD/ năm; tạo việc làm cho khoảng 50.000 lao động và khoảng 200.000 lao động gián tiếp.

Việc ký kết dự án là sự cụ thể hóa kết quả chuyến thăm của Chủ tịch Quốc hội ************** tại Ấn Độ từ ngày 15 – 19.12.2021, Thỏa thuận ghi nhớ giữa đồng chí Bí thư Tỉnh ủy Phạm Xuân Thăng (thành viên đoàn công tác) với các nhà đầu tư Ấn Độ.
Báo Hải Dương
Nghe cũng oách đấy. Nhưng mấy anh ấn độ chưa biết thế nào? Chỉ là bản ghi nhớ thôi mà

Pigwalk

Xe container
SX tại Ấn hoàn toàn áp đảo ưu thế so với SX ở VN, tuy nhiên DA đang trông chờ vào quyết định của CP về 1 "vùng kinh tế chuyên biệt". Có đc cái này thì mới có được DA, ngược lại thì ai về nhà nấy nhé.