[Funland] Chuẩn bị toàn bộ lực lương có thể để múc chứng !

vt_hoa

Xe tăng
Đang tính cưa chân bàn KLS, không hiểu sống hay chết đây. Cụ nào có nhận định của con KMR cho em tý thông tin với

Chỉnh sửa cuối:

FERRARI_TAXI

Xe tải
NGay từ những trang đầu của Topic em đã cảnh báo là tránh xa : SHN, THV và HQC. Cụ check lại nhé, HQC đang trên bờ vực phá sản, cty ko còn gì, 2011 làm BCTC láo để đẩy giá CP ( EPS 10k ) giờ tất cả bệnh tật đã lộ hết ra, hàng này ko có cơ bản, đội lái kẹp nặng nên đẩy giá, nhưng TT hơi yếu tí là bán ko ai mua luôn
Cảm ơn cụ, em bắt đầu thấy rờn rợn trong người rồi ạ. Để em xem lại rồi chốt lời ạ.

newave2012

Xe đạp
Em để ý con SBS mấy hôm nay rồi, thấy hôm nào cũng có 15 phút thôi mà tăng trần và KL khủng phết.

Cụ VL có thông tin mật gì ko nhỉ

air2011

Xe hơi
Hình như có tin là sẽ mở room 100% nước ngoài những công ty CK. Tin này ra liệu TT có được kéo không nhỉ? Hôm nay TT vẫn tiếp tục đỏ.

hatrang1234

Xe buýt
Cụ hà trắng cho em hỏi tại sao từ tháng 1 đến tháng 5 /2012 là sóng to hay nhỏ ? lý do lúc đó tại sao sóng như vậy ? còn hiện tại tình hình vĩ mô so với lúc đó thế nào ???
Cụ nói mọi người chú ý thì nêu quan điểm rõ ràng đi, như thế mới có trọng lượng để mọi người chú ý .
Đây là lần thứ 2 em nêu quan điểm không thể có sóng to, sóng dài từ giờ đến cuối năm. Cụ hỏi thì em nêu ra suy nghĩ của mình để chúng ta cùng bàn.

Vấn đề thực ra cũng chẳng có gì là khó hiểu cả, nó nằm ở chỗ: Kỳ vọng và độ trễ của chính sách.

- Đầu năm, TTCK đã có con sóng rất to. Tại sao nó lại to như vậy? Lý do là:
Yếu tố thứ nhất: nửa cuối năm 2011, chính sách thắt chặt tiền tệ và chi tiêu công bắt đầu có hiệu lực, các lĩnh vực của nền kinh tế chịu ảnh hưởng, thị trường chứng khoán không ngoại lệ( TTCK bắt đầu đi xuống). Tuy nhiên, 6 tháng cuối năm 2011, lĩnh vực ảnh hưởng nặng nề nhất chính là BĐS do ảnh hưởng trực tiếp của việc thắt chặt tiền tệ, các lĩnh vực khác bị ảnh hưởng ít hơn nên kết quả kinh doanh của năm 2011 các lĩnh vực khác vẫn tốt, tốt hơn so với suy nghĩ của mọi người.

Yếu tố thứ 2: Đó là kỳ vọng sẽ có một gói kích cầu lớn đầu năm 2012 như gói kích cầu của năm 2009.

Với 2 yếu tố đó: Kết quả kinh doanh năm 2011 phần đông doanh nghiệp vẫn tốt ( trừ BĐS) và kỳ vọng vào gói kích cầu đã dấn đến con sóng rất to đầu năm 2012.

Tại sao từ giờ đến cuối năm không thể có sóng to nữa.

Điều này thì em đã giải thích một lần rồi: 1 năm thị trường thường có 1-2 con sóng to. Đầu năm nay đã có con sóng rất to, nó đi trước sự sự hồi phục của nền kinh tế quá xa. Muốn có con sóng lớn nữa thì kinh tế phải hồi nhanh và mạnh mẽ. Chinh phủ đã đưa ra một số chính sách để cứu nền KT, tuy nhiên chính sách thường có độ trể khoảng 6 tháng, do vậy từ nay đến cuối năm sự hồi phục kinh tế là có nhưng rất chậm. Phải cuối năm nay, đầu sang năm thì tác động của chính sách đến nền kinh tế mới có thể có những kết quả rõ ràng. TTCK là tấm gương phản ánh nội tại nền kinh tế, TTCK không thể có tăng mạnh được khi nền kinh tế hồi phục yếu ớt.

Chỉnh sửa cuối:

moitoelaixe

Xe buýt
Khiếp các cụ tranh luận sôi nổi thế. Lại còn lôi SGK ra bàn, TTCK là tấm gương phản ánh nội tại nền KT ở VN từ bao giờ các cụ nhỉ #-o

donvu

Xe máy
Đây là lần thứ 2 em nêu quan điểm không thể có sóng to, sóng dài từ giờ đến cuối năm. Cụ hỏi thì em nêu ra suy nghĩ của mình để chúng ta cùng bàn.

Vấn đề thực ra cũng chẳng có gì là khó hiểu cả, nó nằm ở chỗ: Kỳ vọng và độ trễ của chính sách.

Yếu tố thứ nhất: nửa cuối năm 2011, chính sách thắt chặt tiền tệ và chi tiêu công bắt đầu có hiệu lực, các lĩnh vực của nền kinh tế chịu ảnh hưởng, thị trường chứng khoán không ngoại lệ( TTCK bắt đầu đi xuống). Tuy nhiên, 6 tháng cuối năm 2011, lĩnh vực ảnh hưởng nặng nề nhất chính là BĐS do ảnh hưởng trực tiếp của việc thắt chặt tiền tệ, các lĩnh vực khác bị ảnh hưởng ít hơn nên kết quả kinh doanh của năm 2011 các lĩnh vực khác vẫn tốt, tốt hơn so với suy nghĩ của mọi người.

Yếu tố thứ 2: Đó là kỳ vọng sẽ có một gói kích cầu lớn đầu năm 2012 như gói kích cầu của năm 2009.

Với 2 yếu tố đó: Kết quả kinh doanh năm 2011 phần đông doanh nghiệp vẫn tốt ( trừ BĐS) và kỳ vọng vào gói kích cầu đã dấn đến con sóng rất to đầu năm 2012.

Điều này thì em đã giải thích một lần rồi: 1 năm thị trường thường có 1-2 con sóng to. Đầu năm nay đã có con sóng rất to, nó đi trước sự sự hồi phục của nền kinh tế quá xa. Muốn có con sóng lớn nữa thì kinh tế phải hồi nhanh và mạnh mẽ. Chinh phủ đã đưa ra một số chính sách để cứu nền KT, tuy nhiên chính sách thường có độ trể khoảng 6 tháng, do vậy từ nay đến cuối năm sự hồi phục kinh tế là có nhưng rất chậm. Phải cuối năm nay, đầu sang năm thì tác động của chính sách đến nền kinh tế mới có thể có những kết quả rõ ràng. TTCK là tấm gương phản ánh nội tại nền kinh tế, TTCK không thể có tăng mạnh được khi nền kinh tế hồi phục yếu ớt.
Em thì nghĩ thế này:
Ở ta chả thể xa xôi (tính theo năm) cũng chả thể quá gần (vướng t+4).

thangtran

Xe tải
Khiếp các cụ tranh luận sôi nổi thế. Lại còn lôi SGK ra bàn, TTCK là tấm gương phản ánh nội tại nền KT ở VN từ bao giờ các cụ nhỉ #-o
totally agreed, nếu mà phản ánh đúng nội tại nền kinh tế thì người ta chả ví chứng khoán với cờ bạc.

newave2012

Xe đạp
Đại khái là ko có sóng to, nhiều người phân tích có vẻ chuyên nghiệp ngay từ trang 1 đấy nhưng vẫn sai lè lè ra. rút lại vẫn chỉ là ngắm bảng điện tử rồi phán thôi.

Các cụ có chỗ chém gió thì vào tán cho vui thôi, em nghĩ tiền ai người đấy lo, ông nào đoán trúng, may mắn thì ăn, ngược thì chết. Âu cũng là cái liễn.

milevsko

Xe tăng
Đại khái là ko có sóng to, nhiều người phân tích có vẻ chuyên nghiệp ngay từ trang 1 đấy nhưng vẫn sai lè lè ra. rút lại vẫn chỉ là ngắm bảng điện tử rồi phán thôi.

Các cụ có chỗ chém gió thì vào tán cho vui thôi, em nghĩ tiền ai người đấy lo, ông nào đoán trúng, may mắn thì ăn, ngược thì chết. Âu cũng là cái liễn.
Em chào cả nhà. Chúc mọi người một ngày mới tốt đẹp.
Đồng ý với cụ, em chả biết phân tích kỹ thuật, chart chiếc gì, cứ rẻ mà tốt là em vơ, được giá là em bán.
Ví dụ em EBS làm ăn tốt, mấy hôm trước em làm 1 K giá 7.8, hôm kia về 7.2 em làm 1 k nữa
Hôm nay 1 K 7.8 hàng về, em vừa bán ra mớ mua 7.2 với giá 7.6.
Ngày cứ kiếm vài trăm với em là niềm hạnh phúc vô biên rồi.
Bảng điện đỏ em không buồn, xanh cũng chả vui, lúc nào em cũng lạnh lùng, bình tĩnh và tự tin đặt lênh, hi hi.

FERRARI_TAXI

Xe tải
Em chào cả nhà. Chúc mọi người một ngày mới tốt đẹp.
Đồng ý với cụ, em chả biết phân tích kỹ thuật, chart chiếc gì, cứ rẻ mà tốt là em vơ, được giá là em bán.
Ví dụ em EBS làm ăn tốt, mấy hôm trước em làm 1 K giá 7.8, hôm kia về 7.2 em làm 1 k nữa
Hôm nay 1 K 7.8 hàng về, em vừa bán ra mớ mua 7.2 với giá 7.6.
Ngày cứ kiếm vài trăm với em là niềm hạnh phúc vô biên rồi.
Bảng điện đỏ em không buồn, xanh cũng chả vui, lúc nào em cũng lạnh lùng, bình tĩnh và tự tin đặt lênh, hi hi.
EM mến mợ rồi đấy ợ. :bz

Ngoccu

Xe tăng
SHS bán 6.6 mua lại 6.6 mới đau chứ. VND mua 11, KLS 10.1
Em bị cho ăn bún chả rồi các cụ ơi =((

nang xuan

Xe buýt
Sau 4 phiên đỏ hôm nay thị trường bật lên với 1 phiên xanh nhẹ, thanh khoản đuối dần. Dân kỹ thuật vẫn kỳ vọng vào con sóng Eliot nhưng em cho rằng năm nay tay to toàn đánh úp dân kỹ thuật bằng cách kéo thị trường vượt ngưỡng kháng cự rồi đánh úp.

FERRARI_TAXI

Xe tải
SHS bán 6.6 mua lại 6.6 mới đau chứ. VND mua 11, KLS 10.1
Em bị cho ăn bún chả rồi các cụ ơi =((
Em vẫn giữ hàng trong túi quyết định chưa bán, hôm trước cụ còn bảo hôm nay có Cá Hồi để thoát hàng cơ mà, sao hôm nay cụ lại vào hàng thế kia ?

waterloo

Xe máy
Em vái các cụ. Thanh khoản kiểu này thì em dự không khá được

Ngoccu

Xe tăng
Em vẫn giữ hàng trong túi quyết định chưa bán, hôm trước cụ còn bảo hôm nay có Cá Hồi để thoát hàng cơ mà, sao hôm nay cụ lại vào hàng thế kia ?
THế mới nói là em bị ép ăn bún chả mà cụ, >:)
Ngày mai giằng co em lại mua tiếp để được thưởng thức tiếp món bún chả

Ngoccu

Xe tăng

Xin đối đáp lại nhận định của cụ hatrang như sau :
- Thứ nhất cụ nói 1 năm thường có 1 đến 2 sóng to, điều này em hoàn toàn đồng ý.
Còn tât cả những phân tích khác của cụ em đều thấy chưa ổn, lý do : những điều của cụ nói tưởng chừng rất hay và hợp lý, nhưng sự thật thì ko giống sách vở chút nào, đồng ý với cụ là chính sách thì luôn có độ trể để ngấm vào nền kinh tế.
Nếu cụ nói ko có sóng to? 2008 cụ đã đầu tư chưa ạ ? nếu cụ đầu tư từ đầu 2008 thì sẽ có suy nghĩ khác đấy. Nếu cụ đã đầu tư từ hồi đó thì nên nhớ lại, còn nếu chưa thì nên xem lại số liệu lịch sử, dù sao cũng giúp cụ hiểu thêm phần nào.
Con sóng lớn từ đầu năm đến tháng 5/2012 là vì sao ? quan điểm cá nhân em đã viết rõ ở trang 1.
Còn tại sao em lại nhận định là có sóng to, lý do là :
1. đầu năm có sóng 1 lớn, thì khả năng có sóng lớn nhất vào giữa năm là điều đã diễn ra trong lịch sử, nền kinh tế yếu kém, mọi thứ đều ko tốt, dân ko có tiền, doanh nghiệp thì ngày 1 khó, trên bờ vực phá sản ngày càng nhiều v.v....
Hãy dẹp tất cả những thứ đó qua 1 bên vì ai cũng biết hết rồi, ko ai là ko rõ cả. Nhưng Chứng khoán nó ko phải 1+1 = 2 .
2. Cái này là em nghe rất nhiều người nói nhé ko phải em bịa ra : giờ đầu cơ cái gì cũng chết, chỉ thấy chứng khoán giá đang "rẻ" là thấy hấp dẫn hơn cả.
3.Những diễn biến trong 3 tuần giao dịch trở lại đây, về dòng tiền, thanh khoản, chart, và đặc biệt là sự giữ nhịp của dòng cp CK, và với những gì diễn biến từ đầu năm em cảm nhận sóng thần đang ở quanh đây.
4. Tin tức vĩ mô đang tốt dần lên, đó là quá đủ để hình thành sóng

Các cụ nhận định ko thể có sóng to vì suy nghĩ : nền kinh tế yếu kém thế này thì làm gì có sóng to??? cơ sở là đâu ????
Giải thích của em thì đơn giản thôi trẻ con mẫu giáo lớn cũng nói được : nếu nền kinh tế tốt, khỏe, thì lúc đó sóng sẽ tăng và tăng dài hạn. Có thể là uptrend dài vài năm.
Cái đó thì chắc chắn với tình hình hiện tại thì ko có cửa rồi. Nhưng với sóng tăng mạnh và nóng khoảng 2 tháng thì hoàn toàn có thể, nhà tạo lập đang làm mọi thứ để cho em suy nghĩ như vậy,sắp tới mà giá CP tăng mạnh vài phiên, là mọi suy nghĩ lại khác ngay ý mà,cứ bơm thổi cho thật đẹp vào, chứng khoán bốc đầu, cưỡi sóng cái đã. Còn sau 2 tháng mọi thứ vỡ lở, cuối năm CK lại về cái máng lợn, bát cháo hành thiu vì nền kinh tế quá lởm, quá yếu kém, sắp tới hết sóng to, ko có sóng nữa đâu. :@)

hatrang1234

Xe buýt
Các cụ nhận định ko thể có sóng to vì suy nghĩ : nền kinh tế yếu kém thế này thì làm gì có sóng to??? cơ sở là đâu ????
Giải thích của em thì đơn giản thôi trẻ con mẫu giáo lớn cũng nói được : nếu nền kinh tế tốt, khỏe, thì lúc đó sóng sẽ tăng và tăng dài hạn. Có thể là uptrend dài vài năm.
Cái đó thì chắc chắn với tình hình hiện tại thì ko có cửa rồi. Nhưng với sóng tăng mạnh và nóng khoảng 2 tháng thì hoàn toàn có thể, nhà tạo lập đang làm mọi thứ để cho em suy nghĩ như vậy,sắp tới mà giá CP tăng mạnh vài phiên, là mọi suy nghĩ lại khác ngay ý mà,cứ bơm thổi cho thật đẹp vào, chứng khoán bốc đầu, cưỡi sóng cái đã. Còn sau 2 tháng mọi thứ vỡ lở, cuối năm CK lại về cái máng lợn, bát cháo hành thiu vì nền kinh tế quá lởm, quá yếu kém, sắp tới hết sóng to, ko có sóng nữa đâu. :@)
Cụ cường điệu quá, trẻ con mẫu giáo cũng nghĩ được chắc chúng là thần đồng rồi.

Cụ muốn người khác lập luận khi đưa ra quan điểm, nhưng cụ thì chẳng đưa ra lập luận gì khi cho rằng sắp tới chứng khoán sẽ tăng mạnh và nóng trong khoảng 2 tháng.

Cụ đưa ra được cơ sở cũng tốt, mà không thì cũng không sao. Ghi nhận một nhận định của cụ để chúng ta cùng chờ xem. Có điều thời gian sắp tới của cụ là bao lâu 3 tháng hay hết năm.