[Funland] Chuẩn bị thất nghiệp với 600 triệu trong tay

Khả Ngân

Xe hơi
Về quê đi cụ nếu như cụ nói ở đó có khu công nghiệp rồi,có tay nghề về làm KCN gần nhà gần bố mẹ, hạ tầng nhà cửa ổn rồi,lập GĐ chả sướng hơn bôn ba,6 năm đi làm mà để dành 600 tr thì cụ cũng dạng lành và chăm chỉ,30 lấy vợ sinh con là ok roài,600 đó có thể mua mảnh đất be bé vứt đấy,về quê vc tổng thu nhập đôi chục sống vui khỏe,góp được tiền thi thoảng du lịch
Nghe cụ nói em cũng thấy hợp lý, nói thật với cụ em không phải dạng không lấy được vợ, em ở đây yêu rất nhiều là khác, nhiều em công nhân rất thích em, nhưng em không muốn, em chưa sẵn sàng để định cư lại ở đây cụ ạ, một phần cũng do nhà em ở xa.
Em cũng muốn về gần nhà, ở cùng bố mẹ, rồi làm ăn ổn định lấy vợ. Nhưng em ngại mỗi cái về đó là em làm lại từ con số 0, vì chưa có bất kỳ mối quan hệ nào cả. Ở khu này, em tuy nghỉ việc ở Cty hiện tại, nhưng em có nhiều mối quan hệ với các Cty bên cạnh để có thể xin sang dễ dàng.
Với lại, cảm giác gắn bó hơn 6 năm ở đây, em không muốn chia tay...kiểu cảm giác nó thế ấy cụ, khó tả

Getzcoi.

Xe tăng
Nghe cụ nói em cũng thấy hợp lý, nói thật với cụ em không phải dạng không lấy được vợ, em ở đây yêu rất nhiều là khác, nhiều em công nhân rất thích em, nhưng em không muốn, em chưa sẵn sàng để định cư lại ở đây cụ ạ, một phần cũng do nhà em ở xa.
Em cũng muốn về gần nhà, ở cùng bố mẹ, rồi làm ăn ổn định lấy vợ. Nhưng em ngại mỗi cái về đó là em làm lại từ con số 0, vì chưa có bất kỳ mối quan hệ nào cả. Ở khu này, em tuy nghỉ việc ở Cty hiện tại, nhưng em có nhiều mối quan hệ với các Cty bên cạnh để có thể xin sang dễ dàng.
Với lại, cảm giác gắn bó hơn 6 năm ở đây, em không muốn chia tay...kiểu cảm giác nó thế ấy cụ, khó tả
Cụ trẻ này cảm tính thế, :D
Đi làm mới có 6 năm thì gì mà đã lâu... Đã xác định làm thuê thì có hội ngộ thì có chia ly, chẳng có gì là mãi mãi. Ai rồi cũng sẽ khác, ;))
Cái quan hệ cụ nói em chẳng hiểu nó là quan hệ gì. Đi làm KCN thì cứ chỗ nào tuyển thì apply, test tiếc phỏng vấn ô kê con gà đen thì đi làm.Có gì đâu mà quan với hệ.
Quan trọng là giờ cụ xác định mình muốn gì. Rồi bám vào cái sườn ấy mà đi. Chứ cứ đứng núi nọ trông núi kia, cẩn thận không thì 600 cũng bay mà vợ cũng chưa có, nhà cũng ko nốt, ;))

Khả Ngân

Xe hơi
Làm 6 năm dư 600tr, e phục cụ quá
Em cũng 29t : 1 vk, 1 con , và nợ 500tr :)
Em toàn ngày đi làm, tối về tập thể ngủ.
Tuần 3 ngày đi ăn em người yêu và cho em người yêu ăn.
==> Cũng để ra được đôi chút ạ

Fim

Xe điện
Em thấy cũng thường mà cụ, em không kiếm được 600 đâu, mà cứ gửi bank dần dần rồi kiểu lãi kép mấy năm tính đến giờ là được hơn 600 tí.
Năm 29t e cũng được tầm 4,500 với mức lương không gọi là cao lắm.
Ăn uống tiết kiệm chút bỏ lãi mẹ lãi con thì 1 năm 70-100tr nếu không chu cấp cho ai cũng có gì khó đâu cụ nhỉ :)

cưỡi chổi

Xe lăn
Cụ làm KCN nào lương cao vậy, 6 năm tiết kiệm được tổng 600 triệu vậy tổng lương đến giờ tầm 1800 triệu ( tiết kiệm 30% lương)
Tức là năm 2014 lương ban đầu 15 triệu/ tháng, hiện tại 2020 tầm 37 triệu/ tháng.
Em đoán cụ phải tầm cỡ trưởng phòng hay giám đốc rồi
Cụ tính quá rồi. Hồi 2014 đi làm xa nhà, có tháng em còn tiết kiệm được hơn 100% lương kìa. Đi làm xa, công ty nuôi ăn ở hết. Nhiều khi còn thêm chút tiền đi lại, điện thoại, tiền ăn mà mình không dùng hết. (Với điều kiện là tháng đó không chơi bời gì)

uoat_LX

Xe điện
Bộ phận nhân sự vừa thông báo cho phòng em, trong vòng 3 tháng nữa sẽ cắt giảm 1 nửa nhân sự của phòng R&D, ưu tiên giữ lại cán bộ kỹ thuật có hộ khẩu thường trú trong tỉnh.
Em là người tỉnh khác đến, dĩ nhiên...em tự biết điều đó nên em sẽ tự nộp đơn.
23 tuổi ra trường, trong hơn 6 năm làm việc, em để ra được 600 triệu trong bank.
Em đang phân vân không biết nên làm gì tiếp theo, xin sang Cty khác cùng KCN ở đây (do em đã có nhiều mối quan hệ ở KCN này), hay là về quê và bắt đầu lại từ đầu ở 1 Công ty khác mà người ta chưa biết mình là ai (quê em thì cũng như nhiều tỉnh lẻ khác hiện nay, cũng thu hút và mở rất nhiều KCN vốn FDI), về quê thì gần bố mẹ, nhà cửa sẵn rồi, hay về quê rút 600 triệu ra tìm đường mưu sinh hướng khác không đi làm thuê nữa.
Các cụ tư vấn giúp em với. Em là nam nhé, hông phải nữ.
Cụ làm kỹ thuật gì ? Với 600tr là một nguồn vốn kd tốt rồi .Cụ phải cho mọi người biết cụ làm nghề gì , cụ có những người bạn thân đang có hoàn cảnh như cụ không ?

yuh2105

Xe tăng
Cụ chủ 29 tuổi. Bằng tuổi em.

Nhưng nếu cụ hỏi vậy thì theo em cụ tốt nhất vẫn làm công ăn lương thôi.

Còn bản thân em em suy nghĩ nếu không khởi nghiệp thì không biết bao giờ mới bắt đầu. Vì vậy em đã khởi nghiệp từ năm 27 và giờ thì cũng có cái cty nho nhỏ.

trungthanhkt86

Xe hơi
tình hình khi nghỉ việc như của bác quá ổn, ko phải lo nghĩ nhiều, nghỉ ngơi rồi từ từ tình tiếp hix

AVANZA

Xe tăng
Lấy vợ vào mới chí thú làm ăn. Sau khi có con mới bị áp lực đồng tiền nó hành, nghĩ đến tương lai con thế nào khi chỉ ăn lương. Lúc đó não mới vận động cao nhất. Giờ cứ tích lũy đã.

thanhan2212

Xe tải
Website
se-m.com.vn
Bộ phận nhân sự vừa thông báo cho phòng em, trong vòng 3 tháng nữa sẽ cắt giảm 1 nửa nhân sự của phòng R&D, ưu tiên giữ lại cán bộ kỹ thuật có hộ khẩu thường trú trong tỉnh.
23 tuổi ra trường, trong hơn 6 năm làm việc, em để ra được 600 triệu trong bank.
Em đang phân vân không biết nên làm gì tiếp theo, xin sang Cty khác cùng KCN ở đây (do em đã có nhiều mối quan hệ ở KCN này), hay là về quê và bắt đầu lại từ đầu ở 1 Công ty khác mà người ta chưa biết mình là ai (quê em thì cũng như nhiều tỉnh lẻ khác hiện nay, cũng thu hút và mở rất nhiều KCN vốn FDI), về quê thì gần bố mẹ, nhà cửa sẵn rồi, hay về quê rút 600 triệu ra tìm đường mưu sinh hướng khác không đi làm thuê nữa.
6 năm để được 600tr, mỗi năm 100tr, mỗi tháng cũng gần 10tr, lương tháng chắc hơn 20tr?? Tội gì xin nghỉ trước, để họ chủ động, mình được thoa thuận bồi thường chấm dứt hợp đồng lao động, cũng thêm đc ít vốn

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
23 tuổi mà có 600 củ là ngon rồi.
Tuổi đó em chưa ra trường. 32 tuổi cũng chưa có 600 củ.

Hatha Yoga

Xe tăng
600 củ thì gửi bank tiếp 500 , lấy 100 đầu tư bản thân và để lượn lờ cafe kiếm em nào khá khá mà lừa lấy làm vợ , thế mới nhanh thoát nghèo :))
23 tuổi nhiều cụ mới tốt nghiệp đại học bắt đầu cuộc đời đi cày với mức lương 8-10 triệu, còn cụ có kinh nghiệm làm việc thuê ở các KCN 6 năm và dành số vốn 600 triệu thì hãy cố gắng thêm 6 năm nữa đi làm thuê trong nâng cao trình độ tay nghề hoặc chuyển sang học ngoại ngữ rồi làm trong mảng dịch vụ du lịch và cố gắng tiết kiệm để thêm được vài tỏi, đến 30 tuổi mà chưa lấy vợ mới là muộn nhá
Tất tay full margin cổ phiếu bank ngay và luôn, cuối năm nhân rưỡi tài khoản.

bloodheartvn

Xe điện
Tự nộp đơn là bạn chấp nhận phầm thiệt thòi về mình. Để doanh nghiệp chủ động có lợi hơn.

fanbarca

Xe buýt
Tôi khuyên bạn nên về quê, gần gia đình, vẫn làm KCN có thể thu nhập giảm đi chút nhưng nhà cửa ko phải mua/thuê...tính ra khéo còn tiết kiệm dc nhiều hơn làm xa nhà. Mà bạn tự nộp đơn làm gì, cứ đợi cty cho nghỉ có khi còn được cty hỗ trợ thêm. Trước lúc nghỉ thì bắt đầu tìm việc mới gần nhà. Nghỉ rồi mà chưa có việc mới thì làm thủ tục hưởng BH thất nghiệp, nghỉ ngới vài tháng chơi cho sướng

Chỉnh sửa cuối:

HươngAuth

Xe máy
Người ta là nam mà,mọi người đọc kiểu gì vậy,rút tiền về buôn bán,làm tự do

dao_hiep

Xe buýt
Về quê mua trâu chăn cho đời nó thanh thản

safenoodles

Xe cút kít
Theo ý em đầu tư hẳn 2 lít cho nó nung ninh, bỏ 2 lít ra mua đồ hiệu còn 2 lít thì đi các tụ điểm chanh xả.
Vớ phải con cá 60kg trở lên là lại hồi vốn ngay.
Cụ đã có trải nghiệm như thế chưa ạ? :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Làm miếng đất quanh kcn ý mợ, mượn thêm ông bà xây dãy nhà trọ cho công nhân thuê.
Vụ này khó à nha. Suất đầu tư bây giờ cỡ nhà như này cũng 5~6 củ. Làm 8 năm đầu cũng chỉ thu tiền xây về thôi. Nghĩ cái khác đi kụ ơi