[Funland] Chúa Trịnh Tùng , công cao , tội lớn !

khói_lửa

Xe buýt
Trong thớt kia cụ ấy bảo Nguyễn Ánh viết thư từ chối hiệp định.
hình như cụ có vẻ đố kỵ với cụ LÁT nhỉ ..em kg rõ cụ tranh luận về lịch sử để hiểu biết thêm những góc khuất mà sử nhà ta vì lý do gì đó che giấu đi hoặc hạn chế cho người dân tiếp cận sự thật
em thấy cụ luôn đố kị hay sao ý...

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nhầm rồi làm gì có thư từ chối hiệp định vì bên vua Pháp có chuẩn y đâu và khi ông Bá Đa Lộc quay về ông Ánh cũng không cần tới cái hiệp định đó nữa nên xem như chưa có gì cả , còn bức thư cảm ơn chỉ là xã giao thôi !

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Trong bức thư ấy ông Ánh có nói rằng quân đội mình lớn mạnh rồi và đủ đạn dược súng ống, không cần phiền quân đội Pháp hoàng sang chi viện nửa.
Còn bản thân vecxai thì đã bị xóa ngay từ khi Bá Đa Lộc gặp Cornway vì Pháp không chuẩn y và Gia Long không chuẩn y.
Bức thư này là lời xác thực cuối cùng của ông Ánh: chúng tôi không cần bất cứ sự trợ giúp về quân sự gì từ các ông nửa

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đùa chứ vua Lê mà được quyền sai bảo quân bản bộ đến 5000 người thì cũng kinh đấy chứ.
Tại vua không thích huy hoàng, chứ với 5000 quân làm gì mà không có cách thịt chúa Trịnh nhỉ?
Khang Hi có mấy thằng thị vệ trẻ con mà còn lật đổ được Ngao Bái.
5K quân đó toàn do Chúa gài vào kiểu giam lỏng thì sao cụ?

Charmsalot

Xe tăng
hình như cụ có vẻ đố kỵ với cụ LÁT nhỉ ..em kg rõ cụ tranh luận về lịch sử để hiểu biết thêm những góc khuất mà sử nhà ta vì lý do gì đó che giấu đi hoặc hạn chế cho người dân tiếp cận sự thật
em thấy cụ luôn đố kị hay sao ý...
Cụ xem từ lúc cụ đăng ký nick vào of đến giờ cụ đã đóng góp được thông tin nào ra gì chưa?
Quanh đi quẩn loại toàn "thua rồi" "kém quá" phán xét hết người này đến người khác, nói năng lảm nhảm.
Nhà cháu đã bôi đen và copy câu trên rồi đấy. Và có rất nhiều thời gian nên cụ mà cứ tiếp tục lải nhải vô nghĩa thì nhà cháu sẽ paste câu đấy vào tất cả các còm men vô nghĩa của cụ.

Charmsalot

Xe tăng
Chắc cụ nhầm rồi làm gì có thư từ chối hiệp định vì bên vua Pháp có chuẩn y đâu và khi ông Bá Đa Lộc quay về ông Ánh cũng không cần tới cái hiệp định đó nữa nên xem như chưa có gì cả , còn bức thư cảm ơn chỉ là xã giao thôi !
Thế nhưng cụ Nát bảo Nguyễn Ánh viết thư từ chối hiệp định, nguyên văn như thế.
Nên nhà cháu mới hỏi là bức thư đấy đâu.

khói_lửa

Xe buýt
Cụ xem từ lúc cụ đăng ký nick vào of đến giờ cụ đã đóng góp được thông tin nào ra gì chưa?
Quanh đi quẩn loại toàn "thua rồi" "kém quá" phán xét hết người này đến người khác, nói năng lảm nhảm.
Nhà cháu đã bôi đen và copy câu trên rồi đấy. Và có rất nhiều thời gian nên cụ mà cứ tiếp tục lải nhải vô nghĩa thì nhà cháu sẽ paste câu đấy vào tất cả các còm men vô nghĩa của cụ.
1 game show thì người chơi phải biết play thế nào ...và muốn game đó phát triển ra sao . . nhưng câu cụ cho là vô nghĩa cũng kg xúc phạm đến ai hết .
còn cụ cho là tôi kg đóng góp gì cho thớt à..có cần thiết trích dân wiki kg nhỉ..cái này ai chả biết . chỉ cần hỏi những câu đúng lúc và đúng chỗ là đủ

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

Ngủ đi con

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông Pháp cũng thuộc loại chí phèo , hiệp ước không phê mà mấy năm sau đòi thi hành hiệp định , thấy tiếc cơ hội ngon ăn rồi làm càn.

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước cụ nói bản hiệp ước không liên can gì ông Ánh và bây giờ ông Lộc được ông Ánh trao toàn quyền đại diện vậy có mâu thuẫn không cụ ? Ông Lộc làm gì thì ông Ánh phải chịu trách nhiệm , nó giống như vụ án bà Chu Thị Bình với ngân hàng eximbank , giám đốc bỏ trốn thì ngân hàng phải chịu trách nhiệm và bồi thường .
Thưa cụ.
Thứ nhất ông Lộc nhường trách nhiệm ký cho ông Ánh.
Thứ hai ông Ánh không ký thì hậu quả không xảy ra và chả ai đi tù cả

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Tôi chưa từng nghe ai nói Tây sơn cõng rắn cắn gà nhé cụ , khi phát ngôn cũng nên suy nghĩ nhé , Quang Trung là vị anh hùng ngàn năm có một đấy thôi .
Cách đây 80 năm thì Tây Sơn trong sử sách cũng chỉ là quân phản tặc đào mộ thãm sát mà thôi

SesameStreet

Xe điện
Thưa cụ.
Thứ nhất ông Lộc nhường trách nhiệm ký cho ông Ánh.
Thứ hai ông Ánh không ký thì hậu quả không xảy ra và chả ai đi tù cả
Nhưng ý định bán của cụ Ánh là có.
Chỉ là không bán được thôi.

SesameStreet

Xe điện
Cách đây 80 năm thì Tây Sơn trong sử sách cũng chỉ là quân phản tặc đào mộ thãm sát mà thôi
Cụ nghe nhầm rồi.
Hình như Hồng Bảo còn đối lại Thiệu trị là "Tây sơn phục quốc" mà.

SesameStreet

Xe điện
Thiệu trị: Bắc sứ lai triều.
Hồng bảo: Tây sơn phục quốc.