[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dan du an

Xe ba gác
Em hỏi ý không phải, sao cứ lãnh đạo cao cấp nào sang là cũng có cụ kêu tắc đường với ăn gì uống gì nhỉ? Mà thiếu mịa gì đường đi đâu mà cứ lao đầu vào các tuyến đã thường được biết là đón đoàn, còn ăn gì uống gì thì đơn giản họ sang có sự thân thiện thôi chứ sáng giờ mở mạng lên toàn KoL dạy lãnh đạo ngoại giao ăn uống, ảo vãi. :D
Đưa họ đi lên Tam Đảo hay Đà Lạt nó vừa thoải mái lại có nhiều hoạt động các cụ nhỉ

Dân Tổ

Xe container
Em thắc mắc ngu tí :D
Nhìn ảnh thì không rõ, nhưng trên thời sự hồi đó, thì các VIP: A Tin, A Trump, A Tập, Bác Quang nhà mình đi sánh vai, chém gió tươi cười với nhau như đúng rồi ...
Nhưng, các cụ ấy mỗi ông 1 ngôn ngữ, chém dư lào nhể
Có đội phiên dịch cấp cao đi ngay sau đấy anh à, đợt đấy có 1 người anh em biết được tham gia phục vụ hội nghị cấp cao này trong nhóm dịch cabin và đàm thoại hộ tống. :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Đến cái việc cỏn con như lễ ăn hỏi, dạm ngõ, xin ngày cưới.... thì cũng thống nhất hết bố nó trước rồi, đoàn hai bên gặp nhau cũng cười cười cho đủ bước.
Chứ là cóc gì có đám xin ngày cưới nào khi hai bên gặp nhau mới dở tuổi, dở lịch ra xem ngày giờ nào là hợp.
Lúc đám cưới thì lại càng hỏi anh chị có đồng ý không cho ra vẻ thế thôi.

Không thống nhất rồi, làm giề có chuyện kéo cả lũ cả lỹ họ hàng đến nhà nhau

Phường làm đúng rồi, các cụ đọc văn bản còn méo hiểu thì đi cãi nhau với ai được ạ

Không nhất trí vì chưa hết nhiệm kỳ, các cụ cứ chờ đúng tháng 1 là hết 3 năm rồi tổ chức là xong mà
Còn cái văn bản thường niên cuối năm kia lại là ý khác, đọc hiểu chán vãi

năm cuối nhiệm kì là năm 2024, trong năm 2024 nếu các cụ tổ chức đủ số người, ví dụ 15/2/2024 chẳng hạn, là ok mà
có thế mà cũng toáng lên
Sang chơi với ký thôi chứ sang đây mà thảo luận nữa thì không biết bao giờ cụ Tập mới được thả về :D
Bao giờ thì có kết quả hội đàm các cụ nhỉ? Em là hóng cái này nhất.

Nãy em nghe cái đài CGTN nó bình luận trực tiếp chuyến đi này thì các giáo sư chính trị bên kia cũng tin là VIệt Nam mình có nhiều điểm tương đồng và sẽ ưu tiên hợp tác với TQ để phát triển kinh tế. Việc nâng cấp quan hệ với Mỹ (họ ko quan tâm tới Nhật) thể hiện tự chủ về chính sách của VN và nhu cầu chính đáng, miễn là các quan hệ nâng cấp ko phương hại tới an ninh quốc gia của TQ. Họ cũng có nhắc tới quan hệ Mỹ Canada. 2 nước này là láng giềng và cùng ý thức hệ, tương đồng văn hóa và cùng giàu có. Và 2 nước này cũng chửi nhau về mấy vấn đề về rừng, khai thác tài nguyên. Thế nên Việt Trung cũng tựa thế. Trong các quốc gia láng giềng với TQ cũng chưa có một nước nào đó thực sự phát triển và tiềm năng cả. Nên họ muốn định vị mối quan hệ Trung Việt là điển hình là quanh Trung quốc cũng có nước giàu có, như Mỹ Can. Bất đồng thì còn sót lại là bất đồng trên biển. Thì cái này 2 bên cố gắng thu hẹp dần dần. Thế nên TQ họ đang định vị siêu cường quy mô toàn cầu, muốn thúc đẩy thịnh vượng chung thì cũng thông qua mối quan hệ này bảo VIệt nam láng giềng chơi với tao nên giàu có nhá, hạnh phúc nhá. Các nước khác sẽ tìm thế mà nể trọng hơn. Kiểu mong muốn thể hiện về quyền lực mềm về tầm vóc siêu cường.
Dự kiến là tầm 9-10h sáng mai cụ ạ, nay thì gặp gỡ với chứng kiến các ký kết ạ. Gì chứ news trong khu vực đưa ầm ầm, đồng nghiệp em các nước nó cũng hóng bảo năm nay Việt Nam mày toàn gặp gỡ các VVIP nhỉ, quá đỉnh về ngoại giao :D
Những cái gì mà hai bên đồng ý thì chắc 99% rồi, chỉ còn chờ hai Cụ chốt nốt những câu cuối thôi. Chứ còn hội đàm mà ra kết quả từ đầu chắc cụ Tập ở lại nửa tháng là ít.
Kết quả có rồi cụ ơi
Chỉ là chờ giờ hoàng đạo để công bố thôi
(Em thấy bà hàng nước đầu ngõ nhà em phán thế )

Dân Tổ

Xe container
Dạ

Đến cái việc cỏn con như lễ ăn hỏi, dạm ngõ, xin ngày cưới.... thì cũng thống nhất hết bố nó trước rồi, đoàn hai bên gặp nhau cũng cười cười cho đủ bước.
Chứ là cóc gì có đám xin ngày cưới nào khi hai bên gặp nhau mới dở tuổi, dở lịch ra xem ngày giờ nào là hợp.

Chuẩn rồi cụ, nghi lễ là phần cuối thôi, còn trao đổi cả mấy năm rồi còn gì ạ. :)

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Nhìn ảnh thì không rõ, nhưng trên thời sự hồi đó, thì các VIP: A Tin, A Trump, A Tập, Bác Quang nhà mình đi sánh vai, chém gió tươi cười với nhau như đúng rồi ...
Em đoán các VIP sẽ có tai nghe trong người để nghe qua phiên dịch?

Cụ Quang nhà ta thì dẫn khách vô nhà, Cụ Trunp chém là chính, Cụ Tin thì đáp lời còn Cụ Tập kín tiếng và ít nói :)

tvson

Xe buýt
Dạ

Cụ so sánh hay
Các anh Tập, hay Tin, hay Bay Đần ... sang cũng là hợp thức hóa chính thức thôi
Đội dưới họ "ăn kem trước cổng xong hết rồi"
Các lãnh đạo to sang như 2 họ gặp mặt

hd-vt

Xe container
Hóa ra là cc vừa đi đón vừa về, giờ xả hàng. Sáng chả thấy. :D

3005

Xe tăng
Hiện giờ TQ chỉ có một cách duy nhất để duy trì sự ảnh hưởng truyền thống ở VN. Đó là phải giúp VN giàu lên, mạnh lên. Phải giúp được nhiều hơn phe Mỹ. Còn nếu tiền ít mà còn đòi hít quan hệ thơm thì cút.
Rất hay là gần đây TQ ra một loạt tín hiệu cho thấy đã chấp nhận tư tưởng này. Một là không gây sức ép cản trở VN nâng quan hệ với các nước đối thủ của TQ. Hai là đề xuất một số dự án lớn, thực chất để tỏ thành ý với VN. Ngược lại, một VN ổn định và giàu mạnh chắc chắn cũng sẽ giúp TQ có một thị trường lớn, ổn định, một hàng xóm kiên trì với hòa bình và kiên quyết không cho đối thủ của TQ đặt căn cứ quân sự.
Đây là xu hướng lành mạnh và tốt cho tất cả các bên.

Phe Tây đang hứa hẹn mấy chục tỷ USD đầu tư vào VN cho các ngành tiên tiến. Hy vọng TQ để cân bằng lại cũng sẽ xì ra vài chục tỷ USD tài trợ cho phát triển hạ tầng.

Phỗng new

Xe điện
Em hỏi ý không phải, sao cứ lãnh đạo cao cấp nào sang là cũng có cụ kêu tắc đường với ăn gì uống gì nhỉ? Mà thiếu mịa gì đường đi đâu mà cứ lao đầu vào các tuyến đã thường được biết là đón đoàn, còn ăn gì uống gì thì đơn giản họ sang có sự thân thiện thôi chứ sáng giờ mở mạng lên toàn KoL dạy lãnh đạo ngoại giao ăn uống, ảo vãi. :D
Nói 1, 2 lần còn được, suốt thì thành nhàm. Đợt nào nguyên thủ các nước sang là y như rằng lại: ăn thịt chó, ra Trần Duy Hưng, làm cốc bia hơi...

phamhungbs

Xe điện
Trước chuyến thăm này, cụ Xi từng viết: Tương lai của châu Á nằm trong tay người dân châu Á chúng ta (Asia’s future is in the hands of no one but Asians)
Có rất nhiều hy vọng các cụ nhỉ.

TuTanhThien

Xe hơi
Hiện giờ TQ chỉ có một cách duy nhất để duy trì sự ảnh hưởng truyền thống ở VN. Đó là phải giúp VN giàu lên, mạnh lên. Phải giúp được nhiều hơn phe Mỹ. Còn nếu tiền ít mà còn đòi hít quan hệ thơm thì cút.
Rất hay là gần đây TQ ra một loạt tín hiệu cho thấy đã chấp nhận tư tưởng này. Một là không gây sức ép cản trở VN nâng quan hệ với các nước đối thủ của TQ. Hai là đề xuất một số dự án lớn, thực chất để tỏ thành ý với VN. Ngược lại, một VN ổn định và giàu mạnh chắc chắn cũng sẽ giúp TQ có một thị trường lớn, ổn định, một hàng xóm kiên trì với hòa bình và kiên quyết không cho đối thủ của TQ đặt căn cứ quân sự.

Phe Tây đang hứa hẹn mấy chục tỷ USD đầu tư vào VN cho các ngành tiên tiến. Hy vọng TQ để cân bằng lại cũng sẽ xì ra vài chục tỷ USD tài trợ cho phát triển hạ tầng.
Thành ý hay ko thì thời gian mới trả lời được ạ ! Mưa đến đâu thì mát mặt đến đấy thôi

Dân Tổ

Xe container
Nói 1, 2 lần còn được, suốt thì thành nhàm. Đợt nào nguyên thủ các nước sang là y như rằng lại: ăn thịt chó, ra Trần Duy Hưng, làm cốc bia hơi...
Vầng, em lên FB với trên này tí buổi sáng mà toàn than tắc đường với ăn uống các kiểu, đa phần mấy anh KOL post, lần nào văn cũng na ná nhau xong đá kháy lãnh đạo. Hài thật, chả hiểu các anh có vinh dự được tiếp đón ai quan trọng thế trước đây chưa mà bóng gió gớm quá. :D

viet7500

Xe buýt
Chém gió, tươi cười hay hằm hè khuôn mặt là nghề của chín chị gia.
Còn rào cản ngôn ngữ là việc của phiên dịch viên mà cụ!

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Tại Hoàng thành Thăng Long, Bộ Tư lệnh Pháo binh sẽ thực hiện nghi thức bắn 21 phát đại bác chào mừng.

phuongmit

Xe cút kít
kiểu hết chuyện để nói, hết việc để kêu í cụ :)) lịch cấm, hạn chế đường có mấy hôm rồi, ra đường nhỡ may lúc đoàn qua thì dừng 1 lúc thôi, chả có lựa chọn nào khác mà lần nào cũng kêu :)) còn ăn gì uống gì chơi đâu thì cơ quan 2 nước họ lên kịch bản chán chê rồi mới khớp dc với nhau chứ đợi các thầy online tư vấn thì nguy hiểm lắm ;))

Dan du an

Xe ba gác
Trước chuyến thăm này, cụ Xi từng viết: Tương lai của châu Á nằm trong tay người dân châu Á chúng ta (Asia’s future is in the hands of no one but Asians)
Hy vọng lắm cụ ạ. Cháu bắt đầu mơ sánh vai với các cường quốc năm châu rồi. Mà giờ hình như là 7 hay 8 châu nhỉ.

Dân Tổ

Xe container
Rất hi vọng cụ ạ.

tvson

Xe buýt
Chém gió, tươi cười hay hằm hè khuôn mặt là nghề của chín chị gia.
Còn rào cản ngôn ngữ là việc của phiên dịch viên mà cụ!
Cũng chả có gì nhiều mà nghe đâu các cụ
Vẫn là "xin chào, tốt lắm, em khỏe - anh thì sao, lát làm chén nhé .."
Em ở đấy cũng không cần phiên dịch, nhìn mặt là biết

sthd

Xe lăn

bác Chính vừa dự hội nghị Một vành đai, một con đường ở TQ về mà. chắc thống nhất rồi mới đi dự. đi dự xong là cũng đàm phán xong rồi. giờ kí thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng