[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

xe đạp Japan

Xe tăng
Nhiệm Vụ quan trọng nhất của nhà mình bây giờ là không để xảy ra xung đột, và giữ nguyên hiện trạng như bây giờ đối với các vùng chủ quyền.
Mình hạng lông mà cụ muốn đòi công bằng với thằng võ sĩ hạng năng à.
Mình tất nhiên sẽ không bao giờ làm thế, kể cả có là ý muốn của nước nào ở phía sau. Lý do thì như cụ nói đó.

manhanoi

Xe tăng
Đại bác lại nổ uỳnh uỳnh hầy 🥰

tranthanhhaist

Xe tăng
chắc chắn rồi, nhưng muốn nhận quà thì cũng phải sắm bộ vest cho lịch sự
vd như muốn có cn bán dẫn, join vào chuỗi cung ứng của thế giới thì cũng phải có nhân lực, ưu đãi đáp ứng được nhu cầu của nó
chứ không thể đổ hết lên đầu giai cấp công nhân được =))
Chuẩn cụ, cơ hội tới mà k nắm đc thì trách ai. Em nghe bảo sang thảo luận về đường sắt, đất hiếm và vận mệnh chung, khá là nhiều hy vọng.

springtime

Xe container
Nhiều cụ thắc mắc có đại bác chào mừng không? Năm ngoái họ tiếp đón cụ tổng rất long trọng với nghi thức cao nhất, đương nhiên ...

Chỉnh sửa cuối:

Dacia90

Xe điện
Năm nay các nguyên thủ lớn lũ lượt tới VN. Ngoại giao mình quá OK.
Hy vọng với tình hình TG hiện nay thì sau chuyến công du của cụ Tập thì mình yên tâm phát triển tầm chục năm nữa. Xưa đọc truyện “Tam quốc diễn nghĩa” hay có cụm từ “vỗ về”.
Gì chứ châu Á nói riêng, giờ Hàn-Triều căng thẳng hay TQ-ĐL, TQ-Phi là mình kê gối ngủ ngon.

Vô Dụng

Xe tăng
Tần suất thăm viếng ngoại giao con thoi của VN trong suốt 1 năm qua là chỉ dấu rõ ràng cho thấy vị thế VN đã được nâng tầm, còn ở tầm nào thì còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố. Riêng với cá nhân em thì việc cụ Tập sang thăm là điều tốt, tiếng Trung được đưa vào trường học cũng là điều tốt, đơn giản chỉ là ngoại ngữ, em đang khuyến khích bé nhà học tiếng Trung thật tốt bên cạnh tiếng Anh. Có một điều em thấy rất rõ ràng TQ rất nhạy cảm trước Mỹ, cứ Mỹ làm gì cho VN là TQ phải đi trước 1 bước, kể ra thì cũng khá… hài hước. Em nhớ đợt dịch, TQ bơ mình rõ, ngay khi Mỹ tài trợ vaccine thì lập tức TQ tài trợ trước. Rồi trước khi VN chính thức nâng cấp quan hệ với Mỹ thì cụ Tổng cất công sang TQ thăm ngay khi Hội làng TQ khép lại, với vinh dự là nguyên thủ cấp cao nhất đầu tiên thăm TQ sau ĐH, đại bác bắn tùm lum, Huân chương, tiệc trà, chiêu đãi, toàn bộ lễ nghi ngoại giao cao cấp nhất được trình làng. Giờ thì VN mình đáp lễ cũng cực kỳ trân trọng khi nêu tên cả TBT và CTN cùng mời cụ Tập, em nghĩ đó là điều rất nên làm vì họ cũng đối đãi mình như thượng khách. Năm nay có thể nói là một năm thành công của đối ngoại VN, nhưng kinh tế thì vẫn rất tối, chưa có nhiều sáng sủa, thành quả NG suy cho cùng Ko chỉ nâng tầm về mặt vị thế mà còn phải cả về mặt kinh tế mới thực sự mang lại lợi ích thiết thực, cái này thì em thấy chưa rõ ràng.

Đầu tiên là tổng thống hàn xẻng dắt 1 đoàn hoành tráng sang để nâng đối tác chiến lược toàn diện
Sau đó tổng thống Mẽo sang tận nơi nâng đối tác chiến lược toàn diện
Tiếp đó đoàn VN sang Nhật nâng đối tác chiến lược toàn diện
Giờ A Tập phải đích thân sang để đáp lễ, thăm hỏi e út
cái gì thì các cụ có thể bảo lên tv mà mua, mà tìm, chứ riêng ngoại giao thì e thấy vị thế VN giờ đã khác khác rất nhiều so với xưa rồi :)
Mà các cụ nhà mình cũng giỏi, phe nào cũng chơi được. Cho dù 2 đứa kia nó gét nhau như hủi, Triều Tiên - Hàn Quốc là 1 ví dụ :))

Dân miền núi TM

Xe điện
Hy vọng các sử gia Tàu sẽ tư vấn lại cho các cụ.
Quốc gia nào đi cùng các anh suốt chiều dài...:))

thientudolong

Xe container
Mà các cụ nhà mình cũng giỏi, phe nào cũng chơi được. Cho dù 2 đứa kia nó gét nhau như hủi, Triều Tiên - Hàn Quốc là 1 ví dụ :))
Phe triều là cho gạo cứu đói
Phe hàn thì quá rõ, vn vừa là thị trường vừa là nơi hàn rót vốn làm cứ điểm sx

thanh040506

Xe trâu
Tần suất thăm viếng ngoại giao con thoi của VN trong suốt 1 năm qua là chỉ dấu rõ ràng cho thấy vị thế VN đã được nâng tầm, còn ở tầm nào thì còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố. Riêng với cá nhân em thì việc cụ Tập sang thăm là điều tốt, tiếng Trung được đưa vào trường học cũng là điều tốt, đơn giản chỉ là ngoại ngữ, em đang khuyến khích bé nhà học tiếng Trung thật tốt bên cạnh tiếng Anh. Có một điều em thấy rất rõ ràng TQ rất nhạy cảm trước Mỹ, cứ Mỹ làm gì cho VN là TQ phải đi trước 1 bước, kể ra thì cũng khá… hài hước. Em nhớ đợt dịch, TQ bơ mình rõ, ngay khi Mỹ tài trợ vaccine thì lập tức TQ tài trợ trước. Rồi trước khi VN chính thức nâng cấp quan hệ với Mỹ thì cụ Tổng cất công sang TQ thăm ngay khi Hội làng TQ khép lại, với vinh dự là nguyên thủ cấp cao nhất đầu tiên thăm TQ sau ĐH, đại bác bắn tùm lum, Huân chương, tiệc trà, chiêu đãi, toàn bộ lễ nghi ngoại giao cao cấp nhất được trình làng. Giờ thì VN mình đáp lễ cũng cực kỳ trân trọng khi nêu tên cả TBT và CTN cùng mời cụ Tập, em nghĩ đó là điều rất nên làm vì họ cũng đối đãi mình như thượng khách. Năm nay có thể nói là một năm thành công của đối ngoại VN, nhưng kinh tế thì vẫn rất tối, chưa có nhiều sáng sủa, thành quả NG suy cho cùng Ko chỉ nâng tầm về mặt vị thế mà còn phải cả về mặt kinh tế mới thực sự mang lại lợi ích thiết thực, cái này thì em thấy chưa rõ ràng.
Cả TBT và CTN bên mình cùng mời vì a Bình là TBT CTN bên họ mà bác.

CRV-2015

Xì hơi lốp
Tàu với ta ngàn đời nay luôn hiểu rõ cả 2 chỉ yêu quí nhau = cái mồm , còn trong bụng thì nghĩ ra sao đến cả đứa trẻ con cả 2 nước cũng đều biết :D phải công nhận NG các cụ nhà mình " giỏi " thật

xe đạp Japan

Xe tăng
Nước bạn sang lần nào cũng không thấy các doanh nhân lớn, đại bàng bên đó đi cùng thì phải ?. Không rõ lý do vì sao trong khi các cty China ở ta rất nhiều.

3005

Xe tăng
Nước bạn sang lần nào cũng không thấy các doanh nhân lớn, đại bàng bên đó đi cùng thì phải ?. Không rõ lý do vì sao trong khi các cty China ở ta rất nhiều.
Công ty TQ ở mình nhiều nhưng đa số là dự án nhỏ. Tầm công ty có thể đầu tư dự án tỷ USD quá hiếm. Dự án lắt nhắt mà đi cùng đoàn ông Tập thì lại thành hạ nhục ông ấy. Sẽ có dự án hợp tác được ký kết thôi, nhưng là giữa 2 nhà nước.

rasi1

Xe tải
Công ty TQ ở mình nhiều nhưng đa số là dự án nhỏ. Tầm công ty có thể đầu tư dự án tỷ USD quá hiếm. Dự án lắt nhắt mà đi cùng đoàn ông Tập thì lại thành hạ nhục ông ấy. Sẽ có dự án hợp tác được ký kết thôi, nhưng là giữa 2 nhà nước.
Hợp tác về đường sắt là hợp lý nhất vì cả ta và TQ đều có lợi còn đất hiếm thì ko nên. TQ đang muốn thâu tóm mảng đất hiếm này để giữ vững thế độc quyền về nguồn cung. Mảng này thì tụi Tây đang muốn buff cho ta để phá thế độc quyền của TQ nên sẽ đc nhiều hỗ trợ. Đặc biệt về vấn đề bảo vệ môi trường thì tụi Tây nó vẫn tuân thủ tốt hơn TQ.

Marble Trans

Xe tăng
Hợp tác về đường sắt là hợp lý nhất vì cả ta và TQ đều có lợi còn đất hiếm thì ko nên. TQ đang muốn thâu tóm mảng đất hiếm này để giữ vững thế độc quyền về nguồn cung. Mảng này thì tụi Tây đang muốn buff cho ta để phá thế độc quyền của TQ nên sẽ đc nhiều hỗ trợ. Đặc biệt về vấn đề bảo vệ môi trường thì tụi Tây nó vẫn tuân thủ tốt hơn TQ.
China cũng rất quan tâm đến các mỏ khoáng sản ở LY - YB và QH - NA cho nhu cẩu sản xuất công nghiệp của họ những năm tới, không chỉ có đất hiếm đâu cụ.

cunglatruong

Xe container
Hy vọng có những hợp tác cụ thể chứ không phải bánh vẽ như Mỹ.
Trong kinh tế doanh nhân Trung quốc về đạo đức kinh doanh họ nhận số 2 chat ai dám nhạn số 1. Tôi chứng kiền nhiều lần dân trồng sầu riêng bẻ cọc ( giá sầu riêng tăng đột biến) nhưng doanh nghiệp TQ vẫn bù thêm phần trượt dù theo hdkt thì họ có quyền phạt sml . Người thân đặt chổi và cọ chà toalet về công nhân làm hư họ vẫn vui vẻ đổi cho mặc dù theo hd là ko được. Tóm lại lv với DN người Trung quốc là an tâm . ko sợ câu chữ ràng buộc gài đk lọ chai.

Trạng thái
Thớt đang đóng