[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đông86

Xe điện
Xích mích mãi sao được. Chán cũng phải cần hòa hoãn để cùng làm ăn thôi.
Các cụ dạy rồi: "yêu nhau rào dậu cho kín".
View attachment 8258945
Trung Quốc có phong thái tự tin mạnh mẽ của cường quốc mới nổi, nhưng việc cụ Tập vẫn bay bằng Boeing-747 đủ hiểu rằng TQ vẫn rất chuộng khoa học công nghệ PT.

3077

Xe container
Họ coi trọng lợi ích mà họ thu được khi làm điều đó thôi cụ ơi.
Nước nào cũng nghĩ tới lợi ích nước mình cả, Mỹ nó nghĩ cho nó thế cụ nghĩ TQ sang rầm rộ thế là vì muốn VN phát triển chứ không cần thu lợi ích gì?

Quan trọng là Mỹ nó chịu hợp tác theo cách phù hợp với mình, nói như cụ Tổng là "tôn trọng thể chế và thấu hiểu hoàn cảnh của nhau", trước giờ tổng thống Mỹ nó có bao giờ làm việc với TBT mình

namphong12

Xe lăn
Trung Quốc có phong thái tự tin mạnh mẽ của cường quốc mới nổi, nhưng việc cụ Tập vẫn bay bằng Boeing-747 đủ hiểu rằng TQ vẫn rất chuộng khoa học công nghệ PT.
Không phải là chuộng. Mà là chưa có sự lựa chọn khác. Trung Quốc chưa sản xuất được máy bay thân rộng

jazzzzz

Xe lăn

Đông86

Xe điện
Không phải là chuộng. Mà là chưa có sự lựa chọn khác. Trung Quốc chưa sản xuất được máy bay thân rộng
TQ làm được mb dân dụng rồi. Việc chế riêng 1 chuyên cơ mang tên "Tự Lực" chắc chắn TQ làm được.

RongPhuongBac

Xe điện
Xích mích mãi sao được. Chán cũng phải cần hòa hoãn để cùng làm ăn thôi.
Các cụ dạy rồi: "yêu nhau rào dậu cho kín".
View attachment 8258945
Nhìn nữ team cảnh vệ yếu nhân lúc nào mặt cũng lạnh vậy cụ nhỉ. Nhìn sang cô gái người Tàu kia lại có thiện cảm :D

KeanuR

Xe tăng
Lấy đâu ra loại chè nào pha được 5-6 nước cụ. Chè được nước cũng chỉ 3 nước. Sang nước thứ 4 là trong rồi. Vì sao nó được 5-6 nước thì hỏi ông làm chè cho cái gì vào. 😅
có Box trà đó, cụ vào đọc hết rồi hãng chém.
Trà shan tuyết em đang trữ vài chục bánh, có loại đặc biệt pha được tới 35 nước vẫn uống được, đây là loại trà ở rừng nguyên sinh do người dân tộc vào hái 1 lần duy nhất vào vụ xuân
Còn loại "non" hơn thì cũng dc 20 nước, ngon nhất tầm nước thứ 3-5 trở đi
Cách pha: 5g trà khô vào 1 chén khải hoặc ấm dung tích tương đương, rót ngập mặt chén rồi để 10-30s rồi rót ra tống.
Cụ uống trà thái nguyên quen nên nghe nó bỡ ngỡ là bthg

Lacet_ti

Xe container

Marble Trans

Xe tăng
Trà này có mấy level. Em thử uống level cao nhất với cấp thấp hơn nhưng ko phân biệt được. Nhưng thấy thơm, uông dễ chịu
Em cũng cảm nhận như cụ, loại cao nhất (8 sao) và thấp nhất (3 sao) cũng vậy vậy. Không phân biệt được, chỉ là em thích vị trà olong cụ à. :)

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ nói đúng 1/3 thôi :D
+ Thứ nhất là chính sách Mỹ thay đổi liên tục qua các đời tổng thống, lúc thì bơm lúc thì kiềm chế TQ
+ Thứ hai là Mỹ kiềm chế VN thì đúng nhưng là kiềm chế để không làm bá chủ ĐNÁ còn gây gổ với TQ thì Mỹ chả care, VN sao mà oánh TQ được.
+ Thứ ba là các nước kề cận TQ như VN, Nhật, Hàn, Phi, Đài vẫn luôn là quân bài để kiềm chế TQ, và khi cần sẽ được xúi để thay Mỹ đánh Tàu (như Mỹ từng động viên Gruzia, Ukraine, ... gây chuyện với Nga).

Thế nên VN-TQ hòa bình chỉ là phương tiện của Mỹ khi cần thôi, không phải mong muốn cháy bỏng của Mỹ :D
Xúi để thay Mỹ đánh Tàu chắc chả thằng nào dám rồi mà cụ vẫn nghĩ được tớI ;))

Opel Astra

Xe điện
Xúi để thay Mỹ đánh Tàu chắc chả thằng nào dám rồi mà cụ vẫn nghĩ được tớI ;))
"Xúi để thay Mỹ đánh Tàu" và "thay Mỹ đánh Tàu" nó khác nhau mà bác.

Như anh Tôn Quyền năm xưa, nhận lệnh của thừa tướng Tào Tháo oánh Thục ấy:
Ảnh cảm ơn, xin nhận vài vạn thạch lương, và nhanh chóng chuẩn bị nhân sự, hứa tháng 10 sẽ lên đường sang Thục đấy thôi.

RongPhuongBac

Xe điện
"Xúi để thay Mỹ đánh Tàu" và "thay Mỹ đánh Tàu" nó khác nhau mà bác.

Như anh Tôn Quyền năm xưa, nhận lệnh của thừa tướng Tào Tháo oánh Thục ấy:
Ảnh cảm ơn, xin nhận vài vạn thạch lương, và nhanh chóng chuẩn bị nhân sự, hứa tháng 10 sẽ lên đường sang Thục đấy thôi.
Em trích câu cụ kia là em hiểu cụ ý bảo Mỹ xúi mấy nước cận Trung là quân bài khi cần sẽ xúi để thay Mỹ đánh Tàu. Vì thế em mới bảo mấy nước kia chưa dại mà cụ ấy nghĩ tới mức ấy. Còn cụ thêm thay Mỹ đánh Tàu thì nó lại lạc cả ý em. Thay Mỹ đánh Tàu như cụ bảo thì em hiểu là mấy nước chư hầu của Mỹ nó tự nguyện thay đại ca nó đi đánh, phải không?

Opel Astra

Xe điện
Em trích câu cụ kia là em hiểu cụ ý bảo Mỹ xúi mấy nước cận Trung là quân bài khi cần sẽ xúi để thay Mỹ đánh Tàu. Vì thế em mới bảo mấy nước kia chưa dại mà cụ ấy nghĩ tới mức ấy. Còn cụ thêm thay Mỹ đánh Tàu thì nó lại lạc cả ý em. Thay Mỹ đánh Tàu như cụ bảo thì em hiểu là mấy nước chư hầu của Mỹ nó tự nguyện thay đại ca nó đi đánh, phải không?
Thời bây giờ thì oánh nó khác với oánh hồi trước mà bác.
Và vài vạn thạch lương hồi xửa và bi giờ, nó cũng khác nhau tý chút.

Btw, mưu anh Tôn Quyền hồi đó, ta có thể áp dụng được không bác?

namphong12

Xe lăn
Dạ

Chỉ có một sự lựa chọn thì chuộng hay không chuộng, thậm chí ghét cũng phải dùng
Cụ không thể bắt chủ tịch đi xe Vios được. Bét ra cũng phải là Mer S. Hơn nữa C919 tầm bay ngắn. Mà chuyên cơ không thể dừng lại tiếp nhiên liệu dọc đường được.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dân làm ăn bên ấy khi gặp đối tác Việt họ cũng né tránh nói chuyện về những năm đánh nhau 1979, biển đảo lắm ạ. Có lần người mình cố tình gợi ra nhưng họ tránh hết. Không biết riêng họ với nhau thì họ thế nào thôi.

Thậm chí người gốc Trung ở VN, họ cũng không nói đến những chuyện đó.

Đấy cũng là một điều hay của dân họ

Chứ mình nói chuyện với dân Cam, chém về đánh nhau ầm ầm

Cụ nói như này làm em nhớ em đi China mấy lần, cảm giác là dân họ lành, thân thiện như dân Thái vậy. Độ máu chiến khi va chạm cảm giác dân ta gấu hơn thật.

hminh2005

Xe điện
Cụ nói như này làm em nhớ em đi China mấy lần, cảm giác là dân họ lành, thân thiện như dân Thái vậy. Độ máu chiến khi va chạm cảm giác dân ta gấu hơn thật.
Em lại thấy khác. Hồi em ở Nga, dân ta làm ăn buôn bán hay bị bọn đầu đen bắt nạt. Nhưng Tàu thì coi chừng. Khi có người bị bắt nạt là họ tụ vạ lao vào ngay, có thể do có mafia cộng đồng ủng hộ chăng ? Dân ta ai bị đánh thì phải chịu thôi.

Kemthủ

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn, :
- Ví dụ Chủ tịch hãng Huawei (Nhậm Chính Phi) trong thời gian con gái bị Mỹ, Canada bắt, bị Mỹ cấm vận công nghệ ....vv, nhưng khi được phóng viên hỏi chính thức, Nhậm Chính Phi vẫn luôn nhắc rằng coi Apple-công nghệ-quản trị Mỹ là thầy.
- Các tiêu chuẩn về công nghệ, quản trị .. thì Trung Quốc luôn lấy của Phương tây, tham gia xây dựng, thậm chí dẫn dắt các tiêu chuẩn này trong các tổ chức của PT như Viễn thông, 5G, Pin ,...
Các doanh nghiệp Trung Quốc không tách rời mà học hỏi và lấy làm thước đo các giá trị, thành tựu của PT về KHKT, công nghệ, quản trị kinh tế...
Đây là các điểm mà TQ rất khác Nga. Có thể nhận định là TQ lấy hoà nhập với PT ( mọi mặt trừ truyền thống VH, mô hình nhà nước, xã hội...) để phát triển tiến tới Lãnh đạo TG Vs Nga tách rời cả tiêu chuẩn KHKT, CN, thành tựu KT thị trường, ... :((:((:(( là thế giới riêng Nga, là cực ảnh hưởng tới thế giới

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng