[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Rất ít khi thấy hình ảnh ô Tập tươi cười khi ngoại giao, luôn thấy vẻ mặt lãnh đạm, lạnh của ô ấy khi gặp các nhà lãnh đạo nước khác, em chỉ thường thấy hơn với Nga, Việt Nam, Mỹ còn lại thì đa số là ô ấy mặt lạnh, có thể là truyền thông muốn cho chúng ta thấy như vậy, hoặc ô Tập cũng có 1 tình cảm đặc biệt với VN, 1 đối thủ truyền kiếp của Trung Quốc nhưng ko bao giờ tách rời. Khi đường ra biển bị bao vây bằng dãy đảo Nhật Bản, Hàn, Đài thì cửa ngõ an toàn nhất hiện nay vẫn là Việt Nam - 1 đất nước ko hiếu chiến , trung lập- và với Trung, họ vẫn có những vũ khí kinh tế đủ mạnh để Việt Nam vẫn phụ thuộc vào họ , có nhiều người trên mạng nói cần mở rộng thị trường xuất khẩu, tìm kiếm khách hàng cao cấp,... Để thoát Trung, nhưng có 2 điều cần lưu ý, 1 là thị trường tỉ dân này có sức tiêu thụ hàng hóa khủng khiếp mà quốc gia nào cũng thèm khát , 2 là đa số sản phẩm của chúng ta ở chất lượng chỉ ở mức sơ chế phù hợp với thị trường Trung. Vậy nên , ở cạnh 1 ông hàng xóm mạnh, văn hóa khá tương đồng mà lật mặt 180 độ , nghe theo 1 ông lớn ở tít xa là điều ngu ngốc
Cụ viết chuẩn quá. Xin lỗi các cụ chứ, mịa cái bọn suốt ngày lải nhải thoát Trung. Đíu hiểu thoát kiểu gì trong khi các sản phẩm của mình (như cụ nói) là đa phần chỉ ở mức sơ chế.

Chỉnh sửa cuối:

phohien035

Xe buýt
Em thấy quan điểm của nhà mình với từng đối tác có "uyển chuyển" như ngoại giao cây tre (Gốc vững, thân bền, cành uyển chuyển ):
- Với Biden thì là "Tôn trọng thể chế chính trị"
- Với anh Tập thì là "Tôn trọng độc lập, chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ của nhau”

WonJinEng

Xe tải
LOL
Cụ tưởng LX nó không cuyển trục tiếp cho mình à?
Nó chuyển qua cảng HP đấy.
Thằng anh cụ nó ở xa, nó muốn chuyển tiền cho cụ nên nó nhờ 1 thằng chuyển tiền cho cụ rồi nó nhận tiền của anh cụ thì cụ mang ơn thằng chuyển tiền cho cụ anh mang ơn thằng anh cụ?
Ơn huệ cũng hết cơm mẹ nấu khi nó táng mình rồi.
Ơn trời ơn biển mà vác dao chém nhau rồi cũng vứt hết.
Giờ chỉ có cách yêu lại từ đầu thôi, quên cơm mẹ nấu ơn huệ cũ đi.
Vâng, cụ lấy cái tiểu tiết để lấp liếm cho cái đại cục. Khác gì cụ bảo nhờ đường mòn HCM trên biển mà giải phóng MN. Sao cụ ko chém là lx chuyển đg hàng không cho nhanh. Cụ xây nhà chuyển mấy cái nhỏ qua ngõ nhà mình thì được, chưa kể có mấy thằng đầu gấu nó canh me ko cho cụ chuyển. Còn cái chính là xi măng sắt thép cần mượn nhà hàng xóm thì cụ bôi xoá hết, bảo sao hàng xóm sau này nó đấm cho ko trượt phát nào. Chuyển đg bộaf cụ đi so sánh với đg biển lại là trong thời chiến nữa thì em cũng ạ cụ cho xong

Kiên Khùng

Xe điện
Bing chat của Tây trả lời nhé cụ:
Xin chào, đây là Bing. Bạn đang hỏi về lịch sử của bom nguyên tử của Trung Quốc. Theo các nguồn tin mà tôi tìm thấy, bom nguyên tử đầu tiên của Trung Quốc được thử nghiệm thành công vào ngày 16/10/1964⁴. Trước đó, Trung Quốc đã nhận được sự giúp đỡ của Liên Xô về một số công nghệ chế tạo vũ khí hạt nhân theo một thỏa thuận ký vào năm 1957¹². Các chuyên gia Liên Xô đã giúp xây dựng và vận hành lò phản ứng hạt nhân nước nặng và thiết bị cyclotron thử nghiệm cho Trung Quốc². Có khoảng 11.000 chuyên gia Trung Quốc đã được đào tạo và huấn luyện tại Liên Xô, và các chuyên gia nguyên tử của Liên Xô đã làm việc tại Trung Quốc². Tuy nhiên, vào năm 1960, Liên Xô đã ngừng hợp tác với Trung Quốc về vấn đề hạt nhân do xung đột chính trị³. Do đó, Trung Quốc đã phải tự nghiên cứu và phát triển bom nguyên tử của mình trong bốn năm tiếp theo⁴. Hy vọng câu trả lời của tôi có ích cho bạn. 😊

Nguồn: Cuộc hội thoại với Bing, 14/12/2023
(1) 16/10/1964: Trung Quốc thử thành công bom nguyên tử. https://nghiencuuquocte.org/2016/10/16/trung-quoc-thu-thanh-cong-bom-nguyen-tu/.
(2) Vì sao Liên Xô chuyển bí mật về bom nguyên tử cho Trung Quốc?. https://soha.vn/vi-sao-lien-xo-chuyen-bi-mat-ve-bom-nguyen-tu-cho-trung-quoc-20200902091251405.htm.
(3) Lý do Liên Xô từng chuyển bí mật về bom nguyên tử cho Trung Quốc. https://www.baogiaothong.vn/ly-do-lien-xo-tung-chuyen-bi-mat-ve-bom-nguyen-tu-cho-trung-quoc-192477950.htm.
(4) Lý do Liên Xô từng chuyển bí mật về bom nguyên tử cho Trung Quốc. https://bing.com/search?q=bom+nguyên+tử+của+Trung+Quốc+tự+nghiên+cứu+hay+là+Liên+Xô+giúp+đỡ.
Đào tạo giúp có 11 ngàn nhà khoa học hạt nhân, xây dựng và vận hành giúp lò phản ứng hạt nhân nước nặng cũng như thiết bị thí nghiệm cyclotron thôi chứ không tham gia gì vào việc nghiên cứu chế tạo hn của TQ.
😀
LX mà giúp VN như vậy e giờ mình cũng có VKHN luôn rồi.

Đông86

Xe điện
Bing chat của Tây trả lời nhé cụ:
Xin chào, đây là Bing. Bạn đang hỏi về lịch sử của bom nguyên tử của Trung Quốc. Theo các nguồn tin mà tôi tìm thấy, bom nguyên tử đầu tiên của Trung Quốc được thử nghiệm thành công vào ngày 16/10/1964⁴. Trước đó, Trung Quốc đã nhận được sự giúp đỡ của Liên Xô về một số công nghệ chế tạo vũ khí hạt nhân theo một thỏa thuận ký vào năm 1957¹². Các chuyên gia Liên Xô đã giúp xây dựng và vận hành lò phản ứng hạt nhân nước nặng và thiết bị cyclotron thử nghiệm cho Trung Quốc². Có khoảng 11.000 chuyên gia Trung Quốc đã được đào tạo và huấn luyện tại Liên Xô, và các chuyên gia nguyên tử của Liên Xô đã làm việc tại Trung Quốc². Tuy nhiên, vào năm 1960, Liên Xô đã ngừng hợp tác với Trung Quốc về vấn đề hạt nhân do xung đột chính trị³. Do đó, Trung Quốc đã phải tự nghiên cứu và phát triển bom nguyên tử của mình trong bốn năm tiếp theo⁴. Hy vọng câu trả lời của tôi có ích cho bạn. 😊

Nguồn: Cuộc hội thoại với Bing, 14/12/2023
(1) 16/10/1964: Trung Quốc thử thành công bom nguyên tử. https://nghiencuuquocte.org/2016/10/16/trung-quoc-thu-thanh-cong-bom-nguyen-tu/.
(2) Vì sao Liên Xô chuyển bí mật về bom nguyên tử cho Trung Quốc?. https://soha.vn/vi-sao-lien-xo-chuyen-bi-mat-ve-bom-nguyen-tu-cho-trung-quoc-20200902091251405.htm.
(3) Lý do Liên Xô từng chuyển bí mật về bom nguyên tử cho Trung Quốc. https://www.baogiaothong.vn/ly-do-lien-xo-tung-chuyen-bi-mat-ve-bom-nguyen-tu-cho-trung-quoc-192477950.htm.
(4) Lý do Liên Xô từng chuyển bí mật về bom nguyên tử cho Trung Quốc. https://bing.com/search?q=bom+nguyên+tử+của+Trung+Quốc+tự+nghiên+cứu+hay+là+Liên+Xô+giúp+đỡ.
Nga giúp TQ phát triển nguyên tử phục vụ hòa bình khác nhiều với việc giúp làm vkhn, cụ ơi. Chẳng ai giúp hàng xóm có hàng nóng đâu.
Hơn nữa, hai nuóc mâu thuẫn ngay sau khi cụ Xít từ trần, đến 1964 TQ mới có bom nguyên tử.

Dream 100

Xe trâu
Người OF

baongan2511

Xe buýt
Lần đầu tiên em thấy Thủ tướng vs Chủ tịch quốc hội Việt Nam ra tận máy bay để đón và tiễn

chemvovan

Xe buýt
Lần đầu tiên em thấy Thủ tướng vs Chủ tịch quốc hội Việt Nam ra tận máy bay để đón và tiễn
Cụ Tập năm nay mới 70 tuổi, trông cụ ấy vẫn còn trẻ khỏe lắm, khả năng vẫn sẽ lãnh đạo TQ trong 10 năm nữa, vì bên họ đã bỏ giới hạn nhiệm kỳ với Chủ tịch nước rồi. Còn cụ nhà ta thì chắc hết khóa này thì thôi. Việt Nam ta sẽ phải lựa chọn người đứng đầu mới, đảm bảo không phá hỏng di sản của người đốt lò vĩ đại và cụ Tập trong mối quan hệ với Trung Quốc.

Tất nhiên là nước ta là nước hoàn toàn độc lập, tự chủ, chọn ai lên là hoàn toàn do ta, chứ chả có ông Trung Quốc nào có quyền chọn cả. Tuy nhiên một người lãnh đạo có thể tạo được sự tin cậy với ông Tập thì chắc chắn là tốt cho cả 2 nước.

hminh2005

Xe điện
Em thấy tương lai gần ta được mấy thứ như này ạ:
- Hệ thống đường sắt.
- Thủy sản đánh bắt sẽ tăng do hai bên đang hòa thuận.
- Xuất khẩu khoáng sản bột đá sẽ tăng, có thể là kỷ lục thời gian tới.
Ngược lại thì người học tiếng Trung, lương sẽ không còn hấp dẫn như hiện nay, nếu phổ cập ngoại ngữ thứ hai là tiếng Trung.
Em thấy mấy điểm trong tuyên bố chung:
1. VN khẳng định ĐL thuộc TQ, cái này nói đi nói lại nhiều lần rồi. Nhưng khẳng định lại thì anh Tập vẫn vui
2. Không thấy nói về triển khai cắm mốc giới trên biển ? Việc này có thẻ lâu dài nhưng tiền đề để đàm phán, hội họp như cắm mốc trên bộ chưa thấy ?
3. Hợp tác chia sẻ thông tin tình báo, chống lại các thế lực thù địch, diễn biến hòa bình ...

baba77

Xe tăng
Ngoại giao, cũng giống như các cụ quan hệ với hàng xóm thôi. Mình tử tế với họ thì họ tử tế với mình thôi. Nhiều cụ cứ bỉ bôi theo góc nhìn hạn hẹp nhỏ mọn thì em nghĩ mấy cụ này cũng bị hàng xóm nó ghét.

Marble Trans

Xe tăng
Ngoại giao, cũng giống như các cụ quan hệ với hàng xóm thôi. Mình tử tế với họ thì họ tử tế với mình thôi. Nhiều cụ cứ bỉ bôi theo góc nhìn hạn hẹp nhỏ mọn thì em nghĩ mấy cụ này cũng bị hàng xóm nó ghét.
Em đọc thì không thấy cụ nào bỉ bôi, chỉ là các cụ ấy cứ muốn đã sang thân mật, tiếp đón như thế, thì vấn đề biển đảo nên thuận theo tuyên bố của ta, không gây căng thẳng trên biển, không lấn chiếm thêm. Một số cụ thì cứ thích ta phải rõ quan điểm chọn bên, nghiêng hẳn về ai đó, để có biến thì có đồng minh. Hay là em có vấn đề về đọc hiểu nhỉ ?.

XPQ

Xe cút kít
Cụ xem lại đi, TQ giúp bằng tổng các nước anh em XHCN còn lại đấy. Gg ko tính phí, chưa kể là TQ con đem cả người sang. Giống như minh cũng đen quân đội sang giúp TQ. Như thế ko anh em thì là gì? Mà anh em cũng có lúc cãi nhau cũng bình thường, có đấm nhau đi nữa cũng là anh em. Em là chém theo đúng tư tưởng của cụ Hồ và các cụ lãnh đạo bây giờ.

Từ cuộc kháng chiến chống Pháp đến cuộc kháng chiến chống Mỹ, Trung Quốc viện trợ cho Việt Nam nhiều nhất trong số các nước chiến hìu. Và cả Trung Quốc lẫn Liên Xô đều triển khai và giành được nhiều lợi ích chiến lược của riêng họ trên chủ đề Việt Nam nên không bàn chuyện anh em gì ở đây. Còn về chuyện lúc chén chú chén anh với lúc bùa anh giấy chú nó là chuyện lợi ích cuốc gia dân tộc thôi, chứ sến sẩm anh em làm gì.

tvson

Xe buýt
Các cụ đọc bài phát biểu chiều qua của ô Tập tại buổi gặp nhân sĩ trí thức nhé, nhắc đến công của TQ đối với cách mạng mình khá nhiều
Cũng đúng mà cụ
Thời chống Mỹ, từ lương khô, quân trang, quân dụng ... chính quyền và nhân dân TQ ủng hộ mình nhiều. Tất nhiên cũng cả vì lợi ích của họ - nhưng như thế là tốt rồi.
Một miếng khi đói bằng một gói khi no

tvson

Xe buýt
Chuẩn cụ
Nhà còn có thể bán đi mua nhà khác, chuyển chỗ ở
Chứ Đất nước thì chuyển đi đâu
Cứ nhìn anh Do thái mãi mới được chỗ cắm dùi - thế mà nay bị khịa, mai bị phang
Muốn yên lành lắm mà không được

Đ.Hương

Xe tải
uống trà em thích nhai kẹo lạc hơn. nếu oách nữa thì ăn mứt sen hàng điếu ... ăn cái này nó cứ bột bột.
Già hết rồi. Các cụ chắc chịn cái dễ mà ăn thôi.

Đông86

Xe điện
đúng cụ. Em có thời làm ăn với dân TQ mọi việc rất ok, nhớ có lần uống rịu có một chú say quá đà bẩu HS-TS của nó, cụ trưởng đoàn liền trừng mắt chú kia im bặt. Người TQ làm ăn chuẩn chỉ đấy, hơn hẳn dân Ấn Độ.

Trạng thái
Thớt đang đóng