[Funland] Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

Camontinhyeu

Xe điện
Vận dụng câu nói của anh Lọ cũ gốc tàu thì mèo trắng, mèo đen ko quan trọng, miễn bắt được chuột. Một số cụ cứ muốn rạch ròi Mỹ hoặc Trung quan trọng hơn tôi nghĩ VN coi như nhau hết miễn đem lại phồn vinh cho dân tộc, tổ quốc này. Đối với Trung Quốc mình cần có tính đề phòng và đấu tranh cao hơn thứ nhất do sự bất đồng về chủ quyền lãnh thổ, thứ hai trình độ khoa học sản xuất của họ cao hơn có thể bóp chết ngành sản xuất trong nước nhưng nó lợi thế là thị trường rộng lớn tiêu thụ nông sản và nguồn cung cấp vật tư, máy móc thiết bị rẻ cho VN để sx. Mỹ là siêu cường số 01 ko chơi với nó thì thể chế, chính trị , chuỗi cung ứng toàn cầu của VN khó mà vào được nó quậy bằng chết. Tóm lại biết tận dụng nguồn lực của hai siêu cường này thì VN hóa rồng không còn là viễn tưởng . Lúc này là lúc cần những chính sách tốt để thúc đẩy nội lực phát triển của đất nước để hiện thực câu di huấn của Bác " sánh vai với cường quốc năm châu" .

sontung89

Xe tăng
Vận dụng câu nói của anh Lọ cũ gốc tàu thì mèo trắng, mèo đen ko quan trọng, miễn bắt được chuột. Một số cụ cứ muốn rạch ròi Mỹ hoặc Trung quan trọng hơn tôi nghĩ VN coi như nhau hết miễn đem lại phồn vinh cho dân tộc, tổ quốc này. Đối với Trung Quốc mình cần có tính đề phòng và đấu tranh cao hơn thứ nhất do sự bất đồng về chủ quyền lãnh thổ, thứ hai trình độ khoa học sản xuất của họ cao hơn có thể bóp chết ngành sản xuất trong nước nhưng nó lợi thế là thị trường rộng lớn tiêu thụ nông sản và nguồn cung cấp vật tư, máy móc thiết bị rẻ cho VN để sx. Mỹ là siêu cường số 01 ko chơi với nó thì thể chế, chính trị , chuỗi cung ứng toàn cầu của VN khó mà vào được nó quậy bằng chết. Tóm lại biết tận dụng nguồn lực của hai siêu cường này thì VN hóa rồng không còn là viễn tưởng . Lúc này là lúc cần những chính sách tốt để thúc đẩy nội lực phát triển của đất nước để hiện thực câu di huấn của Bác " sánh vai với cường quốc năm châu" .
Vẫn phải tự lực tự cường thôi, du dây thì khó có chuyện nó mang bí kíp võ công show ra cho mình lắm

fundraiser

Xe container
Mấy năm gần đây va chạm trên biển giảm nhiều rồi thì phải ?.
Thẳng thắn mà nói, TQ cũng ko va chạm quá quyết liệt mà vẫn để cho mình mở rộng ồ ạt một loạt đảo gấp mấy lần diện tích trong hơn 1 năm qua cũng là tích cực rồi. Nếu các cụ đứng ở vị trí của Philippines nhìn sang sẽ cảm thấy chột dạ ngay. Thế éo nào 2 ông này cứ vờn nhau tóe loe mà Việt nam hồn nhiên mở rộng đảo ồ ạt 1 cách thoải mái thế?

sontung89

Xe tăng
Thẳng thắn mà nói, TQ cũng ko va chạm quá quyết liệt mà vẫn để cho mình mở rộng ồ ạt một loạt đảo gấp mấy lần diện tích trong hơn 1 năm qua cũng là tích cực rồi. Nếu nhìn từ phía Philippines các cụ sẽ cảm thấy chột dạ ngay. Thế éo nào 2 ông này cứ vờn nhau tóe loe mà Việt nam hồn nhiên mở rộng đảo ồ ạt 1 cách thoải mái thế?
Chủ quyền đảo là của mình xác lập từ bao đời nay thế cụ cho là 1 thằng cứ sang chặn đường đập tường phá rào của mình là bình thường, phi thì không chấp
Cụ nhìn phản ứng của ngư dân mình khi gặp tàu csb của trung q không, không thèm sợ chửi và thách thức luôn

Totti2911

Xe buýt

Mọi người uống cốc trắng, riêng cụ Tập uống cốc đen. Là sao nhỉ 🤔

namphong12

Xe lăn
Quê em có câu: Lắm mối tối nằm không. Chả biết có đúng với thời đại bây giờ không nữa.
Nhưng chọn thằng này thì bị thằng kia đập. Thôi nằm không chơi với mấy đứa trẻ. Còn hơn nằm bệnh viện.

chemvovan

Xe buýt
Thẳng thắn mà nói, TQ cũng ko va chạm quá quyết liệt mà vẫn để cho mình mở rộng ồ ạt một loạt đảo gấp mấy lần diện tích trong hơn 1 năm qua cũng là tích cực rồi. Nếu các cụ đứng ở vị trí của Philippines nhìn sang sẽ cảm thấy chột dạ ngay. Thế éo nào 2 ông này cứ vờn nhau tóe loe mà Việt nam hồn nhiên mở rộng đảo ồ ạt 1 cách thoải mái thế?
Tầm này quan tâm làm gì mấy cái đảo nữa cụ. Nhận thức chung của TQ và VN là giữ nguyên hiện trạng. Gác lại chuyện đấy để hợp tác làm ăn thôi. Cái nhận thức của TQ như thế là tốt cho VN, vì không bao giờ có câu chuyện TQ họ trả lại các đảo họ đã chiếm cho ta đâu. Nói nhanh cho vuông.

Các cụ cũng đừng quan tâm 37 cái ký kết, vì mọi thứ cũng chỉ là trên giấy tờ, làm gì có giá trị ràng buộc pháp lý. Chỉ cần sau này TQ họ nghĩ khác đi thì mọi ký kết vứt hết vào sọt rác.

Điều quan trọng là hình ảnh cụ Tập tươi cười đi cạnh cụ Trọng, thể hiện mối quan hệ hiện tại giữa 2 nước là tốt nhất trong những năm trở lại đây. Mà quan hệ tốt thì doanh nghiệp VN mới yên tâm làm ăn được.

Ga_son

Xe điện
Ta với Tàu quan hệ hàng ngàn năm nay, vẫn duy trì các mối quan hệ truyền thống thôi, giữ thể diện cho nhau nhưng quan hệ ít thực chất. Thời chiến còn có thể khăng khít thời bình thì "bạn thân" mà thôi :D .

Dân Tổ

Xe container
em nghĩ cốc riêng mang từ TQ sang vì VN ko đủ tiêu chuẩn an toàn vệ sinh kkk
Hehe không phải đâu ạ, khá nhiều lãnh đạo các nước sang đều tick vào ô cà phê để thưởng thức caphe nhà mình bên Lễ Tân Quốc Hội phục vụ đấy ạ. Cốc caphe màu đen, có nắp giữ nhiệt ạ. :)

banmotnucuoi

Xe lăn
Các cụ đã bảo: Không làm mà đòi có ăn chỉ có ăn kít.
G20 nó cũng phải làm bục mặt ra mới được nói gì đến Top 10, G7.
Đến Ca ve còn phải có kỹ năng thì mới có xiền chứ không phải chỉ nằm ngửa ra là có ngay.
Thế nên tốt nhất là các cụ đừng mơ mộng việc ngồi chơi ăn sẵn đi.
Sẵn sàng cày bục mặt để vào Top 20, chứ nước mưa giờ cũng độc không kém thuốc chuột đâu.
G20 là câu chuyện của 20-30 năm nữa, cái mốc G30 đang đến rất gần vì 7-8 thằng bên trên nó không cách mình quá xa.
Có một tư tưởng trên mạng XH mà có lẽ phải chấn chỉnh là dân mong chờ chính quyền làm nhiều việc quá, vẫn tư tưởng như thời Hợp tác xã =)) có lẽ do ảnh hưởng của mấy bộ phim truyền thông của phương tây

hoanganhhn83

Xe tải
Ý cụ là binh pháp tôn tử à

Muathangnam

Xe hơi
Đất hiếm VN chốt để Hàn cầm cái từ hơn tháng trước rồi cụ. TQ có thỏa thuận cũng chỉ là hợp tác rất giới hạn thôi. Nên không đạt được thỏa thuận cũng là bình thường.
Thế giới đang dần tách ra thành 2 chuỗi giá trị bán dẫn riêng biệt. VN gia nhập chuỗi của Mỹ rồi, không tham gia chuỗi TQ đâu.
Làm gì mà tách bạch ra thế được. Cơ cấu kinh tế tq đang chưa đâu vào đâu, dựa gần hết vào ngoại thương, tách hẳn ra khỏi meo thì toi, kiểu gì trung hạn chả tỉm cách hòa hoẵn với mẽo.

KeanuR

Xe tăng
Các cụ đã bảo: Không làm mà đòi có ăn chỉ có ăn kít.
G20 nó cũng phải làm bục mặt ra mới được nói gì đến Top 10, G7.
Đến Ca ve còn phải có kỹ năng thì mới có xiền chứ không phải chỉ nằm ngửa ra là có ngay.
Thế nên tốt nhất là các cụ đừng mơ mộng việc ngồi chơi ăn sẵn đi.
Sẵn sàng cày bục mặt để vào Top 20, chứ nước mưa giờ cũng độc không kém thuốc chuột đâu.
Chuẩn cụ ah
HQ mà k nỗ lực vươn lên bằng những cơ hội Mỹ cho mà nghèo thì Mỹ nó cũng bỏ cho A Triều Tiên làm thịt thôi.
Biden đánh nhau ầm ầm còn đang bị phe cộng hoà lôi ra luận tội kia
Mấy năm gần đây va chạm trên biển giảm nhiều rồi thì phải ?.
Một phần nguyên nhân là sau vụ HD981 VN sắm quá nhiều hàng nóng bằng tiền tươi cụ ah, gọi là chiến lược bất đối xứng lấy ít địch nhiều, gây thiệt hại cực lớn cho đối phương nếu khai chiến.
Một phần là do ngoại giao của chúng ta khá tốt
Đợt e nói trên này vụ vành đai con đường rằng Vn ta ưu tiên chủ quyền hơn kinh tế mấy ông dời vào còn bảo bằng chứng đâu 🤣
Đấy sang ký 36 văn kiện mà chả có văn kiện nào liên quan tới vành đai con đường cả, vài cái ghi nhớ nhỏ nhỏ về giao thông...hết

haivanphe

Xe container
Không còn thấy nhắc đến phương châm "16 chữ vàng" và "4 tốt" nữa rồi nhỉ. Chắc là do đã nâng tầm quan hệ.

hminh2005

Xe điện
Vâng ạ. E có thấy. Trong sự kiện này cụ Tổng 3 lần trực tiếp ra mặt đón tiếp, làm việc với cụ Tập. Qua chuyến thăm này, ngành ngoại giao có thể tổng hợp, viết thành bài giảng cho các thế hệ sau tham khảo, học tập.
Em thấy cũng bình thường. Ta và Tàu khi chiến thì quyết liệt nhưng khi hòa bình lại quan hệ mật thiết. Ta dù sao nước nhỏ, thắng nhiều trận quan trọng nhưng biết mình biết ta, đón tiếp trọng thị thể hiện sự quan tâm của các cấp sẽ có lợi cho làm ăn, quan hệ

thunder

Xe tải
Điều quan trọng là hình ảnh cụ Tập tươi cười đi cạnh cụ Trọng, thể hiện mối quan hệ hiện tại giữa 2 nước là tốt nhất trong những năm trở lại đây. Mà quan hệ tốt thì doanh nghiệp VN mới yên tâm làm ăn được.
Đi hay đứng ạ?
Em cố tìm ảnh/clip di chuyển xem dạo này sức khỏe cụ nhà ta ra sao mà đố thấy, toàn tươi cười đứng tại chỗ như thành đồng. :-/

Trạng thái
Thớt đang đóng