[Funland] Chủ tịch tỉnh Thanh Hoá: 'Doanh nghiệp đang ngắc ngoải'

CarlVinson

Xe tải
Dàn bộ tứ của họ toàn 70 - 73 (toàn tương lai sáng) thì so kè nhau là chuẩn quá còn gì :D ông nào mà lơ mơ này nọ thông tin nó lên các cụ thì mất điểm.
Anh Tuấn ct , anh Hưng bt em từng được tiếp xúc . Cởi mở , dễ gần .
Phong cách làm việc nhanh mạnh khỏe , sát sao lắm đó .
Các bác ý thực sự cầu thị , tạo đk cho nđt vào 36 lắm . Khác biệt với ngày trước lắm lắm .

banmotnucuoi

Xe lăn
Mấy ông bênh CA PCCC chắc chưa phải làm việc với bọn này bao giờ. Đúng như cụ gì trên kia nói, nếu làm đúng mà ko dùng sân sau của nó, nó cũng hành cho ra bã. Dùng sân sau thì chi phí gấp 3-4 lần.
Nói chung mảng nào đụng tới các "Chú" cũng nát cả, Việt nam nên bắt chước TQ khi ko cho "ngành" tham gia thường vụ, tách mảng điều tra giao cho bên kiểm sát, công an mỗi nhiệm vụ giữ gìn an ninh trật tự thì mới khá được

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy ông bênh CA PCCC chắc chưa phải làm việc với bọn này bao giờ. Đúng như cụ gì trên kia nói, nếu làm đúng mà ko dùng sân sau của nó, nó cũng hành cho ra bã. Dùng sân sau thì chi phí gấp 3-4 lần.
Thực ra xxx PCCC bây giờ cũng trên de-dưới búa, nhưng là cơ quan công quyền nên họ vẫn né đẩy trách nhiệm về phía doanh nghiêp. Như khu tụi em thì từ giữa năm ngọái doanh nghiệp nào cũng nhận QĐ đình chỉ hoạt động. Có tiếp tục làm việc họ nhắm một mắt, nhưng xày ra cái gi doanh nghiệp chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Jason88

Xe tăng
Nhiều cụ ở đây chắc chưa làm thủ tục xin chứng nhận công trình đạt yêu cầu về PCCC bao giờ nên cứ chém DN làm láo quen xong giờ kêu. Doanh nghiệp họ kêu là đúng rồi, Doanh nghiệp nước ngoài nhiều tiền nhiều ưu đãi cũng còn ngoắc ngoải ko phê duyệt được PCCC để đi vào hoạt động nữa là DN Việt. Cái Qui chuẩn pccc mới ban hành quá nhiều bất cập và máy móc. Còn việc sân sau sân trước của pccc thì e ko nói vì nó là cái có từ xưa rồi.

duongphong

Xe container
Nói ai chả làn đc: có chỉ đạo hay đề xuất (lên trên) không.
LĐ ở ta rất hay nói chung chung là các cơ quan ban ngành cần tạo điều kiên này nọ… Cơ quan ban ngành là thằng nào? Sao không ra văn bản chỉ đạo
Nó mà có tội chém gió thì đầy ông không dám chỉ đạo a,b,c. 😅

Vo_thuong

Xe điện
Nói ai chả làn đc: có chỉ đạo hay đề xuất (lên trên) không.
LĐ ở ta rất hay nói chung chung là các cơ quan ban ngành cần tạo điều kiên này nọ… Cơ quan ban ngành là thằng nào? Sao không ra văn bản chỉ đạo
haha, cơ quan ban ngành là thằng mà ... nó không có súng cụ ợ, thằng có súng thì em sợ lắm, ko dám chỉ đạo (mà nó ko chỉ có súng đâu, nó còn có nhiều thông tin "mật" nữa cơ), mặc dù về nguyên tắc thì nó là cấp dưới của em, loạn là loạn chỗ đó.

Huongchimai

Xe buýt
Thấy bảo đất đắt lắm mà. Em về quê suốt ngày chỉ đất và đất. Mình bảo sao ở đây toàn đầu BĐS vậy vẫn cười sung sướng mà.

wonderlust

Xe máy
Nhiều cụ ở đây chắc chưa làm thủ tục xin chứng nhận công trình đạt yêu cầu về PCCC bao giờ nên cứ chém DN làm láo quen xong giờ kêu. Doanh nghiệp họ kêu là đúng rồi, Doanh nghiệp nước ngoài nhiều tiền nhiều ưu đãi cũng còn ngoắc ngoải ko phê duyệt được PCCC để đi vào hoạt động nữa là DN Việt. Cái Qui chuẩn pccc mới ban hành quá nhiều bất cập và máy móc. Còn việc sân sau sân trước của pccc thì e ko nói vì nó là cái có từ xưa rồi.
Cụ chuẩn, chỉ vì cái qui chuẩn mới QCVN 06-2020, mà bên em phải thay đổi cả phương án đầu tư 1 dự án và chậm mất hơn 2 năm vì không thể thẩm duyệt được thiết kế PCCC theo QC mới.

Milanista277

Xe buýt
Mấy cụ bảo sao không làm đúng đi mà chỉ muốn bỏ qua làm sai là mấy cụ ngồi bàn giấy. Ai chả biết đúng là tốt nhưng có cần thiết, có phù hợp thực tiễn không thì các nhà ban hành chính sách chả ai quan tâm. Em trực tiếp hỏi cả những người tham gia soạn thảo QC06-2022 thì nhiều cái các cụ ấy còn chẳng trả lời nổi hoặc trả lời chung chung và đẩy sang việc quyết định và hướng dẫn do các cán bộ PCCC. Nhiều công trình đã được thẩm duyệt và nghiệm thu PCCC theo các tiêu chuẩn trước giờ không dám cải tạo, mở rộng sản xuất vì cải tạo là bắt áp theo quy chuẩn mới thì gần như xây lại mới còn rẻ hơn nhưng bị vướng vấn đề phải đình chỉ sản xuất. Chả phải tự nhiên mà các nhà đầu tư nước ngoài họ kêu khóc đâu ạ.

Jason88

Xe tăng
Cụ chuẩn, chỉ vì cái qui chuẩn mới QCVN 06-2020, mà bên em phải thay đổi cả phương án đầu tư 1 dự án và chậm mất hơn 2 năm vì không thể thẩm duyệt được thiết kế PCCC theo QC mới.
vâng, cái QCVN 06-2020 nó làm chậm và làm khó hết các doanh nghiệp sản xuất và kinh doanh lẫn dịch vụ. Chính phủ mà ko tháo gỡ được nút thắt này thì kinh tế hỏng luôn, em nói chuyện với mấy công ty nước ngoài họ đầu tư nhà máy SX ở VN kêu lắm, họ phải dừng hết các dây chuyền mở thêm chỉ vì chưa thông đc cái dây chuyền 1 về Pccc. Em mới xem 1 cái dự toán đầu tư nhà xưởng, tiền đầu tư xây dựng nhà xưởng hết 20 tỷ, nhưng tiền đầu tư hệ thống pccc hết 8 tỷ...ô thôi choáng :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Không thực hiện đúng chẳng may xảy ra chết người lúc đó lại quy trách nhiệm cho CA, tốt nhất cứ đúng mà làm, DN nào đủ tiềm lực về mọi mặt sẽ tồn tại, DN nào ăn đong, giật gấu vá vai sẽ bị đào thải. Thay vì phải thu ngân sách vài chục ông nay chỉ cần làm việc với một ông mà tổng thu vẫn không đổi là ok.

Chưa bao giờ quy được cho công an cụ nhé

Milanista277

Xe buýt
vâng, cái QCVN 06-2020 nó làm chậm và làm khó hết các doanh nghiệp sản xuất và kinh doanh lẫn dịch vụ. Chính phủ mà ko tháo gỡ được nút thắt này thì kinh tế hỏng luôn, em nói chuyện với mấy công ty nước ngoài họ đầu tư nhà máy SX ở VN kêu lắm, họ phải dừng hết các dây chuyền mở thêm chỉ vì chưa thông đc cái dây chuyền 1 về Pccc. Em mới xem 1 cái dự toán đầu tư nhà xưởng, tiền đầu tư xây dựng nhà xưởng hết 20 tỷ, nhưng tiền đầu tư hệ thống pccc hết 8 tỷ...ô thôi choáng :))
Chuẩn luôn cụ, em chuyên làm mảng nhà máy FDI đây. Có ông GĐ nước ngoài bảo: Tao đi cả trụ sở CA PCCC cũng có thấy buồng thang nó theo cái QC06 đâu mà họ bắt tao phải theo :)) .

Camontinhyeu

Xe điện
Cụ chủ tịch nói đúng đấy. Tiêu chuẩn Luật quá cao, chưa phù hợp với thực tế. Em nói ví dụ cty em nhà xưởng đã trang bị hệ thống báo cháy và chữa cháy rồi , trang bị đầy đủ bình chữa cháy, tiêu lệnh. Định kỳ năm một lần tập huấn pccc. Tuy nhiên vẫn chưa đạt yêu cầu do đường nội bộ ko đủ quay xe, khoảng cách với công trình liền kề ko đạt tiêu chuẩn trong khi nhà xưởng đã xây dựng dc hơn 20 năm .

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn luôn cụ, em chuyên làm mảng nhà máy FDI đây. Có ông GĐ nước ngoài bảo: Tao đi cả trụ sở CA PCCC cũng có thấy buồng thang nó theo cái QC06 đâu mà họ bắt tao phải theo :)) .
:D
bao giờ bỏ được tư duy này - mình chưa ok mà đòi đi xét thằng khác thì mới hùng cường được :D
Tự dưng lại nhớ hơn 10 năm trước làm ở ....... làng văn hóa: 1 ông nói tôi chưa thấy làm ở đâu vô văn hóa như ở làng văn hóa này (Xd cơ bản làng văn hóa các dt Việt Nam ở Đồng Mô) : )), câu nói bất hủ.

duongphong

Xe container

Báo nhà nước viết nhé chứ không lại bảo kêu láo.
Vấn đề khi XD quy chuẩn thì đã lấy ý kiến các bên, tức là đưa ra quy định khùm khoằm để củ hành DN phục vụ lợi ích nhóm. Càng ngày những quy định khùm khoằm đẻ ra càng nhiều. Khi bị quy trách nhiệm thì kêu khó, giữ cái ghế đã, không ký.

Cucumin

Xe tăng
Khắp nơi kêu cái luật PCCC mới này , mà vẫn chưa thấy CP vào cuộc :
Từ năm 2022, một doanh nghiệp tại Đồng Nai có xây dựng thêm kho chứa hàng và văn phòng. Theo đó, phần PCCC đã được thẩm duyệt, thi công xong và lắp đặt đầy đủ các trang thiết bị PCCC theo yêu cầu.

Tuy nhiên, khi nộp hồ sơ để nghiệm thu PCCC, thì không được chấp thuận do cơ quan chức năng không kiểm định được sơn chống cháy cho kèo thép ở khu vực kho tầng 3.

Nguyên nhân là do chi phí giám định sơn chống cháy rất cao và khó khăn, có trường hợp phải mời công ty thẩm định tại châu Âu sang thẩm định dẫn đến doanh nghiệp không có văn bản kiểm định để nộp Phòng Cảnh sát PCCC và Cứu nạn cứu hộ làm căn cứ chấp thuận nghiệm thu công trình.

Điều này khiến cho hàng loạt công trình xây xong nhưng không được nghiệm thu PCCC gây ra sự lãng phí, tốn kém của doanh nghiệp.

Jason88

Xe tăng

Báo nhà nước viết nhé chứ không lại bảo kêu láo.
Trong bài báo có trích 1 ví dụ nhỏ về cái QC06 "Tấm lợp, kể cả tấm lợp có cách nhiệt phải đáp ứng RE15 đối với nhà xưởng áp bậc chịu lửa bậc 4” Nghĩa là tấm tôn mái phải đạt chịu lửa 15 phút trở lên, mà thực tế thí nghiệm chắc chắn không đạt. Như vậy nghĩa là Doanh nghiệp đầu tư tốn thêm mớ tiền để tìm loại vật liệu xịn hơn lợp mái, tiếp đến là doanh nghiệp sx cung cấp tôn và bán tôn vứt xó cái vật liệu tôn này lên gang thép nấu lại.

tuanzs

Xe container
Mấy cụ bảo sao không làm đúng đi mà chỉ muốn bỏ qua làm sai là mấy cụ ngồi bàn giấy. Ai chả biết đúng là tốt nhưng có cần thiết, có phù hợp thực tiễn không thì các nhà ban hành chính sách chả ai quan tâm. Em trực tiếp hỏi cả những người tham gia soạn thảo QC06-2022 thì nhiều cái các cụ ấy còn chẳng trả lời nổi hoặc trả lời chung chung và đẩy sang việc quyết định và hướng dẫn do các cán bộ PCCC. Nhiều công trình đã được thẩm duyệt và nghiệm thu PCCC theo các tiêu chuẩn trước giờ không dám cải tạo, mở rộng sản xuất vì cải tạo là bắt áp theo quy chuẩn mới thì gần như xây lại mới còn rẻ hơn nhưng bị vướng vấn đề phải đình chỉ sản xuất. Chả phải tự nhiên mà các nhà đầu tư nước ngoài họ kêu khóc đâu ạ.
Em không rõ căn cứ vào đâu để đẻ ra cái QC06, số liệu thì đâu ra đấy, nhìn hoa mắt, tài liệu viện dẫn trong đó toàn TCVN.
Chả có lẽ nhà mình đã nghiên cứu và thực nghiệm hết được để ra con số đẹp như thế, được vậy thì IBST giỏi quá.
Có khi nào lại thuổng ở đâu giống sinh viên làm đồ án không nhỉ?
Lắm lúc chỉ thấy QC này nó giống như 1 kiểu chính sách được đẻ ra để đội nào đó trục lợi ấy.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho hỏi mấy cụ tham gia soạn thảo đó là thuộc bộ phận nào vậy?