[Funland] Chủ tịch Hội đồng trường và Hiệu trưởng ai to hơn?

caovan

Xe tải
Các cụ cứ tính thế này, chủ tịch hội đồng trường sẽ có quyết sách cho phương hướng phát triển của trường, còn hiệu trưởng là người ký cuối trong tất cả văn bản quan trọng và hợp đồng của trường. Đấy các cụ tự luận ra

Thằng hề 06

Xe tăng
Các cụ bàn tán làm gì... Các thầy đều bị em túm tóc hết, em bảo quay trái là phải quay, ngửa đầu ra là phải ngửa... Đố dám cãi em ,to cái gì :)) :)):))

buicongchuc

Xe ba gác
Hữu danh vô thực

vnposh

Xe điện
Tuỳ trường cụ ơi, trường em HT kiêm BTĐU, CTHĐ trường tuổi gì mà đòi miễn nhiệm HT :D =))
Thế là Đại hội Đảng chỗ cụ không bầu đúng nhân sự "được chỉ định" rồi. "Không thành công rực rỡ" rồi. :D

Ở các địa phương, việc kiêm nhiệm Chủ tịch HĐND xã/huyện/tỉnh "bắt buộc" phải là Bí thư Đảng ủy, Bí thư huyện ủy, bí thư tỉnh ủy.

vnposh

Xe điện
Các cụ cứ tính thế này, chủ tịch hội đồng trường sẽ có quyết sách cho phương hướng phát triển của trường, còn hiệu trưởng là người ký cuối trong tất cả văn bản quan trọng và hợp đồng của trường. Đấy các cụ tự luận ra
Trong phân cấp ở các đơn vị sự nghiệp như trường học, bệnh viện công lập thì giống như trong các cơ quan hành chính: Bí thư Đảng ủy trường sẽ kiêm Chủ tịch Hội đồng trường tương ứng như bên hành chính Bí thư Đảng ủy xã kiêm Chủ tịch HĐND xã, Bí thư huyện ủy kiêm Chủ tịch HĐND huyện,.. Các cơ quan báo chí không áp dụng mô hình quản trị này mà hợp nhất chức danh UVTW Đảng hoặc Bí thư kiêm Tổng giám đốc hoặc Tổng biên tập.

Nôm na, Hội đồng trường là cơ quan lãnh đạo, Ban giám hiệu hoặc Ban giám đốc trường là cơ quan chấp hành sự lãnh đạo của Hội đồng trường, đứng đầu là Chủ tịch. Hiệu trưởng được bầu từ các ủy viên của Hội đồng trường.

daidiachu

Xe máy
Thầy Sơn cơ cấu lên thứ trưởng bộ giáo dục đúng ko cụ. E thấy chém gió thế. Kể ra Thầy Sơn lên làm bộ trưởng thay ông Chu Ngọc Anh thì tốt cho khoa học nước nhà !
Tôi nghĩ thế hệ lãnh đạo như Thầy Sơn sẽ không có chuyện chạy chọt, chia chác. Tôi tin thầy Sơn vì cái tâm vì hồi 2002 thầy mới về dạy khóa tui thấy nhiệt huyết và cái tâm của Thầy.

letrungdungcz

Xe tăng
Theo tư duy khoa học thì đứng lên cân là biết ngay cụ ạ 😁😁😁

Duc Sang

Xe container
Chủ tịch là vai trên rồi. Còn quyền lực thì tùy.
Cũng giống như tổng thống và thủ tướng ở các nước. Tổng thống là cấp trên của thủ tướng nhưng có nước tổng thống quyền lực hơn (như Nga) nhưng có nước thì thủ tướng oách hơn (như Đức).

sopeace

Xe tải
Không biết thầy Sơn đợt này sang bộ nào

1cucon.1cụ

Xe tải
Cái này như ct tỉnh với ct hđnd tỉnh ạ, ông ct hđnd về lý thuyết cao hơn ông ct tỉnh, ong ct tỉnh phải bc các cv khi có yêu cầu của ông ct hđnd, nhưng thực tế thì ông ct hđnd chả ai nể+ dễ lên cao hơn ông ct tỉnh a

bachkhoak40

Xe điện
Những trường đại học công như này chỉ để cho đủ thôi cụ, chủ tịch HĐ trường ko có vẹo gì cc nhé, chỉ có chức Bí thư kia thì ổn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thế là Đại hội Đảng chỗ cụ không bầu đúng nhân sự "được chỉ định" rồi. "Không thành công rực rỡ" rồi. :D

Ở các địa phương, việc kiêm nhiệm Chủ tịch HĐND xã/huyện/tỉnh "bắt buộc" phải là Bí thư Đảng ủy, Bí thư huyện ủy, bí thư tỉnh ủy.
Thực quyền vẫn là HT thôi ah
Những trường đại học công như này chỉ để cho đủ thôi cụ, chủ tịch HĐ trường ko có vẹo gì cc nhé, chỉ có chức Bí thư kia thì ổn.
Em chả biết ông nào to hơn, nhưng chỗ em bao giờ HT cũng kiêm BT và có chữ ký chủ tài khoản kho bạc ngân hàng :P:D, CTHĐ tuổi tôm nhé =))

Minh Sang 2019

Xe tải
Cái này như ct tỉnh với ct hđnd tỉnh ạ, ông ct hđnd về lý thuyết cao hơn ông ct tỉnh, ong ct tỉnh phải bc các cv khi có yêu cầu của ông ct hđnd, nhưng thực tế thì ông ct hđnd chả ai nể+ dễ lên cao hơn ông ct tỉnh a
Bác nói đúng này! Nhưng lại thêm chức bí thư đảng uỷ nữa. Về mặt đảng cũng quan trọng lắm! Nếu ko cũng phe với nhau thì mệt vì làm cái gì đảng cũng soi thì ông HT ko làm được cái gì cả? Vì làm đúng có ăn cám. Về thực tế 2 ông này sẽ cùng phe & như vậy ông HT ăn tốt hơn vì ổng là chủ tài khoản, Kí Qđ những hạng mục đầu tư...

vnposh

Xe điện
Em chả biết ông nào to hơn, nhưng chỗ em bao giờ HT cũng kiêm BT và có chữ ký chủ tài khoản kho bạc ngân hàng :P:D, CTHĐ tuổi tôm nhé =))
Cụ tưởng ký hợp đồng, quyết định,... mà to à.

Cụ biết thế nào là "Đười ươi giữ ống" chưa?:))

quanduc

Xe buýt
Trường tư thì HT có thể chỉ là đi làm thuê, CT HĐQT ra QĐ thay HT trong 1 nốt nhạc.
ĐHBK thuộc QL của A Nhã nên e nghĩ chả ai to hơn ai nhưng HT điều hành trực tiếp sẽ đc quyết nhiều hơn kiểu CT nước và Thủ tướng.

Chưa Có Dép

Xe điện
Theo em hiểu từ trước đến nay thì to nhất vẫn là Hiệu trưởng, người đại diện theo pháp luật và chịu trách nhiệm với cq quản lý cấp trên trong toàn bộ hoạt động của nhà trường;
Còn hội đồng trường bao gồm các thành viên kiẻm nhiệm và chủ yếu quyết định các vấn đề về chuyên môn;
Nếu theo mô hình doanh nghiệp thì không có khái niệm hội đồng trường mà phải là hội đồng thành viên Trường ... hoặc hội đồng Quản trị trường ...

Duc Sang

Xe container
Chủ tịch HĐND không phải là cấp trên của chủ tịch UBND nhé cụ. Cũng như không ai bảo chủ tịch QH to hơn thủ tướng cả. Cụ ví như vậy là không trúng rồi.

vnposh

Xe điện
Chủ tịch HĐND không phải là cấp trên của chủ tịch UBND nhé cụ. Cũng như không ai bảo chủ tịch QH to hơn thủ tướng cả. Cụ ví như vậy là không trúng rồi.
Cụ phát biểu nhầm khi so sánh HĐND-UBND với QH-CP.

Cả HĐND và UBND đều là cơ quan hành chính giống như Chính phủ, trong hệ thống chính trị thì luật xếp HĐND và UBND là CQHC địa phương (cơ quan hành pháp ở địa phương) có thẩm quyền về quản lý nhà nước thấp hơn Chính phủ (vì thế bổ nhiệm Chủ tịch, Phó chủ tịch phải có ý kiến của TTg).

Nhà nước chỉ có một cơ quan lập pháp (cơ quan quyền lực cao nhất) là Quốc hội. HĐND là cơ quan hành chính, không phải cơ quan lập pháp.

Còn so sánh to, nhỏ ở Việt Nam thì nhiều cụ nhầm. Đảng CS VN mới là tổ chức lãnh đạo cao nhất, lãnh đạo toàn diện.

P/s: Trực tiếp vào câu của cụ thì luật quy định HĐND (đứng đầu là chủ tịch HĐND, thường là bí thư TU) là cơ quan lãnh đạo của UBND (đứng đầu là chủ tịch tỉnh).

Chỉnh sửa cuối: