[Funland] Chủ mới mất đăng ký nhờ chủ cũ làm lại

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Của cháu chính chủ đăng kí bằng CCCD gắn chíp bao nhiêu lần mà vẫn từ chối. Con xe máy thì 1 phát ăn ngay ...
Vì thế tra ở thời điểm này hên xui lắm.
Vâng Cụ. E cũng muốn tra thông tin cho chắc ăn nhưng hệ thống còn lèm nhèm quá. E đã bán xe cũ từ tháng 7/2023, trước thời điểm 15/8 khoảng nửa tháng. Các thủ tục E thực hiện đầy đủ như trước, bao gồm: Hợp đồng MUA BÁN đã công chứng, giao xe cùng toàn bộ giấy tờ hợp lệ kèm theo (đăng ký xe chính chủ, đăng kiểm, sổ bảo hành của hãng, bảo hiểm các loại v.v..) cho người mua xe. Chẳng biết chủ xe mới đã thực hiện sang tên mới chưa hay vẫn cứ để tên E thì lại có ngày gọi điện triệu tập E như trên. Chỉ có cái thẻ VETC (theo xe cũ) thì E tạm khóa lại trên App, vì cũng ko còn cách nào để thực hiện khác nữa...

Của em nó tự động cập nhật, xe đăng ký bằng số CMT cũ, giờ mở ra thấy đã đăng ký
Chúc mừng Cụ. Cụ thật là may mắn trong số ít những người may mắn đấy...

xecub49

Xe điện
Em xin tư vấn các cụ 1 vấn đề sau:
Năm 2019 em có bán 1 xe ô tô cho 1 người quen, có làm công chứng ủy quyền cho họ. Họ có giao xe cho anh rể họ đi đến nay (9-2023) thì vừa rồi bảo em là bị mất đăng ký xe và muốn nhờ em đứng ra làm tắt: bảo em báo mất và bảo cấp cho họ cccd photo + giấy ủy quyền để họ đi xin lại đăng ký.
Vậy nhờ các bác tư vấn em nếu giúp thì làm thế nào cho đúng và không sợ bị liên lụy pháp luật nếu có với ạ.
Cảm ơn các cụ.
Nghe cũng lắm rủi ro nhỉ. Nhỡ ông ấy đang dính vào cái gì đó thì lại khổ chủ thớt

tuanzs

Xe container
Khéo ông anh rể đặt cái đăng ký ở đâu rồi. ;))

quy la tien

Xe điện
Như hôm nọ em đã còm: nếu xe bán thời gian gần đây (chủ thớt nói bán tháng 7), người mua chỉ cần báo mất đăng ký (lý do trên đường đi làm thủ tục sang tên chả hạn...), trình bày với thuế nộp trước bạ,,vv, lên CA chờ 30 ngaỳ ok mà.
Mất giấy tờ thì ai cũng có thể làm mất vì nhiều lý do và có thể giấy tờ gì.
Sau 15/8 thì chủ cũ khó xin lại ĐK hơn là làm thủ tục sang tên nếu đã có HĐ công chứng

jazzzzz

Xe lăn
Cái này cụ phải tự update chứ nó không tự cập nhật giấy tờ của cụ đâu.
Của em chả làm gì, chỉ kích hoạt lần đầu theo hướng dẫn, nó tự update hết: BHXH, GPLX, đăng ký xe, còn cái xe máy 4 số từ hồi 2000 chưa lên thôi
(Oto đăng ký từ 2016 bàng CMT cũ nó vẫn lên).
Hồi làm CCCD gắn chip em mang tất cả mấy thứ đó, họ cập nhật vào máy.

FANVIST

Xe tăng
Của em chả làm gì, chỉ kích hoạt lần đầu theo hướng dẫn, nó tự update hết: BHXH, GPLX, đăng ký xe, còn cái xe máy 4 số từ hồi 2000 chưa lên thôi
(Oto đăng ký từ 2016 bàng CMT cũ nó vẫn lên).
Hồi làm CCCD gắn chip em mang tất cả mấy thứ đó, họ cập nhật vào máy.
đây là do cụ đã mang ĐK xe đến chỗ CA tích hợp khi làm định danh mức 2, vì vậy nó hiện lên trong VNeID là đúng, em đứng tên mấy xe nhưng ko add lúc làm định danh mức 2 nên ko có, chưa rõ sau này nó có tự Sync data với bên quản lý xe không.

BMW X10

Xe điện
Vâng Cụ. E cũng muốn tra thông tin cho chắc ăn nhưng hệ thống còn lèm nhèm quá. E đã bán xe cũ từ tháng 7/2023, trước thời điểm 15/8 khoảng nửa tháng. Các thủ tục E thực hiện đầy đủ như trước, bao gồm: Hợp đồng MUA BÁN đã công chứng, giao xe cùng toàn bộ giấy tờ hợp lệ kèm theo (đăng ký xe chính chủ, đăng kiểm, sổ bảo hành của hãng, bảo hiểm các loại v.v..) cho người mua xe. Chẳng biết chủ xe mới đã thực hiện sang tên mới chưa hay vẫn cứ để tên E thì lại có ngày gọi điện triệu tập E như trên. Chỉ có cái thẻ VETC (theo xe cũ) thì E tạm khóa lại trên App, vì cũng ko còn cách nào để thực hiện khác nữa...
Êm vẫn dùng cái xe của bác để đi tạm, bác ạ.
Sang tên làm gì, tốn tiền Phí trước bạ.
Khi nào êm chán, bán xe, êm trao tay cho bên mua mới là được.

harrynh

Xe container
Nghe cũng lắm rủi ro nhỉ. Nhỡ ông ấy đang dính vào cái gì đó thì lại khổ chủ thớt
Khéo ông anh rể đặt cái đăng ký ở đâu rồi. ;))
Theo kinh nguyệt OF thì chả có ông anh rể đếu nào cả, do ông mua đg muốn gì đó hồi sau sẽ rõ. Bgio thì cụ chủ cứ bảo ng ta tự đi làm thủ tục là an toàn nhất, đỡ mua bực vào mình mà lằng nhằng.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Êm vẫn dùng cái xe của bác để đi tạm, bác ạ.
Sang tên làm gì, tốn tiền Phí trước bạ.
Khi nào êm chán, bán xe, êm trao tay cho bên mua mới là được.
Vâng Bác ạ. E hiểu ý của Bác, tuy nhiên tại thời điêm đó (trước 15/8) thì thủ tục mua/bán xe cũng chỉ có thể thực hiện "chặt chẽ" đến vậy thôi Bác ạ. Việc mua bán đã xong thì mình (bên bán) cũng ko còn quyền gì nữa (với cái xe) và cũng ko thể làm gì hơn nữa. E cũng ko thể biết được người mua đó có sang tên hay còn mua/bán nối theo hợp đồng khác nữa nên cũng chẳng thể biết được hiện tại cái xe đó đang đứng tên ai? Hiện tại E chỉ còn cách duy nhất là thỉnh thoảng lại mở App VETC (đã tạm khóa tài khoản với xe đó) thì vẫn thấy tên mình trên biển số/tài khoản đó. Hy vọng là hệ thống thời 0.4 hoạt động trơn tru để mình yên thân công tác.

p/s: May quá, sau khi vừa post xong còm này E quay lại mở App VETC thì tài khoản và biển số (xe cũ) đã biến mất rồi các Cụ ạ. Ơn Trời đã cho sự tốt lành...

Chỉnh sửa cuối: