Chủ cũ không hợp tác khi xin chữ ký hủy UQCC, và ký hợp đồng mua bán

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu cũng dính trường hợp chủ đầu tiên không hợp tác :( vào hóng các kụ xem giải quyết dư lào

Quạt

Xe điện
Xe thì e chưa làm bao giờ nhưng e đã từng ký giấy tờ bán nhà cho vợ theo Hợp đồng UQ rồi, mình chỉ là người thay mặt chính chủ đứng ra ký bán thôi chứ có phải của mình đâu mà ko đc bán cho vợ.
Em cũng nghĩ như cụ nhưng có khi các đày tớ của dân nghĩ khác :))

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Thank kụ nhiều nhé? Nhà cháu có cái biển 4 số cũng tàm tạm lại sợ bị thay thành biển 5 số.
theo em biết thì 4 số không được giữ....5 số thì mới giữ được ợ

cháu lên 3

Xe container
thế là sao hả cụ? em chưa hiểu, nhờ cụ chỉ giáo ~o)
Theo thông tư mới có hiệu lực từ 15/4 thì các trường hợp xe qua nhiều chủ mà ko còn cmt hay giấy bán xe hay gì gì của chủ cũ vẫn được sang tên, có hướng dẫn cụ thể, hình như TT 11 cụ ạ

xuân hòa

Xe tải
Xe thì e chưa làm bao giờ nhưng e đã từng ký giấy tờ bán nhà cho vợ theo Hợp đồng UQ rồi, mình chỉ là người thay mặt chính chủ đứng ra ký bán thôi chứ có phải của mình đâu mà ko đc bán cho vợ.
Kụ havu nói chuẩn....
Vì vợ ông mua thì tiền này cũng là tiền chung do hình thành trong thời kỳ hôn nhân...và đương nhiên ông có 1/2 quyền và nghĩa vụ trong cái xe này ....
Nói chung, có thể lựa thêm bằng VĂN bản cạm đoan tài sản riêng vợ chồng chằng....
Mời các Kụ tiếp tục bình luận....

batmancar

Xe điện
Chủ cũ vớ vẩn, thất đức, mỗi ký cho người ta cái là xong mà cũng gây khó khăn, mà ký xong thì chủ mới mua xe cũng đâu để họ thiệt đâu nhỉ, ít ra cũng có lời cảm ơn mà. sống kiểu này cũng ko ra gì đâu.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Cái thằng chủ cũ của xe cũng khốn nạn nhể. Chủ mới người ta sang tên xe để sau này có gì đỡ phiền phức vậy mà cũng còn lần khân. Chắc còn tính la liếm thêm của người ta vài cắc nữa đây
Cụ có bị làm sao không mà lại nói thế?

Mua bán xong, tiền trao xe trao rồi. Hai bên đã ký Ủy quyền công chứng rồi, bên mua tự đi làm gì thì làm. Bên Bán đâu có nghĩa vụ gì với bên Mua.
Tại sao lại bảo người ta khốn nạn.

Hay em sai thì cụ chỉ cho em rõ cái nhỉ.
Em chỉ đưa nội dung lên cho các bác chia sẻ, không miệt thị ai, em chỉ nói là người ta không hợp tác thôi ạ
Em thiết nghĩ rằng cho dù các cụ bán vợ cả đi vì bất cứ lý do gì thì cũng nên nghĩ trong lòng 1 điều cám ơn người mua, vì họ đã mua giúp cho các cụ, đã giải quyết giúp công việc mà các cụ cần,vì các cụ cần thì mới bán v2
còn về phía người mua, đương nhiên cũng nên nghĩ giống như thế, vì họ đã tìm được người bán, đã giải quyết được nhu cầu cần có v2 của bản thân.
Trong mối quan hệ người bán kẻ mua e nghĩ cả 2 cùng được lợi, hơn nữa giúp người khác cũng là giúp chính bản thân mình các cụ ah,
con người ta lúc nào cũng tính tính toán toán thiệt thiệt hơn hơn, và do vậy khi giúp người khác cũng vẫn cách nghĩ ấy.
Nhiều cụ thấy người bị nạn thì rất sẵn lòng giúp, có người không. . .Người không giúp thì biện hộ là sợ thế nọ , sợ thế kia. . .Trong trường hợp này giúp người khác mà không sợ liên lụy, không sợ thiệt bản thân, chẳng mất mát gì mà người ta còn không muốn giúp ấy là ích kỷ cụ ạ
và em cũng thấy hơi buồn vì cụ Tùng đã lên đến xe tăng, chắc hẳn cũng đọc nhiều, viết nhiều, ấy vậy mà vẫn mang trong đầu suy nghĩ mang tính ích kỷ nhỏ nhen như vậy. Phàm đã làm người ở trên đời, chẳng ai có thể hoàn hảo được cụ a. Nhưng mà cũng nên nghĩ rộng ra 1 tý, cũng nên rộng lượng một tý các cụ ạ
Em viết vài lời ra đây, hy vọng các cụ không phật lòng, đấy cũng chỉ là suy nghĩ cá nhân em, không mong người khác nghĩ và hành động giống mình .
Hôm nay e mới vào lại thớt này, đọc comment của cụ nên e lại viết tí.
Cụ xem phần ý kiến của cụ Quái xế, xong xem ý kiến của e nhé. E phản đối cụ Quái xế gọi người chủ cũ là "Khốn nạn", chỉ vì chủ cũ không giúp người mua.
E phản đối vì lý do cụ ấy suy nghĩ sai, và miệt thị người khác một cách vô lý. E không nói cụ chủ thớt là đã miệt thị ai.

E đồng ý với cụ, 2 bên mua bán là đều đạt được mục đích của mình - người có tiền kẻ có xe, do vậy nên vui vẻ. Kể cả giúp nhau sang tên hay ký lại HD, giấy tờ.

Tuy nhiên, XH nhiều người, mỗi người 1 tính, và 1 hoàn cảnh. Do vậy sẽ có những người không muốn hoặc không thể (vì nhiều lý do) để giúp người mua làm những việc này, thì cũng đừng vì thế mà trách người ta. Không vui thì được (vì tình) , nhưng trách thì không thể (vì về lý họ không có nghĩa vụ đó).

Em đã từng ký lại giấy bán xe cho người cũ, vui vẻ. Vì họ cần mà ta có thế giúp. Nhưng e giúp vì họ là người đàng hoàng với em. chứ nếu họ không đàng hoàng trong cư xử thì e xin chịu, kể cả họ mang tiền ra đưa. Vài triệu không phải mà mục tiêu khi bán cái xe.

Còn cụ trách e suy nghĩ nhỏ nhen thì e chịu, em không thể khiến cụ nghĩ khác được. Nhưng ai trên OF này biết em thì hiểu e là người ntn.
Chúc cụ sớm xong việc.

Bomimi

Xe tải
cụ nhờ dịch vụ, điều chế cho cụ 1 cái H đồng mua bán ngon luôn, chứ nhờ chủ cũ thì chắc cụ phải vận động+bơm $, nhìu ng bùn cười lắm ạ.

haidangdo

Xe hơi
Báo cáo là em cũng từng bán xe cho 1 bác trên này bằng UQCC nay bác i đang nhờ em đi ký lại hợp đồng mua bán. Em cũng nhiệt tình giúp đỡ mà vợ em chưa chuyển khẩu nên lại phải về nhà vợ mượn hộ khâu cho bác i rồi cả 2 vợ chồng cũng phải ra nơi công chứng, ngoài ra còn phải tìm cái bản UQCC cũ ( cái này thì nhiều cụ vứt đi ngay chứ giữ thế qué nào được ) công nhận thủ tục nhà mình loàng ngoàng thật các bác ah
:( thật ra cũng khá mất thời gian nhưng là em thì em vẫn nhiệt tình động viên vợ :D mặc dù không nhanh gọn được như cụ chủ xe đề nghị ...
Mà nói thật em cũng còn khá là rảnh trong thời gian này chứ đúng lúc bận thì cũng khó có thể giúp ngay trong 1 vài tuần được

Chỉnh sửa cuối:

haidangdo

Xe hơi
Chủ cũ vớ vẩn, thất đức, mỗi ký cho người ta cái là xong mà cũng gây khó khăn, mà ký xong thì chủ mới mua xe cũng đâu để họ thiệt đâu nhỉ, ít ra cũng có lời cảm ơn mà. sống kiểu này cũng ko ra gì đâu.
EM nghĩ cụ không nên nói như vậy đâu ah ... mỗi người 1 công 1 việc .. lại còn liên quan đến vợ nữa .
ngoài ra còn có : Giấy đăng ký kết hôn, hộ khẩu gốc 2 vợ chồng, chứng minh thư ... gì gì nữa em không nhớ.
chẳng may 2 vợ chồng đang hục hặc thì giúp kiểu gì bây giờ cụ

LePower

Xe buýt
nói về việc UQ Cháu đã hỏi và được nhân viên tư vấn:
1- Thứ nhất là Người nhận UQ chỉ được thực hiện các quyền được giao.
2- Trong thời gian UQ mà người giap UQ mà dính vào vòng lao lý, .. mà có dính dáng tới tài sản được UQ thì mặc nhiên HD UQ hết hiệu lực.
3- Người nhận UQ không được bán - cho - tặng vợ, con mình vì lý luận là Bên nhận UQ móc ngoặc với Vợ, con để bán rẻ tài sản được UQ, khi này nếu có tranh chấp & phát hiện ra thì đương nhiên hủy UQ.
4- Cẩn thận với dịch vụ làm HD mua bán mà không cần chủ cũ vì đơn giản là có thể móc ngoặc với công chứng viên để giả chữ ký của người bán.

Đây là do họ tư vấn, mời các Cụ chém.

Chỉnh sửa cuối: