[Funland] Chứng chỉ Ielts để làm gì?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Với các cháu giỏi tiếng Anh thì con đường tốt nhất để vào ĐH hiện nay là thi CCQT (Ielts, Toefl, SAT). Còn các cháu không có nền tảng tốt, phải cày cuốc vất vả thì tùy gia đình tính toán hoặc chọn con đường khác phù hợp hơn.
Cũng chưa có ai nói giỏi tiếng Anh thì các môn tự nhiên, xã hội không quan trọng hay không cần học. Chỉ có nhiều cụ/mợ có quan điểm học khoa học tự nhiên, chuyên môn mới quan trọng chứ tiếng Anh không quan trọng, lãng phí vì sau này có AI làm thay thôi. Tất nhiên mỗi người một quan điểm, và cứ định hướng cho con cái như thế đi, thành bại tương lai sẽ trả lời.
Quan điểm của em giống hoàn toàn quan điểm của cụ.

ca_kiem

Xe container
Thi TOEIC cần hai kỹ năng dễ nhất là nghe, đọc nó đã dễ hơn một nửa so với IELTS rồi, còn thi đề của trường nó có bộ đề thi sẵn qua các năm rồi, chỉ cần nghiên cứu kỹ là cũng có thể thi qua.
Thì ngày trước nó đã không dăng ký thi ở trường rồi thì bây giờ phải làm thế nào? Bây giờ đang ký lại à?
Còn toeic giả sử có đang ký không biết có qua đc không? Tiếng anh yếu gần như = 0 sợ cũng trượt nốt

Smile1102

Xe container
Thực ra Ielts là một trong các chứng chỉ TA qte thôi, ngoài ra còn nhiều loại như Toelf, Dulingo, Toeic...
Từ hồi các trường đại học Mỹ chấp nhận chứng chỉ Ielts để xét vào ĐH thì các bạn đi Mỹ cũng hay chọn ielts thay cho toelf vì nó đc chấp nhận tại Mỹ, châu Âu và Úc... nói chung là rộng rãi nhất trên toàn thế giới cho nhiều mục đích bao gồm học thuật, định cư, xin việc... nên nó trở nên đc lựa chọn nhiều hơn tại VN.
Nhưng cá nhân em ko ủng hộ việc học luyện thi ielts sớm, vì sợ nó làm lệch lạc tư duy học TA. Bản chất học TA là học để sử dụng nhuần nhuyễn ngôn ngữ, ko nên học vì để thi ielts đc điểm cao. Còn luyện thi ielts chỉ nên làm khi chuẩn bị thi cho một mục đích cụ thể nào đó như đi du học, xét tuyển ĐH... Và việc này đúng với các môn học khác. Cha mẹ và các con nên chú trọng vào việc xây dựng một nền tảng vững chắc hơn là để chuẩn bị cho một cuộc thi.
Với một số việc như du học, điểm Ielts chỉ cần đáp ứng yêu cầu là được ko cần quá cao vì ko có giá trị cộng thêm. Ngc lại ngôn ngữ TA thì càng giỏi càng tốt trong giới hạn khả năng và thời gian cho phép.
Vì vậy với nhà em, em chọn thi Ielts 1 lần, đủ điểm để apply là chấm dứt, nói ko với học ôn và như thế vừa tkiem thời gian và tiền. Thay vì bỏ thời gian ôn ielts thì có thể đọc thêm sách, xem thêm phim TA là đc.

Matxech

Xe container
Thì ngày trước nó đã không dăng ký thi ở trường rồi thì bây giờ phải làm thế nào? Bây giờ đang ký lại à?
Còn toeic giả sử có đang ký không biết có qua đc không? Tiếng anh yếu gần như = 0 sợ cũng trượt nốt
Chứng tỏ trình tiếng anh quá kém
Con bé nhà mình học tiếng nhật từ lớp 6 đến bh năm 3 đh ko sờ nó học ji tiếng anh ( ngoại trừ có thể nó xem phim 😂)
Vậy mà vừa rồi nó quay xe ôn tiếng anh khoảng 3 tháng để thi lấy chứng chỉ nộp cho trường và được 970 toeic
Chứng tỏ cũng ko khó mấy
Trong khi ôn thi cấp 3 mửa mật ra

tunglam2806

Xì hơi lốp
Với các cháu giỏi tiếng Anh thì con đường tốt nhất để vào ĐH hiện nay là thi CCQT (Ielts, Toefl, SAT). Còn các cháu không có nền tảng tốt, phải cày cuốc vất vả thì tùy gia đình tính toán hoặc chọn con đường khác phù hợp hơn.
Cũng chưa có ai nói giỏi tiếng Anh thì các môn tự nhiên, xã hội không quan trọng hay không cần học. Chỉ có nhiều cụ/mợ có quan điểm học khoa học tự nhiên, chuyên môn mới quan trọng chứ tiếng Anh không quan trọng, lãng phí vì sau này có AI làm thay thôi. Tất nhiên mỗi người một quan điểm, và cứ định hướng cho con cái như thế đi, thành bại tương lai sẽ trả lời.
Cụ cho em hỏi chút là Ielts cao thì có giỏi TA không ạ? Hay ngược lại giỏi TA thì thi Ielts điểm có cao không? Em hỏi thật nghiêm túc vì em thấy những trường hợp quanh em biêt thì 2 cái này nó không đồng nhất lắm. Như bạn 7.5 lại nhận thua kém bạn 6.5 chẳng hạn. Hay bạn 7.5-8.0 đi du học lại điểm lại không tốt bằng các bạn 6.5 thậm chí 6.0 (test ở trung tâm) . Không tốt bằng ngay cả nhưng môn xh hay môn Esl luôn chứ không phải môn KHTN.

Nowherelands

Xe tăng
Cụ cho em hỏi chút là Ielts cao thì có giỏi TA không ạ? Hay ngược lại giỏi TA thì thi Ielts điểm có cao không? Em hỏi thật nghiêm túc vì em thấy những trường hợp quanh em biêt thì 2 cái này nó không đồng nhất lắm. Như bạn 7.5 lại nhận thua kém bạn 6.5 chẳng hạn. Hay bạn 7.5-8.0 đi du học lại điểm lại không tốt bằng các bạn 6.5 thậm chí 6.0 (test ở trung tâm) . Không tốt bằng ngay cả nhưng môn xh hay môn Esl luôn chứ không phải môn KHTN.
Cụ nên tìm hiểu thêm trước khi đưa ra câu hỏi.

Khanhnho

Xe buýt
Nhân tiện, khi cho các con đi luyện IELTS nói riêng và học Tiếng Anh nói chung, các cụ cần yêu cầu bằng cấp rõ ràng từ các trung tâm/ giáo viên.

Dưới đây là danh sách các anh chị giáo fake điểm fake bằng bị phát hiện tầm 2020, trong đó có cả những cái tên nổi đình nổi đám lên cả TV báo đài do quảng cáo truyền thông giỏi. Danh sách này còn lâu mới được coi là tạm đủ.

Cập nhật danh sách VÀNG fake điểm IELTS!
I. Centers nên né
1) Trung tâm Phai Tàn, Lá TOEIC
2) RES in Peace,
3) Action, Ali33
II. "Lũ" giáo dở Fake điểm
1) IELTS CONNECT LÊ THÙY (Fake từ 7 lên 8,5; fake luôn bằng Thạc Sĩ)
2) NGUYỄN QUANG HẢI (Fake từ 6,5 lên 8,5, tìm lại bài viết để biết thêm chi tiết, cựu SV Bách Khoa)
3) IELTS NGỌC BÁCH (chưa thi IELTS bao giờ, nhưng quyết tâm chia sẻ kinh nghiệm thi IELTS
😎

4) DƯƠNG CHÍ VINH (chưa thi IELTS bao giờ, viết Writing rồi ảo tưởng lên 8, 9 chấm)
5) RYAN VŨ HẢI (Fake Writing 6,5 lên 8,5, rồi viết sách band 8,5 (No vocab no worries, sau bìa sách có Phan Quỳnh nhận xét sách hay "tuyệt vời")
6) MAI QUỐC HƯNG (fake 4 con 9,0, ảo tưởng vl)
7) IELTS TỐ LINH (IELTS 6.0)
😎
IELTS THANH LOAN (7.0 mà hồi đó nổ tận 8,0)
9) PHAN QUỲNH (Fake từ 6,5 lên 8.0)
10) CÔ MAI PHƯƠNG (MAI PHƯ, fake từ 6,5 lên 8,5), mới thi lại nhưng có livestream cô nói cho check thoải mái mà? Lần này che tiếp --> Khả năng fake cao)
11) TRISTIAN ĐIỆP (fake từ 7 lên 8,5, còn đi công chứng đóng dấu nữa, lạy hồn)
12) LỤC HÀ DUY NGUYÊN (Fake từ 5,5 lên 9,0, méo tin nổi)
13) CÔ VY - Cô giáo Mèo, nổ tận 9.0
14) DƯƠNG LÊ HẢI TRIỀU (giả ung thư, giả luôn TOEIC IELTS :))
15) Cao thủ "chăn rau" BÙI HẢI ANH
16) NGUYỄN THỊ HÀ, má chưa thi mà fake tận 8.5 (Học Viện Tài Chính)
17) HÀ HƯƠNG (Học viện Tài chính, fake 8,5)
18) KIÊN TRẦN
19) JENNIFER NGUYỄN ÂN (phát âm rất tệ, Cần Thơ)
20) LÊ NHẤT ẤN (Huế)
21) GV India NGUYỄN HIỀN (phát âm cũng rất tệ)
22) Hồ Xuân Hưng (Hưng Hanu) + Thái Hoàng,
23) Dawson Nguyen (show bằng IELTS quốc dân, mà ai cũng có thể show được, mời thầy show bằng cho nóng)
III. Giáo dở trong vòng nghi vấn (nên né)
Thầy Lôi Bác Hồ (Dinh Thang), Lang Băm, Nguyễn Hoàng Phúc
Tình trạng giáo viên bát nháo hiện nay vẫn cực nhiều. Họ không có quan điểm giáo dục đúng đắn, ko có tâm với nghề, ko có kĩ năng sư phạm thậm chí Tiếng Anh & kiến thức nền cũng ko đủ để đi dạy. Tệ hơn nữa là bọn giáo viên gian dối nhân cách đa phần có vấn đề, ảnh hưởng rất tiêu cực đến đám nhóc non nớt. Theo kinh nghiệm cá nhân, em đánh giá các giáo viên được đào tạo bên Sư Phạm Ngoại Ngữ (ĐHNN- ĐHQG) vẫn ổn nhất, kể cả các giáo viên chỉ được đào tạo trong nước. Các cụ nên cảnh giác với những anh chị giáo Ngoại Thương Bách Khoa làm trái nghề, các anh chị du học sinh về VN đi dạy "vì đam mê giáo dục", rồi bọn tây ba lô lọc cọc xe máy sáng đi dạy tối gạ chịch chính học sinh của mình.

dacquan2004

Xe hơi
Nhân tiện, khi cho các con đi luyện IELTS nói riêng và học Tiếng Anh nói chung, các cụ cần yêu cầu bằng cấp rõ ràng từ các trung tâm/ giáo viên.

Dưới đây là danh sách các anh chị giáo fake điểm fake bằng bị phát hiện tầm 2020, trong đó có cả những cái tên nổi đình nổi đám lên cả TV báo đài do quảng cáo truyền thông giỏi. Danh sách này còn lâu mới được coi là tạm đủ.

Tình trạng giáo viên bát nháo hiện nay vẫn cực nhiều. Họ không có quan điểm giáo dục đúng đắn, ko có tâm với nghề, ko có kĩ năng sư phạm thậm chí Tiếng Anh & kiến thức nền cũng ko đủ để đi dạy. Tệ hơn nữa là bọn giáo viên gian dối nhân cách đa phần có vấn đề, ảnh hưởng rất tiêu cực đến đám nhóc non nớt. Theo kinh nghiệm cá nhân, em đánh giá các giáo viên được đào tạo bên Sư Phạm Ngoại Ngữ (ĐHNN- ĐHQG) vẫn ổn nhất, kể cả các giáo viên chỉ được đào tạo trong nước. Các cụ nên cảnh giác với những anh chị giáo Ngoại Thương Bách Khoa làm trái nghề, các anh chị du học sinh về VN đi dạy "vì đam mê giáo dục", rồi bọn tây ba lô lọc cọc xe máy sáng đi dạy tối gạ chịch chính học sinh của mình.
Sau khi đọc kỹ ý kiến của các cụ, em muốn cho nhóc nhà em (vừa vào lớp 10) đi luyện để thi chứng chỉ IELTS. Cụ có biết trung tâm nào luyện thi IELTS uy tín và chất lượng không ạ?

Nhimtiu

Xe container
Sau khi đọc kỹ ý kiến của các cụ, em muốn cho nhóc nhà em (vừa vào lớp 10) đi luyện để thi chứng chỉ IELTS. Cụ có biết trung tâm nào luyện thi IELTS uy tín và chất lượng không ạ?
Cụ phải xem ở khu vực nào đã chứ chỗ học ielts thì nhiều đấy. Ưu tiên gần nhà nếu có chỗ ổn cho tiện đi lại.

tototata

Xe buýt
Em U50 rồi, chưa bao giờ thì chứng chỉ này nhưng hàng ngày em vẫn đọc, nghe và học tiếng Anh do yêu thích ngoại ngữ (chỉ từ nguồn nước ngoài như Anh, Mỹ, Canada). Em thấy ngoại ngữ quan trọng, chứng chỉ Ielts khá quan trọng trong thời điểm này nhưng em không đánh đồng giữa người điểm cao với người trôi chảy, hiểu được các cung bậc sắc thái của ngôn ngữ. Luyện thi ielts thì mẹo khá nhiều nên cần có nhìn nhận đúng mực thôi.

tunglam2806

Xì hơi lốp
Vtc luôn cho uy tín cụ nhé:D.
Thêm phát vtv nữa.

Chỉnh sửa cuối:

banchaophoi

Xe tải
Cụ tìm hiểu trung tâm ACET nhé. Con của bạn em luyện ở đây hiệu quả.

An.edk

Xe hơi
Các cụ các mợ cho cháu hỏi với ạ. Nhà cháu đang ngâm cứu cho F1 học Eieo mà ko biết cho học ở trung tâm nào. Nhờ các cụ chỉ giáo giúp ạ. Nhà cháu ở khu Mĩ đình ạ. Cám ơn các cụ, mợ.

Rua_Bo

Xe tải
Các cụ các mợ cho cháu hỏi với ạ. Nhà cháu đang ngâm cứu cho F1 học Eieo mà ko biết cho học ở trung tâm nào. Nhờ các cụ chỉ giáo giúp ạ. Nhà cháu ở khu Mĩ đình ạ. Cám ơn các cụ, mợ.
F1 nhà mình vừa học xong Ielts ở VUS Hàm nghi đấy. Cụ có thể tham khảo thêm.