[Funland] Chứng chỉ Ielts để làm gì?

tratida2019

Xe tải
Tiếng Anh mới quan trọng, còn IELTS Academic chỉ là cái chứng chỉ với lối sử dụng ngôn ngữ dị dạng méo mó được hyped quá đà bởi một bộ phận hưởng lợi từ cái này.
Thực ra tiếng Việt nó cũng loằng ngoằng vậy cụ à :)). Học Ielt thì được mấy cái:
- Kiến thức, kỹ năng tiếng Anh thật
- Phương pháp học tập, nghiên cứu hiệu quả (thì mới đạt kết quả)
- Tự tin giao tiếp, trình bày nói, viết (tiếng Việt thì có sẵn, cách thức làm tiếng Anh thì bê nguyên vào thôi)

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida2019

Xe tải
Ngâm nhưng hàng ngày cụ vẫn nói và giao tiếp tiếng Việt chủ yếu thì sao mà khá được ?! Mỗi ngày cụ cứ họp hành, cãi nhau bằng tiếng Anh, viết thư tiếng Anh 100% thì chỉ cần liên tục 2 năm là ngon lắm rồi.

Dù có Ielts mà làm trong công ty VN, ít sử dụng tiếng Anh hàng ngày thì nó cũng mai một đi hết.
Bọc cao su ngâm không ăn thua, phải vẫy vùng, bơi, sặc nước :))

Rua_Bo

Xe tải
Cụ đầu tư tốt quá, con nhóc nhà em cũng 7.0 nhưng giữa lớp 9. Lớp 10 vào học CNN, giờ vào lớp 12 nên tháng trước tự ôn rồi thi đc có 7.5, thấy hơi ức nhưng thôi chả thi lại nữa, để thời gian ôn thi ĐH
Vâng, thằng nhà em đang cầy để thi CNN năm nay đây. Nhìn chúng nó học vất vả quá cụ sj.

gladiator13579

Xe buýt
IELTS thi khó đó cụ. Nó không phản ánh năng lực chuyên môn, nhưng phản ánh năng lực ngoại ngữ giỏi thực đó.

Nhưng đổ xô học IELTS mà rồi học và làm trong môi trường nói tiếng Việt thì lãng phí.

IELTS cũng chỉ là khởi đầu cho 1 ngôn ngữ thôi. Bởi thế chứng chỉ IELTS có giá trị 2 năm thôi.
Vâng, tôi đang nói cái bảng điểm các môn ở trên.
Cá nhân tôi có thể nghe nói và đọc tài liệu tiếng Anh khá khá nên biết rõ tầm quan trọng của nó trong cuộc sống. Học và thi IELTS ngoài việc dùng để du học, xét đại học, xin việc thì còn giúp trau dồi và nâng cao khả năng suy nghĩ, trình bày mạch lạc.

Nowherelands

Xe tăng
Vẫn biết là các cháu giờ có điều kiện tiếp cận tài liệu, sách vở nhiều nhưng nhìn vào cái bảng điểm là biết có vấn đề và không đáng tin. Giỏi tiếng Anh có lợi thế lớn khi cần tìm hiểu kiến thức cần nguồn tin cậy bắt buộc phải xem tài liệu tiếng Anh, xin việc, và làm việc. Nhưng hiện tại tôi thấy việc dạy và học IElts ở VN kiểu dạy tủ, học tủ nên điểm chưa chắc phản ánh đúng năng lực.
Bảng điểm bên trên là tôi và cụ Nhimtiu trao đổi về 2 cháu đều 8.0 Ielts cụ ạ, muốn nói là các cháu giỏi tiếng Anh nhưng không lơ mơ các môn khác như nhiều thánh phán.
Còn Ielts ở VN dạy và học tủ như thế nào, học tủ được những gì cụ có thể khai sáng thêm được không? Vì tôi có con thi Ielts điểm cao thật nhưng những thứ cụ nói là vượt tầm hiểu biết của tôi.

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Cháu học đều, tốt đấy cụ.
Em thấy bọn có IE tầm 7.0 trở lên không có chuyện chúng nó lơ tơ mơ các môn khác đâu, còn bọn học chuyên tự nhiên lơ tơ mơ tiếng Anh,Văn và các môn xã hội lại nhiều đấy.
Học bạ cuối kỳ cu con nhà em đây, tự lực 100%, cả 3 năm cấp 3 chưa quà cáp thầy cô bất kỳ cái gì. Tiếng Anh cũng tự học 99% không trung tâm không thêm nếm. Chỉ có đợt chuẩn bị thi IE thì đến nhờ một bạn có kinh nghiệm hướng dẫn vài thứ.
Vâng thế này là quá ổn rồi cụ ạ, quan trọng là gpa cả 3 năm nó tầm 8.5-9.x là đủ để xét vào mấy khoa ổn của các trường khi xét tuyển kết hợp là ok rồi cụ ạ.

Nowherelands

Xe tăng
Cụ đầu tư tốt quá, con nhóc nhà em cũng 7.0 nhưng giữa lớp 9. Lớp 10 vào học CNN, giờ vào lớp 12 nên tháng trước tự ôn rồi thi đc có 7.5, thấy hơi ức nhưng thôi chả thi lại nữa, để thời gian ôn thi ĐH
Sao phải ức cụ, 7.5 cũng là điểm số cao rồi. Vừa rồi nhóc nhà em xét vào KTQD thì 7.5 và 8.0 trở lên cũng bằng nhau, cùng quy đổi thành 10 điểm, không có bất kỳ khác biệt gì.

TorienT

Xe container
Trên này thì cụ mạnh dạn chấp cả Ngô Bảo Châu đi cho nó sang.
Cụ mạnh miệng thế. Mà nói thêm với cụ kiến thức giời biển thì kiến thức cơ bản KHTN vài chục năm nó không thay đổi đâu cụ. Cấp 3 giỏi mấy nó chỉ là cấp 3 thôi.

PhongFood

Xe điện
Cháu học đều, tốt đấy cụ.
Em thấy bọn có IE tầm 7.0 trở lên không có chuyện chúng nó lơ tơ mơ các môn khác đâu, còn bọn học chuyên tự nhiên lơ tơ mơ tiếng Anh,Văn và các môn xã hội lại nhiều đấy.
Học bạ cuối kỳ cu con nhà em đây, tự lực 100%, cả 3 năm cấp 3 chưa quà cáp thầy cô bất kỳ cái gì. Tiếng Anh cũng tự học 99% không trung tâm không thêm nếm. Chỉ có đợt chuẩn bị thi IE thì đến nhờ một bạn có kinh nghiệm hướng dẫn vài thứ.
Em chụp lại mấy cái điểm học bạ này khi nó làm hs vào đh đây cụ. Thường thì các bạn đã có tư duy ổn thì điểm các môn chúng nó cũng k tệ đâu, em thấy điểm toán lên 12 cu nhà em hơi tụt so với lớp 10 và 11 nhưng vẫn k quá tệ. Lớp nó thay gv toán và đâu mất 01 hay hai bài kiểm tra cả lớp bị điểm rất thấp kéo xuống, chắc do kiểu đánh đố chơi khó nhau?? Cu em học bên trường công bên Cầu giấy nên điểm GPA nó không cao như các cháu bên CNN. Cái này tình hình chung bao năm nay nó thế chắc do hệ thống đánh giá và tính điểm thoáng hơn để hs các cháu lung linh hơn khi xin học bổng đi học NN em nghĩ vậy?

View attachment 8744654
Toán lớp 12 nó khó hơn 10-11 cụ. Vậy nên nhiều cháu điểm lớp 12 bị tụt tí là chuyện bình thường.
2 cụ cho em hỏi. 2 f1 nhà các cụ thi SAT phần toán đạt max điểm không?

tunglam2806

Xì hơi lốp
Thực ra tiếng Việt nó cũng loằng ngoằng vậy cụ à :)).

Giống như cho cụ làm bài văn các cháu phổ thông có khi chưa được 5đ đó. :))
TA cũng thế. Con em học môn ESL có bạn Ielts 7.5-8.0 vẫn C5 C6. Hay thậm chí tụi nói TA còn ngọng trượt là bình thường.

Nowherelands

Xe tăng
Cụ mạnh miệng thế. Mà nói thêm với cụ kiến thức giời biển thì kiến thức cơ bản KHTN vài chục năm nó không thay đổi đâu cụ. Cấp 3 giỏi mấy nó chỉ là cấp 3 thôi.
Cụ 7x hay 8x nhỉ? Cụ cho hỏi Toán hình và Toán số cấp 3 ngày xưa có gì khác cấp 3 ngày nay không? Có thêm bớt gì không hay nội dung và khối lượng như nhau?

Nowherelands

Xe tăng
Toán lớp 12 nó khó hơn 10-11 cụ. Vậy nên nhiều cháu điểm lớp 12 bị tụt tí là chuyện bình thường.
2 cụ cho em hỏi. 2 f1 nhà các cụ thi SAT phần toán đạt max điểm không?
Cháu nhà em không thi SAT cụ ạ, còn thi tốt nghiệp PTTH thì được 9.2 Toán.

TorienT

Xe container
Cụ 7x hay 8x nhỉ? Cụ cho hỏi Toán hình và Toán số cấp 3 ngày xưa có gì khác cấp 3 ngày nay không? Có thêm bớt gì không hay nội dung và khối lượng như nhau?
Em không chú ý cụ, vì c3 Toán em học cũng nâng cao hơn chương trình chung, sau đấy em học ĐH rồi CH nên kiến thức nó vo tròn thành hệ thống, hôm trước em ngó Toán của F1 nhà e (cũng cao hơn chương trình chung) thì thấy không có gì là ghê gớm cả. Đấy là nhà em coi trọng Toán Lí chứ tiếng Anh với nhà em chỉ ưu tiên mức 2.

Nowherelands

Xe tăng
Em không chú ý cụ, vì c3 Toán em học cũng nâng cao hơn chương trình chung, sau đấy em học ĐH rồi CH nên kiến thức nó vo tròn thành hệ thống, hôm trước em ngó Toán của F1 nhà e (cũng cao hơn chương trình chung) thì thấy không có gì là ghê gớm cả. Đấy là nhà em coi trọng Toán Lí chứ tiếng Anh với nhà em chỉ ưu tiên mức 2.
Đấy, cụ có nắm được chương trình học đâu mà khẳng định nó không thay đổi?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cháu nhà em không thi SAT cụ ạ, còn thi tốt nghiệp PTTH thì được 9.2 Toán.
Cụ mới 25 tuổi mà cháu nhà cụ đã tốt nghiệp PTTH rồi á ? Các Chã làm ăn kiểu gì mà để loạn cào cào thế này thì chết :))

TorienT

Xe container
Đấy, cụ có nắm được chương trình học đâu mà khẳng định nó không thay đổi?
Cụ đọc kĩ lại ạ. Em nói kiến thức khoa học tự nhiên mấy chục năm nó không thay đổi. Học phổ thông là để nắm lấy cái nền tảng cơ bản, đơn giản vậy thôi chẳng có gì to tát cả.

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe tăng
Cụ đọc kĩ lại ạ. Em nói kiến thức khoa học tự nhiên mấy chục năm nó không thay đổi. Học phổ thông là để nắm lấy cái nền tảng cơ bản, đơn giản vậy thôi chẳng có gì to tát cả.
Thế là cụ đang nói chuyện kiến thức tự nhiên trong chương trình PTTH hay kiến thức tự nhiên nói chung ạ?
Nếu ở vế 2 thì em xin không tham gia nữa, vì ở đây đang bàn đến kiến thức trong chương trình PTTH.

TorienT

Xe container
Thế là cụ đang nói chuyện kiến thức tự nhiên trong chương trình PTTH hay kiến thức tự nhiên nói chung ạ?
Nếu ở vế 2 thì em xin không tham gia nữa, vì ở đây đang bàn đến kiến thức trong chương trình PTTH.
Kiến thức nào chả là kiến thức cụ. À thôi, cụ với em khác nhao. Chúc cụ ngày cuối tuần vui vẻ, mừng cho cụ có con học giỏi.

thanhtinh

Xe tải
Là sản phẩm của đầu óc kinh doanh siêu phàm của tụi Mỹ. Du học sinh nước ngoài muốn học các trường ĐH của Mỹ phải có chứng chỉ này, mà chứng chỉ này là độc quyền tụi Mỹ cấp. Kèm theo đó là hệ thống đào tạo, thi cử....
Nếu chỉ học TA để nghe nói đọc viết thì không cần