[Funland] Chốt mộng gỗ bằng tre

onano69

Xe container
Thưa các Kụ, em đặt làm ít cửa gỗ lim, bữa em đặt chủ gỗ có bảo là làm chốt mộng bằng gim sắt dùng súng bắn gim cho nhanh và đẹp nhưng em không nghe, em yêu cầu làm theo lối cũ ngày xưa vì em thấy ngày xưa cửa gỗ chốt mộng toàn chốt bằng tre, loại tre ngâm vót tròn rồi đóng chốt mộng :) nhưng thực tế em không biết tác dụng của chốt mộng như thế có hơn gì so với chốt bắn gim sắt không? Tại sao người xưa không dùng chốt bằng gỗ cùng loại gỗ làm cửa mà lại dùng chốt bằng tre? Kụ nào biết thì giải thích cho em hiểu thêm ạ, em cám ơn!

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các Kụ, em đặt làm ít cửa gỗ lim, bữa em đặt chủ gỗ có bảo là làm chốt mộng bằng gim sắt dùng súng bắn gim cho nhanh và đẹp nhưng em không nghe, em yêu cầu làm theo lối cũ ngày xưa vì em thấy ngày xưa cửa gỗ chốt mộng toàn chốt bằng tre, loại tre ngâm vót tròn rồi đóng chốt mộng :) nhưng thực tế em không biết tác dụng của chốt mộng như thế có hơn gì so với chốt bắn gim sắt không? Tại sao người xưa không dùng chốt bằng gỗ cùng loại gỗ làm cửa mà lại dùng chốt bằng tre? Kụ nào biết thì giải thích cho em hiểu thêm ạ, em cám ơn!
dê hiểu thôi bác. chốt gỗ thì có thể vẫn gẫy chốt như bt . còn chốt bằng tre tỷ lệ gẫy gần như bằng 0 . đặc tính của tre thì bác kg lạ gì rồi , cái này em kg cần nói rõ

tasx

Xe tăng
dê hiểu thôi bác. chốt gỗ thì có thể vẫn gẫy chốt như bt . còn chốt bằng tre tỷ lệ gẫy gần như bằng 0 . đặc tính của tre thì bác kg lạ gì rồi , cái này em kg cần nói rõ
Em nghĩ là chuẩn rồi ạ.

Nha Trang@

Xe điện
Nha Trang có đảo Con Sẻ Tre, chốt bằng tre chứ hoàn toàn không dùng vật liệu gì khác.

onano69

Xe container
Thế chốt tre thì có ưu nhược gì so với chốt bắn gim sắt ạ :)

namphong12

Xe lăn
Sắt sẽ bị han gỉ. Nếu inox thì được. Tuy nhiên hệ thống giãn nở của các vật liệu khác nhau. Với kim loại về nhiêt độ. Còn các chất hữu cơ thì về độ ẩm nữa.

onano69

Xe container
cụ có thấy chốt tre bị han gỉ bao giờ chưa ạ ? khi đóng vào gỗ nếu gỗ có tỷ lệ ngậm nước :">:">:">
Vâng, em hiểu rồi :) vậy em yêu cầu làm chốt mộng bằng tre theo lối làm truyền thống là phải cách đúng không ạ ;))

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em hiểu rồi :) vậy em yêu cầu làm chốt mộng bằng tre theo lối làm truyền thống là phải cách đúng không ạ ;))
tùy cụ thôi nếu cụ khó ở . còn cụ dễ tính thì em kg cần phải ngôn nữa ạ

cuabacang

Xe tải
súng bắn gim thì lởm hơn chốt gỗ tre rồi nhưng chốt gỗ tre cũng là hàng bình dân thủ công thôi, h chốt kim loại tháo lắp xịn lắm. em seach thấy con chốt này, so với mấy cái video chốt kim loại của đồ gỗ châu âu thì nó cũng hàng bình dân nốt. Cụ chịu khó tìm xem mấy cái video làm gỗ châu âu thấy nó sử dụng nhiều phụ kiện ngon lắm.

DurexXL

Xe lăn
Hồi nhỏ, cửa, bàn, ghế... nhà em cũng hay có chốt tre như này ạ
Em nhớ có lần hỏi thì Bố em giải thích là:
- Không rỉ
- Co ngót đồng đều với gỗ
- Tiếp xúc với gỗ "lành" hơn sắt, nên khi chuyển động, kê, kéo... sẽ khó bị hư hại chỗ tiếp xúc giữa gỗ và chốt

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
súng bắn gim thì lởm hơn chốt gỗ tre rồi nhưng chốt gỗ tre cũng là hàng bình dân thủ công thôi, h chốt kim loại tháo lắp xịn lắm. em seach thấy con chốt này, so với mấy cái video chốt kim loại của đồ gỗ châu âu thì nó cũng hàng bình dân nốt. Cụ chịu khó tìm xem mấy cái video làm gỗ châu âu thấy nó sử dụng nhiều phụ kiện ngon lắm.
Chốt này không phải chốt mộng cụ ạ.

onano69

Xe container
tùy cụ thôi nếu cụ khó ở . còn cụ dễ tính thì em kg cần phải ngôn nữa ạ
Em xem gỗ hộp xong, chủ gỗ phát giá thành phẩm rồi em chốt và đưa ra mấy yêu cầu nhỏ về quy trình làm nếu đúng thì em nghiệm thu không đúng thì em loại, nên chủ gỗ chắc cũng biết em khó ở ;))
Mấy yêu cầu nhỏ của em là,
- Mộng gỗ thì chốt chọn phương án như ở trên và yêu cầu về rác lõi...vv.
- Gỗ hộp xẻ bong ván xong thì ngâm (ngâm bể xây có sẵn) 45 ngày,
- Vớt ván lên dựng quanh xưởng đủ số lượng làm khuôn và cánh như em đã đặt rồi để đó sau 1 năm bắt đầu sản xuất.
:)
Chủ gỗ bắt tay và bảo trước bác có làm mộc hay nhà bác có ai làm nghề không :))

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Em xem gỗ hộp xong, chủ gỗ phát giá thành phẩm rồi em chốt và đưa ra mấy yêu cầu nhỏ về quy trình làm nếu đúng thì em nghiệm thu không đúng thì em loại, nên chủ gỗ chắc cũng biết em khó ở ;))
Mấy yêu cầu nhỏ của em là,
- Mộng gỗ thì chốt chọn phương án như ở trên và yêu cầu về rác lõi...vv.
- Gỗ hộp xẻ bong ván xong thì ngâm (ngâm bể xây có sẵn) 45 ngày,
- Vớt ván lên dựng quanh xưởng đủ số lượng làm khuôn và cánh như em đã đặt rồi để đó sau 1 năm bắt đầu sản xuất.
:)
Chủ gỗ bắt tay và bảo trước bác có làm mộc hay nhà bác có ai làm nghề không :))
em tưởng cụ khó ở đến mức yêu cầu ... cho gỗ vào lò sấy chứ đúng chuẩn EU :D :D :D

HTlangtu

Xe điện
OMG, thế này cũng lập thành 1 thớt hả cụ chủ???

onano69

Xe container
em tưởng cụ khó ở đến mức yêu cầu ... cho gỗ vào lò sấy chứ đúng chuẩn EU :D :D :D
Đối với lim và một số loại khác giờ chủ gỗ thường tống tất vào lò sấy theo trào lưu :), nhưng việc này chắc Kụ biết nhiều hơn em :) là một số loại gỗ sấy nó chỉ khô vỏ và không đồng đều khi sẻ ra làm thành phẩm sẽ có vấn đề gì ạ ;))