[Funland] Chống trả trộm cướp làm trộm cướp bị thương hoặc chết ở nước ngoài có bị phạt tù không

Huthasa

Xe container
thế cụ thắc mắc cái gì
Em chả thắc mắc cái gì cả? Em thấy trộm nó chạy ra ngoài nhà mà đuổi cùng giết tận thì đi tù thôi.
À mà em thắc mắc với ông thớt là ném cái lịnk ra xong phắn là có thông điệp gì vậy thôi.

smart_sharp

Xe tăng
Nói chung, những vụ này phải dựa vào rất nhiều chi tiết, tình tiết. Cáo trạng nếu đầy đủ cả trăm trang, phân tích diễn tiến, tâm lý, hiện trường. Nếu chỉ đọc năm, mười câu tóm tắt trên báo thì sẽ không đủ vì hai vụ nhìn trên báo tưởng giống nhau nhưng có khi khác nhau một trời, một vực về tình tiết, diễn tiến.

Hainam86

Xe tải
Vụ này nó liên quan đến giới hạn phòng vệ chính đáng các Cụ ạ. Tự vệ thì mức độ đáp trả phải nguy hiểm tương đương chứ nó đấm m m lại rút súng bắn chết luôn thì chả luật pháp nào cho phép cả.

ngocmai227

Xe lăn
Vụ này nó liên quan đến giới hạn phòng vệ chính đáng các Cụ ạ. Tự vệ thì mức độ đáp trả phải nguy hiểm tương đương chứ nó đấm m m lại rút súng bắn chết luôn thì chả luật pháp nào cho phép cả.
Thế nó bắn chết hoặc đâm chết chủ nhà thì chủ nhà mới được đội mồ dậy bắt chết nó, ca này khó quá cụ ạ

kimh2458

Xe đạp

mihkun

Xe tăng
Ông thớt cóp nhặt suy diễn nhảm nhí.
Tít thì ghi “chống trả trộm”, ví dụ minh hoạ thì “đuổi theo giết khi trộm bỏ chạy”.
Lẽ ra diễn đàn nên đặt chế độ kiểm tra iq trước khi cho post bài.

Hainam86

Xe tải
Thế nó bắn chết hoặc đâm chết chủ nhà thì chủ nhà mới được đội mồ dậy bắt chết nó, ca này khó quá cụ ạ
Đến cảnh sát cũng k được vượt giới hạn này mà Cụ. Cụ k thấy đầy vụ vây bắt đối tượng có vũ khí nguy hiểm cảnh sát phải chờ đối tượng nổ súng chống trả thì mới tiêu diệt được à? K có giới hạn này thì đơn giản điều xạ thủ bắn tỉa đến vây 4 bên hở ra bòm phát là xong

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Mời rượu bác. Cứ tưởng nước ngoài xâm phạm khu vực riêng cảnh cáo xong bòm luôn được
Nước ngoài là nước nào hae cụ :) cái j cũng phải cụ thể tí chứ. Hay cứ nước ngoài mặc định là nước giầu, còn nước bình thường thì ko phải nước ngoài.

xe0phanh

Xe máy
Nước ngoài là nước nào hae cụ :) cái j cũng phải cụ thể tí chứ. Hay cứ nước ngoài mặc định là nước giầu, còn nước bình thường thì ko phải nước ngoài.
Bác nhạy cảm thế. Giàu nghèo gì ở đây? E xem phim 1 số phim thì thấy có cảnh người lạ bước vào khu vực nhà mình cảnh cáo xong người ta bước tiếp thì thằng chủ nhà bắn thì e nói vậy. E nghĩ phim cũng 1 phần từ ngoài đời thì em nói vậy. Chứ cụ thể thì em có tìm hiểu kĩ đâu mà bắt bẻ em.

Arabia

Xe tăng
Đây là ko hiểu luật nên mới phát biểu thế. Ở Mỹ nhiều người cứ phát biểu cứ đột nhập là được quyền bắn thực ra ko phải thế. Chỉ được bắn tự vệ thôi, em đọc thấy như thế, như thế nào là tự vệ thì luật nó sẽ quy định, ví dụ phát hiện có người đột nhập, hét lên đến gần tao bắn mà thằng đột nhập nó vẫn tiếp tục xông đến, tay cầm hung khí thì mới có thể bắn được. Như nó bỏ chạy mà bắn thì chắc chắn là ăn án, vì đã thể hiện rõ đó ko còn là mối đe dọa. Thực ra luật VN cũng là tham khảo từ các nước nên tinh thần cũng ko khác nhiều.
Đây là google bảo

Shooting the trespasser is considered deadly force since the bullet can easily end the person's life. If the person is not an immediate threat to you or your family, deadly force is not permissible
Khi có người lạ đột nhập, khi nào được bắn khi nào không
If the trespasser is wandering around your yard, in a non-threatening manner, using deadly force can lead to felony charges. However, if the individual becomes a threat by coming toward you with a weapon in hand or breaking into your home and using the weapon to take things, their trespassing has now escalated to attempted murder or aggravated robbery

Đây là ở Texas, súng ống tự do nhất Mỹ