Chống ồn tiếng động cơ và cabin Carens, có thể em đã thành công???

Beck

Xe điện
Các cụ Carens chắc cũng ức chế cài này giống em nhỉ? ( chắc chỉ trừ cụ Dylan là không biết vì lão này lên xe là tiếng bass át mọi thứ tiếng luôn rồi).
Em đã từng tính tháo taplô ra để cách âm nhưng ghê quá, nên phương án này đã loại bỏ và có thể chờ đến dịp vệ sinh bảo dưỡng hệ thống điều hòa(nếu làm đc thì làm luôn)

Em vẫn nghiên cứu, cứ lúc nào có điều kiện là em lại mở nắp capô lên để ngó nghiêng khoang máy, rồi google ra hình ảnh tất cả khoang máy của các xe khác (cả sedan lẫn MPV và SUV, xem cỏ có, xe xịn có). Và em phát hiện ra điều khác lạ của Carens nhà mình :D. (em nghĩ chắc anh Hải lại cắt bớt vì thấy RONDO không bị thế).
Cụ thể thế này ạ, Các cụ mở nắp capô lên nhìn vào vách ngăn khoang máy với cabin sẽ thấy 1 lớp chống nóng chống ồn màu đen (kiểu như tấm chống nóng cho nắp capô ấy), tuy nhiên phần trên cùng thì hoàn toàn không có luôn, trơ ra mặt tôn được sơn đen thôi, em chuẩn đoán là tiếng ồn khi máy hoạt động và đặc biệt là những lúc các cụ đạp ga đã dội thẳng vào chỗ này, từ đó sẽ truyền thẳng vào khu vực trong cabin chỗ mép kính, gây tiếng ồn trực diện nghe rất rõ và khó chịu.
Em đã tiến hành kiếm tấm cách âm cách nhiệt (giống chất liệu của tấm chống nóng cho nắp capô vì trong khoang máy không được dùng linh tinh).
Sau khi làm xong, ngồi trong em nghe tiếng máy khác hẳn, nghe rất êm, đằm phát ra từ bên dưới mà cảm giác tiếng nó xa xa, hoàn toàn không còn tiếng gằn khó chịu đập thẳng vào tai nữa.

Em mô tả tạm bằng mồm vậy thôi cho các cụ nghiên cứu, :D hôm nào off các cụ test thử nhé. :o)

hieuhic

Xe điện
Cụ cho xin vài trăm ảnh lên để các cụ dễ hiểu, chứ các cụ đi CR toàn già cả rồi đầu óc khó vận động lắm :))

Orient Sea

Xe điện
...
Em đã tiến hành kiếm tấm cách âm cách nhiệt (giống chất liệu của tấm chống nóng cho nắp capô vì trong khoang máy không được dùng linh tinh).
Sau khi làm xong, ngồi trong em nghe tiếng máy khác hẳn, nghe rất êm, đằm phát ra từ bên dưới mà cảm giác tiếng nó xa xa, hoàn toàn không còn tiếng gằn khó chịu đập thẳng vào tai nữa.

Em mô tả tạm bằng mồm vậy thôi cho các cụ nghiên cứu, :D hôm nào off các cụ test thử nhé. :o)
Thank cụ đã chia sẻ. Nhưng cụ tỉ là cụ kiếm được tấm dư lào ợ? Cụ có thể chỉ chỗ kiếm cho anh em được không?

nothinghd

Xe điện
Cụ chịu khó tìm tòi thật, cơ mà vẫn thiếu nhiều thông tin quá... :( cụ cho anh em ít thông tin về tấm cách âm cụ lắp, mua ở đâu, nhiu, thi công thía lào... tôn chỉ của hội là cái giề ngon bổ rẻ và thực sự có ích thì a e sẽ tự nhân rộng ra cho các xe khác ợ :P

Beck

Xe điện
Thank cụ đã chia sẻ. Nhưng cụ tỉ là cụ kiếm được tấm dư lào ợ? Cụ có thể chỉ chỗ kiếm cho anh em được không?
Cụ chịu khó tìm tòi thật, cơ mà vẫn thiếu nhiều thông tin quá... :( cụ cho anh em ít thông tin về tấm cách âm cụ lắp, mua ở đâu, nhiu, thi công thía lào... tôn chỉ của hội là cái giề ngon bổ rẻ và thực sự có ích thì a e sẽ tự nhân rộng ra cho các xe khác ợ :P
Vâng, ảnh thì em chưa chụp được, để hôm nào off cho tận mắt ạ :). còn tấm cách âm đấy em tìm được ở chỗ gara thằng bạn, chắc của khách xe cũ vứt ra thôi, các cụ thử hỏi xem chỗ nào có bán chất liệu giốgtthhế không> hoặc mua cái tấm mới đấy ở 41 NCT về cắt ra cũng đc :D

mth

Xe hơi
Em lên đời từ Matiz lên Cà rem nên tạm thời vẫn không thấy ồn, tuy vậy thì cũng xếp dép ngồi xem giải pháp

elegantteam

Xe tăng
có phải ai cũng đi off được đâu hả cụ, cụ phọt mấy cái ảnh lên đây. . . và lại cụ bảo là kiểm cái tấm đó ở đâu thế rổ rá thế lào?

dativu

Xe điện
Xe em cũng ồn lém. Cụ pot cho cái hình xe cách cụ làm. Chống được tiếng ồn của máy vọng vào xe là nhiều người cảm ơn cụ lắm lắm...

nothinghd

Xe điện
hum trước ra 3B LVL cụ Chánh tổng hội Kem sau khi ngó nghiêng vị trí chỗ dán tấm đó và có ý nghi ngờ khả năng cách âm đó ạ :( iem đề nghị cụ Beck khẩn trương chụp ảnh đưa lên để anh em đâm chém tiếp :D - tất cả vì mục tiêu đi xe CR cách âm ngon như E class =))

iphonehaiphong

Đi bộ
Cụ Beck tranh thủ thời gian cho anh em vài phô ảnh để anh em ngâm cứu tí

kiamorning2007

Xe tăng
Em cũng mết man con Cà rem này lắm nhưng phải sang năm mới duyệt được. Em cũng giống các Bác đây hóng mấy cái ảnh của cụ xem thế nào về áp dụng cho KM còi của em ạ.

moto_sái_cổ

Xe tải
bớ cụ chủ thớt........ae đang gọi cụ kìa

Carens_SX

Xe buýt
Cụ Beck cho 500 ảnh chứ anh em phá tan xe có khi vẫn không hết được cái tiếng ồn động cơ ấy chứ

elegantteam

Xe tăng
nghĩ lại có khi đó chỉ là bệnh tưởng của cụ thôi . . .chứ có mấy cái tấm đó mà hết ồn thì em nghĩ hãng cũng chẳng tiếc mà làm đâu...

dativu

Xe điện
Cụ chủ đâu roài. AE đang hóng cụ pót hình đê

Mr.Chun

Xe tăng
cụ ko phọt tí ảnh cho các cụ khác xem, mà em nó có ồn nhiều đâu mà cụ cách âm làm j :D kín quá cũng nguy hiểm đấy :D

Beck

Xe điện
cụ ko phọt tí ảnh cho các cụ khác xem, mà em nó có ồn nhiều đâu mà cụ cách âm làm j :D kín quá cũng nguy hiểm đấy :D
Thì tiếng ồn cũng như âm thanh mờ cụ, mỗi người khác nhau. :)
Sau vụ cách âm khoang máy, em đã xử lý được phần khoang sau, giờ đi êm như Mer :D. Các cụ có thấy CR đi vào đường gồ ghề hoặc ổ voi, ổ gà nghe cứ lọc cọc và tiếng giảm xóc 2 bánh sau cứ rầm rầm không? Chỉ tốn chưa đến 200K là ok.

Các cụ thông cảm, trong quá trình làm thì em không chụp ảnh (hic em toàn quên), còn giờ chụp thì em không up lên được do ở cty mạng bị chặn. Về nhà thì vợ thu hồi máy tính vì ghen với OF, cứ bảo Ofer là mấy thằng dỗi hơi, hâm... :D Em thành thật xin lỗi các cụ ạ :). Chỉ còn mỗi cái Iphone4 :D chờ lúc vợ ngủ roài mới dám trùm chăn lượn web :). Để đến 11/11 có hội thảo của CR Club em chỉ trực tiếp và nhờ được các cụ chụp ảnh up lên vậy.

nothinghd

Xe điện
Thì tiếng ồn cũng như âm thanh mờ cụ, mỗi người khác nhau. :)
Sau vụ cách âm khoang máy, em đã xử lý được phần khoang sau, giờ đi êm như Mer :D. Các cụ có thấy CR đi vào đường gồ ghề hoặc ổ voi, ổ gà nghe cứ lọc cọc và tiếng giảm xóc 2 bánh sau cứ rầm rầm không? Chỉ tốn chưa đến 200K là ok.

Các cụ thông cảm, trong quá trình làm thì em không chụp ảnh (hic em toàn quên), còn giờ chụp thì em không up lên được do ở cty mạng bị chặn. Về nhà thì vợ thu hồi máy tính vì ghen với OF, cứ bảo Ofer là mấy thằng dỗi hơi, hâm... :D Em thành thật xin lỗi các cụ ạ :). Chỉ còn mỗi cái Iphone4 :D chờ lúc vợ ngủ roài mới dám trùm chăn lượn web :). Để đến 11/11 có hội thảo của CR Club em chỉ trực tiếp và nhờ được các cụ chụp ảnh up lên vậy.
Toàn giải pháp mang tính đột phá, công trình mang tầm cỡ quốc gia, có tính khả thi cao :D mà cụ cứ ỉm đi thía, đề nghị chuyển cho hội đồng bô lão CR nghiên cứu nhân rộng điển hình này ra cả nước =))

Beck

Xe điện
Toàn giải pháp mang tính đột phá, công trình mang tầm cỡ quốc gia, có tính khả thi cao :D mà cụ cứ ỉm đi thía, đề nghị chuyển cho hội đồng bô lão CR nghiên cứu nhân rộng điển hình này ra cả nước =))
Thì em đã bảo mà, em không muốn khoe xe, cứ mớm mớm cho các cụ xèm :))

Tien bach

Xe hơi
Ra trợ trời mua tấm chống nóng dán vào có được không bác ?