Thảo luận Chống ồn gầm và 4 hốc bánh xe bằng cách phun cao su non

Landrover LR3

Xe hơi
Rất cảm ơn cụ về những thông tin này, tuy nhiên cái em muốn hỏi là làm thế nào và ở đâu thì lại ko thấy cụ nhắc đến. Em đã tìm thấy 1 nơi nhận làm phun gầm bằng cao su non (ông chủ nói là sao su non nhưng em thấy giống nhựa đường hay cái gì đó màu như nhựa đường) với giá khoảng 2.5t. Chỗ đó cũng quảng cáo cách làm là: phun cao su non gầm xe, bóc sàn xe ra để dán 1 lớp da vào, nhưng hiệu quả vẫn ko cao nếu ko thay lốp (thế thì nói làm éo gì:21::21::21:). Em đã đi tử xe của ông anh đã thay lốp và làm theo cách phun cao su non cả xe tại đây, hiệu quả tương đối tốt nhưng bị tiếng ù ù như úp cốc vào tai -> em ko làm theo phương pháp này nữa). Cụ nào cần địa chỉ thì alo cho em (090 343 3537), em chỉ chỗ cho.

Hôm 31.08, được bác Khôi tư vấn và thi công nhiệt tình, em đã làm chống ồn cả xe tại CH của bác ấy và em có nhận xét thế này:
1. Sau khi làm chống ồn phần gầm xe: Em đi thử và vẫn nghe thấy tiếng lốp rõ nhưng ko phải trực tiếp từ dưới gầm nhiều như trước mà lại từ toàn bộ phần vỏ xe cộng hưởng. Em quyết định làm nốt phần 4 cánh và nóc.
2. Sau khi làm toàn bộ xe: Tiếng ồn giảm đi rõ rệt, đi qua chỗ xóc cảm thấy chắc xe hơn, ko lo xe rụng phụ tùng như trước. Đánh giá: Giảm khoảng 35-45% tiếng ồn và cũng ko có cảm giác bị úp cốc vào tai (theo bác Khôi thì là do làm cẩn thận và vật liệu xịn:)):)):))).
@ Minh Khôi: Lúc làm xong, trên đường về em cứ nghe tiếng ken két phía sau bên trái khi đi qua chỗ xóc, về nhà mới biết là do mặt băng ghế sau ấn chưa vào lẫy, em đã lắp lại, ko kêu nữa nhưng vẫn có cảm giác chưa chặt, lúc nào em qua bác xem lại giúp cho em nhé.

Kết luận của em: Tiếng lốp ko phải chỉ dội từ gầm và 4 hốc bánh xe mà còn cộng hưởng với toàn bộ phần vỏ mỏng manh gây ra tiếng ồn rất khó chịu này (thông thường lốp sẽ rất ồn khi đi vào những nơi mặt đường ko nhẵn và khi đó toàn bộ xe bị rung, chiếc xe sẽ trở thành 1 chiếc còi khổng lồ với rất nhiều màng: trần, các cánh cửa, gầm, nắp capo...
Vì vậy theo em, nếu các cụ có điều kiện thì nên chống ồn xe và thay lốp đồng thời sẽ cho hiệu quả cao nhất với chính chiếc xe đó, nếu có điều kiện hơn thì nên bán xe, mua xe xịn hơn :)):)):)). Còn đối với em và con vợ còi KM thì thế là tốt lắm rồi.
Chúc các cụ có những chiếc xe ưng ý trong đ.kiện của mình!
minh Khôi: Cảm ơn vợ cả cụ đã cho em 1 logo OF nhé!(b)(b)(b)
Cụ làm chỗ nào vậy? Thóc lúa sao ah?

Manchestod0611

Đi bộ
E có nhu cầu giảm tiếng ồn. Các cụ cho em xin gara uy tín phun sơn. Gioăng giảm tiếng ồn cho em ban mai 2011. ( cụ nào làm cho em xin giá. Tgian thi công luôn nhé).

Em nói thật sau bao nhiêu lần làm chống ồn. Chốt là chả chống dc bao nhiêu ngoài tác dụng tâm lý, các cụ cứ xác định đổ bao nhiu thóc vào xe cũng chi gọi là biện pháp tâm lý thôi.

Zanr Zij

Xe buýt
Website
maychuchuyendung.vn
Em nói thật sau bao nhiêu lần làm chống ồn. Chốt là chả chống dc bao nhiêu ngoài tác dụng tâm lý, các cụ cứ xác định đổ bao nhiu thóc vào xe cũng chi gọi là biện pháp tâm lý thôi.
Cụ nói thế nào ấy chứ. Cái nào đó E có thể đồng ý chứ quả dùng lốp mềm/siêu mềm kiểu Michelin với cả tăng độ dày thành lốp lên 1 cỡ chẳng hạn thì giảm là khá rõ rệt đó.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ nói thế nào ấy chứ. Cái nào đó E có thể đồng ý chứ quả dùng lốp mềm/siêu mềm kiểu Michelin với cả tăng độ dày thành lốp lên 1 cỡ chẳng hạn thì giảm là khá rõ rệt đó.
Dán trong, sơn phủ ngoài + thay lốp Mit.. nâng cấp âm thanh = KL là giảm không đáng kể.

Zanr Zij

Xe buýt
Website
maychuchuyendung.vn
Dán trong, sơn phủ ngoài + thay lốp Mit.. nâng cấp âm thanh = KL là giảm không đáng kể.

Cụ phải làm từng thứ, đầu tiên là lốp Michelin sau đó mới đến thứ khác. Với riêng từng thứ cụ đánh giá riêng, dùng điện thoại đo độ ồn trong xe với cùng 1 điều kiện test.

Chứ mấy cái vụ phủ cao su hay dán chống ồn này nọ đôi khi làm hỏng kết cấu nguyên bản lợi bất cập hại. Chưa kể là việc dán phủ chống ồn của thợ ta chủ yếu là dán kín mít cho lấy đc chứ ko dựa trên khoa học âm thanh, đo đạc thử nghiệm thực tế. Theo cách làm sẵn có trên 1 số xe của nhà sx thì dán/phủ chống ồn nhiều khi chỉ là 1 miếng có diện tích vừa phải chứ ko phải phủ kín hốc bánh/gầm hay là dán kín mít cái cánh. Nguyên lý tiêu âm hay giảm rung ù là cần xử lý đúng chỗ, đúng hướng khuếch tán âm thanh chứ ko phải làm bừa đc cụ ợ

thoa Denledoto

Xe tải
E có nhu cầu giảm tiếng ồn. Các cụ cho em xin gara uy tín phun sơn. Gioăng giảm tiếng ồn cho em ban mai 2011. ( cụ nào làm cho em xin giá. Tgian thi công luôn nhé).
nếu cụ muốn giảm tiếng ồn + chống gió rít thì trước tiên cụ cứ làm cho e bộ zoăng cửa trước đi đã. Bên e lắp cho các cụ trong hội Fiesta + Spark nhiều lắm rồi ạ feedback tương đối tốt. sau khi làm zoăng nếu thấy vẫn ồn thì cụ lên phủ thêm cao su non. các cụ có thắc mắc gì e xin được tư vấn ạ

Thay lốp Mit thì em đồng ý với cụ luôn. Xe sang sang 1 tẹo dùng các biện pháp như cụ nói thì cũng đỡ ồn bằng xe sang. Chứ mấy em xe cỏ < 500 lít khó thay đổi nhiều đâu ạ. E đi spark với yaris rồi CX5. Em làm đủ kiểu con spark vs yaris ko thể đỡ dc 10% độ ồn dù tốn bao nhiu rồi.

thoa Denledoto

Xe tải
Thay lốp Mit thì em đồng ý với cụ luôn. Xe sang sang 1 tẹo dùng các biện pháp như cụ nói thì cũng đỡ ồn bằng xe sang. Chứ mấy em xe cỏ < 500 lít khó thay đổi nhiều đâu ạ. E đi spark với yaris rồi CX5. Em làm đủ kiểu con spark vs yaris ko thể đỡ dc 10% độ ồn dù tốn bao nhiu rồi.
vậy cụ thử dán zoăng xem sao. e cũng làm cho Spark nhiều rồi mà. kết quả cũng khá khả quan ạ

appleung

Xe tăng
Em dán chống ồn cho mấy xe ban đầu có vẻ được một chút, đi một thời gian ù ù khó chịu lắm.
Chắc phải để nguyên bản vì nhà sản xuất có lẽ đã tính các tần số cộng hưởng trong khoang cabin rồi. Nếu làm thay đổi đi thì có thể giảm âm ở tần số này nhưng lại tăng ở tần số khác.
Em cũng nghĩ như cụ. Thấy các cụ chống ồn bằng cách dán này nọ vào trong xe (Sàn, cốp...) như vậy không hiệu quả. Theo em thì phải làm sao để hạn chế tiếng ồn trước khi nó dội vào vỏ xe, tức là hấp thụ từ bên ngoài. Một khi nó đã dội vào vỏ xe thì dán bên trong cũng chẳng hiệu quả mà chỉ làm thay đổi tần số âm từ cao sang thấp nên tạo thành tiếng "ù ù".

ManhGiap_K3 2016

Xe đạp
ồn là đặc sản của xe lắp ráp trong nước mà bác, lắp toàn phụt tùng lởm gì mà không ồn, chuyện thường ở huyện từ lâu mà bác, chấp nhận thôi
Quan trọng là do đường xá nữa cụ ah. Chất lượng mặt đường kém thì sao chẳng ồn.

cvnam

Xe tải
e cũng muốn phun cao su non cho xe kia Sedona.... các cụ cho e xin địa chỉ... rổ giá + time thi công với ạ. tks

thoa Denledoto

Xe tải
e cũng muốn phun cao su non cho xe kia Sedona.... các cụ cho e xin địa chỉ... rổ giá + time thi công với ạ. tks
dạ vậy cụ qua 68 Phạm văn Bạch - yên hòa- cầu giấy (đối diện viện huyết học máu TW + tòa nhà PVI) đi ạ. Nhà e chuyên zoăng, chống ồn cao su non đấy ạ. e inb chi tiết cho cụ nhé!

hungbqp

Xe máy
Sau 1 thời gian cưỡi vợ 2 KM 2008, em thấy tiếng ồn từ gầm xe do tiếng lốp dội vào rất lớn. Tất nhiên là có thể nghe nhạc to - tiếng hát át tiếng ồn, nhưng em hay phải chở Gấu mẹ và 2 gấu con nên ko được nghe to.
Em cũng đã tham khảo 1 số ý kiến của các cụ về cách phương pháp chống ồn và định làm chống ồn sàn và 4 hốc bánh xe (ko làm các vách cửa) bằng cách phun cao su non (ko biết em gọi tên vật liệu như thế có đúng ko), vì vậy em mở thớt này để xin ý kiến các cụ:
1. Chỗ nào thi công việc này tốt?
2. Quy trình phun có phức tạp ko (có phải tháo đồ nhiều hay ko)?
3. Chi phí hết khoảng bao nhiêu ạ?

Kính mong các cụ nhiệt tình giúp em!
Chả ăn thua đâu cụ ơi, chỉ tổ nặng xe thôi.