[Funland] Chống ẩm máy ảnh

Các cụ thấy có cần phải có tủ chống ẩm cho máy ảnh DSLR không?

• Tổng bình chọn
    191

boy_xedap

Xe điện
Thế người nông dân phải làm gì hả cụ. Em mới vập vào cái món DSLR này chẳng lẽ nó lại 4` đến mức như vậy?
bản thân e đã gặp đủ tất cả các trg hợp tăng xông :
- chết cả máy lẫn thẻ
- máy chết thẻ ở lại
- thẻ chết ( của đi thay máy )

có 2 quả đau diều nhất e nghe ông vũ nhật khoe là tháo thẻ , xong cắm ngược lại tay to
quả khác là do 1 ông bạn ( hình như cứ chụp 1 phát là tháo thẻ đi cop ) , mòn chân tiếp xúc trên máy . Thay nguyên main :))

tùy điều kiện nhà của các cụ độ ẩm thế nào. nếu nhà khô ráo không dùng cũng được
đây là phương án chống ẩm của em

1.ẩm kế có bán ở các cửa hàng đồ thí nghiệm (phương mai) giá 60K/chiếc hoặc loại to đẹp hơn có cả nhiệt độ và độ ẩm khoảng 180-200k/chiếc,
2.còn hạt chống ẩm cụ lên phố tràng tiền -đối diện với phố nguyễn xí cửa hàng vật liệu thí nghiệm mua 25k/kg. ông già vợ em có túi chống ẩm như và máy ép mép nên em lấy luôn để dùng nên không biết mua ở đâu
mỗi túi nhỏ nhỏ em đóng khoảng 0.5 lạng hạt chống ẩm/túi
3.hộp em mua hộp đựng thực phẩm có zoang cao su trên miệng ở intemark bồ hồ 8.5l giá 152k (đựng được 1 máy 2 ống và cả đèn)
Một hộp em để 3-5 túi hạt trống ẩm ẩm kế không bao giờ báo quá 50% =D>
chi phí khoảng 250k yên tâm luôn
Nếu bác nào cần hạt chống ảm em vẫn còn khoảng 0.5kg qua em tặng bao luôn đóng gói chống ẩm luôn

Bình X-Five

Xe container
Cái món cắm cáp để copy dữ liệu cũng là điều nên làm nhưng vì thói quen cố hữu nên trong đời n..hiếp ảnh em mới cắm cáp tổng cộng có 4-5 lần gì đó thôi :( :D

kokonor

Xe máy
Dù sao đi nữa có tủ chống ẩm là tốt nhất. Hộp chống ẩm chưa an toàn mấy đâu. con 80-200 của em vứt trong hộp bị mọc rễ tre. bán mãi ko được :((

FeRAM

Xe điện
Cái món cắm cáp để copy dữ liệu cũng là điều nên làm nhưng vì thói quen cố hữu nên trong đời n..hiếp ảnh em mới cắm cáp tổng cộng có 4-5 lần gì đó thôi :( :D
Cắm ra cắm vào nhiều lần, cái cao su bịt cái lỗ đấy, nó lỏng ra, còn tệ nữa, đi chụp, dễ bị nước vào. Thẻ nhớ, nếu được cắm đúng cách thì tháo ra, lắp vào thoải mái. Chờ nó lỏng được những cái chân đấy thì máy cũng nên thanh lý lâu rồi.

ngaynang

Xe máy
Dù sao đi nữa có tủ chống ẩm là tốt nhất. Hộp chống ẩm chưa an toàn mấy đâu. con 80-200 của em vứt trong hộp bị mọc rễ tre. bán mãi ko được :((
Lens để quá lâu trong tủ chống ẩm (hoặc hộp chống ẩm) thì độ ẩm của lens bị giảm đi rất nhiều và chênh lệch với độ ẩm không khí rất lớn. Khi đưa lens ra khỏi tủ (hộp) thì khi đó chính lens lại trở thành vật hút ẩm rất mạnh, kéo theo các bào tử nấm mốc chui vào lens. Vì thế, dù cho có tủ (hộp) chống ẩm vẫn nên mang lens ra sử dụng thường xuyên để tránh tình trạng chênh lệch độ ẩm lớn.

boy_xedap

Xe điện
Kết quả đơi:
Báo cáo các cụ là đến thời điểm hiện tại, em D90 vẫn hoạt động ngon mặc dù: không hộp L&L, không tủ chống ẩm, không hạt hút ẩm, không, không và không gì cả.Tiện tay hôm thì em để ở tủ quần áo, hôm để giá sách, để linh tinh cả. Hơn 1 tuần nay giời nồm chắc cỡ 85% các cụ nhỉ?
Có khi các cụ đầu tư chống ẩm phí tiền rồi, tiền triệu chứ ít đâu :)

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Kết quả đơi:
Báo cáo các cụ là đến thời điểm hiện tại, em D90 vẫn hoạt động ngon mặc dù: không hộp L&L, không tủ chống ẩm, không hạt hút ẩm, không, không và không gì cả.Tiện tay hôm thì em để ở tủ quần áo, hôm để giá sách, để linh tinh cả. Hơn 1 tuần nay giời nồm chắc cỡ 85% các cụ nhỉ?
Bác đừng chủ quan, chính vì em cũng như bác cách đây hai năm mà cái màn hình sau tụ đầy hơi nước, phải mang vội đến Canon sấy lại và sau đó khi mua máy mới, việc đầu tiên là em để dành ngân sách mua một cái tủ chống ẩm!

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Kết quả đơi:
Mới có vài ngày nhằm nhò giè. Thử độ dăm tháng xem sao.

CAR5

Xe tải
Đúng cái em đang quan tâm, quan điẻm của em, cái máy đầu tư được chả nhẽ cái tủ <2tr lại ko đầu tư được.

ELX1.3

Xe buýt
E mua roài... có 1,6tr tủ 30 loét! hihi....

nothing here

Đi bộ
từ đời ông ngoại em dùng máy, cứ lam cái hộp xốp, đậy kín, và mấy gói hút ẩm, cả đời chẳng bị mốc ông kính bao giờ

TungfLee

Xe tải
Tiền ít thì làm cái tủ 200 -300k nhiều thì chơi đồ xịn vài triệu - của bền tại người mà các bác

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

dht

Xe điện
Ờ em nghĩ tháo làm đếch gì, thấy sách hdsd cũng khuyến cáo là nên tháo pin khi không dùng nhưng em nghĩ chả việc gì phải tháo. Người thật việc thật đây, em có cục pin máy xách tay cẩn thận tháo ra, trước lúc tháo thì còn chạy được 2,5 tiếng, sau khi tháo để không dùng 1 năm, giờ lắp vào máy chạy nhõn có 0,5 tiếng là die,biết thế kệ cụ nó chả tháo ra làm gì. Máy em mua ở Mỹ nên chắc cũng k phải hàng 4`
Cách bảo vệ pin tốt nhất khi không dùng là tháo pin ra khỏi máy, nhưng hàng tháng thì cắm vào máy, cho chạy hết oin, xogn nạp đầy rồi tháo ra cất đi đến tháng sau. Cụ bỏ cả năm khôgn động đên thì pin hỏng là phải

Jimmii

Xe máy
Hức, các cụ mợ toàn dùng ống "hịn" với máy "hịn" nên chống ác liệt chứ nhà cháu dùng máy 4` với ống kit thì lo gì đâu!Trc mua máy về cũng hộp nọ hộp kia,độ ẩm toàn <40% giữ như giữ bát hương nhà thờ tổ nhưng 1 ngày đẹp trời lôi máy ra lau, vừa lau vừa huýt sáo thì nhìn vào cái coating thấy 2 vết loang loang loằng ngoằng thì nhà cháu tí ngã ngửa!Từ đấy là nhà cháu cho nó vào túi và vứt trong phòng như cún con thì nó lại chả loang cái vết đấy thêm tí nào, ảnh vẫn cùi như giá tiền của cái kit.

chuotlang

Xe lừa
Mùa nồm thì lấy cái túi hút chân không quần áo, bọc nó vào hút là xong

Tiện lợi và rẻ tiền

Cụ mà lo ẩm thế thì em chắc mùa nồm cụ cũng chẳng dám vác ra chụp

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cho máy thì thừa nhưng đồ chông ẩm cực cần cho mớ lens của DSLR.
Tớ chỉ bít có đến vậy.