[Funland] Chọn xạc cho máy tính, pin như thế nào?

AQ.

Xe tăng
Xạc điện thoại bị hỏng, đi tìm mua xạc khác đúng trị số mà khó quá. Nhà lại có sẵn mấy chiếc sạc khác nhưng không cùng trị số không biết có dùng được không?

Hỏi cụ Gúc thấy cũng lờ mờ:Không nhất thiết phải dùng đúng xạc, đại loại là dòng điện từ xạc có 2 trị số: hiệu điện thế (V) và dòng (A). Xạc giống như chuyển nước từ thùng vào chai. V được ví như thùng chứa, A như tiết diện vòi; A và V càng lớn nước chảy càng nhanh - tức là pin chóng đầy. Chóng đầy nhưng chai dễ vỡ- hỏng pin; ngược lại thì lâu và có thể không đầy - dễ chai pin. Xạc qua cổng ÚSB máy tính (các nhà sx đều thống nhất 5v) an toàn nhưng lâu và dễ chai pin.....

Lằng con bà nhằng quá. Nhờ các cụ bảo luôn cho em biết: xạc cho điện thoại có pin 3,7v-3.700 mAh thì có thể dùng xạc nào tốt nhất. Dùng loại ghi 5v-0,6A có sợ chai pin không, hoặc 9v-1A dòng lớn nhưng hiệu điện thế lớn gấp 3 lần có cháy pin không? (em hay vừa xạc vừa dùng luôn)

Cám ơn các cụ.

yourdalink

Xe container
Nói chung nên đúng trị số, thường nó cũng loanh quanh cả. Cụ tìm cái nào đúng thì chế, mà tốt nhất mua cái mới cho lành; đáng bao nhiêu đâu.

Còn sạc qua máy tính thì bần cùng bất đắt dĩ thôi, vì điện qua cổng usb chập chờn lắm - nói như cụ là dễ chai pin ấy ạ.

Mà cụ viết khó hiểu thế, rốt cục là sạc laptop hay đt. Đt thì thiếu gì chỗ bán, đắt thì siêu thị, thegioididong còn rẻ thì qua thuonggiado chỗ Cầu Giấy (cái gì cũng có nhưng hàng khựa, hên xui). Còn sạc laptop em thấy thegioipin bán ok, hàng nhiều.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Bác cầm điện thoại ra hàng điện thoại, dí vào mặt nó, bảo cho anh cái xạc của con này. Thế là xong, nghiên cứu làm gì cho mệt người! :)):))

AQ.

Xe tăng
Em tìm sạc điện thoại ợ.
Hề hề. Tất nhiên mang điện thoại ra hàng là xong. Nhưng tính em muốn biết cặn kẽ cơ. Với lại chỉ 1 cục xạc xịn, xạc được cho mọi thứ vẫn tuện hơn chứ-nhất là đi xa (tất nhiên đầu cắm phải hợp, em lo được).

Túm lại em muốn biết: pin 3,7 vôn, dùng xạc có hiệu điện thế 9v, 12v có hỏng máy và pin không? (em hiểu đồ điện cắm vào dòng có hiệu điện thế cao có thể gây cháy máy - nhưng đây là dòng điện 1 chiều, hình như khác. ví dụ ta vẫn xạc pin 3,7v qua cổng USB máy tính 5v mà); dòng cũng tương tự. Cụ nào biết chỉ cho em đê.

kiateck

Xe tải
Điện thoại khủng à mà lằng nhằng khó kiếm thế

Sent from my iPhone using Forum Runner

supporter

Xe điện
Nói chung nên đúng trị số, thường nó cũng loanh quanh cả. Cụ tìm cái nào đúng thì chế, mà tốt nhất mua cái mới cho lành; đáng bao nhiêu đâu.

Còn sạc qua máy tính thì bần cùng bất đắt dĩ thôi, vì điện qua cổng usb chập chờn lắm - nói như cụ là dễ chai pin ấy ạ.

Mà cụ viết khó hiểu thế, rốt cục là sạc laptop hay đt. Đt thì thiếu gì chỗ bán, đắt thì siêu thị, thegioididong còn rẻ thì qua thuonggiado chỗ Cầu Giấy (cái gì cũng có nhưng hàng khựa, hên xui). Còn sạc laptop em thấy thegioipin bán ok, hàng nhiều.
Dòng qua cổng usb chập chờn thì chỉ đúng với máy DNA thôi cụ nhé. Còn cổng USB của laptop thì cực chuẩn luôn, sạc thoải mái

xítdca

Xe tải
hjk.. không đúng loại sạc thì pin nhanh toi là cái chắc rồi!!

catpv

Xe điện
Em tìm sạc điện thoại ợ.
Hề hề. Tất nhiên mang điện thoại ra hàng là xong. Nhưng tính em muốn biết cặn kẽ cơ. Với lại chỉ 1 cục xạc xịn, xạc được cho mọi thứ vẫn tuện hơn chứ-nhất là đi xa (tất nhiên đầu cắm phải hợp, em lo được).

Túm lại em muốn biết: pin 3,7 vôn, dùng xạc có hiệu điện thế 9v, 12v có hỏng máy và pin không? (em hiểu đồ điện cắm vào dòng có hiệu điện thế cao có thể gây cháy máy - nhưng đây là dòng điện 1 chiều, hình như khác. ví dụ ta vẫn xạc pin 3,7v qua cổng USB máy tính 5v mà); dòng cũng tương tự. Cụ nào biết chỉ cho em đê.
Cụ cứ cắm đi, không toi mới lạ, còn toi thì không lạ. Lý thuyết là dòng xạc cùng hiệu điện thế cao hơn 10% cụ nhé, cứ thế mà chọn.

ZIL.135

Xe buýt
Cháu đang quan tâm là cụ dùng điện thoại gì mà pin khủng thế những 3.700 mhA? Cháu biết thì pin điện thoại thông thường nào khủng lắm thì cũng 2.000mhA là cùng. Em dự là pin của cụ là pin TQ. Còn về vụ sạc thì pin 3,7V dùng nguồn khoảng 5V là vừa

AQ.

Xe tăng
Cháu đang quan tâm là cụ dùng điện thoại gì mà pin khủng thế những 3.700 mhA? Cháu biết thì pin điện thoại thông thường nào khủng lắm thì cũng 2.000mhA là cùng. Em dự là pin của cụ là pin TQ. Còn về vụ sạc thì pin 3,7V dùng nguồn khoảng 5V là vừa
Em hỏi để biết nguyên lý chung còn áp dụng cho các thể loại dùng pin xạc khác nhau thôi.
Đúng là pin khủng cụ nhề, nhưng quả pin 3.700 em hỏi là của Máy tính bảng cụ à.

tan.bhjsc

Xe hơi
Thui Cụ cứ vác ra ngoài hàng cho no xem đi cụ chứ mấy vụ pin sac trên này AE ko rành lắm đâu cụ ạ.Chúc cụ sớm tìm được sản phẩm ưng ý :)

AQ.

Xe tăng
Thui Cụ cứ vác ra ngoài hàng cho no xem đi cụ chứ mấy vụ pin sac trên này AE ko rành lắm đâu cụ ạ.Chúc cụ sớm tìm được sản phẩm ưng ý :)
Cám ơn cụ. Em đã mua được 1 chiếc xạc 5v-2A, tự loay hoay thay đầu cắm và xạc thử. Xạc nhanh hơn và đến giờ máy ... chưa cháy.

bb_9650

Xe buýt
ra công ty máy tính mà mua cụ nhé. Đắt tí nhưng đảm bảo, hàng ngoài trôi nổi đầy, nhưng ghê lắm. Thân

AQ.

Xe tăng
ra công ty máy tính mà mua cụ nhé. Đắt tí nhưng đảm bảo, hàng ngoài trôi nổi đầy, nhưng ghê lắm. Thân
Cám ơn cụ.
Em đã nói ở trên rồi, em muốn tìm hiểu xem sự liên quan giữa hiệu điện thế củ xạc với pin cơ. Nếu chỉ vì nhu cầu mua 1 cái xạc cụ thể em đã chẳng mở thớt cho tốn tài nguyên OF.