[Funland] Chọn trường tiểu học cho con vì cái WC

USD.EURO

Xe điện
Con nhà em cả 2 đứa học trường công tiểu học Phan chu trinh thì nhà WC em thấy sạch sẽ mùi mẫm gì đâu nhỉ? Sĩ số không thấy quá 45.
Cấp 2 học thực nghiệm liễu giai WC cũng sạch sẽ có mùi mẫm gì đâu, sĩ số cũng 40-42 . Cấp 3 Chu thì sĩ số 48 mà nhà WC cũng sạch sẽ mà, trường công lập bây giờ khác rồi , không như ngày trước đâu ạ

hauyenhd

Xe container
Nhà e thằng thứ 2 lớp 4 nguyên năm mặc dù bán trú nhưng nó nhịn chiều mới về nhà vệ sinh, đứa thứ 3 lớp 1 cũng thế thậm chí nó hãi k dám uống nước sau thành bệnh e đưa đi chữa mấy bệnh viện mới khỏi. E tưởng quê e mới vậy hoá ra cũng nhiều nơi như thế.

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Trường công chỗ em còn có vụ nvs không có vòi xịt và giấy vs nhé , 1 lớp 50~60 cháu :(

Demchinhhang.net

Xe container
Đợt mấy nhà bọn em đi du lịch Mũi Né, bay vào SG rồi đi xe ra. Có cậu bé lớp 4 học một trường quốc tế nhất định ko đi vệ sinh ở dọc đường vì chê nhà VS bẩn, mà bảo nó đứng ra gốc cây tè cũng không chịu, bố mẹ nói thế nào cũng không được.
Đấy là nhà đó ít cho con đi chơi kiểu lữ hành mà chỉ đi KS. Cái này do bố mẹ là chính.

bohong88

Xe tải
Sang năm đứa thứ 2 nhà em học lớp 1. Nói thật các cụ nếu có tiền thì ko phải suy nghĩ, cứ trường tư em cho học vì nói thật chất lượng chăm sóc và học hành em thấy tốt hơn hẳn. Tuy nhiên do covid nhà em gần như không thể cho con đi học trường tư với mức học phí như chị nó ( tổng chi phí hơn 10 triệu/tháng). Nhưng cứ nghĩ đến cái cảnh học trường công lớp học 60 cháu chen chúc, tiếng anh hết lớp 5 mà vẫn Hello, How are you?... và đặc biệt là cái WC của trường công em nói thật là thắt hết cả lòng mề ruột gan.

Trường công 1 lớp 60 đứa, 1 khối 10 lớp = 600 đứa và 1 trường tiểu học có khoảng 3000 học sinh. Nhà vệ sinh cũ và cực bẩn dù sáng sớm các bác lao công đã dọn dẹp cực kỳ sạch sẽ. Ngày xưa mỗi lần đi đón chị nó ( ngày còn học trường công í ạ) em đến thương các con, nhất là các bạn nữ. Vì vậy em đã chuyển trường cho chị nó.

Giờ em muốn tham khảo xem khu vực xung quang Trung Hòa - Nhân Chính có trường tư nào có tổng chi phí khoảng 5tr/tháng không ạ. Ngôi Sao thì gần 10 triệu, ANS cũng 8tr......Lý Thái Tổ mấy năm trước còn có hệ chất lượng cao khoảng 5tr/tháng, giờ bỏ luôn rồi chỉ còn hệ tiếng anh Quốc tế lên đến 7,5triệu/tháng. Thêm thắt các loại rồi học thêm nữa thì nhà em 2 đứa ko kham nổi.

Với lại có cụ/Mợ nào có con học trường công có cái WC sạch sẽ ở khu THNC thì giới thiệu cho em với ạ.

Cám ơn cả nhà.
Sao trường con cụ đông thế nhỉ. Riêng trường công cháu thấy cần phải nâng cấp nhiều hơn csvc, wc vừa ít và vừa bẩn. Nhưng mà giờ muốn học trường tư mà có 5 củ/tháng, cháu e cũng hơi khó tìm ạ.
Mạn Cầu Giấy cụ nghía trường Tây Hà Nội xem, cháu thấy csvc ở đó cũng có vẻ ổn thì phải. Trước con của bạn cháu học ở đấy thấy khen ạ.

maitung

Xe buýt
Sao trường con cụ đông thế nhỉ. Riêng trường công cháu thấy cần phải nâng cấp nhiều hơn csvc, wc vừa ít và vừa bẩn. Nhưng mà giờ muốn học trường tư mà có 5 củ/tháng, cháu e cũng hơi khó tìm ạ.
Mạn Cầu Giấy cụ nghía trường Tây Hà Nội xem, cháu thấy csvc ở đó cũng có vẻ ổn thì phải. Trước con của bạn cháu học ở đấy thấy khen ạ.
cụ ý hỏi từ năm 2020 mà cụ. Giờ khu TH NC có trường Trần Duy Hưng mới xây nhìn cũng đẹp lắm ạ

Ớt xanh

Xe điện
Con trai em trước học tiểu học tại một trường số 1 tp về cơ sở vật chất mà tan học là phải chạy tìm chỗ đi tè ngay.
WC thì xịn nhưng bẩn thôi rồi.
Không thể trách các cháu vì còn nhỏ, các bác lao công cũng không thể dọn kịp, nhất là gần nghìn học sinh tập trung vào giờ giải lao.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em tham gia OF đã lâu nhưng tự thấy ngoài phét lác và cãi nhau với người lạ về những thứ vô bổ thì chưa giúp ích gì được cho đời. Nhân đọc bài hôm nay trên vnexpress, em mời cccm giúp chung tay tạo ra dư luận cùng với các kênh khác, điễn đàn khác để yêu cầu các trường học phải chấm dứt vấn đề nhà vệ sinh.

Độc giả có còm đầu tiên đã viết "Sợ thật, 40 năm trước nó đã thế, và 40 năm sau nó vẫn vậy, biết bao nhiêu thế hệ học sinh đã trải nghiệm rồi. "

-Cccm có thể vào thớt bán than về con mình đang chịu đựng nhà WC ở trường như thế nào (em cho con chuyển từ trường công sang Vin cũng vì nhà WC ạ), có ảnh minh họa càng tốt, nêu đích danh tên trường càng tốt

-Cccm có thể hiến kế giúp phụ huynh & nhà trường trước mắt có thể làm gì ngay (trong khi chờ cải tạo, xây mới ...) vì trẻ con chúng nó ngày đi WC dăm lần chứ không phải chuyện xuân thu nhị kỳ, để tránh cảnh bi hài con trẻ khi về nhà thì việc đầu tiên là chạy ù vào nhà WC

-Cccm có thể lên án chính sách phân biệt đối xử giữa nhà WC cho giáo viên và nhà WC cho học sinh (trong khi học sinh là lý do trường, giáo viên tồn tại và phụng sự) hay trẻ con thì quyền con người cũng bé con con?

-Cccm có thể chia sẻ nghi ngờ, quan ngại về việc sử dụng tiền đóng cơ sở vật chất của phụ huynh mà nhà trường thu đều như vắt chanh về đích đến và hiệu quả của nó

-Cccm có thể phê phán sự lạc quẻ của một loạt các khẩu hiệu trong giáo dục, của các loại trường chuẩn quốc gia vẫn được chứng nhận, treo biển khi csvc ở những nơi này không mang lại cho học sinh nơi đi WC đạt vệ sinh, một trong nhu cầu tối thiểu của con người.

-Cccm có thể phê phán sự phông bạt của chi phí mua hoa, quà cho đại biểu đến thăm và làm việc tại trường (lễ khai giảng là ví dụ); việc xa rời thực tế khi dành nhân lực, vật lực cho hằng hà sa số các cuộc thi tìm hiểu, phát động về văn hóa, truyền thống, lịch sử, biển đảo tuy cần thiết nhưng không khẩn cấp so với việc học sinh đang ngày ngày nhịn WC

-Cccm không ý kiến gì thì vẫn mong vào 8 vui vẻ để giữ thớt luôn sáng đèn, luôn nằm trong kết quả search của gg, để những ai có trách nhiệm phải xấu hổ... cho đến khi mục tiêu chúng ta đề ra trở thành hiện thực. Cảm ơn cccm trước ạ!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cứ mỗi khi nghe vị nào nói nước ta chưa bao giờ rực rỡ như hôm nay, em chỉ muốn chửi thề

"Nhà vệ sinh" không phải vấn đề mới, đặc biệt tại các trường công lập được xây dựng đã lâu. Mỗi ngày, có hàng nghìn, chục nghìn em học sinh phải sử dụng những công trình phụ xuống cấp, tồi tàn và không đảm bảo vệ sinh tại các trường học. Điều này khiến các bậc phụ huynh không khỏi lo lắng, đặc biệt ở giai đoạn con trẻ phát triển và cần đảm bảo điều kiện phát triển ở mức tối ưu, từ những nhu cầu tối thiểu nhất."

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện nhỏ như nhà vs học đường còn không làm được cho tử tế thì làm được gì?