[Funland] Chọn trường tiểu học cho con vì cái WC

little house

Xe đạp
Sang năm đứa thứ 2 nhà em học lớp 1. Nói thật các cụ nếu có tiền thì ko phải suy nghĩ, cứ trường tư em cho học vì nói thật chất lượng chăm sóc và học hành em thấy tốt hơn hẳn. Tuy nhiên do covid nhà em gần như không thể cho con đi học trường tư với mức học phí như chị nó ( tổng chi phí hơn 10 triệu/tháng). Nhưng cứ nghĩ đến cái cảnh học trường công lớp học 60 cháu chen chúc, tiếng anh hết lớp 5 mà vẫn Hello, How are you?... và đặc biệt là cái WC của trường công em nói thật là thắt hết cả lòng mề ruột gan.

Trường công 1 lớp 60 đứa, 1 khối 10 lớp = 600 đứa và 1 trường tiểu học có khoảng 3000 học sinh. Nhà vệ sinh cũ và cực bẩn dù sáng sớm các bác lao công đã dọn dẹp cực kỳ sạch sẽ. Ngày xưa mỗi lần đi đón chị nó ( ngày còn học trường công í ạ) em đến thương các con, nhất là các bạn nữ. Vì vậy em đã chuyển trường cho chị nó.

Giờ em muốn tham khảo xem khu vực xung quang Trung Hòa - Nhân Chính có trường tư nào có tổng chi phí khoảng 5tr/tháng không ạ. Ngôi Sao thì gần 10 triệu, ANS cũng 8tr......Lý Thái Tổ mấy năm trước còn có hệ chất lượng cao khoảng 5tr/tháng, giờ bỏ luôn rồi chỉ còn hệ tiếng anh Quốc tế lên đến 7,5triệu/tháng. Thêm thắt các loại rồi học thêm nữa thì nhà em 2 đứa ko kham nổi.

Với lại có cụ/Mợ nào có con học trường công có cái WC sạch sẽ ở khu THNC thì giới thiệu cho em với ạ.

Cám ơn cả nhà.

accord1992

Xe tăng
Em đến trường con em, cái em kiểm tra đầu tiên là wc, ý kiến với nhà trường đầu tiên cũng về cái wc

songnguyen

Xe hơi
Cụ kỳ thị trường công quá :) Nếu cụ ở Ba Đình thì cháu giới thiệu cho cái trường công mà CSVC chả kém trường QT là mấy:)

Reinhard

Xe buýt
Sang năm đứa thứ 2 nhà em học lớp 1. Nói thật các cụ nếu có tiền thì ko phải suy nghĩ, cứ trường tư em cho học vì nói thật chất lượng chăm sóc và học hành em thấy tốt hơn hẳn. Tuy nhiên do covid nhà em gần như không thể cho con đi học trường tư với mức học phí như chị nó ( tổng chi phí hơn 10 triệu/tháng). Nhưng cứ nghĩ đến cái cảnh học trường công lớp học 60 cháu chen chúc, tiếng anh hết lớp 5 mà vẫn Hello, How are you?... và đặc biệt là cái WC của trường công em nói thật là thắt hết cả lòng mề ruột gan.
Chất lượng chăm sóc và cơ sở hạ tầng thì em không bàn, vì trường công thua trường tư là chắc rồi. Em vẫn nhớ hồi cấp 1 WC trường khai rình, lâu lâu lại phải trốn vào WC giáo viên thơm phức, nước nôi đầy đủ để đi vệ sinh :P Nhưng học hành sao trường tư tốt hơn hẳn được nhỉ? Thời em còn đi học thì lúc nào đội ngũ học giỏi (từ cấp 1 trở đi), thi cử học sinh giỏi (từ lớp 5 trở đi) này nọ kia khác, hoặc kiếm học bổng đi nước ngoài đại đa số đều học trường công (cả chuyên và không chuyên). Chẳng lẽ chỉ trong 15-17 năm mà chất lượng giáo dục các trường tư, kể cả chỉ tính cấp 1, nhảy vọt đến thế?

bachlamhqhg

Xe buýt
Con e sang C2 học trường khác, hỏi con nếu quay lại trường cũ con sợ nhất điều gì? Nó nói luôn là mùi của WC.

haivanphe

Xe container
Có tiền mà cho con học trường tư thì đúng là điều kiện vật chất tốt hơn hẳn, con mình cũng hưởng lợi nhiều. Tuy nhiên, dù có ở điều kiện tốt cũng nên huấn luyện cho con quen với mọi hoàn cảnh.

Đợt mấy nhà bọn em đi du lịch Mũi Né, bay vào SG rồi đi xe ra. Có cậu bé lớp 4 học một trường quốc tế nhất định ko đi vệ sinh ở dọc đường vì chê nhà VS bẩn, mà bảo nó đứng ra gốc cây tè cũng không chịu, bố mẹ nói thế nào cũng không được.

bachlamhqhg

Xe buýt
Chất lượng chăm sóc và cơ sở hạ tầng thì em không bàn, vì trường công thua trường tư là chắc rồi. Em vẫn nhớ hồi cấp 1 WC trường khai rình, lâu lâu lại phải trốn vào WC giáo viên thơm phức, nước nôi đầy đủ để đi vệ sinh :P Nhưng học hành sao trường tư tốt hơn hẳn được nhỉ? Thời em còn đi học thì lúc nào đội ngũ học giỏi (từ cấp 1 trở đi), thi cử học sinh giỏi (từ lớp 5 trở đi) này nọ kia khác, hoặc kiếm học bổng đi nước ngoài đại đa số đều học trường công (cả chuyên và không chuyên). Chẳng lẽ chỉ trong 15-17 năm mà chất lượng giáo dục các trường tư, kể cả chỉ tính cấp 1, nhảy vọt đến thế?
Nhiều trường tư phương pháp giáo dục tốt chứ cụ, cô giáo trách nhiệm và nhiệt tình hơn, không bắt ép học thêm và ngoại ngữ học theo các giáo trình QT với thầy cô nc ngoài, rất tốt cụ ạ.

Bominhanh

Xe máy
Cụ kỳ thị trường công quá :) Nếu cụ ở Ba Đình thì cháu giới thiệu cho cái trường công mà CSVC chả kém trường QT là mấy:)
Bác cho em hỏi trường nào với, con em nó cũng thuộc dạng giống bạn ở trường QT kể trên nên em khổ sở lắm

sakai_yo

Xe lăn
Dịch vọng nhà e thì có trường 5-6 tr. E thật chứ 12 năm đi học em hiếm khi dùng wc nhà trường, toàn nhịn.

songnguyen

Xe hơi
Bác cho em hỏi trường nào với, con em nó cũng thuộc dạng giống bạn ở trường QT kể trên nên em khổ sở lắm
Việt Nam-Cu Ba nhé cụ, có time cụ cứ qua ngó 1 vòng. Đảm bảo khu bếp với WC đạt chuẩn trở lên.

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ có vẻ ác ảm với trường công nhỉ , giờ trường công khá hơn nhiều rồi

cocsku

Xe cút kít
Giống như đi nhà nghỉ thì làm sao chọn được wc thơm như khách sạn 5*. Khó lắm!

ductrung1828

Xe tải
con e học Lí Thái Tổ lớp chất lượng cao chỉ tầm hơn 3tr 1 tháng thôi, ko học lớp tiếng anh

GấuvàF1

Xe đạp
Cụ tham khảo trường tiểu học Nguyễn Tuân ở 90 Nguyễn Tuân xem. Trường này là trường công nhưng mới xây, chắc chắn khu WC sạch sẽ và sĩ số học sinh ít hơn 60 cháu/lớp cụ ạ. Cụ vào trang web của trường có nhiều thông tin đó ạ.

mooncafedaddy

Xe tải
Trường công làm gì mà đến 60 cháu một lớp, các cụ mợ nói có quá không? 60 cháu 1 lớp là ở KV Cầu Giấy thôi hay đâu cũng thế?

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Trường công làm gì mà đến 60 cháu một lớp, các cụ mợ nói có quá không? 60 cháu 1 lớp là ở KV Cầu Giấy thôi hay đâu cũng thế?
60 cháu có đấy, trường điểm nhiều gia đình xin vào. Trường công thường thì khoảng 40-50 cháu thôi.

Thuem

Xe buýt
Cầu Giấy khác các quận khác, tiểu học tầm 65 cháu mỗi lớp không hiếm! :D