[Funland] Chọn trường cấp 2 cho F1: THCS Đoàn Thị Điểm vs Archimedes Đông Anh...! Nhờ các cụ tư vấn!

MaiKN

Xe hơi
em rút hs LTV., \toạch 8 củ đúng như thông báo, kể ra nó đòi thu nốt tiền đồng phục (vì đã đăng kí, đưa số đo của con) và tiền sách vở (đã đặt mua) thì em thấy cũng ko sao, hô hố, đang sướng =))
chia vui cùng mợ, Trường nào đợt tuyển sinh cũng khá khẩm tiền hồ sơ và tiền cọc rồi, Không nên quá nhỉ

NNS

Xe ngựa
chia vui cùng mợ, Trường nào đợt tuyển sinh cũng khá khẩm tiền hồ sơ và tiền cọc rồi, Không nên quá nhỉ
chẹp, thì đứng về phía mất tiền lại chả thấy là ko nên, nhưng nếu đứng về phía trường, nếu ko cọc, đăng kí cho vui, rút ra rút vào thì loạn mẹ nó hết cả kế hoạch, tuyển sinh, bố trí trường lớp, điểm chuẩn hạ lên hạ xuống vvv, nó thu cọc cũng là nhẽ công bằng. Căn bản em có mối khác thơm hơn chứ ko thì cũng chả hơi đâu vứt tiền qua cửa sổ

MaiKN

Xe hơi
chẹp, thì đứng về phía mất tiền lại chả thấy là ko nên, nhưng nếu đứng về phía trường, nếu ko cọc, đăng kí cho vui, rút ra rút vào thì loạn mẹ nó hết cả kế hoạch, tuyển sinh, bố trí trường lớp, điểm chuẩn hạ lên hạ xuống vvv, nó thu cọc cũng là nhẽ công bằng. Căn bản em có mối khác thơm hơn chứ ko thì cũng chả hơi đâu vứt tiền qua cửa sổ
Em ko nói ý là tiền cọc - Là nên có, mà em đang chia vui vì bạn ấy được cân nhắc trả tiền sách tiền đồng phục ấy.
Nhưng tiền cọc giữ chỗ cũng vừa phải thôi, ĐTĐ con em có 2tr/ tiền cọc. Nếu trường tốt thật thì phụ huynh cũng ko mấy đắn đo để mà chạy đi chạy lại rút hồ sơ làm gì.

NNS

Xe ngựa
Em ko nói ý là tiền cọc - Là nên có, mà em đang chia vui vì bạn ấy được cân nhắc trả tiền sách tiền đồng phục ấy.
Nhưng tiền cọc giữ chỗ cũng vừa phải thôi, ĐTĐ con em có 2tr/ tiền cọc. Nếu trường tốt thật thì phụ huynh cũng ko mấy đắn đo để mà chạy đi chạy lại rút hồ sơ làm gì.
à ừ, cọc kinh quá thì cũng dã man thật, vài củ còn đc chứ vài chục củ thì giết dân

MaiKN

Xe hơi
Con e đỗ NS mà e vẫn cho về Tộ học cho gần; đằng nào chẳng phải đi học thêm suốt
Mình đang không cho F1 đi học thêm đây (lên 8), chỉ học trên trường thôi này. Lớp 9 sẽ học 1 môn chuyên - nếu thích. Còn ở trong trường học cũng mệt bơ 3 môn thi tốt nghiệp rùi

gaquay123

Xe tăng
Lớp C của ĐTĐ thì chắc mẹ nó cũng nghe nói nhiều rồi, Thủ khoa Ams 3> Nếu không phải vì vấn đề tài chính cân nhắc thì môi trường ĐTĐ thật sự là đáng đấy. Mình thấy dịch vụ giáo dục rất tử tế luôn, Qua những đợt dịch 2019 không thu học phí, T2/ 2020 thu 75% học phí cơ bản, đến T5 thì hệ thống học online rất bài bản mới thu 100% học phí. Mặc dù là Trường dùng phần mềm bản quyền ngay từ năm 2019 nhưng vẫn để cho phụ huynh yên tâm về việc học mới thu hết tiền.

Rất rất là tin tưởng ở một nơi từ bác bảo vệ, cô quản học sinh đều nói năng gãy gọn, logic, chuyên nghiệp.

Tiện đây mình nói luôn. Mình từ chối học Arch Trung Yên vì phòng hành chính làm việc ko Do smart ấy, có dạy giỏi bằng trời mà ko vận dụng trơn tru thì cũng ko ổn
Cảm ơn mợ đã chia sẻ, thông tin quá hữu ích để gđ em ra quyết định! Qua việc xin rút tiền từ Archimedes, em thấy Arch không nhân văn và hơi hướng kinh doanh vẫn hơi quá! Cọc 8-10 triệu thì em sẵn sàng mất, nhưng 20tr là nó bằng học phí 1 kỳ hoặc cả năm của nhiều trường thì không ổn! Loạn kế hoạch có thể hạn chế được nếu trường lập ra cái danh sách dự bị như NTT đang làm! Năm nào cũng vậy thì việc có phương án dự phòng ổn ổn là việc bình thường! Cạnh tranh lấy nguồn học sinh tốt thì phải có chính sách và phương án tốt, chứ không phải bằng cách bắt đặt cọc cao!
Đợt đầu tháng 6 em rút học bạ cấp 1, chạy sang đóng tiền ở ĐTĐ, nghĩ thế nào em lại nộp luôn học bạ luôn!
F1 nhà mợ học ĐTĐ cơ sơ 1 hay cơ sở 2 đấy?

Chỉnh sửa cuối:

MaiKN

Xe hơi
Cảm ơn mợ đã chia sẻ, thông tin quá hữu ích để gđ em ra quyết định! Qua việc xin rút tiền từ Archimedes, em thấy Arch không nhân văn và hơi hướng kinh doanh vẫn hơi quá! Cọc 8-10 triệu thì em sẵn sàng mất, nhưng 20tr là nó bằng học phí 1 kỳ hoặc cả năm của nhiều trường thì không ổn! Loạn kế hoạch có thể hạn chế được nếu trường lập ra cái danh sách dự bị như NTT đang làm! Năm nào cũng vậy thì việc có phương án dự phòng ổn ổn là việc bình thường! Cạnh tranh lấy nguồn học sinh tốt thì phải có chính sách và phương án tốt!
Đợt đầu tháng 6 em rút học bạ cấp 1, chạy sang đóng tiền ở ĐTĐ, nghĩ thế nào em lại nộp luôn học bạ luôn!
F1 nhà mợ học ĐTĐ cơ sơ 1 hay cơ sở 2 đấy?
Cơ sở 1, chuyên Toán mẹ ạ.
Phụ huynh cùng lớp cũng có con lớn học Arch rồi, bảo là lớp 9 ấy, tiền phụ đạo ôn thi tại chỗ cũng ngót nghét 20tr/ tháng. Không phải tự nhiên thành tích nó khủng thế đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì lý tưởng quá, sợ là ko phải vậy :D

Mình đang không cho F1 đi học thêm đây (lên 8), chỉ học trên trường thôi này. Lớp 9 sẽ học 1 môn chuyên - nếu thích. Còn ở trong trường học cũng mệt bơ 3 môn thi tốt nghiệp rùi

MaiKN

Xe hơi
Thế thì lý tưởng quá, sợ là ko phải vậy :D
Thực tế là khi C1 lên C2 bạn ấy đi học ôn 1,5 tháng Tiếng Anh và Văn , Toán thì làm quyển đề mà kết quả ko tệ. Nên giờ cũng sẽ tin tưởng bạn ấy, thành tích khối 9 Toán của trường bạn ấy năm nay là 23/30 bạn đỗ chuyên, thế nên tạm thời ở giữa lớp là vẫn ổn, nước nổi thì bèo nổi thôi

BKG

Xe tăng
Cơ sở 1, chuyên Toán mẹ ạ.
Phụ huynh cùng lớp cũng có con lớn học Arch rồi, bảo là lớp 9 ấy, tiền phụ đạo ôn thi tại chỗ cũng ngót nghét 20tr/ tháng. Không phải tự nhiên thành tích nó khủng thế đâu.
Dã man thật. Con em học Ngoi Sao nhưng tiền phụ đạo ở trường mỗi tháng chưa đến 1 triệu.

hungyenvn

Xe máy
Em có bạn dạy trường đoàn thị điểm đấy cụ có nghe nó tư vấn k ?

hungyenvn

Xe máy
GV dạy archimedes e cũng quen nhưng anh ý dạy ở Trung Hoà cơ

MaiKN

Xe hơi
Dã man thật. Con em học Ngoi Sao nhưng tiền phụ đạo ở trường mỗi tháng chưa đến 1 triệu.
Con mình lớp 8, nên ko biết lớp 9 phụ đạo ôn thi mất phí không? Nhưng mà đúng là phụ đạo cho bạn học kém thì đang miễn phí, Học đội tuyển cũng miễn phí. Còn học lớp chuyên ( nội dung tăng cường rồi) thì hơn lớp thường 1.5tr/ tháng

onano69

Xe container
Giờ như này học online tất thì học đâu chả giống nhau :)) ưu tiên gần nhà cho mạng nó khỏe ;)

tuanda82

Xe tải
F1 nhà em cũng mới đỗ Nguyễn Tất Thành, trước đó được Đoàn Thị Điểm và Lê Quý Đôn nhận rồi.

Mẹ nó thì thích Nguyễn Tất Thành, nhưng F1 quyết học Đoàn Thị Điểm(cấp 1 cháu cũng học ĐTĐ). Em cứ cọc cả 2 trường.

Em bảo F1: nếu con thi chọn lớp vào được C1,C2 thì bố cho học ĐTĐ, ko thì học NTT. Giờ ít chơi Free Fire, chăm chỉ hẳn.

Nhà em còn đăng kí chuyên ĐH Ngoại Ngữ mà dịch thế này ko biết bao giờ thi tuyển...

MaiKN

Xe hơi
F1 nhà em cũng mới đỗ Nguyễn Tất Thành, trước đó được Đoàn Thị Điểm và Lê Quý Đôn nhận rồi.

Mẹ nó thì thích Nguyễn Tất Thành, nhưng F1 quyết học Đoàn Thị Điểm(cấp 1 cháu cũng học ĐTĐ). Em cứ cọc cả 2 trường.

Em bảo F1: nếu con thi chọn lớp vào được C1,C2 thì bố cho học ĐTĐ, ko thì học NTT. Giờ ít chơi Free Fire, chăm chỉ hẳn.

Nhà em còn đăng kí chuyên ĐH Ngoại Ngữ mà dịch thế này ko biết bao giờ thi tuyển...
Khối C1, C2 của ĐTĐ thật sự là đáng nể thật.
Bạn F1 nhà mình khối Toán, thực ra không thể so được với CG, Arch, Ams, nhưng tùy vào quan điểm của gia đình thôi, mình thấy học Toán khó quá cũng tiêu hao năng lương, nên đợi bạn ấy học hết các phân môn xem chuyển sang Lý hay Hóa,
Mục tiêu là C3 học công hoặc chuyên, hoặc cận chuyên còn để dành tài chính cho em gái vào C ĐTĐ đây- Con gái thì phải ưu tiên rồi nên giới hạn đến C6 vẫn chấp nhận học.
Cấp 1, cả 2 bạn đều học trường làng, rất làng

tuanda82

Xe tải
Khối C1, C2 của ĐTĐ thật sự là đáng nể thật.
Bạn F1 nhà mình khối Toán, thực ra không thể so được với CG, Arch, Ams, nhưng tùy vào quan điểm của gia đình thôi, mình thấy học Toán khó quá cũng tiêu hao năng lương, nên đợi bạn ấy học hết các phân môn xem chuyển sang Lý hay Hóa,
Mục tiêu là C3 học công hoặc chuyên, hoặc cận chuyên còn để dành tài chính cho em gái vào C ĐTĐ đây- Con gái thì phải ưu tiên rồi nên giới hạn đến C6 vẫn chấp nhận học.
Cấp 1, cả 2 bạn đều học trường làng, rất làng
Quan điểm của mợ giống sếp cũ em.
Sếp cũ của em nhà đầy tiền, học cực giỏi, Tiến sĩ bên Thụy Sĩ hẳn hỏi, nhưng vẫn cho con học trường làng. Ổng bảo, ở VN, con trai phải lăn lộn chiến đấu nên cho nó học trường làng để rèn luyện, ra xã hội ko bỡ ngỡ. Có điều vợ ổng phải connect giao viên liên tục. Còn con gái thì cho học tư, sau cho đi du học.

MaiKN

Xe hơi
Sếp cũ của em nhà đầy tiền, học cực giỏi, Tiến sĩ bên Thụy Sĩ hẳn hỏi, nhưng vẫn cho con học trường làng. Ổng bảo, ở VN, con trai phải lăn lộn chiến đấu nên cho nó học trường làng để rèn luyện, ra xã hội ko bỡ ngỡ. Có điều vợ ổng phải connect giao viên liên tục. Còn con gái thì cho học tư, sau cho đi du học.
Giống sao mà giống: Nhà mình ít tiền thôi không đầy.
Chỉ là học trường làng 2 anh em tự đi tự về từ lớp 1 (cả xóm thế) xong rồi cuối tuần bạn anh, bạn em tíu tít rủ nhau đi chơi đá bóng hay nghịch ngợm gì đó.
Cấp 2 thì vì gần nhà không có trường nào bán trú: đang tuổi dở dở ương ương, phát triển cả tâm lý và thể chất. con trai lớp 6 thì để tự nấu hơi vất ( ko ở với ông bà, ko thuê người) nên cho ra ngoài này thi được trường nào thì thi, Nhớ tháng 1 thì Arch đợt 1, mới biết con học toán khá thế, rồi bổ trợ thêm tiếng Anh và Văn cho vững xong đi thi thôi.
Cấp 3 lớn rồi, khéo kiếm được bạn gái về nấu cơm trưa cho ấy, Nên mục tiêu lại Công

Jamebonds

Xe container
cụ bảo sếp ơi sếp nhầm rồi
phương pháp dạy học, tiếp cận học sinh của các trường như ĐTĐ, Acs ... hay hơn trường làng nhiều nhiều lần, giúp phát huy năng lực học sinh, sự tự tin của hs hơn nhiều lần trường làng.
Nhiều người thành đạt từ gian khó lên, nghĩ rằng tao học làng mà vẫn thành công đấy thôi. Đó là quan điểm rất sai lầm, thời xưa khác, nay khác, xưa thì đâu chả trường làng, nay nhiều mô hình gd du nhập vào VN nên ko còn kiểu cào bằng vào đời như xưa.
Nhiều tiền mà ko để con học được môi trường gd tốt nhất thì thật đáng tiếc.