Chọn Pedan cá

lululala

Xe buýt
Em cũng định lên cá từ lâu cho bằng anh bằng em, nhưng 1 phần vì đắt, 1 phần vì toàn đi trong phố cũng cảm thấy ko có nhiều nhu cầu.

Dạo này lượn lờ các web thấy đồ xe đạp lại nổi máu lên
Tìm hiểu thì thấy các cụ nhà mình hay dùng:
WELLGO D10
http://quanganhbike.com/index.php/component/virtuemart/ph-tung-thay-th/pedal-wellgo-d10-detail?Itemid=0

SHIMANO A 530
http://quanganhbike.com/index.php/component/virtuemart/ph-tung-thay-th/pedal-shimano-a-530-detail?Itemid=0

Lang thang thì em cũng thấy sp này
SHIMANO PD-M530
http://shopphuongnguyen.com/phu_tung_xe_dap/bp53

Giá rẻ hơn 1 nửa :x mà e thấy cũng chả khác con A530 là mấy
Bác nào đã dùng đánh giá giúp em
Và mua giầy thì chỉ cần chọn loại can có 2 lỗ là dc đúng ko ạ :)

Meteor01

Xe hơi
Cụ chịu khó lang thang các diễn đàn mua bán CHỢ BIKE-CHỢ XẾ ĐỘP... xem có cụ nào lên road bán lại hôm trước e vưa mua đc một bộ pedal a530 giầy m088 có 1,75t nói chung là ngon bổ rẻ.

tubesd

Xe tăng
Nếu đi phố hoặc đi làm thường xuyên thì ko cần cá. Thực ra nếu đã đạp lâu kiểu touring với xe touring thì đường xa cũng ko cần cá, nếu nói về chuyện tiết kiệm lực.
Đạp cá được cái là tận dụng được lực khi kéo, nhưng cũng không phải quá nhiều nếu đi touring.
Nếu đi road thì đương nhiên là phải đi cá rồi.
Có thể dùng pedal 1 mặt cá 1 mặt thường, nhưng ko nên mua cái như thế loại rẻ tiền.

Hungkaax1

Xe tăng
Em đang đi shi A530 một mặt cá 1 mặt thường, nói chung là khá tiện, cảm giác đi cũng tốt, nhưng chưa thích lắm. Ra vào cá shi nặng nhưng lực kéo tốt, chơi Crankbrother thì cá nhẹ nhưng lực không tốt, dễ tuột

tubesd

Xe tăng
Em đang đi shi A530 một mặt cá 1 mặt thường, nói chung là khá tiện, cảm giác đi cũng tốt, nhưng chưa thích lắm. Ra vào cá shi nặng nhưng lực kéo tốt, chơi Crankbrother thì cá nhẹ nhưng lực không tốt, dễ tuột
trên cá nó có con ốc điều chỉnh lò xo để chỉnh lực hãm của cá (trong trường hợp pedal SPD của shimano, cái khác em ko biết). Mới đạp thì để hơi lỏng chút để dễ ra cá, sau này vào/ra cá quen & chân khỏe thì nên vặn nó lại 1 chút cho chặt hơn thôi.
Dòng ngoáy trứng của Crankbrother thì những người đi triathlon hay dùng vì ra/vào cá dễ, đặc biệt là khi cần nhảy khỏi xe & bê xe chạy qua chướng ngại vật. Với lại chơi trò đó thì người bẩn như ma lem, bùn nó vào cá thì ra/vào cá sau đó khó hơn dòng khác thôi chứ ko liên quan nhiều đến độ chặt.
Ngoáy trứng hay MTB thì diện tiếp xúc của bàn chân với pedal ít hơn dòng road, với lại mặt giầy ko cứng bằng road nên truyền lực kém hơn tí. Đợt cách đây gần 2 năm em thấy nhiều người bán ngoáy trứng đi, sau đấy mới thấy SPD cũng bán nhiều, chắc tại đều lên road cả :)

Hungkaax1

Xe tăng
A530 với M530 cơ bản là giống nhau. Trừ việc A530 có mặt flat, mà là mặt gắn liền chứ không phải tháo rời. A530 là pedal touring, đi touring tốt, nhưng đi offroad thì phải thay loại thường, có đinh, chứ mặt flat của A530 khá trơn nếu dính nước.
Hình như em Wellgo D10 có đinh ở mặt thường. Nếu mua được A530 mà muốn có đinh thì cụ có thể khoan rồi vặn đinh vào

Hungkaax1

Xe tăng
Ngoáy trứng nhẹ và đẹp, nhưng bác cứ đi vào cái ổ gà to khéo nó cũng nhảy ra. Với lại một số cụ bảo lực kéo lên nó khá lởm.
Động tác ra cá bình thường là hạ gót chân rồi xoay mạnh gót ra, chính vì thế ra cá đối với người mới khá khó khăn. Shimano cũng có loại cá multi release cho phép vừa nhấc gót vừa ra cá, em chưa được thử loại này.
Đi pedal cá thì xác định sẽ ngã, nhưng không đau, và có thể hỏng xe. Em đã bị ngã tuy nhẹ nhưng lại cong cái chốt gá đề gắn khung. Đc cái sau đấy lại có bài học tháo lắp đề sau, chỉnh đề, tháo xích, nắn bóp.
Mới đi các bác nới lỏng ốc cá hết cỡ, đến lúc ngã chân vẫn bật ra đc, chứ không lúc đó cuống, ngã rồi vẫn không ra được cá, cứ nằm giãy giãy, nhìn hài lắm

tubesd

Xe tăng
Em cũng định lên cá từ lâu cho bằng anh bằng em, nhưng 1 phần vì đắt, 1 phần vì toàn đi trong phố cũng cảm thấy ko có nhiều nhu cầu.

Dạo này lượn lờ các web thấy đồ xe đạp lại nổi máu lên
Tìm hiểu thì thấy các cụ nhà mình hay dùng:
WELLGO D10
http://quanganhbike.com/index.php/component/virtuemart/ph-tung-thay-th/pedal-wellgo-d10-detail?Itemid=0

SHIMANO A 530
http://quanganhbike.com/index.php/component/virtuemart/ph-tung-thay-th/pedal-shimano-a-530-detail?Itemid=0

Lang thang thì em cũng thấy sp này
SHIMANO PD-M530
http://shopphuongnguyen.com/phu_tung_xe_dap/bp53

Giá rẻ hơn 1 nửa :x mà e thấy cũng chả khác con A530 là mấy
Bác nào đã dùng đánh giá giúp em
Và mua giầy thì chỉ cần chọn loại can có 2 lỗ là dc đúng ko ạ :)
Về pedal & giầy thì cụ tham khảo thêm bài http://www.otofun.net/threads/563718-tu-van-mua-giay
Tùy vào pedal cụ mua thì sẽ có loại giầy tương thích theo pedal.
Mua pedal nó sẽ có cá đi kèm. Nếu mua loại như link cụ hỏi thì mua giầy shimano spd có 2 lỗ là được.
Không nên mua cái wellgo vì cái này xuống cấp khá nhanh.
Mua loại 1 mặt cá, 1 mặt thường thì nên mua loại có cấu tạo bất đối xứng như của dixna như thế này:

Cấu tạo này khiến pedal luôn ở 1 vị trí khi ở trạng thái dừng. Khi dừng đèn đỏ & xuất phát lại thì chân dễ dàng chọn được mặt cá/mặt thường hơn là loại đối xứng. Có điều như cái dixna thì phải mua ở Nhật mới có.
Mua được pedal rồi thì khi mua giầy cụ nên mua loại giầy shimano spd để có thể đi bộ được. Có 1 số loại lắp được cả cleat cho road & MTB thì chỗ bắt cá nó ko thụt vào nên đi lại rất bất tiện. Thực ra đi cung dài thì cái này truyền lực tốt hơn loại shimano spd do đế nó cứng hơn nhưng cụ toàn đi phố thì phải chọn loại spd.
Em vẫn khuyên là đi phố hoặc đi chậm (avg tầm dưới 27) thì không nên mua giầy cá pedal cá làm gì cho phí tiền.

gemchau

Xe máy
em muốn tập nghiêm túc . nên muốn mua đôi pedal cá cho MTB, có cụ nào lên đời thì để lại em nhé :(

DynamicStore

Xe buýt
Ngoáy trứng nhẹ và đẹp, nhưng bác cứ đi vào cái ổ gà to khéo nó cũng nhảy ra. Với lại một số cụ bảo lực kéo lên nó khá lởm.
Động tác ra cá bình thường là hạ gót chân rồi xoay mạnh gót ra, chính vì thế ra cá đối với người mới khá khó khăn. Shimano cũng có loại cá multi release cho phép vừa nhấc gót vừa ra cá, em chưa được thử loại này.
Đi pedal cá thì xác định sẽ ngã, nhưng không đau, và có thể hỏng xe. Em đã bị ngã tuy nhẹ nhưng lại cong cái chốt gá đề gắn khung. Đc cái sau đấy lại có bài học tháo lắp đề sau, chỉnh đề, tháo xích, nắn bóp.
Mới đi các bác nới lỏng ốc cá hết cỡ, đến lúc ngã chân vẫn bật ra đc, chứ không lúc đó cuống, ngã rồi vẫn không ra được cá, cứ nằm giãy giãy, nhìn hài lắm
=)) . Công nhận em đã chứng kiến 1 cụ ngã ra mãi ko gỡ đc chân ra khỏi pedal , nhìn mã nẫu hết cả ruột

bacnguyen70

Xe hơi
Cụ nào cần giầy cá MTB thì ới nhé, giày Shimano M089 size 44 fom nhỏ mới 99% lên road nên thừa bán.
[/URL][/IMG]

Kuc_ku

Xe đạp
Em lôi thớt này lên nhờ các cụ xem giúp pedal Shimano XT PD-M785 (1600k) hơn M530(900k) ji mà giá chênh nhiều thế ?

Hungkaax1

Xe tăng
Chất lượng hơn gấp đôi, 1 mặt thường 1 mặt cá, đẹp. P/p tốt nhất cho mấy loại cá MTB, touring. Hết

Giangcc18

Xe tải
Em lôi thớt này lên nhờ các cụ xem giúp pedal Shimano XT PD-M785 (1600k) hơn M530(900k) ji mà giá chênh nhiều thế ?
E xài m540 thấy chỉ khác xt mỗi cái logo, tụi tây lông cũng phán thế
Nhưng mà có đk cứ mua đồ đắt là ko băn khoăn, xt xtr

Kuc_ku

Xe đạp
Cảm ơn các cụ, tham khảo 1 hồi cuối cùng thì em quất M530 rồi, mai em bắt đầu tập cá..

Hungkaax1

Xe tăng
E xài m540 thấy chỉ khác xt mỗi cái logo, tụi tây lông cũng phán thế
Nhưng mà có đk cứ mua đồ đắt là ko băn khoăn, xt xtr
Em nhầm, mua cái T780 ấy chứ mua M780 làm gì, cái MTB nó còn phục vụ nhiều mục đích, mà cái pedal ấy sau này cũng còn dùng được nhiều mục đích. Còn Tây nào nó bảo em không biết, em tháo ra rồi em thấy bi côn con XT ngon hơn, thiết kế bên trong không giống nhau mà

Leo M

Xe tải
E cũng đang muốn đầu tư pe đan cá, thấy các cụ nói tốc độ chậm k cần đi pe đan cá nên đang lăn tăn
Chạy đường dài đi sandal đế cứng đạp thấy lực khác hẳn so với đi giày thể thao đế mềm các cụ ợ