[Funland] Chọn mua xe mới và dính lời nguyền...

a_cheng

Xe điện
Hôm vừa rồi em chạy con Santa Fee mà thấy sao chui vào xe ở ghế lái cảm giác cứ chạm đầu kiểu gì.... Đi Civic cũng vậy...Thằng Civic còn cảm giác cái kính lái nó cứ đập vào mặt rất bí bách....
do cụ không chỉnh ghế lại cho chuẩn thôi chứ ngồi San cụ chê chạm đầu thì em cũng chịu. Một là cụ quá cao, hai là cụ có tư thế lái hơi rướn người ra đằng trước ( mà không phải ngồi dựa hẳn vào ghế). Tây to cao nó vẫn đi sedan nhỏ bình thường nữa là em San :-?

Dan du an

Xe ba gác
do cụ không chỉnh ghế lại cho chuẩn thôi chứ ngồi San cụ chê chạm đầu thì em cũng chịu. Một là cụ quá cao, hai là cụ có tư thế lái hơi rướn người ra đằng trước ( mà không phải ngồi dựa hẳn vào ghế). Tây to cao nó vẫn đi sedan nhỏ bình thường nữa là em San :-?
Em nói là nói lúc vừa lên xe ạ. Còn ngồi rồi thì chả vấn đề gì.

a_cheng

Xe điện
Em cũng quyết tâm lắm rồi đấy, nhà lại có con Ỉn của anh ruột thay nhau đi, vậy mà... hức
sao cụ không thử mấy em gầm cao nhỉ? Bản thân em thích Hyundai nhưng cũng không thích Elantra.

davidhuy

Xe tăng
Riêng cái dòng: xin ý kiến vk rồi vk bảo sao và làm ngược lại thì cụ sai rồi nhá.
Chuẩn là các cụ trên này khuyên sao thì cụ phải làm ngược lại ;;) vì đơn giản ofer chân chính họ ít comment lắm, toàn mấy bố rỗi việc, toàn đi xe đạp và xe máy, lấy đâu ra tiền đi ô tô mà khuyên với chả răn. Toàn chúa tể thời gian, thất nghiệp ngồi chém như thần thôi:P:P:P:P em thật!

ntphuong0411

Xe buýt
Em có niềm tin mãnh liệt cụ k phải là sale hay sedding của toy, nhưng cao thủ nhất của 2 ngành này cũng chỉ có thể viết lôi cuốn đc như thế. Chúc vkck cụ chủ thớt chọn đc xe ưng ý, tức là cái xe mình thích.
Cảm ơn cụ, sale thì chắc là muộn òi, chứ seeder thì chắc đợi em chính thức rước em nó về đã, ke ke, không lẽ khen xe thằng khác, cụ nhỉ

windy1

Xe điện
Theo em thì mua xe phải xem những điểm sau đây

1./ Xe nào vừa túi tiền của mình
2./ Bền bỉ, ít bị hư lặt vặt, và ít tốn tiền bảo trì nhất
3./ Nếu sau nầy, rủi ro xảy ra tai nạn, tiền thay đồ part có tốn nhiều không.
4./ Xe chạy đường dài, tốc độ cao, khi cần thắng gấp, thì xe có vững vàng và ít có cơ hội bị lật.
5./ Điều hoà trong xe, làn gió, phải thổi đến được cho người ngồi phía băng sau

15cm45p

Xe điện
Giá quá cao so với giá trị thật. Bán ế gần nhất phân khúc.

ntphuong0411

Xe buýt
Cháu thì may mắn, thích xe j thì mua vk nó ko quan tâm hay tham gia ý kiến. năm 07 ra showroom nhìn con yaris hd thích chốt lấy luôn. Lúc đó mọi ngừoi ai cũng chê vì xe nhỏ, ko đít, xấu. Về đi quá thích luôn. Nhỏ gọn luồn lách dễ, xăng cộ như ngửi.... 09 cần xe to lại làm e san máy dầu. Cũng lại bị chê đi mua xe dầu làm j, có đi đường núi đâu mà mua gầm cao... kq ai ngồi lên cũng khen. 16 đổi xe cháu lại làm còn swift. Ế nhất phân khúc. May về dc vk khen xe j đẹp thế😂. Tóm lại cứ m thích xe j thì mua cụ chủ ạ. Lăn tăn làm j mệt thêm ngừoi
Cụ chuẩn men rồi. Mờ chắc do tính em nó vậy, xe gia đình thì cả nhà phải thích cơ

vua_luoi

Xe điện
Cụ này chắc chắn mem cái gì lx.us mới viết hay ntn

ntphuong0411

Xe buýt
Sale toy thì nói 1 lời cho xong. Vòng vèo mất việc.
Nhân chuyện, em kể về sale toy luôn. Vào showroom, bé lễ tân gọi sale ra thấy một chú đủng đỉnh bước ra, tai vẫn còn đeo tai nghe có dây dính điện thoại, kiểu đang nghe nhạc dở bài ý nhìn hơi ngứa mắt. Thái độ không niềm nở cũng chả lạnh lùng, nhưng em cũng chả tìm được cớ để móc máy. Đến 23h chú em nhắn tin đã tìm được xe theo yêu cầu của em, cũng không thấy nói bia lạc.
Sale vậy là được hay không được cụ nhỉ, chả bù mấy showroom khác, sale ra đón rước tận chân công trình.

Nn_nf

Xe tải
Nhân chuyện, em kể về sale toy luôn. Vào showroom, bé lễ tân gọi sale ra thấy một chú đủng đỉnh bước ra, tai vẫn còn đeo tai nghe có dây dính điện thoại, kiểu đang nghe nhạc dở bài ý nhìn hơi ngứa mắt. Thái độ không niềm nở cũng chả lạnh lùng, nhưng em cũng chả tìm được cớ để móc máy. Đến 23h chú em nhắn tin đã tìm được xe theo yêu cầu của em, cũng không thấy nói bia lạc.
Sale vậy là được hay không được cụ nhỉ, chả bù mấy showroom khác, sale ra đón rước tận chân công trình.
Được hay không thì phải dựa vào kết quả. Các con số không biết nói dối

ceconam

Xe điện
Đồng ý với cụ chủ, nội thất phần nhựa của xe Hàn cảm giác (cá nhân e thôi) nó ọp ọep hơn xe Nhật thật, e đổi từ xe Nhật sang xe Hàn phải mất 1 thời gian mới tạm thích nghi với cái nội thất nhựa xe Hàn đc, nhưng nếu lần sau đổi xe e cũng ko chọn xe Hàn nữa

ntphuong0411

Xe buýt
sao cụ không thử mấy em gầm cao nhỉ? Bản thân em thích Hyundai nhưng cũng không thích Elantra.
Em cũng chạy thử Tucson bản nhập Hàn của bạn mấy ngày, rồi hôm qua showroom cũng leo lên ngồi thử Creta đặc biệt, thấy cũng ngon. Mờ, biết nói sao nhỉ, thích là thích vậy thôi.

ntphuong0411

Xe buýt
Theo em thì mua xe phải xem những điểm sau đây

1./ Xe nào vừa túi tiền của mình
2./ Bền bỉ, ít bị hư lặt vặt, và ít tốn tiền bảo trì nhất
3./ Nếu sau nầy, rủi ro xảy ra tai nạn, tiền thay đồ part có tốn nhiều không.
4./ Xe chạy đường dài, tốc độ cao, khi cần thắng gấp, thì xe có vững vàng và ít có cơ hội bị lật.
5./ Điều hoà trong xe, làn gió, phải thổi đến được cho người ngồi phía băng sau
Quá chuẩn cụ ơi.

ntphuong0411

Xe buýt
Được hay không thì phải dựa vào kết quả. Các con số không biết nói dối
Vâng cụ, thế chắc là do sale Toy lười òi, chứ Altis ngon thật mà. Ah, Altis em nói đến là bản mới chưa hiện diện trong cái danh sách này của cụ

ntphuong0411

Xe buýt
Giá quá cao so với giá trị thật. Bán ế gần nhất phân khúc.
Em cũng nghĩ vậy cho đến khi trong 1 buổi chiều ngồi thử 4 con xe cùng phân khúc ạ. Theo em, nếu định mua xe mới cần ngồi thử tất cả các loại xe trong tầm ngắm của mình ạ.

"Huyền thoại" truyền lại rằng cứ ông nào lang thang cõi of tìm mua ô tô sẽ chọn tứ lung tung các hãng rồi cuối cùng chốt mua... toy.

Em sau vài năm "tàu ngầm" cõi of, đọc hàng trăm thớt về xe ô tô, tổng hợp hàng ngàn bình luận của các cụ các mợ cuối cùng rút ra vài bí quyết (1) nói không với bia lạc; (2)nói không với bọn "thùng tôn" khinh thường người tiêu dùng Việt (3) xe Hàn giờ cũng tốt ngang xe Nhật, nhiều óp sần, hưởng thụ cho sướng cái thằng người; (4)phàm là việc lớn nên hỏi ý kiến vợ rồi làm ngược lại việc ắt thành.
Nhân dịp Nhà nước kích cầu giảm 50% phí trước bạ, em quyết tâm lên đời con bốn bánh đi cho "sang chảnh". Vậy là mấy tháng giời lặn lội các diễn đàn, âm thầm đọc review, xem bằng kết các kênh youtube về xe, nhăm nhe các đợt giảm giá; cuối cùng em đã chốt sedan phân khúc C. Bàn với vợ định mua Hyundai, vợ bảo chả biết Elantra là con gì cả, còn Kia thì sao lúc là Forte lúc là Cerato giờ lại là K3; thế là những ngày chở vợ dán mắt ngoài đường để chỉ cho nàng đâu là Elantra, nàng càng chê em càng kiên định bí quyết của mình.
Cuối cùng, ngày hôm qua, hai đứa quyết định đi các showroomđể xem xe...
Đầu tiên là Honda vì vợ thích, Civic G là một xe rất đẹp về ngoại thất, nội thất rộng rãi, taplo kiểu retro 70s rất hợp mắt em, động cơ vừa tiết kiệm vừa bốc lại còn treo sau đa điểm nghe đồn là ngon, cảm giác lái…hơ nghe đồn. Mờ đắt hơn xe Hàn đến gần trăm triệu, em lăn tăn thế là đi vòng quanh xe rồi bắt chước mấy anh review gõ vào cánh cửa kêu cộp… cộp…, quay sang vợ bảo đi xe này nó ồn lắm, hất hàm sang em sale “cọc bao giờ lấy xe, em”, “Dạ, anh chị vào kí hợp đồng rồi lấy xe về luôn ạ, bên em khuyến mại thêm bọc da ghế ạ”. Ớ, chết toi, lậm òi, thế là em nín luôn, lẻng xẻng kéo vợ chạy sang showroom khác.

Tiếp theo là Hyundai, mục tiêu của lòng em, tất cả video đánh giá, so sánh, trải nghiệm trong 2 năm qua từ Bắc chí Nam về nó em đã xem bằng hết, mặc dù chưa ngồi lên em nó lần nào nhưng em sẵn sàng cãi nhau hàng trăm comment về hộp số DCT trên Elantra không lởm như Seltos. Mặc dù ngoại thất nhiều góc cạnh như xe siêu nhân, mặc dù nhìn khá khó phân biệt với Accent, nhưng em vẫn thích vì nghe đồn máy turbo này là mạnh nhất phân khúc, lại còn treo sau đa điểm, nghe đồn là bao êm và bao say xe. Nhưng ngồi vào ghế lái mới thấy cái sự ọp ẹp của dàn nhựa giống như mình ngồi taxi, tự dặn lòng là tiền ít thì đừng hit… thơm, mà sao vẫn thấy gợn gợn, ra hàng ghế sau thì dù không gian không quá hẹp nhưng nó không cho cảm giác thoải mái thì hàng sau của Civic. Lòng rối bời, chân bồng bềnh bước ra khỏi showroom, mà tai vẫn nghe văng vẳng tiếng em sale… giá bẩy trăm rưởi thuế phí khoảng 80 trẹo đặt xe 2 tuần có. Lên xe máy, vợ khẽ ôm eo thủ thỉ vào tai, em thấy nó hàng mã kiểu gì ý. Thế là xong.

Con tạo xoay vần đưa em đến Mazda, em tặc lưỡi đưa chân. Theo kế hoạch đinh sẵn, em sẽ đòi xem con 2.0 Premium để vợ choáng váng vì giá roài lôi đi, mờ showroom tuyên bố không còn xe nữa, xem 1.5 thì xem. Hức, Mad3 ngoại thất quá đẹp, nội thất nhìn từ ngoài thấy cái yên ngựa cứ gọi là ối giồi ôi như xe sang luôn. Mỗi tội, khi ngồi vào ghế lái đã thấy chật rồi, lại còn tiên sư thằng ôn nào thử trước chỉnh ghế cao hết cỡ làm đầu em đập cái cộp vào trần xe, khiến cho cậu sale cứ phải cười nịnh mãi. Chất lượng nội thất thì phải nói là xin xò, chỗ nào rờ cũng mềm, vợ em mắt sáng rực rỡ cứ ngồi mân mó suốt, đến nỗi mà ghế sau ghế lái hẹp đến đút chân không vừa sau khi em chỉnh phù hợp với tư thế lái mà vợ vẫn còn chống chế, ghế sau bọn trẻ con nó ngồi chứ người lớn đâu, dù thằng cả nhà em nó giờ to gấp rưỡi vợ em.

Trên đường về, vợ chồng em nổ ra cãi vã, em liệt kê hàng loạt lỗi vặt của Mad3 đã đọc được, rồi chật, rồi vỏ mỏng- mỏng nhất trong các con xe từng xem luôn; vợ thì chê Elantra toàn nhựa ọp ẹp. Hức, mất toi 3 tiếng buổi chiều rồi, cuối cùng, chót thì chét, em lôi vợ vào showroom của Toy gần nhà xem nốt Altis. Toy thì nổi tiếng “thùng tôn” “thánh lật” “ăn mặn” roài, em cũng lái thử nhiều đời Altis do đi mượn nên thấy cũng … thường thoai. Ấy vậy mà khi ngồi vào Altis mới, một cảm giác thoải mái lan tỏa toàn thân em, không gian thoáng đãng, taplo không ấn tượng như civic nhưng chắc chắn mềm mại hơn hơn Elantra; ghế lái rộng rãi hơn Mad3. Đặc biệt tầm nhìn từ ghế lái rất thoáng, như civic, ngon hơn Elantra và ngon hơn nhiều lần Mad3 khi em gần như phải nằm ngang ra ghế cho phù hợp. Autohold, phanh tay điện tử, chất liệu da mềm mại, hức, hết nước chấm, hoàn toàn hài lòng. Quay sang vợ, mắt vợ cũng hấp háy đồng lòng, hạnh phúc gia đình lại trở về. Hức, thế là em dính lời nguyền.

P/S: Mai em đi đặt cọc, các cụ các mợ còn lời khuyên nào hữu ích không, giúp em với, chứ cả đống bí quyết em rút ra chả còn dùng được cái nào hết.

Chân thành cảm ơn cụ mợ đã đọc hết cái tus dài dằng dặc của em.
Dài dòng quá, tóm lại là vẫn .. thùng tôn lão nhể :))

thanhphong1998

Xe điện
Đừng chết vì định kiến và những lời đồn đại.

Chỉnh sửa cuối: