[Funland] Chọn điều trị Ung thư ở Vn hay Singapore?

xe đạp lùn

Xe đạp
Cụ không biết gì thì đừng dọa hồn những người bị ung thư thế, k cần có kiến thức cũng đủ thấy cụ chém thành bão rồi:

Thứ nhất: Để dc mổ ung thư ở VN chả cần cầu cạnh thằng mẹ nào, cụ đừng nói thế oan cho các gs, bs cụ nhá, bồi dưỡng kíp mổ 2 triệu chấm hết, nếu không cũng chả sao,
Thứ 2: điều trị ung thư ở VN mà tốn hơn mấy chục củ thì bs có mà thất nghiệp hết vì phần lớn người dân k có tiền điều trị. Nhiều người ở quê cũng nghe hóng hớt như cụ mà k dám đi chữa vì sợ tốn kém nằm nhà chờ chết. Thực tế có nhiều trường hợp chưa đén chục triệu.

Còn việc đi Sing đièu trị thì rất nhiều lần những thằng bạn thân em đã phải cân đong đếm tính đi tính lại xem có nên điều trị không, mà nói thẳng tưng nhiều trường hợp cũng k nên điều trị ở bất cứ đâu để đổi lấy chất lượng cuộc sống thời gian cuối.
Sau này dc tiếp xúc nhiều hơn, biết nhiều hơn cụ sẽ vỡ ra nhiều hơn.
Còn các bs đầu ngành họ k thánh chém như cụ nghĩ đâu, chắc bạn cụ ít tuổi nên cụ trẻ nghĩ như vậy.
Việc xét nghiệm 2 nơi là k cần thiết, chỉ nói là lưu ý xét nghiệm thôi. Xét nghiệm 2 nơi có khi chỉ 1 người đọc thôi, gặp ca khó bs giải phẫu bệnh tế bào họ phải hội chẩn lấy ý kién nhiều người thậm chí là gửi mẫu sang Mỹ để tham khảo hoặc làm tức thì (lấy mẫu và xét nghiệm trong lúc mổ) để có đánh giá đúng và kịp thời.
Chuẩn cụ ah.
Nếu ở VN mà tốn mấy chục củ thì e nghĩ là chỉ có thể vào Vinmec hoặc Việt Pháp! - điều kiện chắc gần tương đương hoặc tuơng đương

E nghĩ có khác chăng là ở cái phần kết qả xét nghiệm: có ng xét nghiệm ở VN bảo ko ung thư, sang sin phán ung thư, nhưng tâm lý ng nhà, nhât là nhà có điều kiện vẫn muốn sang nước ngoài xét nghiệm cho chắc chắn :(

Money thì xác định phải trường vốn, rất trường vốn các cụ ạh, kẻo đang chữa dở hết vốn thì khóc. Bác sĩ bên đó lúc nào cũng rỉ tai (trường hợp con cháu e: bọn tao có thuốc này thuôc kia cực tốt hiện tại, chỉ cần chúng mài có TIỀNNNNNNNNN! Lúc éo nào cũng TIỀN :( - bố mẹ thì tiếc j con nữa, có thuốc như cái phao, mà cuối cùng có ăn thua mẹ j đâu :( )

Người nhà phải xác định, sang đó họ là chỗ dựa cho ng bệnh vì ng thân ở xa, hik, lúc nào tinh thần cũng căng như dây đàn, oải khủng khiếp :(

Còn chữa bệnh ở Việt Nam, ko lạ j chuyện phong bì phong bao, nhưng liên quan đến tính mạng con người thì sau khi mổ xẻ xong ng ta mới dám nhận tiền cảm ơn đấy ah. Còn loại thất đức e ko chém ở đây :(

Nói chung là e nghĩ sau 4 trang cụ chủ thớt chắc cũng quyết định đươc rồi :( - Chúc ng thân của cụ mau khoẻ và cụ cùng gia đình là điểm tựa vững chắc cụ nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

căngthẳng

Xe tăng
chữa ung thư cần Tây Y - Đông Y - Tâm Y kết hợp. Thiếu 1 trong 3 rất khó để phục hồi
* Cụ chủ top ng nhà bị đại tràng nên mua Super curcumin hàm lượng 400-800mg có tinh chất rễ cây hạt tiêu đen của Mỹ mà uống, rất tác dụng

Chỉnh sửa cuối:

căngthẳng

Xe tăng
Sang K tốt hơn cụ ơi.
Việc này em đã trải qua. Thời điểm đó viện K quen thuộc gần như là nhà mình, bởi 4 năm trời em chăm sóc mẹ em ở đó. Khuyên thật cụ chủ, đã giai đoạn 3 + có hạch thì chỉ kéo dài được thôi. Mẹ em giai đoạn 2 + hạch kéo được 4 năm.
Giai đoạn đó em cũng tham khảo rất nhiều bệnh viện TQ, Sing từ những người đã đi điều trị ở TQ và Sing về. Kết luận: dịch vụ hơn hẳn mình, tiền cũng hơn hẳn (tất nhiên) còn chất lượng thì như nhau. Thậm chí trình độ mổ một số bác sỹ nhà mình tay nghề còn cao hơn.

mấy cụ mà có cụ bà bị nên theo dõi bản thân kỹ nhé vì gen di truyền có 25-30% khả năng con trai bị

X-ray

Xe hơi
Em khuyên chân thành cụ chủ thớt, cụ cứ chọn viện K (miền Bắc) hay BV 108, Ung Bướu HCM (miền Nam) để điều trị. Nếu vài tháng nữa, cụ chuyển sang Vinmec cũng được (hiện chưa lắp máy xạ trị).
Trình độ BS nhà mình cũng tốt không kém BS nước ngoài đâu ạ. Em thì đặc biệt recommend bác sỹ Toàn viện K.

L.C.D

Xe container
Ông già e sang Sing mổ u xơ tiền liệt tuyến. Mổ xong về VN thì lại xuất huyết bên trong, lại vào 108 nằm chục ngày nữa mới ổn. Nói chung e nghĩ họ chỉ hơn mình dịch vụ và cơ sở vật chất, chứ trình độ thì có khi bs VN ổn hơn do va chạm với nhiều ca bệnh hơn. Mà money chi ra cho 1 chuyến đi chữa bệnh như thế đắt gấp chục lần ở VN.

Cá nhân e, nói dại mỏ chứ nếu có mắc trọng bệnh, xác định y học đã bó tay thì tiền chữa bệnh e sẽ đi 1 chuyến ngao du rồi về buôn hoa quả cũng vui lòng.

Ruouvangcp

Xe tải
Có dk thì sang sing tốt quá, mỗi tội chi phí cao thôi

Thuốc

Xe buýt
Xét vè dịch vụ thì Sing ăn đứt các viện ở VN, tuy nhiên thuốc thang, máy móc và trình độ chuyên môn thì ở VN giờ ngon chả kém gì Sing cụ nhé, nên nếu cụ có rất nhièu tièn thì qua Sing để hưởng cái dịch vụ . Còn nếu chỉ có vừa tièn thôi, thì ở trong nước , cụ dải tiền ra chắc cũng đỡ phần nào, mà ko phải xa nhà

Getzcoi

Xe tăng
mổ u (cụ thể là u tụy) ở Việt Đức thì chất lượng so vơi bệnh viện K thế nào hả các cụ?

ototrieutien

Xe buýt
Ông cụ nhà em chẩn đoán k vòm 2006 (hội chẩn là các bs đầu ngành k ở hcm),bs dự là ko quá 2 năm. Tiến hành xạ, hoá trị.. Ở bv ung bướu hcm 2 lần, mỗi lần cách 3 năm, tinh thần ông cụ rất lạc quan, yêu đời, ăn uống ngủ nghỉ, du lịch bét nhè... Duy chỉ có là tính tình thay đổi như khó tính hơn thôi, mất hẳn tuyến nước bọt nên hơi khó chịu tí.
Em cũng tham khảo điều trị ở sin, nhưng ô cụ nhất định ko sang điều trị bên đó mà chuyển về điều trị ở bv bạch mai (gần quê lụa, gần anh em ở hn,và ông có cháu gái làm ở đó nên cũng đỡ khoản phải chờ đợi nhiều). Gần chục năm rồi, ô cụ nhà em sức khoẻ rất tốt.
Nên em nghĩ sống chết có số, có bệnh thì vái tứ phương, phương án nào phù hợp với nhà cụ và nguyện vọng người bệnh thì múc thôi cụ ạ!

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Ấy,
Cụ đừng mách cụ ấy sử dụng TPCN như vậy chứ.
Tuy nghệ có nhiều tác dụng tích cực nhưng cụ chủ tham khảo bác sĩ trước khi dùng, cẩn trọng khi nghe mách :D

chữa ung thư cần Tây Y - Đông Y - Tâm Y kết hợp. Thiếu 1 trong 3 rất khó để phục hồi
* Cụ chủ top ng nhà bị đại tràng nên mua Super curcumin hàm lượng 400-800mg có tinh chất rễ cây hạt tiêu đen của Mỹ mà uống, rất tác dụng

butchikim

Xe ba gác
Nhiều tiền như ông anh còn đi nữa là thằng em :D

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Ông cụ nhà em chẩn đoán k vòm 2006 (hội chẩn là các bs đầu ngành k ở hcm),bs dự là ko quá 2 năm. Tiến hành xạ, hoá trị.. Ở bv ung bướu hcm 2 lần, mỗi lần cách 3 năm, tinh thần ông cụ rất lạc quan, yêu đời, ăn uống ngủ nghỉ, du lịch bét nhè... Duy chỉ có là tính tình thay đổi như khó tính hơn thôi, mất hẳn tuyến nước bọt nên hơi khó chịu tí.
Em cũng tham khảo điều trị ở sin, nhưng ô cụ nhất định ko sang điều trị bên đó mà chuyển về điều trị ở bv bạch mai (gần quê lụa, gần anh em ở hn,và ông có cháu gái làm ở đó nên cũng đỡ khoản phải chờ đợi nhiều). Gần chục năm rồi, ô cụ nhà em sức khoẻ rất tốt.
Nên em nghĩ sống chết có số, có bệnh thì vái tứ phương, phương án nào phù hợp với nhà cụ và nguyện vọng người bệnh thì múc thôi cụ ạ!
Em nghĩ cái này là quan trọng nhất.

khicon

Xe buýt
Cám ơn các còm của các cụ, qua đó em cũng đã tương đối xác định là sẽ điều trị cho ng nhà ở Vn, phác đồ điều trị của K đại tràng này sẽ là mổ + hóa trị. Việc mổ 1 lần sẽ xong và em có thể lo tốt được, việc hóa trị em thấy bảo phải chuẩn bị sức khỏe tốt cho bệnh nhân thì hiệu quả mới cao được, em xin thỉnh các cụ có kinh nghiệm chia sẻ thêm về các đồ ăn, thức uống, thực phẩm chức năng... mà các cụ thấy có hiệu quả cao.

nicholas1618

Xe điện
Cụ không biết gì thì đừng dọa hồn những người bị ung thư thế, k cần có kiến thức cũng đủ thấy cụ chém thành bão rồi:

Thứ nhất: Để dc mổ ung thư ở VN chả cần cầu cạnh thằng mẹ nào, cụ đừng nói thế oan cho các gs, bs cụ nhá, bồi dưỡng kíp mổ 2 triệu chấm hết, nếu không cũng chả sao,
Thứ 2: điều trị ung thư ở VN mà tốn hơn mấy chục củ thì bs có mà thất nghiệp hết vì phần lớn người dân k có tiền điều trị. Nhiều người ở quê cũng nghe hóng hớt như cụ mà k dám đi chữa vì sợ tốn kém nằm nhà chờ chết. Thực tế có nhiều trường hợp chưa đén chục triệu.

Còn việc đi Sing đièu trị thì rất nhiều lần những thằng bạn thân em đã phải cân đong đếm tính đi tính lại xem có nên điều trị không, mà nói thẳng tưng nhiều trường hợp cũng k nên điều trị ở bất cứ đâu để đổi lấy chất lượng cuộc sống thời gian cuối.
Sau này dc tiếp xúc nhiều hơn, biết nhiều hơn cụ sẽ vỡ ra nhiều hơn.
Còn các bs đầu ngành họ k thánh chém như cụ nghĩ đâu, chắc bạn cụ ít tuổi nên cụ trẻ nghĩ như vậy.
Việc xét nghiệm 2 nơi là k cần thiết, chỉ nói là lưu ý xét nghiệm thôi. Xét nghiệm 2 nơi có khi chỉ 1 người đọc thôi, gặp ca khó bs giải phẫu bệnh tế bào họ phải hội chẩn lấy ý kién nhiều người thậm chí là gửi mẫu sang Mỹ để tham khảo hoặc làm tức thì (lấy mẫu và xét nghiệm trong lúc mổ) để có đánh giá đúng và kịp thời.
Ở còm trên cụ nói với em là đặt hàng GS/BS, đặt hàng mà không có phong bì thì đặt nỗi gì. Không thì họ cũng tính vào phí rồi.
Còn trường hợp nhà em thì cầu cạnh đúng nghĩa cụ ah, GS lớn tuổi đầu ngành nên cũng kiêu lắm, em không tiện nêu tên vì cũng 7-8 năm rồi. Cõ thể thời gian đấy kỹ thuật và chế độ nó cũng khác bây giờ.

Còn cụ nói là chi phí rẻ, em trích đoạn này của TS Phạm Xuân Dũng (PGĐ BV Ung Bướu HCM) cụ tham khảo:

"Theo TS-BS Phạm Xuân Dũng, chi phí điều trị bệnh ung thư rất cao, là gánh nặng cho người bệnh và gia đình. Ước tính chi phí điều trị cho các loại bệnh ung thư tại VN như sau: thấp nhất là ung thư cổ tử cung giai đoạn sớm, điều trị triệt để, chi phí khoảng 25 - 50 triệu đồng. Ung thư buồng trứng nếu giai đoạn sớm điều trị tốn khoảng 120 - 200 triệu đồng.

Với ung thư vú, chi phí điều trị dao động từ 80 - 700 triệu đồng (tùy giai đoạn). Điều trị ung thư đại tràng - dạ dày tiến xa từ 210 - 700 triệu đồng (tùy giai đoạn). Ung thư trực tràng giai đoạn sớm, chi phí điều trị từ 150 - 170 triệu đồng. Ung thư phổi sẽ tốn kém từ 200 - 300 triệu đồng. Ung thư gan tiến xa tốn khoảng 820 triệu đồng..."

Có lẽ cụ Dũng này cũng không phải trẻ tuổi hay kiểu dọa bệnh nhân đến khám đâu cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

ototrieutien

Xe buýt
Về thuốc & tpcn thì em có chút kinh nghiệm thế này: từ trưoc, trong & sau đợt xạ , hoá trị .em cho ông cụ nhà em uống duy nhất ngoài đơn thuốc của bs là "sunginseng" dạng viên ,một loại chế phẩm từ nhân sâm,hỗ trợ sức khoẻ theo cảm nhận của gd em là khá tốt, ông cụ cảm thấy khoẻ hơn. giá của nó khá cao ( khoảng 13tr/hộp).

nicholas1618

Xe điện
Về thuốc & tpcn thì em có chút kinh nghiệm thế này: từ trưoc, trong & sau đợt xạ , hoá trị .em cho ông cụ nhà em uống duy nhất ngoài đơn thuốc của bs là "sunginseng" dạng viên ,một loại chế phẩm từ nhân sâm,hỗ trợ sức khoẻ theo cảm nhận của gd em là khá tốt, ông cụ cảm thấy khoẻ hơn. giá của nó khá cao ( khoảng 13tr/hộp).
Bao nhiêu viên và dùng được bao lâu hả cụ?

Em chẳng biết chữa ung thư bên Sing có tốt hơn ở VN hay không nhưng loanh quanh mấy cụ đồng nghiệp mà em biết (toàn chức sắc đứng đầu chi nhánh tỉnh, tiền là chuyện nhỏ...) bị ung thư toàn đi chữa bên Sing nhưng đều tạch hết. Chẳng có cụ nào chữa khỏi hoặc kéo dài cuộc sống được tý chút. Đành tự an ủi, biết nhưng quá muộn nên Sing cũng đành chịu.

Chỉnh sửa cuối:

xe đạp lùn

Xe đạp
Cám ơn các còm của các cụ, qua đó em cũng đã tương đối xác định là sẽ điều trị cho ng nhà ở Vn, phác đồ điều trị của K đại tràng này sẽ là mổ + hóa trị. Việc mổ 1 lần sẽ xong và em có thể lo tốt được, việc hóa trị em thấy bảo phải chuẩn bị sức khỏe tốt cho bệnh nhân thì hiệu quả mới cao được, em xin thỉnh các cụ có kinh nghiệm chia sẻ thêm về các đồ ăn, thức uống, thực phẩm chức năng... mà các cụ thấy có hiệu quả cao.
Cái này tuy bệnh và tuỳ giai đoạn cụ ơi ^^
VÍ dụ lúc trị xạ thì mệt lắm, kiêng j hay bồi bổ j thì cụ cứ tham khảo bác sĩ.
e ko rõ có giống ko vì cháu e bị ung thư máu thì hạn chế thịt đỏ: BÒ - vì e thấy bảo nó thúc đẩy tế bào ung thư, hik, e ko chuyên ngành,e chỉ nghe bố chồng e nói lại :(
Cũng tuỳ bệnh cụ ah. Cụ cứ google thử xem ^^
Nếu cụ có nguồn cung chuẩn thì cụ mua sâm ngọc linh (e ko rõ là LINH hay NINH nữa) về sắc uống hàng ngày, đông trùng hạ thảo ngày 1-2 con

HIk, nhà có ng bệnh thì buồn thôi ràu :(

Việt Nam và Sing chẳng khác gì nhau, trừ điều kiện cơ sở vật chất bác ạ.

- Trình độ bác sỹ: giống nhau, bác sỹ Việt giỏi tương đương các nước trong khu vực
- Phác đồ điều trị: áp dụng chung, cái gì thế giới có thì ta có thể theo.
- Thuốc: toàn thế giới dùng chung vài nguồn.
- Máy móc: chỉ vài hãng trên thế giới sản xuất, máy ở ta nhập cũng như máy nhập về Sing.
Khác đúng 1 thứ là điều kiện phòng bệnh. Nhưng tiền lại quá ít ở Việt Nam, quá nhiều ở Sing.

Cũng đừng nghĩ cứ bác sỹ Sing là ngon nhé. Kinh nghiệm xương máu của chính 1 OFer khi chữa bệnh ở Sing, gặp đúng quả thùng rỗng kêu to, thậm chí là vô nhân tính, cố tình chữa lay lắt để moi tiền vốn đã tính phí rất cao. Tiền mất rất nhiều mà bệnh thì không giảm, còn bị nảy sang vấn đề khác. Ở đâu cũng có người này người kia, ở Việt Nam dù sao vẫn ổn hơn.

Có thể kết luận tạm thời chủ quan là chữa ở Việt Nam cho lành, có mọi người xung quanh bác ạ. Sang Sing loay hoay chẳng có ai, tinh thần phải cực tốt mới chịu nổi.

Sau tất cả, với bệnh kiểu này thì còn 1 phần rất lớn thuộc về may mắn, mỗi người có 1 phúc phận riêng. Chúc người nhà bác chóng lui bệnh, sức khỏe hồi phục.
Các cụ mợ ngồi dưới đáy giếng cứ chửi bọn bs vn là vô nhân tính, mất đạo đức..bla..bla..
Thử sang nn chữa ở nhiều nước, thế này nhé:
Khám bs cần od và phải trả tiền theo "tiếng tăm".
Bs chỉ tư vấn những thứ (có khi rất sơ sài) liên quan đến bệnh của bn.
Nếu cần tư vấn thêm (cho thỏa mãn) thì lại od lịch gặp và trả tiền theo giờ tư vấn (nói chuyện với bn).
Chữa lai rai, đưa bn vào mê hoìn trận cốt để moi tiền của bn...
Vì bất đồng ngôn ngữ (ngôn ngữ chuyên ngành), vì đến bs vn tư vấn cho ng việt bn còn khó hiểu những ngôn ngữ chuyên ngành nên cách hiểu và cách nghĩ sẽ rất khó để bn thực sự biết về tình trạng bệnh của mình...
Vì đc đưa vào mê hồn trận nên người bệnh chỉ biết thụ động nghe theo mọi yêu cầu của bs, yta (nước ngoài) mà lòi tiền ra một cách thụ động với hy vọng tràn trề bệnh sẽ tiến triển tốt lên...
+ còn nhiều lắm lắm các chiêu trò, mánh khóe của bs, nhân viên y tế..mà bệnh nhân tiền vẫn mất (khuynh gia bại sản) mà sự sống cũng ko giữ đc....