[Funland] Chọn điều trị Ung thư ở Vn hay Singapore?

khicon

Xe buýt
Đúng là cũng phải cân nhắc ghê ghớm vì nhà cũng có xiền nhưng không nhiều như quân nguyên và có nhiều lời khuyên là ở Vn cũng ko khác gì Sing, sang Sing là bỏ xièn ra mua nụ cười của nó mà ở nhà nếu khéo bỏ xiền thì cũng có nhiều nụ cười ah. Em thì có chút người quen ở BV K nhà mình và có thể giúp em có được điều kiện điều trị tốt nhất ở đó (phòng ở, bác sỹ, chăm sóc, thuốc men) cho nên về phòng ở, bác sỹ,chăm sóc thì em nghĩ cũng chỉ kém Sing chút đỉnh nhưng về thuốc men thì ko biết nhà mình có cập nhật được những loại mới, hiệu quả như Sing không, nếu có cụ nào chuyên môn nhận định giúp em thì tốt ah.

xe đạp lùn

Xe đạp
Đúng là cũng phải cân nhắc ghê ghớm vì nhà cũng có xiền nhưng không nhiều như quân nguyên và có nhiều lời khuyên là ở Vn cũng ko khác gì Sing, sang Sing là bỏ xièn ra mua nụ cười của nó mà ở nhà nếu khéo bỏ xiền thì cũng có nhiều nụ cười ah. Em thì có chút người quen ở BV K nhà mình và có thể giúp em có được điều kiện điều trị tốt nhất ở đó (phòng ở, bác sỹ, chăm sóc, thuốc men) cho nên về phòng ở, bác sỹ,chăm sóc thì em nghĩ cũng chỉ kém Sing chút đỉnh nhưng về thuốc men thì ko biết nhà mình có cập nhật được những loại mới, hiệu quả như Sing không, nếu có cụ nào chuyên môn nhận định giúp em thì tốt ah.
E cứ cụ tỉ cho Bác:

Ở Sin 1 ngày con cháu e hết tầm trên dưới 80tr
Về VN điều trị khu CN cao 108 hết 1 tháng hơn 30 triệu :(

Nên Việt Nam Bác ah :(

Xế Độp

Xe điện
Chẳng giải quyết được gì đâu cụ ạ, ở nhà điều trị ở nơi tốt nhất cho lành;
Em biết có trường hợp vợ ông em lái xe cơ quan, bị UT hòm họng, khám và điều trị tại viện K, có lúc rụng hết cả tóc; Thế mà khỏi (chắc do phát hiện sớm); Bây giờ lại đẻ thêm được đứa nữa;
Cũng có người tiền đo bằng thước mét, bị ung thư và chữa trị bên Sing mãi, cuối cùng tiền hết, người cũng không còn;
Nói chung sống chết có số, không cưỡng được;

chapmotmat

Xe hơi
Tùy bệnh thì sang Sing, còn bình thường ở VN cũng chữa tốt. Mình có 2 người nhà (ung thư vòm họng và ung thư trực tràng) đều chữa ở Việt Nam, chữa đông tây y kết hợp đã khỏi được 10 năm. Nói chung cũng tùy loại ung thư. Số rồi.

khicon

Xe buýt
Em thấy ở Việt Nam hay Sing thì cũng là đều kéo dài tg thôi ạ. Ở Việt Nam! Thuốc và bác sỹ cũng chẳng kém Sing. Chỉ có cơ sở vật chất tốt hơn. Sang Sing nếu có đk kinh tế, còn không cụ cho người nhà điều trị mổ ở K xong, sau đó chuyển sang viện ĐH Y. Bên viện ĐH có khoa chăm sóc giảm nhẹ cho bệnh nhân ung bướu, có cả truyền hóa chất, xạ trị, chăm sóc giảm nhẹ. BV ĐH Y tương đối sạch sẽ và cũng không quá đông như K nên bệnh nhân và người nhà bệnh nhân đỡ cực. Nếu đk kinh tế vừa vừa hoặc không có nhiều thì nên làm vậy chứ cứ cố sang Sing xong người bệnh thì vẫn không khỏi mà bán nhà mắc nợ thì cũng không nên.
ĐH Y có hơn K về chuyên môn được ko mợ?

khicon

Xe buýt
Tùy bệnh thì sang Sing, còn bình thường ở VN cũng chữa tốt. Mình có 2 người nhà (ung thư vòm họng và ung thư trực tràng) đều chữa ở Việt Nam, chữa đông tây y kết hợp đã khỏi được 10 năm. Nói chung cũng tùy loại ung thư. Số rồi.
Vâng ng nhà em thì đại tràng cũng gần như trực tràng nên cũng ko phải là quá nặng

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
BV Việt Đức có nhiều kinh nghiệm về phẫu thuật và chữa ung thư không các cụ ơi?
Sang K tốt hơn cụ ơi.
Việc này em đã trải qua. Thời điểm đó viện K quen thuộc gần như là nhà mình, bởi 4 năm trời em chăm sóc mẹ em ở đó. Khuyên thật cụ chủ, đã giai đoạn 3 + có hạch thì chỉ kéo dài được thôi. Mẹ em giai đoạn 2 + hạch kéo được 4 năm.
Giai đoạn đó em cũng tham khảo rất nhiều bệnh viện TQ, Sing từ những người đã đi điều trị ở TQ và Sing về. Kết luận: dịch vụ hơn hẳn mình, tiền cũng hơn hẳn (tất nhiên) còn chất lượng thì như nhau. Thậm chí trình độ mổ một số bác sỹ nhà mình tay nghề còn cao hơn.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Điều trị ung thư nói chung và ung thư đại tràng nói riêng ở Singapore vẫn tốt hơn ở Việt Nam. Nếu có điều kiện (nhân lực và kinh tế) thì nên đưa ông qua Singapore. Tuy nhiên, với loại ung thư đại tràng (có tiên lượng tốt hơn các loại ung thư khác) thì điều trị ở Việt Nam cũng được, phác đồ điều trị như nhau thôi - có chăng sự khác biệt giữa Sing và VN là họ sẽ phát hiện, tiên lượng, và xử trí... các biến chứng, sự đáp ứng và di căn... tốt hơn. Dịch vụ đi kèm của họ cũng tốt hơn.

vietran

Xe ba gác
Thế cũng tùy người tùy bịnh và tùy mệnh.

02 người em quen sang Sing đều khỏi, 10 năm rồi vẫn khỏe mạnh như người bình thường. Còn người nhà em chữa VN, mổ 2 lần cũng không qua được.
2 bệnh khác nhau không so thế được.
So thế thì có ông chữa bên S ing về 2 tháng tèo, có ông chữa ở Việt Nam 20 năm rồi vẫn sống nhăn răng.
Chữa ở Sing k phải tốn kém mà là vô vô cùng tốn kém, có nhưungx xét nghiệm gấp 100 lần ở Việt Nam.
Em có mấy ông bạn thân là bs ung thư nên hay ngồi nhậu hóng hớt được vậy. Phác đồ điều trị như nahu thuốc nhưu nhau, bs có thể khéo tay hơn tí ti, hạ tầng dịch vụ thì hơn hẳn như khách sạn, nhưng tiền thì có khi lên đến cả chục tỷ, ở Việt Nam có bảo hiểm thì giỏi lắm vài chục triệu: ca mổ 2tr, phong bao lằng nhằng mỗi lần vài trăm. Nếu cẩn thận thì đặt hàng trưởng khoa mổ, người giỏi nhất mổ và điều trị hóa chất, xạ trị,..cũng k tốn bao nhiêu.
Các cụ hết sức lưu ý khâu chẩn đoán nhé, chuyện nhầm là hoàn toàn có thể vứoi những ca khó, cần thiết thì đặt hàng gs ts

mayxanh_hp

Xe tăng
ĐH Y có hơn K về chuyên môn được ko mợ?
ĐHY cũng có một số bs làm bên viện K sang làm cụ ạ. Em thấy nhiều nhà nhập bv ĐHY, sau đó nhờ họ mời bs viện K sang mổ. Chi phí sẽ đắt hơn một tí nhưng bù lại có môi trường bv tốt hơn bên K.

bimbimzinzin

Xe tăng
Em có người nhà bị Ung thư đại tràng gđ 3 (có di căn hạch, chưa di căn bộ phận khác). Hiện tại em tìm hiểu thì phác đồ điều trị chung phổ biến là mổ+chạy hóa chất, cả Sing và Vn đều như vậy. Nếu điều trị ở Sing thì chi phí rất cao, chăm sóc khó khăn. Điều trị ở Vn thì chi phí thấp hơn hẳn, điều kiện gần gia đình chăm sóc dễ hơn. Nếu phác đồ, thuốc men giống nhau thì nên điều trị ở Vn nhưng em không biết là thuốc men ở Sing nó có gì hơn mình không hay là chỉ tốt hơn phần dịch vụ. Em trình bày hơi lủng củng hy vọng các cụ hiểu và tư vấn giúp em. Đa tạ.
Cụ ơi ó vn đi, người nhà em cũng giống hoàn cảnh nhà cụ, ở Việt Nam ko thiếu thuốc, hơi vất vả lúc truyền nhưng rồi cũng qua, có một điều cực kỳ quan trọng là người bệnh rất sợ cảm giác cô đơn khi một mình ở bv, nhất là ở xứ lạ, có rất rất nhiều lý do nên ở vn, vì em gõ bằng phone nên ko chia sẻ dc nhiều.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Em đang điều trị bệnh này ở Singapor đây. Muộn rồi mai em gõ tiếp vì sáng mai em phải vào viện. Nhưng ý kiến em thì nên sang Singapor.

nicholas1618

Xe điện
2 bệnh khác nhau không so thế được.
So thế thì có ông chữa bên S ing về 2 tháng tèo, có ông chữa ở Việt Nam 20 năm rồi vẫn sống nhăn răng.
Chữa ở Sing k phải tốn kém mà là vô vô cùng tốn kém, có nhưungx xét nghiệm gấp 100 lần ở Việt Nam.
Em có mấy ông bạn thân là bs ung thư nên hay ngồi nhậu hóng hớt được vậy. Phác đồ điều trị như nahu thuốc nhưu nhau, bs có thể khéo tay hơn tí ti, hạ tầng dịch vụ thì hơn hẳn như khách sạn, nhưng tiền thì có khi lên đến cả chục tỷ, ở Việt Nam có bảo hiểm thì giỏi lắm vài chục triệu: ca mổ 2tr, phong bao lằng nhằng mỗi lần vài trăm. Nếu cẩn thận thì đặt hàng trưởng khoa mổ, người giỏi nhất mổ và điều trị hóa chất, xạ trị,..cũng k tốn bao nhiêu.
Các cụ hết sức lưu ý khâu chẩn đoán nhé, chuyện nhầm là hoàn toàn có thể vứoi những ca khó, cần thiết thì đặt hàng gs ts
Nói chung cụ nên nghe 2 tai chứ nghe mấy ông bạn ở quán bia thì toàn thánh chém. Ông nào ở VN mà chẳng là tổ lái cụ nhỉ, trình độ chạy Honda thì nhất TG.
Còn đi Sing cũng chẳng đến chục tỉ và ở VN thì không có chuyện vài chục cụ nhé.

Em đồng ý với cụ là việc chẩn đoán phải thật cần thận, nên chẩn đoán ít nhất 2 nơi khác nhau.

Báo cáo cụ là người nhà em cũng phải cầu cạnh ông giáo sư to nhất cái viện để được mổ đấy ah.

tranthaiduc

Xe buýt
Nếu cụ ko chắc ở sing thì nên tim hieu vmec.trình độ mổ Việt Nam chẳng thua bất cú nứoc nào( vì đứoc thực hành nhiều,moi năm 1 bac sỹ có sô má mổ vài trăm ca là chuyện thưong)

vietran

Xe ba gác
Nói chung cụ nên nghe 2 tai chứ nghe mấy ông bạn ở quán bia thì toàn thánh chém. Ông nào ở VN mà chẳng là tổ lái cụ nhỉ, trình độ chạy Honda thì nhất TG.
Còn đi Sing cũng chẳng đến chục tỉ và ở VN thì không có chuyện vài chục cụ nhé.

Em đồng ý với cụ là việc chẩn đoán phải thật cần thận, nên chẩn đoán ít nhất 2 nơi khác nhau.

Báo cáo cụ là người nhà em cũng phải cầu cạnh ông giáo sư to nhất cái viện để được mổ đấy ah.
Cụ không biết gì thì đừng dọa hồn những người bị ung thư thế, k cần có kiến thức cũng đủ thấy cụ chém thành bão rồi:

Thứ nhất: Để dc mổ ung thư ở VN chả cần cầu cạnh thằng mẹ nào, cụ đừng nói thế oan cho các gs, bs cụ nhá, bồi dưỡng kíp mổ 2 triệu chấm hết, nếu không cũng chả sao,
Thứ 2: điều trị ung thư ở VN mà tốn hơn mấy chục củ thì bs có mà thất nghiệp hết vì phần lớn người dân k có tiền điều trị. Nhiều người ở quê cũng nghe hóng hớt như cụ mà k dám đi chữa vì sợ tốn kém nằm nhà chờ chết. Thực tế có nhiều trường hợp chưa đén chục triệu.

Còn việc đi Sing đièu trị thì rất nhiều lần những thằng bạn thân em đã phải cân đong đếm tính đi tính lại xem có nên điều trị không, mà nói thẳng tưng nhiều trường hợp cũng k nên điều trị ở bất cứ đâu để đổi lấy chất lượng cuộc sống thời gian cuối.
Sau này dc tiếp xúc nhiều hơn, biết nhiều hơn cụ sẽ vỡ ra nhiều hơn.
Còn các bs đầu ngành họ k thánh chém như cụ nghĩ đâu, chắc bạn cụ ít tuổi nên cụ trẻ nghĩ như vậy.
Việc xét nghiệm 2 nơi là k cần thiết, chỉ nói là lưu ý xét nghiệm thôi. Xét nghiệm 2 nơi có khi chỉ 1 người đọc thôi, gặp ca khó bs giải phẫu bệnh tế bào họ phải hội chẩn lấy ý kién nhiều người thậm chí là gửi mẫu sang Mỹ để tham khảo hoặc làm tức thì (lấy mẫu và xét nghiệm trong lúc mổ) để có đánh giá đúng và kịp thời.

Ô La La

Xe buýt
Sing nhé cụ ơi , khác biệt khá lớn so với điều trị trong nước
Mỗi cái khâu tiền là nặng lắm :(

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em vừa phải tiễn người nhà vì ung thư di căn (không hề biết, đến lúc nó phá ra, phải mổ mới biết), may mà đi nhanh và không đau, nên chia sẻ mấy kinh nghiệm sau:

1. Ung thư coi như không có khả năng chữa trị, em có biết 1 ca của partner ở Mỹ, giàu -multi-millionaire- ung thư não, chữa bằng phương pháp hiện đại và đắt tiền nhất, dùng chùm lazer để quét cancer-cell như kiểu đánh lưới bắt cá. Được cái không đau nhưng vẫn mệt, trụ được 2 năm, thuộc loại lâu kỷ lục của ung thư não.

2. Cuộc sống có chất lượng quan trọng hơn cuộc sống dài, vì vậy nói chung là tránh các loại trị xạ, mổ,..., vì bắt đầu từ lúc đó người bệnh chỉ có nằm liệt để chờ chết trong đau đớn

3. Trong nhà phải thống nhất rõ ràng phương thức điều trị, vì khôgn sau này cãi nhau to

4. Em kể mấy ví dụ mà em biết để bác tham khảo:

- Mẹ bạn em phát hiện ung thư sớm, nhà rất khá, đưa ra nước ngoài điều trị theo phương án trị tận gốc không tiếc tiền, về nhà ngon được hơn năm (như bình thường, ko bệnh tật), sau đó nó phá ra quằn quại hơn 1 năm mới đi được, vì lúc trước điều trị mạnh quá, nên bệnh nó chuyển biến rất từ từ. Giai đoạn cuối là tiếp morphine chứ không phải tiêm, mà vẫn đau rúm người, lúc đi cả chồng con đều coi là giải thoát. Cả nhà đều ân hận là đưa đi chữa trị như thế, cứ để nguyên thì lúc đi là đi nhanh chứ không bị lê lết.

- Bố bạn em: là bác sĩ ban sức khỏe TW (bạn em cũng là bs), phát hiện ung thư phổi. Sau khi thử nghiệm ngắn, quyết định là không chưa trị ung thư nữa, mà chỉ chữa phần ngọn, tức là nó phát ra cái gì (khi tế bào ung thư nó di căn đến đâu thì phá hoại ở đó) thì trị cái đó, xét nghiệm thiếu cái gì thì tiếp cái đó. Kết quả là sống thêm được 18 tháng chất lượng cao (tiên liệu 3-6 tháng), ung thư phổi mà vẫn hút thuốc, trước khi chết 2 tháng vẫn uống bia đi nghỉ cùng gia đình và khi đi rất nhanh.

- Bà dì vợ em: ung thư tụy di căn vào gan, đáng lẽ theo thông thường là nhanh và đau. Nhưng sau khi mổ từ 6/2012 (nó phá ra nên phải mổ) nghĩ là nhanh, nhưng mà bà dì em chỉ uống lá lỉnh vớ vẩn, đến nay 2 năm rồi, vẫn trụ được, dù yếu đi nhiều, nhưng không đau đớn mấy, vẫn đi lại sinh hoạt như thường, tự phục vụ mình luôn, chỉ khi mệt lắm mới gọi con cháu.

Lò Văn Lột

Xe tải
Cụ không biết gì thì đừng dọa hồn những người bị ung thư thế, k cần có kiến thức cũng đủ thấy cụ chém thành bão rồi:

Thứ nhất: Để dc mổ ung thư ở VN chả cần cầu cạnh thằng mẹ nào, cụ đừng nói thế oan cho các gs, bs cụ nhá, bồi dưỡng kíp mổ 2 triệu chấm hết, nếu không cũng chả sao,
Thứ 2: điều trị ung thư ở VN mà tốn hơn mấy chục củ thì bs có mà thất nghiệp hết vì phần lớn người dân k có tiền điều trị. Nhiều người ở quê cũng nghe hóng hớt như cụ mà k dám đi chữa vì sợ tốn kém nằm nhà chờ chết. Thực tế có nhiều trường hợp chưa đén chục triệu.

Còn việc đi Sing đièu trị thì rất nhiều lần những thằng bạn thân em đã phải cân đong đếm tính đi tính lại xem có nên điều trị không, mà nói thẳng tưng nhiều trường hợp cũng k nên điều trị ở bất cứ đâu để đổi lấy chất lượng cuộc sống thời gian cuối.
Sau này dc tiếp xúc nhiều hơn, biết nhiều hơn cụ sẽ vỡ ra nhiều hơn.
Còn các bs đầu ngành họ k thánh chém như cụ nghĩ đâu, chắc bạn cụ ít tuổi nên cụ trẻ nghĩ như vậy.
Việc xét nghiệm 2 nơi là k cần thiết, chỉ nói là lưu ý xét nghiệm thôi. Xét nghiệm 2 nơi có khi chỉ 1 người đọc thôi, gặp ca khó bs giải phẫu bệnh tế bào họ phải hội chẩn lấy ý kién nhiều người thậm chí là gửi mẫu sang Mỹ để tham khảo hoặc làm tức thì (lấy mẫu và xét nghiệm trong lúc mổ) để có đánh giá đúng và kịp thời.
Chuẩn cụ ơi , e thấy bác sỹ họ đâu có dám nhận phong bì trước khi mổ đâu , toàn xong rồi có đưa hay không đưa cũng chả sao , như thế cho ta thấy ai cũng như ai , giầu cũng như nghèo khi vào mổ thôi , trừ trường hợp quen biết này nọ thì em không biết , thái độ bố láo trong bệnh viện thì e thấy bọn y tá , điều dưỡng đó , chứ bác sỹ họ cũng đâu có đến nỗi nào đâu

fantasylove

Xe buýt
Cháu mà ung thư cháu bỏ mje nó vài lít ra đi du lịch khắp nơi cho nó thủa thích rồi về chết là cũng nhắm mắt được rồi ạ. $ còn lại để con cháu. Vẫn còn rẻ hơn $ mua 1 đống thuốc về lay lắt đến lúc chết

Thienftu

Xe hơi
Việc này rất khó tư vấn và phân định rạch ròi xem chỗ nào tốt chỗ nào chưa bằng. Em chỉ có mấy ý kiến thế này góp cùng để cụ cân nhắc thêm.

1. Đầu tiên là chi phí: nếu thực sự đủ điều kiện thì hãy nên theo, đừng theo nửa chừng tiền mất mà không khỏi được bệnh. Cụ lưu ý một số bệnh viện các cụ khác nêu (gọi là quốc tế) tổng chi phí chưa chắc đã rẻ hơn phi phí ở nước ngoài đâu (Singapore là một ví dụ). Có cái là ở Việt Nam thì còn có người qua lại được, đi nước ngaòi chữa bệnh cần tính thêm chi phí người thân (và người phục vụ đi cùng).

2. Trình độ bác sĩ: một số cụ có nói trình độ bác sĩ Việt Nam không thua kém gì bác sĩ nước ngoài (ở đây em lấy Singapore làm ví dụ cụ thể). Cái này khó so sánh và cũng khó tranh luận rạch ròi. Tuy nhiên, cá nhân em cho rằng nhận định trên khá lạc quan và có phần ưu ái cho bác sĩ mình.

3. Trang thiết bị máy móc: một số cụ cho rằng mình cũng không kém Singapore. Em e việc này cũng hơi có chút thiên vị. Chỉ cần từ hai dữ kiện: 1) bác sĩ không kém, 2) trang thiết bị không kém cũng có thể suy ra rằng y tế ta cũng không kém họ (mấy).

4. Dịch vụ và điều kiên chăm sóc bệnh nhân thì em chắc Singapore hơn Việt Nam.

5. Một rào cản khác khi khám chữa bệnh tại Singpore là ngôn ngữ, nhưng hiện nay đã có phương án khắc phục.

6. Lương tâm nghề nghiệp của bác sĩ và hệ thống hỗ trợ: cái này có lẽ không cần bàn thêm cụ có thể cảm nhận được.

7. Môi trường chữa bệnh: Singapore ít ô nhiễm hơn Việt Nam, ít nhất là trong bệnh viện. Chủ quan em nghĩ đây cũng là điều kiện để hồi phục sức khỏe tốt cho người bệnh.

8. Kết quả chữa bệnh: phụ thuộc vào tình trạng của người bệnh, nhiều người không phát hiện ra bệnh trong giai đoạn đầu để điều trị; để đến khi bệnh nặng mới chữa nên kết quả không cao. Vừa rồi có kha khá quan chức Việt Nam sang Singapore chữa ung thư nhưng cũng không cứu được vì công tác phát hiện bệnh sớm không tốt. Do đó, ý kiến cho rằng đi Singapore chữa cũng không khỏi em e là chưa thỏa đáng. Vì bệnh đến giai đoạn không chữa được thì khó lòng (dù ở USA hay Singapore hay các nước tiên tiến khác).

9. Em tạm kết phát. Trên em mở đầu bằng chi phí, cuối em chốt bằng xiền :D. Nếu thực lực đủ tài chính thì hãy đi chữa cụ ạ, tốn kém lắm. Cái anh Schumaker F1 đợt vừa rồi mà không đông xiền thì cũng chả tỉnh dậy được. Còn anh ấy có đông xiền nhưng nằm ở bệnh viện Việt Nam thì cũng xanh cỏ từ lâu.

Cụ cân nhắc nhé. Lâu lắm rồi em mới viết dài, có mạo phạm / động chạm tới cụ nào thì các cụ thông cảm :D
2008-2010 Em cũng có nhười nhà bị K, cũng muốn sang Sing nhưng ko Lo dc Kinh tế và bác sỹ khuyên là ko nên bì Khi phát hiện đã ở đầu giai đoạn 3 rồi.
Nhà cụ chủ có đk và bệnh còn giai đoạn 1 thì nên đi, Goodluck!