[Funland] Chọn điều trị Ung thư ở Vn hay Singapore?

khicon

Xe buýt
Em có người nhà bị Ung thư đại tràng gđ 3 (có di căn hạch, chưa di căn bộ phận khác). Hiện tại em tìm hiểu thì phác đồ điều trị chung phổ biến là mổ+chạy hóa chất, cả Sing và Vn đều như vậy. Nếu điều trị ở Sing thì chi phí rất cao, chăm sóc khó khăn. Điều trị ở Vn thì chi phí thấp hơn hẳn, điều kiện gần gia đình chăm sóc dễ hơn. Nếu phác đồ, thuốc men giống nhau thì nên điều trị ở Vn nhưng em không biết là thuốc men ở Sing nó có gì hơn mình không hay là chỉ tốt hơn phần dịch vụ. Em trình bày hơi lủng củng hy vọng các cụ hiểu và tư vấn giúp em. Đa tạ.

--------------------

Cám ơn các còm của các cụ, qua đó em cũng đã tương đối xác định là sẽ điều trị cho ng nhà ở Vn, phác đồ điều trị của K đại tràng này sẽ là mổ + hóa trị. Việc mổ 1 lần sẽ xong và em có thể lo tốt được, việc hóa trị em thấy bảo phải chuẩn bị sức khỏe tốt cho bệnh nhân thì hiệu quả mới cao được, em xin thỉnh các cụ có kinh nghiệm chia sẻ thêm về các đồ ăn, thức uống, thực phẩm chức năng, chăm sóc nói chung... mà các cụ thấy có hiệu quả cao.

Chỉnh sửa cuối:

moc xit

Xe buýt
em nghĩ là ở vn tốt nhất ,cụ có thể điêu trị Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec, chất lượng và phong ốc xin chả thua kém j nước ngoài, còn về bệnh ung thư em thấy khác nhau là ngươi ung thư mất bao tiền thôi còn lại.......

xe đạp lùn

Xe đạp
hik! về cơ bản thì ng ta hay chọn Sin bác ah, nhât slà với nhà có điều kiện :(
Cơ mà e chứng kiến 2 trường hợp: 1 là đồng nghẹp, 1 là ng nhà, Sang Sin chữa:
- ĐỒng nghiệp: ko chịu nổi chi phí bên đó nên chữa xong khoảng gần tháng thì xin về dù chưa hết phác đồ điều trị mà bên đó cũng chưa phán mình bị bệnh j, toàn mổ cấp cứu :( - xin về và vừa mới mất - ung thư tuỵ :((

Ng nhà e: Ung thư máu, chữa đợt 1 xong, ok, đã hết tế bào ung thư, mọi chỉ số đều ok - được 2 năm tái lại, lại sang để chữa, rồi cuối cùng mổ cấp cứu tụ máu tuỷ sống :(( - h thì bệnh chưa chữa khỏi mà ko đi lại được vì mổ tuỷ sống e thấy bảo xác suất 50 - 50 về vấn đề đi lại được hay ko :(((, mà money chi trả bên đó ôi..... :(((((

Nói chung là nếu trường vốn thì đi Sin cũng đc ah, còn ko e nghĩ nên ở Việt nam :(((((

KHổ lắm ah :((((

E nghĩ bên đó chỉ được cái dịch vụ, vệ sinh vô trùng tốt thôi ah :(

Chỉnh sửa cuối:

nguyenthiyen

Đi bộ
em thấy chữa trị bên nước ngoài tốt hơn, chẳng qua ko phải ai cũng có tiền sang nước ngoài thôi

benq

Xe điện
Pháp đồ điều trị K của từng viện ở VN đã khác nhau rồi, ngoài ra còn phụ thuộc máy móc, thuốc, và đáp ứng trên từng cơ thể...xác xuất chữa khỏi K giờ khá hơn nhiều rồi chứ không bi quan như trước.
Có nhiều tiền ra NN chữa thì không nói, còn lại lưng lửng thì không nên cố, chữa trong nước cũng ok

NV318

Xe tăng
em thấy chữa trị bên nước ngoài tốt hơn, chẳng qua ko phải ai cũng có tiền sang nước ngoài thôi
Phác đồ điều trị, hóa chất, các loại thuốc bổ trợ Việt Nam đều có hết, giống nhau hết, chỉ khác nhau về hạ tầng thôi.

Em có đứa cháu bị bệnh về máu, đã dịch bệnh án gửi đi Sing, đi Mỹ nhưng cuối cùng lại ở nhà. Xác định lâu dài là bán nhà đấy, ngay cả ở VN chứ đừng nói Sing với Mỹ.

Có điều kiện thì không phải bàn rồi.

xe đạp lùn

Xe đạp
Tất nhiên nên y học nước ngoaài tiên tiến, nhưng e nghe cô bé cháu em, chữa bên đó, kể lại thì cũng ko ổn lắm đâu ah
Nó hiểu được tiếng Anh nên y tá bác sĩ bên đó nói j nó hiêu hết :(
Nó bảo (nó 17 tuổi rồi ah): lúc thì ông bác sĩ này nói phải dùng phác đồ như thế này, lúc bố khác vào phán kiểu khác, nó nghe mà hãi, đưa tay cho y tá bên đó tiêm mà nó run lập cập :((

Tiền thì như thác lũ, mà quan trọng là thác lũ đấy rồi cuối cùng trả con ng ta về toàn là: nhiễm trùng toàn thân :(( - cô bé cháu e khi về bên này, xác định là đi, vì ng nó sau khi mổ xong bị nhiễm trùng vết mổ, đề kháng nó yếu, gần như cảm giác về để chờ.... :((((

Về VN tưởng đi rồi - h cứu được khỏi nhiễm trùng, bắt đầu chữa ung thư và xác định ko sang Sin nữa :(( - Sợ bên đó chữa qá rồi

Nhưng đó là trường hợp cụ tỉ e biết thôi, các trường hợp khác ok thì cụ chủ thớt cũng nên tính ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Em có mấy anh bạn (lớn tuổi) bị ung thư gan, xương ... qua bên đó chữa sau đó vẫn bị tạch. Do vậy em suy nghĩ: trời gọi thì dạ thôi. Tất nhiên nhiều cụ có điều kiện thì còn nước còn tát, nhưng em nghĩ rằng tiền đó để cho con cháu có hiệu quả hơn ( trừ các cụ tiền hiều và kiếm dễ quá ko phải lo nghĩ). Xác định như thế có lẽ vui vẻ và có ích hơn

hako

Xe tăng
Không khác nhau nhiều về chất lượng,giá khác nhau quá nhiều

nicholas1618

Xe điện
Thế cũng tùy người tùy bịnh và tùy mệnh.

02 người em quen sang Sing đều khỏi, 10 năm rồi vẫn khỏe mạnh như người bình thường. Còn người nhà em chữa VN, mổ 2 lần cũng không qua được.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Việt Nam và Sing chẳng khác gì nhau, trừ điều kiện cơ sở vật chất bác ạ.

- Trình độ bác sỹ: giống nhau, bác sỹ Việt giỏi tương đương các nước trong khu vực
- Phác đồ điều trị: áp dụng chung, cái gì thế giới có thì ta có thể theo.
- Thuốc: toàn thế giới dùng chung vài nguồn.
- Máy móc: chỉ vài hãng trên thế giới sản xuất, máy ở ta nhập cũng như máy nhập về Sing.
Khác đúng 1 thứ là điều kiện phòng bệnh. Nhưng tiền lại quá ít ở Việt Nam, quá nhiều ở Sing.

Cũng đừng nghĩ cứ bác sỹ Sing là ngon nhé. Kinh nghiệm xương máu của chính 1 OFer khi chữa bệnh ở Sing, gặp đúng quả thùng rỗng kêu to, thậm chí là vô nhân tính, cố tình chữa lay lắt để moi tiền vốn đã tính phí rất cao. Tiền mất rất nhiều mà bệnh thì không giảm, còn bị nảy sang vấn đề khác. Ở đâu cũng có người này người kia, ở Việt Nam dù sao vẫn ổn hơn.

Có thể kết luận tạm thời chủ quan là chữa ở Việt Nam cho lành, có mọi người xung quanh bác ạ. Sang Sing loay hoay chẳng có ai, tinh thần phải cực tốt mới chịu nổi.

Sau tất cả, với bệnh kiểu này thì còn 1 phần rất lớn thuộc về may mắn, mỗi người có 1 phúc phận riêng. Chúc người nhà bác chóng lui bệnh, sức khỏe hồi phục.

kimnganoto

Xe hơi
Em có người nhà bị Ung thư đại tràng gđ 3 (có di căn hạch, chưa di căn bộ phận khác). Hiện tại em tìm hiểu thì phác đồ điều trị chung phổ biến là mổ+chạy hóa chất, cả Sing và Vn đều như vậy. Nếu điều trị ở Sing thì chi phí rất cao, chăm sóc khó khăn. Điều trị ở Vn thì chi phí thấp hơn hẳn, điều kiện gần gia đình chăm sóc dễ hơn. Nếu phác đồ, thuốc men giống nhau thì nên điều trị ở Vn nhưng em không biết là thuốc men ở Sing nó có gì hơn mình không hay là chỉ tốt hơn phần dịch vụ. Em trình bày hơi lủng củng hy vọng các cụ hiểu và tư vấn giúp em. Đa tạ.
Em thấy một số trường hợp em biết đi điều trị bên Sing. Lúc mới về có vẻ hăng hái nhưng sau thì yếu đi cũng nhanh. Em cũng nghĩ chỉ cần ở VN thôi cụ ạ

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
BV Việt Đức có nhiều kinh nghiệm về phẫu thuật và chữa ung thư không các cụ ơi?

NNS

Xe ngựa
gia đình có điều kiện thì cũng nên sang đó điều trị, với người bệnh thì đại khái cũng chả có cái gì khác biệt lớn, đặc biệt là các phác đồ, phương pháp điều trị, thuốc men, phẫu thuật, chạy xạ hay truyền vvv cũng tương tự như nhau, có khi trình độ bs lại ko bằng ở vn.
duy có cái cơ sở vật chất nó thì khỏi phải bàn, luxury luôn, nằm như nằm khách sạn 5*, sạch sẽ, mát rượi, tĩnh lặng chứ ko khốn khố vì quá tải như viện VN, dĩ nhiên, tiền ko phải nghĩ thì ko xịn mới là là.

frizrenault

Xe máy
Xạ trị,phẫu thuật chênh lệch như thế nào thì e ko biết.Còn hóa chất điều trị ung thư thì cũng quanh quẩn mấy thuốc như irinotecan, oxaliplatin, cetuximab, bevacizumab, capecitabine cụ ạ. Cơ bản ung thư điều trị theo guideline hết.

mayxanh_hp

Xe tăng
Em thấy ở Việt Nam hay Sing thì cũng là đều kéo dài tg thôi ạ. Ở Việt Nam! Thuốc và bác sỹ cũng chẳng kém Sing. Chỉ có cơ sở vật chất tốt hơn. Sang Sing nếu có đk kinh tế, còn không cụ cho người nhà điều trị mổ ở K xong, sau đó chuyển sang viện ĐH Y. Bên viện ĐH có khoa chăm sóc giảm nhẹ cho bệnh nhân ung bướu, có cả truyền hóa chất, xạ trị, chăm sóc giảm nhẹ. BV ĐH Y tương đối sạch sẽ và cũng không quá đông như K nên bệnh nhân và người nhà bệnh nhân đỡ cực. Nếu đk kinh tế vừa vừa hoặc không có nhiều thì nên làm vậy chứ cứ cố sang Sing xong người bệnh thì vẫn không khỏi mà bán nhà mắc nợ thì cũng không nên.

pham minh

Xe container
Chữa ở việt nam thôi .em có biết nhiều người là họ hàng của gia đình cũng bị ung thư đã sang bên sing chữa nhưng kết quả cũng chẳng giải quyết được gì mà tiêu tốn rất nhiều tiền. Em thấy họ đều nói dịch vụ tốt . Điểm khác biệt giữa chữa ung thư tại vn và sing thì ngoài tiền nong thì những người chữa bên đó ko hiểu họ dùng phương pháp gì nhưng bệnh nhân cơ thể vẫn rất hồng hào béo tốt đến tận lúc mất.vừa rồi nhà em có ông anh ung thư gan nhưng chữa tại việt nam mới mất nhưng kéo dài được 6 năm và chỉ mổ , truyền hóa chất và xạ trị ở 5 tháng cuối cùng trước khi mất .trước đó toàn chữa ở trung tâm ung biếu bạch mai với các phác đồ là nút mạch, giai đoạn sau thì dùng phương pháp đốt .ngoài ra thì gia đình cũng sử dụng thêm một số loại khác hỗ trợ như nọc bọ cạp xanh cu ba, nấm lim xang quảng nam hay sáo tam phân khánh hòa , lá đu đủ. Nói chung có bệnh thì vái tứ phương vì cũng xác định là bệnh trọng nên cũng chẳng còn gì mà mất. Đôi dòng chia sẻ cùng với cụ

Chỉnh sửa cuối:

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Việc này rất khó tư vấn và phân định rạch ròi xem chỗ nào tốt chỗ nào chưa bằng. Em chỉ có mấy ý kiến thế này góp cùng để cụ cân nhắc thêm.

1. Đầu tiên là chi phí: nếu thực sự đủ điều kiện thì hãy nên theo, đừng theo nửa chừng tiền mất mà không khỏi được bệnh. Cụ lưu ý một số bệnh viện các cụ khác nêu (gọi là quốc tế) tổng chi phí chưa chắc đã rẻ hơn phi phí ở nước ngoài đâu (Singapore là một ví dụ). Có cái là ở Việt Nam thì còn có người qua lại được, đi nước ngaòi chữa bệnh cần tính thêm chi phí người thân (và người phục vụ đi cùng).

2. Trình độ bác sĩ: một số cụ có nói trình độ bác sĩ Việt Nam không thua kém gì bác sĩ nước ngoài (ở đây em lấy Singapore làm ví dụ cụ thể). Cái này khó so sánh và cũng khó tranh luận rạch ròi. Tuy nhiên, cá nhân em cho rằng nhận định trên khá lạc quan và có phần ưu ái cho bác sĩ mình.

3. Trang thiết bị máy móc: một số cụ cho rằng mình cũng không kém Singapore. Em e việc này cũng hơi có chút thiên vị. Chỉ cần từ hai dữ kiện: 1) bác sĩ không kém, 2) trang thiết bị không kém cũng có thể suy ra rằng y tế ta cũng không kém họ (mấy).

4. Dịch vụ và điều kiên chăm sóc bệnh nhân thì em chắc Singapore hơn Việt Nam.

5. Một rào cản khác khi khám chữa bệnh tại Singpore là ngôn ngữ, nhưng hiện nay đã có phương án khắc phục.

6. Lương tâm nghề nghiệp của bác sĩ và hệ thống hỗ trợ: cái này có lẽ không cần bàn thêm cụ có thể cảm nhận được.

7. Môi trường chữa bệnh: Singapore ít ô nhiễm hơn Việt Nam, ít nhất là trong bệnh viện. Chủ quan em nghĩ đây cũng là điều kiện để hồi phục sức khỏe tốt cho người bệnh.

8. Kết quả chữa bệnh: phụ thuộc vào tình trạng của người bệnh, nhiều người không phát hiện ra bệnh trong giai đoạn đầu để điều trị; để đến khi bệnh nặng mới chữa nên kết quả không cao. Vừa rồi có kha khá quan chức Việt Nam sang Singapore chữa ung thư nhưng cũng không cứu được vì công tác phát hiện bệnh sớm không tốt. Do đó, ý kiến cho rằng đi Singapore chữa cũng không khỏi em e là chưa thỏa đáng. Vì bệnh đến giai đoạn không chữa được thì khó lòng (dù ở USA hay Singapore hay các nước tiên tiến khác).

9. Em tạm kết phát. Trên em mở đầu bằng chi phí, cuối em chốt bằng xiền :D. Nếu thực lực đủ tài chính thì hãy đi chữa cụ ạ, tốn kém lắm. Cái anh Schumaker F1 đợt vừa rồi mà không đông xiền thì cũng chả tỉnh dậy được. Còn anh ấy có đông xiền nhưng nằm ở bệnh viện Việt Nam thì cũng xanh cỏ từ lâu.

Cụ cân nhắc nhé. Lâu lắm rồi em mới viết dài, có mạo phạm / động chạm tới cụ nào thì các cụ thông cảm :D

thanglacceti

Xe buýt
Có điều kiện sang Sing chắc chắn sẽ tốt hơn cụ ạ!

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Có ĐK thì đi Cụ ạ, nhưng phải tính toán kĩ xem có thể chịu đựng đc bao lâu. Chứ đi Sing về lại ôm một cục nợ to tướng, bệnh thì ko giảm thì vỡ mẹt