[Funland] Chọn dây điện trong nhà

mazda3_pro

Xe lăn
Ở nhà, em chon mấy cỡ dây như thế này.
1,5mm2 cho ổ cắm phụ tải nhỏ như đài đóm, tv, đèn chiếu sáng
2,5mm2 cho ổ cắm bàn là, tủ lạnh
4mm2 cho đây cấp điện điều hoà.
Riêng bếp thì em chơi cable lun
Điều hòa nó còn xài ít điện hơn cái bàn là cụ ợ.

vnposh

Xe điện
Trong nhà thì có mấy món chạy tải động cơ mà cụ lôi dòng khởi động làm gì cụ ? 3 cái mét dây trong nhà các cụ tính tổn hao ghê quá xá. Lãng phí ko à
Kể ra thì cũng lãng phí thật.

Vì thiết bị điện ngày càng thông minh hơn. Công suất không đổi nhưng hiệu suất ngày càng cao.

CB của điện lực cũng chỉ toàn loại xoàng thôi, dòng cũng chỉ 20A, nên nhiều khi cũng vênh với sự đầu tư của nhà mình.

Kể ra thì cũng lãng phí thật.

Vì thiết bị điện ngày càng thông minh hơn. Công suất không đổi nhưng hiệu suất ngày càng cao.

CB của điện lực cũng chỉ toàn loại xoàng thôi, dòng cũng chỉ 20A, nên nhiều khi cũng vênh với sự đầu tư của nhà mình.
Quê em còn ko có CB ngoài cột điện cụ ạ. Mỗi nhà 1 cái cầu dao. 4 nhà 1 hộp. Nắng mưa nhựa nó giòn vỡ vụn hở cả dây chảy ra. Nhìn phát tởm.
Bữa trước em phải đi lại dây khu bảng điện trong nhà. Leo cột mà chân tay run như vừa đu ghẹ về

vnposh

Xe điện
Quê em còn ko có CB ngoài cột điện cụ ạ. Mỗi nhà 1 cái cầu dao. 4 nhà 1 hộp. Nắng mưa nhựa nó giòn vỡ vụn hở cả dây chảy ra. Nhìn phát tởm.
Bữa trước em phải đi lại dây khu bảng điện trong nhà. Leo cột mà chân tay run như vừa đu ghẹ về
Điện lực quê cụ như thế thì quá tệ, góp phần tích cực lộ trình tăng giá điện không ngừng nghỉ. :)

Điện lực quê cụ như thế thì quá tệ, góp phần tích cực lộ trình tăng giá điện không ngừng nghỉ. :)
Vâng cụ. Đợt tăng vừa rồi dân quê em chả ý kiến ý cò gì. Các cụ già vẫn lóp ngóp đạp xe ra xã đóng tiền điện bình thường ạ. Chắc lòng dân quê em muốn tăng thêm nữa để anh điện coa tiền thay lại cái trụ đồng hồ. :D

MTD

Xe buýt
4.0 đi cụ, dây chìm hỏng, đứt khó sửa lắm

kimma

Xe điện
Cụ làm nhà mới, có nghĩ là nên dùng điện 3 dây an toàn không ? em khuyên thật lòng, cụ nên làm cho an toàn. đừng xử dụng điện 2 dây nữa. khi làm nhà thì điện là món có nguy cơ cao. cần phải làm tốt nhất có thể. dây ra bóng chỉ cần 1.0 . dây ra các ổ cắm 2,5 16A .dây ra điều hoà tuỳ công xuất cái Đh mà lắp, VD 12.000BTU chỉ cần 2,5. nhưng cao hơn thì dây lớn hơn thôi.
còn bếp từ nó là 5 dây, cụ kiếm ra cái này mà đấu , em nghĩ 4mm là đủ dùng thoải mái cho bếp rồi

KatKik

Xe điện
Em nói nên dùng dây 4 trở lên và không chém ạ. Cụ tìm trong nhà cụ xem có đoạn nào chỉ dùng cho một cái ổ cắm duy nhất không cụ?
Nhà em không có đoạn nào. Thường những đoạn dây này cấp cho nhiều ổ cắm, đến vị trí 1 rồi kéo tiếp đến vị trí 2, tiếp nữa....
Chưa kể mỗi vị trí thông thường cũng nhiều hơn một cái ổ cắm. Kể cả nhà cấp 4.
Nguyên tắc ổ cắm có thể hỏng chứ dây không được hỏng trước.
Vậy là do nhà cụ đi dây chia lộ ko hợp lý thôi.

Tuananhhau

Xe điện
Chọn dây theo công suất phụ tải. Đèn đóm thì dây 1,5. Dây cấp nguồn cồng tắc thì 2,5. Dây ổ cắm 2,5( phòng ngủ, phòng khách ko ăn uống) còn ổ cắm bếp, phòng khách hay ăn uống thì đi dây 4. Ổ cắm bếp từ đỉ riêng dây 4 áp 20-25. Áp thì ổ cắm 16, ổ bếp thì 25, đèn thì 10-16, ô cắm máy bơm riêng - áp 16. Điều hoà, bình nóng lạnh đi riêng dây 2,5 - ap 16.
Điều hoà công suất nhỏ nhưng dòng khởi động nó lớn, máy bơm cg vậy nên chọn dây to và đi riêng.

Abram

Xe điện
Vậy là do nhà cụ đi dây chia lộ ko hợp lý thôi.
Vâng cũng có thể ạ
Bài học của em, em nói lại để các cụ làm sau mà tránh thôi.
Gian bếp của em đi từ hộp điện tầng 1 chạy vào bằng dây 2*4. Đến vị trí thứ nhất có một cái ổ cắm, vị trí này thường cắm 1 nồi cơm điện 1 kW; chạy tiếp đến vị trí 2, có 1 ổ cắm để thích dùng gì thì dùng; chạy tiếp đến vị trí 3, vị trí này có một tủ lạnh 0,2kW, một lò vi sóng 2,5 kW; chạy tiếp đến vị trí 4, vị trí này thỉnh thoảng có ấm siêu tốc 1kW.
Mọi thứ diễn ra bình thường trong khoảng 8 năm. Cái dốt của em, mười năm trước không tính được chuyển bếp ga sang bếp từ.

Cách đây 3 năm, em chuyển bếp ga sang bếp từ với công suất max là 7,3kW đấu vào vị trí 3. Hệ quả là được gần tháng, đoạn dây từ vị trí 1 sang 2 bị hỏng hoàn toàn. Rất may cho em là từ lúc làm em đã tính tới trường hợp bi đát này. Em buộc phải tách đoạn dây từ 1 đến 2 ra, kệ nó nằm trong tường, cấp bằng dây dự phòng đã làm sẵn từ đầu(2 sợi 2*4, dự phòng cho hai việc). Không có nó thì đục tường vỡ mồm.

Dưới con mắt nhà nghề, cụ có góp ý gì không?
Cụ đừng xui em kéo dây từ tủ điện đến từng vị trí nhé, lãng phì. Và cùng đừng xui em từng đoạn dây giữa các vị trí lại thay đổi tiết diện nhỏ dần vì khoảng cách giữa chúng chỉ là 2-3 m, không mang lại lợi ích kinh tế nào.
Với dây 2*2,5 em đảm bảo bung ngay từ đầu.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xì hơi lốp
Gian bếp của em đi từ hộp điện tầng 1 chạy vào bằng dây 2*4. Đến vị trí thứ nhất có một cái ổ cắm, vị trí này thường cắm 1 nồi cơm điện 1 kW; chạy tiếp đến vị trí 2, có 1 ổ cắm để thích dùng gì thì dùng; chạy tiếp đến vị trí 3, vị trí này có một tủ lạnh 0,2kW, một lò vi sóng 2,5 kW; chạy tiếp đến vị trí 4, vị trí này thỉnh thoảng
Sao cái lò vi sóng nhà em nó để công suất có 800w thôi nhỉ.
Em mua cách đây 3 tháng hiệu Sharp giá 2 triệu đồng.

Abram

Xe điện

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng cũng có thể ạ
Bài học của em, em nói lại để các cụ làm sau mà tránh thôi.
Gian bếp của em đi từ hộp điện tầng 1 chạy vào bằng dây 2*4. Đến vị trí thứ nhất có một cái ổ cắm, vị trí này thường cắm 1 nồi cơm điện 1 kW; chạy tiếp đến vị trí 2, có 1 ổ cắm để thích dùng gì thì dùng; chạy tiếp đến vị trí 3, vị trí này có một tủ lạnh 0,2kW, một lò vi sóng 2,5 kW; chạy tiếp đến vị trí 4, vị trí này thỉnh thoảng có ấm siêu tốc 1kW.
Mọi thứ diễn ra bình thường trong khoảng 8 năm. Cái dốt của em, mười năm trước không tính được chuyển bếp ga sang bếp từ.

Cách đây 3 năm, em chuyển bếp ga sang bếp từ với công suất max là 7,3kW đấu vào vị trí 3. Hệ quả là được gần tháng, đoạn dây từ vị trí 1 sang 2 bị hỏng hoàn toàn. Rất may cho em là từ lúc làm em đã tính tới trường hợp bi đát này. Em buộc phải tách đoạn dây từ 1 đến 2 ra, kệ nó nằm trong tường, cấp bằng dây dự phòng đã làm sẵn từ đầu(2 sợi 2*4, dự phòng cho hai việc). Không có nó thì đục tường vỡ mồm.

Dưới con mắt nhà nghề, cụ có góp ý gì không?
Cụ đừng xui em kéo dây từ tủ điện đến từng vị trí nhé, lãng phì. Và cùng đừng xui em từng đoạn dây giữa các vị trí lại thay đổi tiết diện nhỏ dần vì khoảng cách giữa chúng chỉ là 2-3 m, không mang lại lợi ích kinh tế nào.
Với dây 2*2,5 em đảm bảo bung ngay từ đầu.
Ít người đầu tư hẳn dự phòng như cụ, chúc mừng cụ vì phương án dự phòng đã phát huy tác dụng.
Đường trục các tầng e nghĩ 2*6 là đẹp. Phân ra từng vị trí 2*2.5-4 . Mà *4 vẫn bị cháy kể cũng ghê cụ nhỉ.

matizvan2009

Xì hơi lốp
nhà em chuyển từ bếp gas sang bếp từ, em làm luôn một đường riêng 4. từ thẳng trên nguồn vào nhà xuống do nhà em hở 1 bên, kéo dây ngoài rồi đục tường xuyên thẳng vào bếp. Bếp nhà em caso little 2 bếp đề max 2100k (cũng chả biết max là cho 2 bếp hay 2100 x 2) chắc là ổn các cụ nhỉ

Abram

Xe điện
Ít người đầu tư hẳn dự phòng như cụ, chúc mừng cụ vì phương án dự phòng đã phát huy tác dụng.
Đường trục các tầng e nghĩ 2*6 là đẹp. Phân ra từng vị trí 2*2.5-4 . Mà *4 vẫn bị cháy kể cũng ghê cụ nhỉ.
Riêng khu bếp em để dự phòng thôi cụ, cũng xác định nó là khu biến động nhất, nhưng không nghĩ được chuyển sang bếp từ. Mất khoảng 15m.
Trong hai sợi dự phòng thì có một sợi em để dự phòng cho máy phát, đầu chờ để hẳn vào tủ tổng, đầu còn lại chờ dưới gầm cầu thang. Giờ phải kéo nổi sợi này đến vị trí 3, em dấu trên nóc tủ bếp, không bị lộ.

Cún em

Xe buýt
Em tư vấn cho cụ chủ:
- Chia đường cấp điện thành các tầng, mỗi tầng 1 at
- Chia đường cấp điện trong mỗi tầng thành 2 lộ trái/phải
- Cáp nguồn từ công tơ vào at tổng cụ đi bằng cáp 2x6mm2, nhớ chọn loại ngoài trời, chịu thời tiết (nếu không một thời gian vỏ cứng lại, giòn ra là hỏng hết)
- Dây nguồn đi từ at tổng lên các tầng cụ đi dây súp đôi 2x6mm2.
- Lộ nào xác định dùng ấm đun nước, bếp từ, bếp điện, bình nóng lạnh... thì dây ổ cắm đi dây 2x4mm2
- Lộ không dùng bếp từ, ấm đun cụ đi dây ổ cắm 2x2.5mm2 cho tiết kiệm (kể cả có điều hòa cụ cũng chỉ cần đi dây 2.5 thôi ạ)
- Dây đèn chiếu sáng cụ đi 2x1.5mm2.
Cụ nhớ khi đi mua phải hỏi giá "dây đủ", vì dây điện họ bán 2 loại là "dây thiếu" và "dây đủ". Về hãng thì theo em cụ cứ dây điện Trần Phú mà chơi cho yên tâm.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
e học cấp 2 thấy bảo dây càng to càng hao điện nhiều hơn như cụ gì nói ở trên mà cụ?!
Dây nhỏ thì Điện trở thuần TĂNG ---> phát nhiệt làm TĂNG điện trở ---> hao điện hơn.