Chọn Civic 1.8AT hay Altis 1.8AT

Elec

Xe buýt
Đấy là bác chưa đi thử Civic hay Altis thôi, cũng ồn và xóc không kém đâu nếu ko muốn nói là Civic nhỉnh hơn tí về độ ồn. Chắc bác phải đổi tầm Merc E đổ lên thì mới ngon được chứ Camry nhập mà đi đường Việt Nam cũng ồn lắm bác ah.

sonlv

Xe đạp
Các bác có ai biết thông tin về máy móc hay options của Civc 2011 không ạh, em vẫn thích kiểu dáng cũ hơn, nhưng lại thắc mắc về máy móc, công nghệ và options của đời mới xem thế nào,
lỡ mua đời cũ rồi mà lại tiếc vì đời mới ngon hơn thì lại ân hận

vtlam

Xe buýt
Có vẻ bác sonlv vẫn thích Civic hơn nhể. Chơi luôn Civic đời mới đi bác. Bâng khuâng làm gì.

_F4_

Xe tăng
CV 2011 vẫn chưa có thông tin gì bác ah :( Em cũng hóng mãi đây :D

heroesdaubu

Xe điện
Ăn tít thôi chứ, 4 chục trở lên thì cứ ăn tít là ngon! Cì vịt hơn được ăn tít mỗi cái độ ồn và góc chữ a lớn!

stranger142

Xe hơi
Em đi Altis 1.8 AT lên ga chậm lém, mãi mới lên, sao bằng Civic được. Altis già lém, dành cho U50 thôi.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Luôn và ngay thì Altis ạ, cụ thích Civic thì chờ Civic 2011 ra xem nó thế nào đã rồi hãy quyết định.

nam-misu

Xe điện
Nói chung Altis đi lành và giữ giá hơn!

GAT

Xe điện
Civic cũng lành và giữ giá đấy chứ ợ.

julie2005

Xe đạp
Thực ra vấn đề chọn Civic 1.8AT hay Altis 1.8AT luôn là một vấn đề khó cho người sử dụng. Kinh nghiệm bản thân tôi sau hơn 1 năm sử dụng Civic 1.8AT thì có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn như sau:
1. Hình thức: trẻ trung (Tôi gần 40 tuổi). Nội thất đẹp nhất so với dòng xe cùng hạng. Đặc biệt hàng ghế sau ko bị sống giữa gồ lên nên người ngồi giữa ở hàng sau rất thoải mái..
2. Kỹ thuật: 1.8 công suất ra là 138 mã lực so với altis 1.8 đời 4 số tự động là khoảng 130 mã lực và hộp số CVT là 114 mã lực nên máy civic bốc và phóng khoáng hơn rất nhiều. Khi sửa chữa, bảo dưỡng định kỳ rất rẻ. Cứ 5.000 km vào hãng 1 lần, dầu máy thì hãng tặng mỗi lần trả lời thăm dò ý kiến nên chi phí lần bảo dưỡng 10.000 km của tôi hết có 270.000d kể cả thay lọc dầu. Chính vì chi phí thấp nên đã sửa vào hãng sửa cho đảm bảo. Ngoài ra dịch vụ sau bán hàng của Honda oto rất tốt. Xe đã mang đi bảo dưỡng định kỳ thì họ kiểm tra tất. Có bảng kê giá tiền những kỳ bảo dưỡng.
3. Vận hành: Cái này thì phụ thuộc rất nhiều vào người sử dụng đã đi nhiều xe chưa. Tôi đúc kết kinh nghiệm bản thân hay đi xe của cty là camry 2.4G mới chạy đc 4 vạn thì thấy độ bốc thì Civic 1.8AT đạp ga thật, có cảm giác ga hơn, bốc nhanh hơn tuy nhiên so với 2.4 thì ko kéo dài đc. Tuy nhiên chạy camry thì hay bị rồ ga. Civic chuyển số tự động ngọt và nhanh. Giảm sóc của civic hấp thục sóc rất tốt nên ko bị bồng bềnh. Đi đường 10 từ Thái Bình đi Phủ Giầy lái xe cty chạy Cam 2.4 đuổi civic bướt xác ko đuổi đc. Lái xe cty tôi cũng nhận xét civic chạy sướng.
4. Tính kinh tế: Xe tôi sau 1 năm chạy trên 1 vạn thì thấy tiêu thụ trong HN khoảng 11l/100km (đi làm hàng ngày vào đúng giờ đông và quãng đường ngắn). Chạy đường Hồ chí Minh thì kinh tế vô cũng. Đi từ HN đến Vụ Quang - Hà Tình và đi lòng vòng chở 5 người lớn và 1 trẻ em tổng cộng 500km đổ hết 33 lít xăng. Tính ra khoảng 6,5l/100km bao gồm điều hòa 100%.
Nhuoc điểm: Hơi ồn. Tuy nhiên ngay sau khi mua xe tôi đổi luôn 5 quả lốp Mitchelin MXV8 các mất 2tr nên êm hơn rất nhiều (vì lốp theo xe là dunlop hơi cứng nên ồn). Xe tôi ko làm chống ồn.
Goc chữ A lớn: Cái này đi quen thì ko có vấn đề gì. Chỉ có người mới lái hoặc mượn xe thì mới ngại thôi.
Sau 1 năm chạy Civic thấy đáng đồng tiền bỏ ra và xác định sau đổi thì chỉ đổi sang CRV hoặc Acc thôi. Không chơi Toyota.
Tren day là kinh nghiệm của bản thân nên có chủ quan thì các bạn đóng góp nhé

damhieu

Xe tải
Đúng roài, chơi toy mà muốn op ngon với bốc ít ra phải làm con altitj 2.0 nhé, hoặc bác làm con corrolla mầu nổi tí em thấy đẹp hơn al1.8 đen chạy nhiều như nhợn con rùi

Smee april

Xe điện
Em đi Altis 1.8 AT lên ga chậm lém, mãi mới lên, sao bằng Civic được. Altis già lém, dành cho U50 thôi.
Em đồng ý với cụ là Altis lên ga chậm. Em đi Yaris, cũng tưởng mình xe em bị. Lúc đổi cho người nhà chạy altis và thậm chí cả Corrolla đều thấy cảm giác chung thế. Em hỏi lại kỹ thuật của Toy thì được trả lời đó là do lập trình sẵn trong phần mềm theo tính toán an toàn của nhà sản xuất. Em không phải dân kỹ thuật nên không rõ có chuẩn không. Nhưng mà em đi thử Cam thì không bị cảm giác đó nữa.

So giữa Altis và Civic thì về nhiều mặt là Altis hơn hẳn. trước đây em hay đi xe công ty em là Civic. Nhiều khi em đi cả ngày lên xe xuống xe là say ngất ngây - em dị ứng với tiếng ồn. Có lần mệt quá bảo lái xe tự về trước còn em từ từ gọi taxi về sau. Cụ nào bảo là ngồi thoải mái thì em lại thấy không thoải mái bằng Altis được. Đây là cảm giác của em từ lúc chưa lái và chưa hề mơ đến 4B cơ.

Chủ quan mà nói em không thích Toy đặc biệt là Toy VN thì ghét hẳn. Nhưng mà tiền mình ít thì khi mua xe phải tối ưu hóa mà lựa c họn cụ ạ.

nvhainui

Đi bộ
tôi mới đi altis at 1.8, đúng là altis lên ga chậm hơn và chạy không bốc bằng civic, thêm nữa là altis trông không trẻ trung bằng civic nhưng bù lại altis cách âm tốt hơn civic.
tuy nhiên bây giờ nếu đủ tiền mua altis hay civic thì thêm 1 chút nữa mua con Kia sportage, tôi thấy con này tuyệt vời hơn hẳn 2 con kia

HVB

Xe tăng
nếu là em thì:

1- nếu đợi đc thì đợi mua Civic thế hệ thứ 9 sắp ra (đã có chạy thử nghiệm cả năm rồi, nhưng chưa bán ra vì do altis vừa có bản cải tiến mới ra xong nên Honda nó tránh đi). Mua bản mới xe bác sẽ ko lỗi thời chừng 6 - 7 năm, còn altis thì 2 năm nữa là có bản mới.
2- nếu ko đợi đc thì mua Altis, vì Civic thế hệ thứ 8 sắp kết thúc rồi, ko nên mua về mà vừa mua vài tháng đã lỗi thời.
3- về độ bền thì chưa biết mèo nào cắn mỉu nào. Trước em đi Civic mấy năm, chả hỏng cái gì cả, cứ đổ xăng mà chạy thôi.
4- về giữ giá thì khi em bán civic sau khi chạy đc 2.5 năm, em vẫn lãi đc 20 triệu so với hồi mua (thế mới buồn cười). Thế là quá giữ giá đấy chứ.
5- về độ bốc thì Civic bốc hơn altis (hơn altis 10 mã lực)
6- góc chữ A thì xe kiểu dáng thể thao kính nó dài, nên cạnh chữ A nó dài theo. Lái sẽ quen hết. Nó cũng như lái Innova, góc chữ A chả kém Civic đâu. Được cái ưu điểm là với kính dài và thoải, chạy tốc độ cao civic của em trc đây đầm hơn xe altis của ông anh em (altis chạy tốc độ cao khá bồng bềnh), lí do là do luồng gió nó đè lên kính và capô xe, nén đầu xe xuống mặt đường làm lốp xe bám đường hơn
7- về độ ồn thì civic khá ồn, chịu khó thay lốp michillen và bỏ ra vài triệu làm chống ồn là ngon
8- lòng xe Civic rộng hơn altis 3cm thì phải, nên cảm giác rộng hơn
9- cảm giác lái của Civic ngon hơn altis, nhưng cả 2 vào cua đều sợ như nhau.
10- quan trọng nhất là giống CRV -2010 so với CRV đời trc, độ ồn được cải tạo đáng kể. Civic thế hệ thứ 9 chắc là hi vọng sẽ ko ồn như Civic thứ 8.

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu cũng lăn tăn mãi rồi quyết định chọn Altis rùi. Nhà cháu lấy trước tết rùi. Cảm nhạy là máy chạy êm, không bốc và trẻ trung bằng Altis nhưng các tiêu chí còn lại thì đối với nhà cháu thì ổn hơn. Vote 1 phiếu cho Altis. Hôm nay, thấy tỷ giá ngân hàng lại lên rồi. Các bác lấy xe sau tết lại lo lắng lằm rùi đây

K59

Xe tải
Thực ra vấn đề chọn Civic 1.8AT hay Altis 1.8AT luôn là một vấn đề khó cho người sử dụng. Kinh nghiệm bản thân tôi sau hơn 1 năm sử dụng Civic 1.8AT thì có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn như sau:
1. Hình thức: trẻ trung (Tôi gần 40 tuổi). Nội thất đẹp nhất so với dòng xe cùng hạng. Đặc biệt hàng ghế sau ko bị sống giữa gồ lên nên người ngồi giữa ở hàng sau rất thoải mái..
2. Kỹ thuật: 1.8 công suất ra là 138 mã lực so với altis 1.8 đời 4 số tự động là khoảng 130 mã lực và hộp số CVT là 114 mã lực nên máy civic bốc và phóng khoáng hơn rất nhiều. Khi sửa chữa, bảo dưỡng định kỳ rất rẻ. Cứ 5.000 km vào hãng 1 lần, dầu máy thì hãng tặng mỗi lần trả lời thăm dò ý kiến nên chi phí lần bảo dưỡng 10.000 km của tôi hết có 270.000d kể cả thay lọc dầu. Chính vì chi phí thấp nên đã sửa vào hãng sửa cho đảm bảo. Ngoài ra dịch vụ sau bán hàng của Honda oto rất tốt. Xe đã mang đi bảo dưỡng định kỳ thì họ kiểm tra tất. Có bảng kê giá tiền những kỳ bảo dưỡng.
3. Vận hành: Cái này thì phụ thuộc rất nhiều vào người sử dụng đã đi nhiều xe chưa. Tôi đúc kết kinh nghiệm bản thân hay đi xe của cty là camry 2.4G mới chạy đc 4 vạn thì thấy độ bốc thì Civic 1.8AT đạp ga thật, có cảm giác ga hơn, bốc nhanh hơn tuy nhiên so với 2.4 thì ko kéo dài đc. Tuy nhiên chạy camry thì hay bị rồ ga. Civic chuyển số tự động ngọt và nhanh. Giảm sóc của civic hấp thục sóc rất tốt nên ko bị bồng bềnh. Đi đường 10 từ Thái Bình đi Phủ Giầy lái xe cty chạy Cam 2.4 đuổi civic bướt xác ko đuổi đc. Lái xe cty tôi cũng nhận xét civic chạy sướng.
4. Tính kinh tế: Xe tôi sau 1 năm chạy trên 1 vạn thì thấy tiêu thụ trong HN khoảng 11l/100km (đi làm hàng ngày vào đúng giờ đông và quãng đường ngắn). Chạy đường Hồ chí Minh thì kinh tế vô cũng. Đi từ HN đến Vụ Quang - Hà Tình và đi lòng vòng chở 5 người lớn và 1 trẻ em tổng cộng 500km đổ hết 33 lít xăng. Tính ra khoảng 6,5l/100km bao gồm điều hòa 100%.
Nhuoc điểm: Hơi ồn. Tuy nhiên ngay sau khi mua xe tôi đổi luôn 5 quả lốp Mitchelin MXV8 các mất 2tr nên êm hơn rất nhiều (vì lốp theo xe là dunlop hơi cứng nên ồn). Xe tôi ko làm chống ồn.
Goc chữ A lớn: Cái này đi quen thì ko có vấn đề gì. Chỉ có người mới lái hoặc mượn xe thì mới ngại thôi.
Sau 1 năm chạy Civic thấy đáng đồng tiền bỏ ra và xác định sau đổi thì chỉ đổi sang CRV hoặc Acc thôi. Không chơi Toyota.
Tren day là kinh nghiệm của bản thân nên có chủ quan thì các bạn đóng góp nhé
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Riêng về nhược điểm hơi ồn và góc chữ A lớn , em thấy cần phải nói thêm là các cụ không nên cho đó là nhược điểm mà chỉ là đặc điểm của xe thể thao. Khi chấp nhận xe dáng thể thao thì phải sẵn sàng chấp nhận luôn đặc điểm đi kèm này vì civic đâu phải là dòng xe comfort. Cũng giống như Mini Cooper ấy, nhiều người ở Việt Nam cũng kêu nó ồn đấy chứ nhưng chẳng lẽ nó ồn cũng vì chất lượng, vỏ mỏng rồi thế này thế khác ư?