[Funland] Chọn an nhàn hay chuyển công tác xuống Thủ đô

sauphich

Xe tải
Chào các cụ, nay dính F0 nên được nghỉ ngồi nhà cả ngày lướt đọc bài các cụ nghỉ việc nhà nước bình luận mà em cuốn quá. Giờ thì em chưa có suy nghĩ đấy, nhưng hiện tại cũng có ý định muốn chuyển công tác, tuổi còn trẻ nên mong viết lên đây các cụ đi trước qua cho em kiến. Em nam, sinh năm 92, nay đã có 1 F1 được 2 tuổi giờ e vẫn ở cùng với ông bà nội; học xong ĐH về được ông cụ thân sinh xin vào đơn vị sự nghiệp tại tỉnh (là một trong những tỉnh nghèo nhất cả nước) rồi được biệt phái công tác tại Sở từ sớm. Tính ra e làm có 2 ngày ở đơn vị sự nghiệp đã được về Sở rồi, đến nay ngót nghét 6 năm trời, làm ở phòng Kế hoạch - Tổng hợp nên thành ra mỗi thứ biết tí tổng hợp, công nghệ thông tin, quản lý dự án, mua sắm, đấu thầu,... mà lĩnh vực chuyên ngành thì e lại ít liên quan đến công việc nhất nếu ở lại tỉnh cuối đời chắc được xuất lãnh đạo đơn vị sự nghiệp. Như em giờ thì cơ bản ổn định có đất, có xe, vừa rồi em mới học xong Thạc sĩ dưới Hn mà thấy thích cuộc sống dưới đó quá nhanh, vội, năng động, nhiều thứ mới mẻ thích quá (trước em học ĐH ở Thái Nguyên) chẳng nhẽ cứ ở đây thêm 32 năm nữa đợi tới lúc nghỉ hữu, e có ý định xin chuyển công tác nhưng người quen dưới này không có, may mắn thì xin về được Cục Công nghệ thông tin, Bộ xxx xong vài năm đợi vợ em học xong cao học chuyển công tác về sau (vk em làm bác sĩ nên xuống làm tư hay công đều được). E không biết có đang tự quăng mình vào bụi dậm không nữa, ở lại thì an nhàn mọi thứ nhưng không đành, chuyển công tác là bắt đầu lại vất vả khó khăn. Có cụ nào từng giống em không cho em lời khuyên đi!
Xuống HN có chống lưng ko? Vào Cục, Bộ định để làm gì? Vì tiền lương, cơ hội thăng tiến? Nếu ko có chống lưng làm ở Sở tại chỗ lành.

0915293963

Xe đạp
Xuống HN có chống lưng ko? Vào Cục, Bộ định để làm gì? Vì tiền lương, cơ hội thăng tiến? Nếu ko có chống lưng làm ở Sở tại chỗ lành.
Quỹ thời gian của em còn dài, việc chuyển công tác về Cục thuộc Bộ nếu không phát triển được cũng sẽ cho em thêm mối quan hệ và kiến thức để sau vào mấy tổ chức NGO là lợi thế. Còn về công việc hiện tuy có tốt, nhưng công việc cũng chỉ là tầm tỉnh chỉ đạo huyện, sống trong thành phố chỉ kéo dài có 6km cũng chẳng biết làm gì, nói tủi thân chứ mỗi lần đi công tác Hn em như kiểu người trên bản xuống núi ấy

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, như tôi thấy bác có thể mua nhà dưới HN rồi cuối tuần hoặc cuối tháng xuống ở hoặc chơi mà, bây giờ các cháu học sinh ở Hà Giang đi du học toàn kể thế, các cháu có nói rằng:

- Bọn cháu học xong cũng về tỉnh thôi, bố mẹ cháu sắp xếp một chỗ trong sở rồi, chịu khó phấn đấu vài năm để vào cơ cấu rồi kiếm lại chẳng mấy....dưới tỉnh so far the sun nên ít nóng và dễ kiếm hơn nhiều, các anh khóa trên anh nào cũng có nhà HN hết rồi, toàn ở khu to đẹp..cứ cuối tuần lại xuống uống bia rồi lái xe về....
- Ở bên này à? Không bọn cháu không ở đâu, bên này làm lương cố định có gì hay đâu? Ở nhà bọn cháu đánh một vụ có mà sang đây du lịch nhòe, chất lượng cuộc sống bên này giờ kém hơn chỗ bọn cháu nhiều...

- Nhất là bây giờ dịch bệnh thế này, bên này độ phủ vaccine kém hơn bên cháu nên sợ lắm, lại toàn vaccine đểu không có vaccine xịn như bên chúng cháu...vaccine gì mà tiêm 65% rồi vẫn chết như ngả rạ thế này. Bên cháu á, chỉ tiêm hơn bên này 15% thôi - tức khoảng 80% nhưng vì đặt được vaccine xịn nên chết ít cực-mà chả ai bị phản ứng phụ cả....Giờ chỗ chúng cháu đã coi là bệnh đặc hữu rồi đấy....nhờ vaccine cả.

Tất nhiên dù lời chúng nói thế nào thì cá nhân tôi vẫn tôn trọng chúng. Trẻ con cũng cần được tôn trọng phải không nào?

blackhole1

Xe tăng
Cụ cứ nằm im ở đó đi xuống HN làm gì nhọc người , loanh quanh cũng toàn xin sỏ luồn cúi thì ở đâu chẳng như nhau , ở đó chí ít còn gần các cụ thân sinh .còn muốn thay đổi hẳn thì về và bung ra ngoài khẳng định bản thân nên nhớ là rất khắc nghiệt và có thể mất tất cả .

0915293963

Xe đạp
Cụ cứ nằm im ở đó đi xuống HN làm gì nhọc người , loanh quanh cũng toàn xin sỏ luồn cúi thì ở đâu chẳng như nhau , ở đó chí ít còn gần các cụ thân sinh .còn muốn thay đổi hẳn thì về và bung ra ngoài khẳng định bản thân nên nhớ là rất khắc nghiệt và có thể mất tất cả .
Cám ơn cụ

vua_luoi

Xe điện
Bọn em mơ ở tỉnh ko được, HN thì cán bộ tw về tỉnh ct trông oai vậy thôi, đói lắm. Nếu cụ muốn ở nn mà yên ổn thì ko nên đi.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cũng gọi là có cơ nho nhỏ đủ dùng, sinh ra vạch đích nên số sướng :D
Như nào thì chỉ người trong cuộc mới biết người trong kẹc thôi ;))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
E có hỏi xoáy đâu mà cụ đáp xoay thế
Tại cụ nghĩ quá thôi, ý đơn giản là cụ tự quyết chuyện của cụ vì ko ai hiểu rõ nội tình, mong muốn, sở thích, sở trường sở đoản và hoàn cảnh nhà cụ bằng chính cụ =))