[Funland] Chơi forex

VIKO L

Xe điện
Cụ thế là khôn rồi, chỉ nên đầu tư cái gì mình hiểu rõ thôi
Em thấy bọn nó bẩu, éo cần trình độ j hết cứ chọn chuyên gia xong họ làm gì mình làm theo, mỗi ngày lãi gần 1%, cả tháng từ 20-30%, em nghe vừa sướng vừa run. Trên đời có loại giao dịch kiểu này à cụ?

bachkhoak40

Xe điện
Em thấy bọn nó bẩu, éo cần trình độ j hết cứ chọn chuyên gia xong họ làm gì mình làm theo, mỗi ngày lãi gần 1%, cả tháng từ 20-30%, em nghe vừa sướng vừa run. Trên đời có loại giao dịch kiểu này à cụ?
Có cụ ạ, thắng thua theo trình độ của chuyên gia kia, đỏ thì x2, đen có thể cháy tk, tùy cụ chọn

hbu082

Xe container
cái món này theo em hiểu thì tiền nó đâu tự đẻ ra tiền? mà nó chỉ chạy từ túi thằng này sang túi thằng kia, một thằng giàu lên thì cơ số thằng phải nghèo đi, mà chung qui lại là cá lớn nuốt cá bé, đại bàng thịt chip sẻ :D, một con cá mập thì cần cả bầy cá con nó mới vừa mồm.

bachkhoak40

Xe điện
cái món này theo em hiểu thì tiền nó đâu tự đẻ ra tiền? mà nó chỉ chạy từ túi thằng này sang túi thằng kia, một thằng giàu lên thì cơ số thằng phải nghèo đi, mà chung qui lại là cá lớn nuốt cá bé, đại bàng thịt chip sẻ :D, một con cá mập thì cần cả bầy cá con nó mới vừa mồm.
Nói rộng ra toàn thế giới là như vậy, 6000 tỉ đô/ngày. Nó gồm tất cả hệ thống thanh toán liên ngân hàng,ngoại hối ... Nói chung cụ đọc thêm vài cuốn sách về thị trường tài chính và tiền tệ thì sẽ hiểu rõ hơn.

bachkhoak40

Xe điện
Có bài viết hay bên TraderViet chia sẻ cho cccm
Những giai đoạn đau khổ phải trải qua trước khi trở thành Trader thực thụ
Để chuyển hóa từ 1 con cừu trader trở thành 1 con sói trader trong thị trường tài chính, bạn sẽ trải qua những bước được đề cập dưới đây. Có người qua 1 cách nhanh chóng, nhưng có người thì dài đằng đẵng mấy mùa trăng vẫn chưa xong 1 bước. Tuy nhiên, có đi thì mới có đến chứ các bạn nhỉ.

Hãy cùng tham khảo nhé

Bước 1: “Ngây thơ vô số tội”

ngay_tho.

Đây là bước đầu tiên khi bạn bước chân vào trading. Bạn biết trading là một cách tốt để kiếm tiền, vì bạn đã nghe nhiều về nó và về các triệu phú…Thật không may, cũng giống như lúc bạn bắt đầu tập lái xe, bạn nghĩ là nó thật dễ – sau cùng thì thì bạn cũng nhận thức được là nó khó khăn biết nhường nào…Thị trường lên rồi xuống… bí mật trong đó là gì – hãy khám phá!

Thật không may, cũng giống như lần đầu bạn ngồi trước tay lái, bạn nhanh chóng hiểu ra rằng bạn chẳng hề có một chút xíu kỹ năng nào để làm việc này. Bạn trade nhiều và risk quá nhiều. Khi bạn mở một position và nó đi ngược thì bạn nhảy ra và mở một position khác ngược lại, và nó lại đi ngược lại với position của bạn… và cứ thế lặp đi, lặp lại…

Bạn có thể gặt hái một vài thành công ban đầu, thực ra thì điều này khá tồi tệ vì nó mách bảo với tiềm thức của bạn rằng “ồ, trade thắng cũng dễ thôi” và bạn bắt đầu risk nhiều hơn.

Bạn muốn lấy lại những gì đã mất và bắt đầu “double” mỗi lần trade. Đôi lần bạn thắng, nhưng thường là bạn bị bầm dập và tổn thương, thua lỗ nghiêm trọng. Bạn quên béng là bạn chẳng có kỹ năng nào về trading.

Giai đoạn này thường kéo dài một vài tuần, và thị trường thường thay đổi mau lẹ và bạn bị cuốn vào giai đoạn 2.

Bước 2: Ý thức được tình trạng “thiểu năng” của mình trong trading

thieu_nang_traderviet.

Ở giai đoạn này bạn nhận thức được rằng để trade được thì có nhiều điều cần phải làm, cần phải học và bạn cần phải học hỏi một số điều… Bạn biết rằng thực ra bạn không có các kỹ năng về trading, không đủ hiểu biết để làm ra lợi nhuận.

Bạn bắt đầu mua các hệ thống và hàng loạt các e-book, đọc các website về trading từ Mỹ sang Anh, cho đến Ukrain và bắt đầu đi tìm “chén thánh”.

Trong giai đoạn này bạn là một nhà thử nghiệm system, mỗi ngày mỗi tuần bạn thay đổi từ phương pháp nọ qua phương pháp kia và chẳng bao giờ bám trụ đủ lâu để xem liệu chúng có thực sự hiệu quả hay không. Mỗi khi vớ được một chỉ báo nào đó bạn lại tự huyễn hoặc mình rằng nó sẽ tạo nên sự khác biệt.

Bạn test các hệ thống tự động trên metatrader 4, bạn xài các moving average, các đường Fibonacci, hỗ trợ, kháng cự, Pivot point, phân kỳ, DMI, ADX và hàng trăm thứ khác với hy vọng rằng hệ thống “thần kỳ” của bạn sẽ hiệu quả ngay tức thì trong hôm nay. Bạn bắt đỉnh, bắt đáy, cố tìm chính xác các điểm đảo chiều với các chỉ báo của bạn và bạn nhận ra rằng bạn tiếp tục thua lỗ, thậm chí thua lỗ thêm chỉ vì bạn tin chắc rằng hệ thống của bạn đúng.

Bạn gia nhập các chat room và chứng kiến các trader khác kiếm tiền, và bạn muốn biết tại sao bạn lại không – bạn hỏi hàng loạt câu hỏi, một số trong đó thật ngớ ngẩn mà khi nhìn lại bạn thấy thật buồn cười. Bạn đi đến ý nghĩ là tất cả những người trade thắng chỉ là những kẻ nối dối mà thôi, họ không thể thắng vì bạn đã làm hết cách mà bạn còn không thể thì tại sao họ lại có thể cơ chứ? Bạn cũng biết nhiều như họ và ắt hẳn họ là những kẻ nói dối. Nhưng họ vẫn ở đấy ngày qua ngày, account của họ tăng dần trong khi của bạn thì ngược lại.

Bạn giống như một cậu bé, các trader kiếm được tiền cho bạn lời khuyên nhưng bạn vẫn cứ cứng đầu và nghĩ rằng bạn đã biết rồi. Bạn bỏ qua các lời khuyên và tiếp tục overtrade cho dù ai đó nói rằng bạn bị khùng đi nữa, bạn vẫn nghĩ là bạn biết.

Bạn suy nghĩ và mua tín hiệu của một số người, nhưng điều này cũng chẳng giúp gì hơn cho bạn.

Thậm chí bạn còn tiếp cận một “Guru” như Rob Booker chẳng hạn hoặc ai đó có vẻ hứa hẹn trong việc giúp bạn trở thành một trader có lợi nhuận (đương nhiên thường là với một khoản phí nhất định). Cho dù ông thầy có giỏi đi nữa thì bạn cũng không thể thắng vì chẳng gì có thể thay thế được kinh nghiệm mà bạn thì vẫn nghĩ là bạn đã biết.

Giai đoạn này có thể kéo dài rất, rất lâu – theo hiểu biết của tôi khi chuyện trò với các trader khác cũng như từ kinh nghiệm cá nhân thì giai đoạn này thường kéo dài từ 1 năm đến khoảng gần 3 năm. Đây cũng chính là giai đoạn mà bạn hầu như đã muốn bỏ cuộc vì nản chí.

Khoảng 60% new traders rơi rụng trong 3 tháng đầu – họ bỏ cuộc và điều này thật là tốt cho họ – hãy suy nghĩ về nó – nếu trading là dễ dàng thì tất cả chúng ta đã là triệu phú hết rồi!

Khoảng 20% theo đuổi trong vòng 1 năm và sau đó thì thổi bay account, đương nhiên là vậy rồi.

Điều sẽ làm bạn ngạc nhiên là 20% còn lại tiếp tục hành trình trong khoảng 3 năm – và họ nghĩ rằng họ đã sống sót – nhưng thậm chí là sau 3 năm thì cũng chỉ có 5-10% là có thể tiếp tục được hành trình và thực sự kiếm tiền ổn định.

Cũng nói luôn, đây là những con số thực, không phải là những con số mà tôi nghĩ ra- vậy nên khi bạn đã tham gia cuộc chơi được 3 năm đi nữa thì cũng đừng nghĩ rằng quãng đường bạn đi sẽ êm đềm kể từ đấy. Nhiều người đã tranh luận với tôi về khoảng thời gian 3 năm này – thật buồn cười là chưa ai trong số họ tham gia trading được 3 năm cả – nếu bạn nghĩ là bạn biết hơn người khác thì hãy hỏi xung quanh xem có ai đã trade 5 năm chưa và hỏi họ là mất bao lâu để có thể kiếm tiền ổn định. Tôi hiểu là luôn có ngoại lệ – nhưng quả thật là tôi chưa từng chứng kiến ngoại lệ đó bao giờ.

Cuối cùng thì bạn cũng kết thúc giai đoạn này. Có thể bạn sẽ cam kết bỏ ra nhiều thời gian, công sức và tiền bạc hơn so với mức bạn đã từng nghĩ, đốt vài ba account, bỏ cuộc ba bốn lần gì đó, nhưng giờ đây nó đã ở trong máu bạn.

Một ngày, trong một thời khắc nọ, bạn bước vào giai đoạn thứ ba…

Bước 3: The Eureka moment

eureka_moment_traderviet.

Đến cuối chặng đường thứ hai (giai đoạn 2) bạn nhận ra rằng sự khác biệt không phải là do các hệ thống tạo ra. Bạn nhận ra rằng có thể kiếm tiền chỉ với một đường trung bình động, chẳng cần gì khác nếu bạn có cách nghĩ và cách quản lý vốn thích hợp. Bạn bắt đầu đọc sách về tâm lý trong trading, đồng cảm với các nhân vật được khắc họa trong những cuốn sách này và cuối cùng bạn đi đến giờ phút “Eureka”.

Thời khắc “Eureka” này tạo ra một sự kết nối với những gì đã có trong bạn. Bạn chợt nhận ra rằng bạn, bất kỳ ai cũng không thể dự đoán chính xác được market sẽ chuyển động ra sao trong mười giây hay 20 giây tới, nên cũng đừng bận tâm nó sẽ ra sao trong 20 phút tới. Vì phát hiện này mà bạn thôi không còn quan tâm đến việc người khác nghĩ gì – tin này sẽ ảnh hưởng như thế nào, sự kiện nọ sẽ ảnh hưởng đến market ra sao. Bạn trở thành một cá thể với phương pháp riêng của bạn.

Bạn bắt đầu tập trung vào chỉ một hệ thống và mài dũa nó theo cách của bạn, bạn bắt đầu cảm thấy vui sướng và xác định ngưỡng risk của mình.

Bạn bắt đầu thực hiện các trade khi mà hệ thống của bạn cho thấy tỉ lệ thắng cao. Khi position đi ngược bạn không giận dữ vì bạn ý thức rằng bạn không thể tiên đoán, và bạn nhanh chóng close lệnh khi market đi ngược hướng. Trade tiếp theo hoặc tiếp theo hoặc trade sau đó nữa sẽ có khả năng thắng cao hơn vì bạn biết hệ thống của bạn làm việc hiệu quả.

Bạn ngưng việc nhìn vào viễn cảnh của mỗi trade và bắt đầu nhìn vào các con số hàng tuần, bạn biết rằng một cái trade tồi không có nghĩa là hệ thống của bạn tồi. Trong một khoảnh khắc bạn nhận ra rằng trò chơi trading gắn với một điều duy nhất: kiên định với hệ thống và kỷ luật đặt ra trong mỗi cái trade bất luận điều gì xảy đến, vì bạn biết rằng chung cuộc bạn sẽ dành phần thắng.

Bạn học về quản lý vốn và đòn bẩy, ví dụ như risk bao nhiêu trên tài khoản của bạn, vv, vv… và giờ đây bạn thực sự “ngấm” nó, và bạn mỉm cười nhớ lại những người đã khuyên bạn những điều này một năm về trước. Lúc đó bạn chưa hề sẵn sàng, nhưng giờ đây bạn đã. Giây phút “Ereka” đến vào lúc bạn thực sự chấp nhận rằng bạn không thể tiên đoán thị trường.

Bước 4: Hoàn thiện năng lực một cách có ý thức

hoan_thien_nang_luc_traderviet.

Bạn trade khi hệ thống của bạn cho tín hiệu. Bạn đón nhận mỗi cái trade dễ dàng như nhau, dù win hay lose. Bạn chấp nhận rủi ro để các trade thắng của mình có cơ hội đi hết chặng đường của nó vì bạn biết rằng hệ thống của bạn kiếm được tiền nhiều hơn là làm mất tiền, và bạn nhanh chóng close khi đó là một lose trade để nó không làm tổn hại lớn cho tài khoản của bạn. Giờ đây bạn ở vào thời điểm mà phần lớn các giao dịch của bạn huề vốn, ngày lời ngày lỗ, có tuần bạn kiếm được trăm pip và có tuần bạn thua trăm pips – nói chung bạn huề vốn và không bị mất tiền. Giờ đây bạn ý thức rằng bạn đang tiến tới trên con đường của mình và bạn nhận được sự tôn trọng của các traders khác khi thảo luận với họ mỗi ngày. Bạn vẫn phải làm việc và suy nghĩ về những cái trade của mình, và khi tiếp tục điều này bạn bắt đầu kiếm được nhiều hơn số bị mất, một cách ổn định.

Bạn bắt đầu một ngày win 20 pips, thua 35 pips nhưng bạn không nghĩ rằng mình đã trả lại những gì đã kiếm được cho market vì bạn biết rằng bạn sẽ lấy lại nó. Giờ đây bạn kiếm tiền ổn định tuần này qua tuần khác, tuần thì 25 pips, tuần thì 50 pips … và cứ thế.
Nó kéo dài khoảng 6 tháng.

Bước 5 – Năng lực vô thức

superman_traderviet.

Giống như bạn đang chế biến món ăn – hay cũng giống như việc lái xe, mỗi ngày bạn ngồi vào ghế vào trade – giờ đây bạn làm mọi thứ một cách vô thức. Bạn đang ở chế độ lái tự động. Bạn bắt đầu thực hiện những giao dịch lớn hơn và việc thắng 200 pips một ngày cũng không làm bạn hào hứng hơn so với 1 pip.

Bạn thấy các newbies trong forum gào lên “go dollar go” như thể họ đang thúc giục một con ngựa đua trong một giải đấu quốc gia trọng đại, và bạn nhìn thấy hình ảnh của chính mình – nhưng là của nhiều năm về trước.

Như là một điều không tưởng trong trading – bạn đã thực sự làm chủ cảm xúc của mình, và giờ đây bạn là một trader có mức tăng trưởng tài khoản rất nhanh.

Bạn là ngôi sao trong chatroom và mọi người lắng nghe những gì bạn nói. Bạn nhận ra hình ảnh của mình khoảng 2 năm về trước trong các câu hỏi của họ. Bạn khuyên họ, nhưng bạn biết rằng hầu hết những lời khuyên đó rồi sẽ bị gió cuốn đi vì họ là những đứa trẻ chưa trưởng thành – một vài người trong số họ sẽ vươn tới vị trí như bạn giờ đây – một số đi nhanh và số khác chậm hơn – thực sự là rất nhiều, rất nhiều người không bao giờ bước ra khỏi giai đoạn thứ hai, trừ một số ít người.

Trading giờ đây chẳng còn gì hứng thú nữa – thực sự mà nói thì nó còn hơi buồn tẻ nữa là khác – cũng như mọi thứ khác trong đời, khi mà bạn trở nên thuần thục, hoặc đó chỉ là công việc phải làm – thì nó trở nên buồn tẻ. Chỉ là công việc, vậy thôi.

Cuối cùng thì bạn cũng rời chat rooms và chọn một vài người để cùng nhau trao đổi về market, nhưng bạn cũng không hề bị ảnh hưởng gì từ họ nữa.

Tất cả thoài gian giờ đây bạn tập trung vào mài dũa phương pháp của mình để đạt được lợi nhuận lớn nhất từ thị trường mà không làm gia tăng tỉ lệ risk. Phương pháp giao dịch của bạn không thay đổi – nó chỉ hoàn thiện hơn- giờ đây bạn có cái mà phụ nữ hay gọi là “linh tính”.

Giờ đây bạn có thể ngẩng cao đầu mà nói “Tôi làm nghề giao dịch tiền tệ”, nhưng thành thật mà nói, bạn cũng chẳng hề muốn làm phiền ai với việc nói ra điều đó – chỉ là một công việc như bất ký công việc nào khác mà thôi.

Tôi hy vọng bạn cảm thấy thú vị khi đọc hành trình để trở thành trader này và hy vọng rằng bạn tìm thấy nhiều điều đồng cảm ở đây.

Hãy nhớ rằng chỉ có 5% thực sự thành công – nhưng lý do thất bại không nằm ở năng lực mà là ở khả năng chịu đựng, khả năng thay đổi nhận thức và khả năng thay đổi các hình mẫu khi mọi thứ thay đổi.

Người thua cuộc là người muốn “giàu nhanh”, tiếp cận thị trường và tự gắn cho mình những miếng vải che mắt, vì vậy mà họ không nhìn thấy sự thật hiển nhiên – một dạng quan điểm kiểu “đây là cách tôi nghĩ về nó và nó phải là như vậy” – từ chối “tiêu hóa” những điều làm thay đổi nhận thức đó.

Tôi rất vui khi nói rằng lý do tôi bước chân vào trading là vì muốn “giàu nhanh”. Giờ thì tôi nghĩ về nó như là cách để “giàu chậm”.

Nếu bạn đang suy nghĩ đến việc bỏ cuộc thì tôi có một lời khuyên cho bạn … Hãy tự hỏi bản thân bạn một câu “Bạn sẽ bỏ ra bao nhiêu năm để học đại học một khi bạn biết rằng sau khi học xong bạn sẽ hưởng mức lương 1 triệu đô la mỗi năm?”.

3d4s

Xe tăng
Mở TK ở đâu để không bị lừa đảo hả cụ :) sàn forex giờ chúng nó toàn chăn gà. Lệnh 99% là bình thường, nhưng có 1% máy tính bọn nó cũng mafia, lập trình thêm một số động tác & cố tình tác động làm sai lệch, có lợi cho bọn nó trong một vài thời điểm/tích tắc nào đó :) nhất là khi biến động lớn.

bachkhoak40

Xe điện
Mở TK ở đâu để không bị lừa đảo hả cụ :) sàn forex giờ chúng nó toàn chăn gà. Lệnh 99% là bình thường, nhưng có 1% máy tính bọn nó cũng mafia, lập trình thêm một số động tác & cố tình tác động làm sai lệch, có lợi cho bọn nó trong một vài thời điểm/tích tắc nào đó :) nhất là khi biến động lớn.
Kaka, tùy sàn thôi cụ, sàn uy tín có đầy đủ giấy phép chuẩn thì họ ko làm vậy đâu, ăn phí giao dịch cũng thoải mái rồi. Em có cách sử lý các vấn đề như vậy nếu chẳng may xảy ra

bachkhoak40

Xe điện
Tin thị trường
———————————
1. WHO: 'Điều tồi tệ nhất vẫn chưa xảy ra' và đại dịch coronavirus đang 'tăng tốc' vì một số quốc gia không coi trọng nó. Hôm thứ Hai, Tổ chức Y tế Thế giới cho biết "điều tồi tệ nhất vẫn chưa xảy ra" trong cuộc chiến chống lại coronavirus và "đại dịch đang thực sự tăng tốc".

California và Texas của Mỹ đều đánh dấu những đợt tăng kỷ lục về số ca nhiễm COVID-19 mới vào hôm thứ Hai, một cuộc kiểm đếm của Reuters cho thấy, khi Los Angeles báo cáo một đợt tăng đáng báo động trong một ngày tại thành phố lớn thứ hai của Mỹ đã khiến nó tăng hơn 100.000 các trường hợp. Các tiểu bang Hoa Kỳ đã công bố các lệnh hạn chế đối với từng nơi.
2. Căng thẳng chính trị gia tăng giữa nhiều quốc gia khi xuất hiện các thông tin không ủng hộ:
- Quốc hội Trung Quốc đã thông qua luật an ninh quốc gia cho Hồng Kông vào thứ ba, tạo tiền đề cho những thay đổi căn bản nhất đối với cách sống của thuộc địa cũ của Anh kể từ khi nó trở lại chính quyền Trung Quốc gần 23 năm trước. Đạo luật này đẩy Bắc Kinh đi xa hơn trong quá trình va chạm với Hoa Kỳ, Anh và các chính phủ phương Tây khác, cho biết họ làm xói mòn mức độ tự chủ cao mà trung tâm tài chính toàn cầu đã được trao vào ngày 1 tháng 7 năm 1997.

Đáp lại luật pháp, Hoa Kỳ bắt đầu loại bỏ tình trạng đặc biệt của Hồng Kông theo luật pháp Hoa Kỳ vào thứ Hai, tạm dừng xuất khẩu quốc phòng và hạn chế quyền tiếp cận lãnh thổ đối với các sản phẩm công nghệ cao.
- Iran ban hành lệnh bắt giữ Trump về việc giết chết tướng của họ, Qassem Soleimani và đã yêu cầu Interpol giúp đỡ, công tố viên của Tehran Ali Alqasimehr cho biết hôm thứ Hai, theo hãng tin Fars. Interpol đã không can thiệp và nhận các nhiệm vụ mang tính chất chính trị này. Đây là một sự việc mang bản chất chính trị. Điều này không liên quan gì đến an ninh quốc gia, hòa bình quốc tế hay thúc đẩy sự ổn định ... Đó là một sự tuyên truyền mà không ai coi trọng.
- Bốn nguồn tin chính phủ Mỹ xác nhận với Reuters về sự tồn tại của các báo cáo tình báo bí mật của Hoa Kỳ cho thấy rằng một đơn vị tình báo quân đội Nga đã cung cấp tiền thưởng cho các chiến binh liên kết với Taliban để giết các lực lượng Mỹ và đồng minh ở Afghanistan. Các nguồn tin cho thấy các cơ quan chính phủ Hoa Kỳ và các chuyên gia về sự cân bằng tin rằng báo cáo tình báo là đáng tin cậy.
Điện Kremlin, Nga hôm thứ Hai đã bác bỏ các báo cáo là lời nói dối.

3. Trung Quốc cho biết hoạt động nhà máy của họ đã mở rộng vào tháng 6 nhưng vẫn còn những điểm yếu.
Trung Quốc hôm thứ ba cho biết hoạt động sản xuất mở rộng vào tháng 6 với Chỉ số quản lý mua hàng chính thức đạt 50.9.
Các nhà kinh tế tham gia cuộc thăm dò ý kiến của Reuters đã dự đoán số PMI sản xuất chính thức sẽ đạt mức 50,4.
Chỉ số PMI trên 50 cho thấy sự mở rộng và thúc đẩy tăng trưởng.
Dữ liệu cho thấy chỉ số cho các đơn hàng xuất khẩu mới vẫn còn trong vùng suy thoái, mặc dù đã được cải thiện ở mức 42,6 cho tháng 6 từ 35,3 trong tháng Năm.
4. Tin tức hôm nay cần lưu ý về báo cáo của Fed (11h30'pm) Powel sẽ báo cáo vào thứ Ba cho Ủy ban Dịch vụ Tài chính Hạ viện.

Trong lời nhận xét trước đó, lãnh đạo ngân hàng trung ương đã đưa ra những lo ngại mà ông đã bày tỏ hồi đầu tháng này về việc tăng trưởng vì Mỹ vẫn sa lầy vào suy thoái kinh tế bắt đầu vào tháng Hai. Sản lượng và việc làm vẫn còn thấp hơn nhiều so với mức trước đại dịch. Con đường phía trước cho nền kinh tế là không chắc chắn và sẽ phụ thuộc phần lớn vào thành công của chúng tôi trong việc ngăn chặn virus, ông Pow Powell nói. Vẫn còn những câu hỏi lớn đối với triển vọng của nền kinh tế, đặc biệt là trong những nỗ lực liên tục nhằm ngăn chặn đại dịch coronavirus.
5. Lưu ý biến động thị trường hôm nay khi đây là ngày cuối tháng và quý.
"Thị trường đang bước vào một trong những giai đoạn khó khăn nhất trong năm", Sam Stovall của CFRA cảnh báo.
Quý thứ ba cho đến nay là yếu nhất trong bốn quý của năm - chỉ tăng trung bình 0,5%,. Stovall xây dựng số liệu của mình dựa trên dữ liệu từ năm 1945. Trong các quý khác, S & P 500 nhận thấy lợi nhuận trung bình từ 2% đến gần 4%.
[30.06.20 11:01]
6. Theo dõi tiến trình đàm phán của EU với Anh về thỏa thuận Brexit đang được tiếp tục triển khai hôm nay.
Đồng bảng Anh đang hành xử giống như một loại tiền tệ của thị trường mới nổi do Brexit và điều kiện thanh khoản, các nhà phân tích của Bank of America tuyên bố. Việc Anh rời khỏi Liên minh châu Âu sẽ thay đổi vĩnh viễn tình cảm xung quanh đồng bảng Anh.
Đầu tư vào Vương quốc Anh có thể giảm mạnh nếu sự không chắc chắn vẫn còn tồn tại về việc Anh sẽ là một phần của thị trường châu Âu hay không.

7. Vàng sẽ tiếp tục giữ đà tăng giá trong xu hướng dài hạn ở bối cảnh hiện tại và bầu cử tháng 11 của Mỹ, sự không chắc chắn của Brexit hay dịch bệnh Covid 19 tăng cao, căng thẳng chính trị, thương mại không có dấu hiệu hạ nhiệt.

TrungUce

Xe tải
Em hiểu nôm là ăn chênh lệch khi lên xuống giá của vàng, dầu, ngoại hối... Như vậy thì vốn phải tương đối cao phỏng cụ? Các bước tìm hiểu cụ tỉ thế nào cụ hướng dẫn em với, hoặc cho em xin tài liệu, sách để đọc cho bớt ngu :D Em cám ơn!

bachkhoak40

Xe điện
Em hiểu nôm là ăn chênh lệch khi lên xuống giá của vàng, dầu, ngoại hối... Như vậy thì vốn phải tương đối cao phỏng cụ? Các bước tìm hiểu cụ tỉ thế nào cụ hướng dẫn em với, hoặc cho em xin tài liệu, sách để đọc cho bớt ngu :D Em cám ơn!
Nôm na là vậy, cụ có ở Hà nội không, món này phải truyền thụ qua cafe, bia ... thì mới ổn cụ ạ

bachkhoak40

Xe điện
Tin thị trường
————————-
📌 Vàng đạt mức tăng hàng quý lớn nhất trong 4 năm; Vàng tương lai công bố mức tăng gần 13% trong giai đoạn ba tháng kết thúc vào thứ ba, mức tăng phần trăm hàng quý lớn nhất kể từ năm 2016, với các nhà phân tích gia hạn nói về giá kỷ lục vào cuối năm. Hiệu suất của vàng từ đầu năm đến nay là do nhiều nguyên nhân, COVID-19 chỉ đơn giản là làm tăng thêm những điểm yếu tiềm ẩn rõ ràng bởi lãi suất ngân hàng âm và sự suy yếu hơn nữa của đồng đô la.
(như nhận định hôm qua, giá vàng hiện tại chưa phải đỉnh năm nay khi áp lực tăng giá thể hiện trên biểu đồ vẫn khá mạnh).
📌 Đồng đô la Mỹ đã giảm mạnh sau dữ liệu niềm tin của người tiêu dùng do Hội nghị Hội nghị công bố vào tháng 6 năm 2020. Hành động giá USD đã bắt đầu giảm xuống do báo cáo niềm tin của người tiêu dùng tốt hơn mong đợi, dường như đã làm giảm tâm lý rủi ro và áp lực bán các đồng tiền trú ẩn, an toàn .
📌Giá dầu lao dốc sau khi công ty dầu mỏ của Libya cho biết họ đã đạt được tiến bộ trong các cuộc đàm phán để tiếp tục xuất khẩu, có khả năng thúc đẩy nguồn cung.

Dầu thô Mỹ giảm 43 cent, tương đương 1%, ở mức 39,27 USD / thùng.
📌 Fed - NHTW Mỹ tuyên bố sẽ tiếp tục hỗ trợ cho nền kinh tế khi các ca nhiễm COVID-19 của Mỹ leo thang.
Các chỉ số chứng khoán Mỹ đã tăng cao hơn, vì dữ liệu cho thấy sự phục hồi niềm tin của người tiêu dùng và giá nhà cao hơn, giúp bù đắp những lo ngại đang diễn ra về số ca coronavirus mới đang gia tăng ở nhiều bang của Mỹ.

Cả chỉ số Dow và S & P 500 đều có hiệu suất hoạt động hàng quý tốt nhất trong hơn 20 năm, trong khi Nasdaq Composite có quý tốt nhất kể từ năm 1999, khi các chỉ số phục hồi từ mức thấp nhìn thấy vào cuối tháng 3 khi cuộc khủng hoảng coronavirus buộc phải hoạt động kinh doanh dừng lại.
Lời hứa của Powell, chủ tịch Fed vào thứ ba sẽ tiếp tục làm bất cứ điều gì cần thiết để hỗ trợ nền kinh tế Mỹ cho đến khi nó quay trở lại phục hồi như trước khi đại dịch bùng phát ngoài thị trường chứng khoán.
📌 Trong một phiên điều trần riêng hôm thứ ba của Fed, chuyên gia sức khỏe cộng đồng, Tiến sĩ Anthony Fauci cảnh báo rằng Hoa Kỳ có thể thấy 100,00 ca nhiễm coronavirus mới mỗi ngày ở Hoa Kỳ, gấp đôi con số hiện tại 40.000 trừ khi mọi người thực hiện các biện pháp hạn chế cần thiết. Phát biểu tại Ủy ban Y tế, Giáo dục, Lao động và Trợ cấp Thượng viện tại Washington, DC, Fauci cho biết nhiều tiểu bang đã mở cửa trở lại quá nhanh và mọi người không tuân thủ các quy tắc xa cách xã hội. Fauci nói rằng không có gì đảm bảo sẽ sớm có vắc-xin để ngăn ngừa nhiễm trùng, nhưng dữ liệu ban đầu đã khiến các nhà khoa học lạc quan vào năm 2021. "Hy vọng sẽ có liều vào đầu năm tới", ông nói.

Trong dữ liệu kinh tế của Mỹ, chỉ số giá nhà Case-Shiller đã tăng 4% trên cơ sở hàng năm vào tháng Tư. Chỉ số niềm tin của người tiêu dùng đã tăng lên 98,1 trong tháng này so với mức 85,9 được sửa đổi vào tháng 5, Hội đồng cho biết hôm thứ ba, mặc dù mức độ tự tin vẫn còn dưới mức trước khủng hoảng.
📌 Niềm tin của các nhà sản xuất Nhật Bản đã giảm trong quý thứ hai xuống mức chưa từng thấy kể từ cuộc khủng hoảng tài chính toàn cầu năm 2009, nhấn mạnh thiệt hại do đại dịch coronavirus gây ra cho nền kinh tế phụ thuộc vào xuất khẩu.
Chỉ số tiêu cho tâm lý của các nhà sản xuất lớn đã giảm xuống -34 trong tháng 6 từ -8 ba tháng trước, Tankan cho thấy vào thứ Tư. Điều đó thể hiện giảm so với dự báo thị trường trung bình cho -31.

Nó đánh dấu quý thứ sáu liên tiếp giảm và đạt mức thấp nhất kể từ tháng 6 năm 2009.
Chỉ số của các nhà sản xuất lớn trở nên tồi tệ đến -17 từ +8 vào tháng 3, cuộc khảo sát cho thấy, kết quả tồi tệ nhất kể từ tháng 12 năm 2009.

Cuộc khảo sát sẽ là một trong những yếu tố chính mà ngân hàng Nhật- BOJ sẽ xem xét kỹ lưỡng trong lần đánh giá tiếp theo vào ngày 14-15 tháng 7.

bachkhoak40

Xe điện
Áp dụng cách suy nghĩ xác suất vào trong cuộc sống
Gần đây, một người bạn hỏi nếu mình có thể quay ngược thời gian để có thể nói chỉ 3 từ với mình năm 15 tuổi, mình sẽ nói những từ gì. Mình bảo: “Học xác suất.”
Xác suất thống kê không chỉ quan trọng trong công việc (nó là nền tảng của ngành trí tuệ nhân tạo) mà còn là cần thiết để đưa ra những quyết định đúng đắn trong cuộc sống.
Khái niệm đầu tiên mình muốn nói đến là distribution (hàm phân phối xác suất). Distribution hiểu nôm na là hàm số cho phép bạn biết xác suất xảy ra của một sự kiện nào đó. Ví dụ, xổ số với 100 vé được bán ra và mỗi vé đều có khả năng được chọn giống hệt nhau. Việc mỗi vé được chọn là một sự kiện, vậy là có 100 sự kiện có thể xảy ra. Nếu bạn có 1 vé, xác suất vé của bạn được chọn là 1%.
Vì tất cả cả sự kiện này có xác suất xảy ra như nhau, xổ số được gọi là phân phối đều (uniform distribution). Ví dụ khác của uniform distribution là tung đồng xu (mỗi mặt có thể xảy ra là 50%), gieo xúc xắc, đẻ con trai hay con gái, chơi roulette.
Hầu hết các ví dụ đưa ra ở trên là do con người tạo ra, bởi uniform distribution trong tự nhiên rất hiếm. Một distribution phổ biến trong tự nhiên là phân phối chuẩn (normal distribution). Normal distribution nghĩa là nếu có một loạt giá trị, các giá trị nằm ở giữa có xác suất xảy ra cao nhất, và các giá trị nằm ở hai cực (quá nhỏ hay quá lớn) có xác suất xảy ra thấp. Một giá trị càng nằm ở cực (càng khác thường), xác suất nó xảy ra càng thấp.
Ví dụ về normal distribution là chiều cao. Hầu hết phụ nữ trường thành ở Việt Nam sẽ có chiều cao giao động xung quanh 1m55. Phụ nữ trưởng thành với chiều cao là 1m30 hay 1m70 là hiếm hơn nhiều. Các ví dụ khác bao gồm cân nặng, điểm thi, cỡ giày, thời gian bạn đi từ nhà đến công ty.
Normal distribution là một cái bẫy dễ. Chúng ta dễ dàng coi nhiều thứ là normal distribution mặc dù nó không hề normal tí nào. Ví dụ, giá trị tài sản của người dân ở một quốc gia không phải là normal distribution. Khi nói: “Tài sản trung bình của người Việt Nam là 1 tỷ”, người nghe dễ hiểu rằng một người trung bình có tài sản khoảng trên dưới 1 tỷ, nhưng sự thật là vài người sẽ có tài sản trên 10,000 tỷ, còn phần lớn mọi người sẽ có tài sản dưới 100 triệu. Ở Mỹ, 0.1% người giàu nhất có tổng tài sản lên tới 20% tài sản của cả quốc gia, nhiều hơn tổng tài sản của 80% người nghèo nhất.
Hình dung một thành phố ảo với 100 người dân. 5 người giàu nhất có 10000, 8000, 7000, 5000, 5000 USD. 5 người tiếp theo có 3000 USD. 20 tiếp theo có 1000USD. 70 người còn lại có 100 USD. Như vậy, 10 người giàu nhất có tổng tài sản là 50000 USD, còn 70 người nghèo nhất có tổng tài sản 7000USD. Nếu tính trung bình, người dân thành phố này sẽ có (50000 + 20000 + 7000) / 100 = 770 USD — gấp 7.7 lần số tiền mà phần lớn người dân thành phố này có.
Nhiều cơ quan, tổ chức dùng con số trung bình này để che giấu thực trạng chênh lệch giàu nghèo. Công ty có thể khoe rằng họ tăng gấp đôi mức lương trung bình của nhân viên, nhưng thực ra tăng mức lương của lãnh đạo 10x nhưng chỉ tăng lương của nhân viên 1%. Ở Mỹ, lương của CEO tăng chóng mặt có khi lên đến hàng trăm triệu USD một năm, nhưng lương tối thiểu cho nhân viên thì vẫn tàng tàng 15,000 USD/năm. Nhà nước có thể khoe họ tăng thu nhập bình quân đầu người của người dân, nhưng thực ra chỉ tăng thu nhập cho một bộ phận rất nhỏ CÔCC.
Khi một nhóm sự kiện với giá trị cao có xác xuất xảy ra nhỏ trong khi phần lớn sự kiện thường xuyên xảy ra lại có giá trị rất nhỏ, những giá trị này theo Pareto distribution hay long-tail distribution. Lượng bán ra của sách, phim, âm nhạc đều theo distribution này. Mỗi năm, chỉ có vài cuốn sách đạt doanh số lên đến triệu bản, nhưng sẽ có hàng ngàn cuốn sách chỉ bán được vài cuốn.
Hiểu rõ cái gì là normal distribution, cái gì là Pareto distribution sẽ giúp chúng ta đưa ra quyết định đúng đắn trong cuộc sống. Một ứng dụng là trong hướng nghiệp. Những nghề có mức thu nhập theo normal distribution như giáo viên, kế toán, lập trình, … được coi là an toàn. Phần lớn những người theo nghề này sẽ có thu nhập ở quanh mức trung bình. Họ sẽ không quá giàu, nhưng cũng sẽ không quá nghèo.
Những nghề có mức thu nhập theo Pareto distribution như nhà văn, ca sĩ, làm công ty khởi nghiệp, … có tính rủi ro cao hơn (và các phụ huynh thường cấm không cho con theo). Phần lớn những người theo nghề này sẽ có thu nhập rất thấp (phần lớn các công ty khởi nghiệp phá sản), nhưng một phần rất nhỏ sẽ vô cùng giàu có. Phần lớn nhà văn sẽ không bán đủ sách để mà sống. Nhưng một vài người như J.K. Rowling trở thành tỉ phú.
Người hiểu về xác suất sẽ không mong làm giàu từ đánh bạc, bởi vì sòng bạc được thiết kế để người chơi mất tiền. Ví dụ chơi trò roulette với 37 số từ 0 đến 36, mỗi số có xác suất được chọn như nhau (uniform distribution). Người chơi đánh cược vào một số từ 1 đến 36. Nếu số được chọn, người chơi thắng gấp 35 lần. Giả sử người chơi đánh cược 10 USD. Nếu thắng (xác suất 1/37), họ được 350 USD. Nếu thua (xác suất 36/37), họ mất 10 USD. Trung bình, số tiền người chơi nhận được là (350 * (1/37) - 10 * (36/37)) = -10/37. Người chơi có thể thắng một vài lần, nhưng nếu chơi lâu dài, người chơi luôn luôn thua.
Người hiểu về xác suất sẽ hiểu tầm quan trọng của may mắn trong thành công. Nếu bạn rút 2 lá bài ra từ trong bộ bài, xác suất bạn có được 2 con át là (4/52) * (3 * 51) = 1/221 — khá thấp. Nhưng nếu bạn rút khoảng 1000 lần, khả năng một trong những lần rút đó cho bạn 2 con át khá là cao.
Thay vì bạn rút 1000 lần, bạn có thể cho 1000 người rút 2 lá bài từ bộ bài của họ. Khả năng cao là một vài người sẽ rút ra được 2 con át. Những người rút được 2 con át này chẳng phải là do tài năng gì, mà chỉ là do ngẫu nhiên.
Tương tự như vậy trong cuộc sống. Trong 1000 hoạ sĩ với tài năng tương đương nhau, sẽ có vài người thành công hơn số còn lại chỉ vì họ may mắn hơn. Hay với 1000 người mở cửa hàng, 1000 công ty khởi nghiệp. Ở Mỹ có câu nói: “Once is chance. Twice is coincidence. Thrice is a pattern.” Thành công một lần là may rủi. Thành công hai lần là trùng hợp ngẫu nhiên. Thành công ba lần thì mới tin là tài năng.
Hiểu tầm quan trọng của may mắn trong thành công không có nghĩa là phủ nhận tất cả các yếu tố khác. Như nhà triết học Seneca đã nói: “May mắn xảy ra khi sự chuẩn bị gặp cơ hội.” Bạn phải đủ khả năng để biết cái gì là cơ hội (hình dung hàng trăm bạn học cùng Mark Zuckerberg nhưng không hiểu tầm quan trọng của Facebook nên không làm cùng). Bạn cũng phải đủ khả năng để nắm bắt lấy cơ hội đó (hình dung Zuck cần người giúp lập trình và bạn là người lập trình giỏi nhất mà Zuck biết).
Nhiều người gặp may mắn thành công, không hiểu được cái may mắn của mình, mới sáng tạo ra “bí quyết thành công” của bản thân và đi truyền bá cho người khác. Nhiều người thất bại, không hiểu được rằng may mắn của bản thân chưa đến, lại bỏ cuộc.
Bài viết cũng dài rồi nên mình tạm dừng ở đây, hẹn các cụ bài tiếp theo về Xác suất trong quản lí vốn và rủi ro. Cảm ơn cccm!
HC

bachkhoak40

Xe điện
Ngay cả khi thị trường chứng khoán Mỹ đang chao đảo vì đại dịch Covid-19, trí tuệ nhân tạo của J4 Capital vẫn tìm ra cách kiếm lời, bất chấp hàng loạt AI đối thủ khác cũng đang thua lỗ.
Robot AI sẽ thay thế giao dịch của trader?

sonchu

Xe tải
cái này nó hơn đánh lô và đề ấy chứ, tỷ lệ thắng 50%; đánh lô tỷ lệ thắng 28%; đánh đề tỷ lệ thắng 1%

bachkhoak40

Xe điện
Top 3 sự kiện quan trọng Traders cần chú ý ngày 02/07

S&P 500 và NASDAQ Composite mở đầu quý ba bằng một đợt tăng giá nhẹ khi tình hình việc làm được cải thiện, những hi vọng vào đà phục hồi kinh tế khi dữ liệu sản xuất được công bố tích cực được duy trì mặc dù số ca nhiễm mới vẫn gia tăng. Dow Jones giảm 0.3%.
Kết quả tích cực của vắc xin covid-19 đã giúp cổ phiếu của Netflix, Facebook, Tesla và Pfizer tăng điểm.
Doanh số bán xe mới của Mỹ giảm xuống sau khi Đơn đặt hàng không đạt kỳ vọng, tuy nhiên các nhà sản xuất ô tô cho biết doanh số đã được cải thiện đáng kể từ tháng 4.
Cổ phiếu Macy’s Inc bị ảnh hưởng tương đối lớn sau khi công bố khoản lỗ 3.58 tỷ US, buộc các cửa hàng bách hóa chạm ngưỡng hạn mức tín dụng, sa thải nhân viên và đình chỉ chi trả cổ tức. Doanh thu tài chính quý đầu tiên giảm gần một nửa xuống mức 3 tỷ USD.
Thương hiệu nhượng quyền lớn nhất của Pizza Hut ở Hoa Kỳ, NPC International Inc., đã nộp đơn xin phá sản và sẽ bắt đầu bán các nhà hàng của mình sau khi đạt được thỏa thuận với chủ nợ.
Quản lý của một trong những quỹ hưu trí lớn nhất Hoa Kỳ nói với CNBC rằng ông chưa có ý định đầu tư cổ phiếu trong hai quý cuối 2020. Christopher Ailman, giám đốc đầu tư của CalSTRS bày tỏ quan điểm về sự phi lý trong những thay đổi của cổ phiếu nửa đầu 2020.
Các nhà hoạch định chính sách của Cục Dự trữ Liên bang, trong cuộc gặp mặt tháng trước, đã thảo luận về sự cần thiết của việc tăng cường quá trình chỉ đạo và thừa nhận việc chưa áp dụng hành động kiểm soát đường cong lợi tức theo Biên bản cuộc họp tháng 6 của FED được công bố hôm thứ 4.
Thị trường tài chính Hoa Kỳ sẽ đóng cửa vào thứ sáu để đón Quốc Khánh.
Dưới đây là ba điều đáng chú ý nhất trên thị trường hôm nay :
1. Người Mỹ có đổ ra đường cuối tuần này?
Giá dầu đã tăng nhẹ vào thứ tư sau khi sản lượng dự trữ dầu thô của Hoa Kỳ bị cắt giảm quá mức. Tuy nhiên, đà tăng đang chững lại do ảnh hưởng của số ca nhiễm coronavirus mới, người dân Mỹ sẽ có xu hướng đón lễ tại nhà.
“Đó là tin tốt với những nhà buôn bán pháo hoa. Doanh số đang tăng vọt lên 300% và chưa có dấu hiệu dừng lại”, chủ tịch Hiệp hội pháo hoa Hoa Kỳ - Julie Hackman nói với NBC.
2. Dữ liệu việc làm và thất nghiệp
Dữ liệu việc làm tháng sáu và Tỷ lệ thất nghiệp lần đầu được công bố lúc 19h30 hôm nay có thể sẽ được cải thiện. Các nhà kinh tế dự báo rằng Hoa Kỳ sẽ có thêm 3 triệu việc làm vào tháng sáu sau cú sốc tháng trước với 2.5 triệu việc làm mới được tạo thêm. Tuy nhiên, so với con số 22 triệu việc làm mất đi trước đó thì đà hồi phục này vẫn còn quá nhỏ.
Số người Mỹ nộp đơn xin trợ cấp thất nghiệp lần đầu ước tính khoảng 1.355 triệu, ít hơn con số 1.4 triệu được công bố trong tuần trước.
3. Số ca nhiễm coronavirus gia tăng, các tiểu bang ngừng hoạt động
Số ca nhiễm covid-19 ở Mỹ đã tăng thêm hơn 43,000 trường hợp, số ca nhiễm trên toàn quốc đã vượt mốc 2.6 triệu người.
Hệ quả của nó là việc Apple phải đóng cửa hơn 30 cửa hàng trong suốt dải California-Okalahoma. Thị trường dường như không quá để ý tới thay đổi này nên cổ phiếu Apple phiên hôm qua không biến động quá mạnh.
California Gavin Newsom đã ra lệnh cho các quận ở phía nam (bao gồm cả Los Angeles), đóng cửa các nhà hàng trong ít nhất ba tuần. Thị trưởng New York cũng lùi lịch cấm tập trung ăn uống đông người trong nhà dự kiến hết hiệu lực vào 06/07.

Sakura68

Xe hơi
FX các cụ dễ thua do dùng đòn bẩy lớn, Các cụ chết do tham thôi

TrungUce

Xe tải
Nôm na là vậy, cụ có ở Hà nội không, món này phải truyền thụ qua cafe, bia ... thì mới ổn cụ ạ
Em xin ít tài liệu vào địa chỉ trunguce@gmail.com để tham khảo trước còn ngồi nghe các cụ bàn việc. Có cái là theo em tìm hiểu thì forex vẫn chưa hợp pháp ở Việt Nam phỏng cụ?

Vinhnv03

Xe đạp
Cụ đầu tư rổ blue bên cơ sở cho ăn chắc mặc bền bank ,bds cũng ok

TrucLam123

Xe hơi
Các cụ làm giàu cho em nhờ cá độ bóng đi xem được không đã 50/50 )). Y hệt như Forex không lo đòn bảy, không lo tâm ly chờ đợi mòn mỏi. Cũng phân tích (Khả năng có cá độ, bán độ, chấn thuơng, Sân nhà, mất phong độ vv.vv đủ cả cho một trận đấu.)

bachkhoak40

Xe điện
Nếu trader THẮNG ĐẬM, liệu Forex broker có tìm cách "NÉM" họ ra khỏi cuộc chơi?
Nếu trader THẮNG ĐẬM, liệu Forex broker có tìm cách NÉM họ ra khỏi cuộc chơi?

Xin chào cả nhà!

Để giải đáp cho thắc mắc ở tiêu đề, em xin phép được trích dẫn 3 câu trả lời từ trang web Quora.com lược dịch qua traderviet cho cccm nhé!

----------------------------
Câu trả lời của Tim Carr

Trả lời ngắn gọn: Không, họ không hề “ném bạn ra” khỏi thị trường. Họ đã xác định rằng bạn là một trader thành công và sẽ phòng vệ cho các giao dịch để giảm thiểu tổn thất của họ.

Trả lời chi tiết:

Bất cứ khi nào một trader tham gia vào một giao dịch Forex, broker luôn phải ở phía bên kia của cú trade đó. Ví dụ, nếu bạn ‘long’ EURUSD, thì broker sẽ ‘short’ EURUSD.

Nhìn chung, trader thường rơi vào một trong hai nhóm:
  • 90% - thua lỗ hầu hết các giao dịch của họ.
  • 10% - thắng hầu hết các giao dịch của họ.
Các nền tảng của broker luôn cho bạn biết lịch sử giao dịch của bạn, vì thế hãy “phân định” xem bạn thuộc về nhóm trader nào. Tuỳ thuộc vào đó, chúng ta sẽ ước chừng những gì xảy ra như sau:

Nhóm 90% giao dịch thua

Forex-broker-dong-vi-the-trader-thang-dam-TraderViet1.

Chủ yếu, nhóm này bao gồm các trader nhỏ lẻ, những người bước vào thị trường Forex qua những lời hứa về lợi nhuận khủng đến khó tin và họ tin rằng Forex trading là rất dễ dàng. Những thông tin này được cung cấp cho các trader cá nhân bởi các affiliate (là những nhà cung cấp tín hiệu Forex được các broker khuyến khích làm cho các trader nhỏ lẻ cháy tài khoản).

Tuỳ thuộc vào broker mà một trader có thể “mượn” (sử dụng đòn bẩy) lên tới 100 lần số tiền họ ký quỹ. Điều này có nghĩa là một biến động 1% chống lại vị thế của trader cũng có thể sản sinh ra mức drawdown 100% - nói cách khác, trader đã mất toàn bộ tiền ký quỹ của họ.

broker rất vui mừng khi khuyến khích các affiliate đưa các trader nhỏ lẻ thiếu kinh nghiệm vào nền tảng của họ và giao dịch tiền thật dựa trên các tín hiệu Forex “rởm”, gây ra rủi ro cao và giao dịch khối lượng lớn.

Do đó, broker luôn tạo ra được các kiểu thu nhập sau đây cho mỗi trade thua được thực hiện bởi nhóm này:
  • Spread: Ban đầu, khi bạn mua hoặc bán một cặp tiền, giá niêm yết sẽ không phản ánh giá trị tài sản cơ sở thực tế. Chênh lệch giữa giá niêm yết và giá tài sản cơ sở (spread) sẽ thuộc về broker (ví dụ: 0,5 hoặc 1 pip).
  • Financing: Mức đòn bẩy mà các broker trao cho bạn (ví dụ: 1:100 cho mức ký quỹ $1.000, bạn sẽ được kiểm soát tận $100.000) là được lấy từ các ngân hàng đầu tư với mức lãi suất thoả thuận và được chuyển cho bạn với lãi suất cao hơn (ví dụ: bạn bị tính phí cho khoản nắm giữ của bạn – đôi khi được gọi là phí lãi suất hàng ngày hoặc phí nắm giữ hàng ngày).
  • Gain: Khoản tiền ký quỹ của trader cho mức đòn bẩy được sử dụng (ví dụ: khoản tiền $1.000 ký quỹ của bạn bây giờ đã là của broker vì giao dịch đã bị ‘stop out’ và bạn đã thua lỗ).
Nhóm 10% giao dịch thắng

Forex-broker-dong-vi-the-trader-thang-dam-TraderViet2.

Chủ yếu được tạo thành từ các trader chuyên nghiệp và các trader đã học Forex đúng cách (hoặc đã trải qua giai đoạn ở nhóm 90% và được thức tỉnh).

Một lần nữa, đòn bẩy lên tới 100 lần tiền ký quỹ là sự lựa chọn sẵn có, tuy nhiên các trader chiến thắng sẽ sử dụng mức đòn bẩy hợp lý và quản lý rủi ro thích hợp để bảo toàn vốn của họ.

Mặc dù các broker vẫn sẽ tiếp tục áp phí spread và financing lên các giao dịch này, nhưng trong trường hợp này, các broker phải chịu thua lỗ vì họ đã ở phía bên kia của trade thắng.

Tuy nhiên, những trader này vì đã được xác định là “những người chiến thắng”, nên các broker sẽ phòng vệ cho các giao dịch này bằng cách tham gia vào cùng một phía của giao dịch như trader – thường với số tiền lớn hơn.

Kết quả là, khi vị thế được đóng lại thì:
  • Broker sẽ mất một khoản tiền cho trader.
  • Broker cũng kiếm được tiền, vì họ đã vào cùng một vị thế với trader để bù lỗ (và trong hầu hết các trường hợp, là với số tiền lớn hơn, để họ có lãi).
Đây chắc chắn chưa phải là một câu trả lời thấu đáo vì có rất nhiều sự đơn giản hoá, nhưng tôi hy vọng nó đã minh hoạ được tại sao một broker hợp pháp lại không quan tâm đến việc bạn là một trader thắng hay thua, và có nên ném bạn ra khỏi cuộc chơi hay không.

Câu trả lời của Daniel Sesay

Ngày nay, đây không phải là một vấn đề nữa! Tôi nghĩ rằng hầu hết các broker hiện nay đều có vốn hoá tốt và có rất nhiều trader khác thua lỗ trên thị trường, do vậy việc bạn thắng cũng không phải là một vấn đề.

Bạn chỉ bị ném ra khỏi cuộc chơi khi bạn thực sự gây rối mà không báo trước cho các broker biết. Trong trường hợp này, họ có thể giữ số tiền lãi mà bạn kiếm được hoặc là sẽ áp dụng mức phí swap lớn vì nó được coi là “arbitrage” (kinh doanh chênh lệch giá). Tức là bạn sẽ không bị ném ra khỏi cuộc chơi, nhưng cũng sẽ không nhận được tiền. Trong hầu hết các trường hợp là như vậy. Vì thế, bạn phải đối mặt với thực tế là các nhà quản lý là người cấp phép cho các broker, nên nếu bạn không chơi đẹp, bạn sẽ bị khoá khỏi thị trường béo bở.

Câu trả lời của Elvis Wright

KHÔNG BAO GIỜ!

Và nếu họ làm điều này thì chắc chắn đó là một VỤ LỪA ĐẢO!

Forex-broker-dong-vi-the-trader-thang-dam-TraderViet3.

Từ lâu, tôi đã giao dịch với broker, cũng đã gia tăng đáng kể số dư tài khoản của mình, nhưng vẫn chưa chứng kiến một trường hợp nào mà broker lại đóng lệnh của tôi chỉ vì tôi kiếm được quá nhiều cả.

Có nhiều trường hợp khi tôi kiếm được lợi nhuận cao đáng kể, đặc biệt là xung quanh sự kiện Brexit (short GBP), nhưng broker chưa bao giờ đóng các vị thế của tôi.

Nói tóm lại, những broker được quản lý theo quy định sẽ không bao giờ làm chuyện đó và chỉ có những SCAMMER mới là đối tượng đáng nói đến.
Nguồn: quora

Chỉnh sửa cuối: