[Funland] Chơi dại mất bạn

Tý phệ

Xe điện
Cụ chả khôn vãi. Vay trước khi nó vay mình thế là sau chúng bạn có muốn cũng chả dám hỏi. Còn cô bạn thì có khi còn được cả gói mang về nữa =))=))=))
Mềnh thích suy nghĩ này của Tư Mã Ý

Website
www.greenworld.com
Em có mượn thật đâu, rảnh và chán thì nghĩ dại thôi, em cũng chỉ nói chuyện thôi, trước có cô bạn lâu lâu ko gặp muốn vay 200 mà em cũng ko giúp vì chưa đủ lòng tin
đã là "bạn" thì sao phải "thử" cụ nên xem lại tư cách và khái niệm về "bạn" của mình
nếu em có thằng bạn mà test em kiểu đó, em mà biết - em cũng dek cần luôn

Moriarty

Xe container
Người tử tế vay tiền thì chủ động viết giấy vay nợ, ghi rõ thời hạn trả nợ, còn level cao hơn thì thêm cả cái tài sản kiểu sổ đỏ hay đăng ký xe nếu thấy uy tín của mình chưa đủ. Còn không thì xin mời ngân hàng thẳng tiến, gói vay tín chấp lúc nào cũng giang tay chào đón.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Khi gọi điện cho bạn hỏi vay thì bạn nghĩ rằng cụ đang cần tiền và vay thật. Khi bạn từ chối thì hoặc là bạn chưa thân hoặc là bạn không tin, thế thôi. Mà gói cả đám bạn thân mà đều bị từ chối thì nên xem lại mình.
em gọi mấy đứa có điều kiện thôi, thân thì cũng vừa vừa, chơi với nhau theo nhóm, nói chung xác định trước là vui vẻ, chơi fun

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Em có mượn thật đâu, rảnh và chán thì nghĩ dại thôi, em cũng chỉ nói chuyện thôi, trước có cô bạn lâu lâu ko gặp muốn vay 200 mà em cũng ko giúp vì chưa đủ lòng tin
ban anh mà vay 200 anh còn không cho thì lấy gì người khác tin anh để cho anh vay tiền?
chắc bạn anh thấy anh là người không thể chơi được nên tìm cách thóai thác

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Chồng e có 2 ông bạn thân đại học. 1 ông A vay 2 lần: 1 lần 100tr 6 tháng, 1 lần 200 củ 2 tháng. 1 ông B vay 100 củ 3 tháng. Tất nhiên là đều k tính lãi. Thế mà có lần chồng e vay 70 củ. 1 ông thì bảo k có. 1 ông thì bảo còn 20 củ thôi, hôm sau lại nói còn có 10tr. Chán hẳn luôn ợ. Là e nếu đã đc người khác giúp, lúc ngta cần mình mà k có thì dù có phải đi vay cũng phải giúp lại. Nhưng đời k như mình nghĩ.hihi
Chính em luôn, ngày thằng bạn cưới nó không có tiền, gọi cho mình hỏi vay tiền, lúc đó mới ra trường đc 1 2 năm, lương thì thấp, cắm luôn con điện thoại được 4tr đưa nó.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
ban anh mà vay 200 anh còn không cho thì lấy gì người khác tin anh để cho anh vay tiền?
chắc bạn anh thấy anh là người không thể chơi được nên tìm cách thóai thác
tầm 1 vài chục thì còn được chứ 200 mà cụ không suy tính thì em nể cụ, nói chuyện với cụ tiền như lá mít, em thua

cmyk77

Xe điện
LộN Cái bàN tau éo có thằng bạn như mày..... mấy thằng bạn chủ thớt sau khi xem bài này nói. Tởm

xebetong

Xe container
loại bạn như cụ, em cho next luôn

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Đi vay và cho vay là câu chuyện muôn thuở. Người vay ko đc thì nghĩ bạn bè ko tốt, người không cho vay cũng vì chưa tin tưởng bạn bè, sợ thả gà ra đuổi. E có cu e chơi cùng, vay 3 lần, lần nào cũng hẹn 1 tuần e trả, sau thành 2 tháng. Đến lần thứ 4 vẫn vay e nói thẳng ko cho vay vì ko đúng hẹn. Mất bạn như vậy đấy cụ ạ.
em thì khác, cho vay cũng 3 lần, 2 lần trả chậm, 1 lần ko có tiền trả, em giận, nói bảo ko cho vay nữa, khoản kia cho luôn và vẫn chơi bình thường, chỉ là đừng có hỏi gì đến tiền với em nữa thôi

5banhxequay

Xe tải
Chả có gì mà mất bạn. Em từng vay tiền 5 thằng bạn nối khố, đều giầu có cả. 2 thằng từ chối thẳng thừng. 1 thằng cho vay ngay, 1 thằng bảo để tao vay tín chấp ngân hàng cho mày ( chỉ được khoảng 1/4 số em muốn vay). 1 thằng bảo về xin vợ chắc được thì cũng khoảng 1/2. Cuối cùng cũng chỉ có 1 thằng cho vay thôi. Giờ 5 thằng vẫn thân như đúng rồi, thằng cho vay cũng chả thân hay sơ hơn tẹo nào :)

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Chả có gì mà mất bạn. Em từng vay tiền 5 thằng bạn nối khố, đều giầu có cả. 2 thằng từ chối thẳng thừng. 1 thằng cho vay ngay, 1 thằng bảo để tao vay tín chấp ngân hàng cho mày ( chỉ được khoảng 1/4 số em muốn vay). 1 thằng bảo về xin vợ chắc được thì cũng khoảng 1/2. Cuối cùng cũng chỉ có 1 thằng cho vay thôi. Giờ 5 thằng vẫn thân như đúng rồi, thằng cho vay cũng chả thân hay sơ hơn tẹo nào :)
Cái này nó là quan điểm của mỗi người, có người thông cảm, có người chửi đổng, đời mà cụ, bạn bè chơi với nhau mà tính toán hơn thua thì không chơi nữa, còn đời chả nói hay được, nay giàu mai nghèo, chẳng ai bảo cả đời không nhận sự giúp đỡ của người khác. Diễn đàn mà, chém đã cụ :D

wanderersg

Xe tăng
Thật ra sống không phải vay mượn ai thì mới khỏe nhất.Phải biết tích trử dành dụm lúc đói kém công việc,còn vay muon ho hang hay bạn bè là cái e thấy chả nên.dính đến tièn bạc chỉ có bố mẹ ruột thì mới không sao chứ ngoài ra đều có vấn đề hết.

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Nay chán đời nghĩ dại cccm ạ, tự nhiên nhớ xưa có đọc bài thử bạn bằng cách... Vay tiền
Ờ thì đang chán, cũng khó khăn test thử xem, chọn list mấy bạn có điều kiện và hay qua lại. Mục tiêu: 50 củ, thấp hơn thì không đáng công hỏi làm gì cho mệt
1 thằng mới đổi vợ 2 "Tao vừa lấy xe xong nên không có" ok lý do cũng được, next
1 thằng hôm trước nói chuyện có dự định sắm vk 2 "tao chuẩn bị lấy xe, còn thiếu 1 chút nữa mới đủ" next tiếp
1 thằng có công ty riêng làm ăn tốt trong lĩnh vực nha khoa "tao đang có cái HĐ với đối tác nước ngoài, chờ mấy tháng nữa thì thoải mái" rồi okie biết thế
1 thằng nữa làm trưởng phòng 1 bv cũng lớn trong tp "tao đang học tiến sĩ mất cũng kha khá nên đợt này không có"
Vứt cmn điện thoại đi không gọi nữa, ah còn 1 cú cho "con bạn thân" từ cấp 2 thỉnh thoảng trêu nhau mấy câu "okie mấy hôm nữa tôi chuyển cho"
Chơi dại xong chả biết có mất bạn nào không, chia sẻ với cccm tý
e thì bt

hôm trc gọi đt cho 3 thằng bạn

thằng 1 gạ nó 100, 1 tiếng sau nó chuyển

thằng 2 gạ nó 200, nó bảo chỉ chuyển dc 100, sau đó 20’ nó chuyển

thằng 3 gạ nó 80, nó ok xonh homsau nó gọi lại kêu chỉ có 40

e chửi cho 1 trận rồi ko thèm vay của nó nữa

Voi đi bộ

Xe buýt
Nay chán đời nghĩ dại cccm ạ, tự nhiên nhớ xưa có đọc bài thử bạn bằng cách... Vay tiền
Ờ thì đang chán, cũng khó khăn test thử xem, chọn list mấy bạn có điều kiện và hay qua lại. Mục tiêu: 50 củ, thấp hơn thì không đáng công hỏi làm gì cho mệt
1 thằng mới đổi vợ 2 "Tao vừa lấy xe xong nên không có" ok lý do cũng được, next
1 thằng hôm trước nói chuyện có dự định sắm vk 2 "tao chuẩn bị lấy xe, còn thiếu 1 chút nữa mới đủ" next tiếp
1 thằng có công ty riêng làm ăn tốt trong lĩnh vực nha khoa "tao đang có cái HĐ với đối tác nước ngoài, chờ mấy tháng nữa thì thoải mái" rồi okie biết thế
1 thằng nữa làm trưởng phòng 1 bv cũng lớn trong tp "tao đang học tiến sĩ mất cũng kha khá nên đợt này không có"
Vứt cmn điện thoại đi không gọi nữa, ah còn 1 cú cho "con bạn thân" từ cấp 2 thỉnh thoảng trêu nhau mấy câu "okie mấy hôm nữa tôi chuyển cho"
Các bạn của cụ làm thế là đúng, người ta có câu " không cho vay thì mất bạn, cho vay thì mất cả bạn lẫn tiền".

Hiendai

Xe tăng
Là em thì em cũng không cho vay, bảo là không có tiền luôn, không cần thêm lý do. Tự nhiên ất ơ đi gọi điện vay tiền là không được rồi. Có gì thì phải nói trực tiếp và thường thì bảo nó tự đi vay ngân hàng, nó khó khăn thì em cũng sẽ cho tiền trả lãi hộ thôi.
Riêng việc tiền nong phải rành rọt, không thì cho vay cũng mất bạn (vì khả năng nó ỳ ra không trả cao lắm) mà không cho vay cũng mất bạn( bạn suy nghĩ kiểu giống cụ).
Ngày xưa em cũng cho vay vài lần, có người trả, có người thì như quên luôn, dăm bảy triệu, trước thì to nhưng để dăm năm thì nó thành bé tí, đếch thèm đòi nữa, coi như cho, không nhắc nhở gì. Vẫn chơi bình thường nhưng độ tín nhiệm không còn như xưa.
Bàn thêm về việc cho vay qua quan hệ thân quen, kể cả họ hàng. Bản chất là vay tín chấp nhưng có cái dở không như ngân hàng là không kiểm định được nguồn trả nợ. Các cụ ở ngân hàng chắc cũng biết là có nhà 2 tỷ, sổ đỏ đàng hoàng nhưng không chứng minh được thu nhập thì vay 100 triệu cũng phải lách luật. Nhiều người kêu quy định cứng nhắc, nhưng thực ra em thấy nó bảo vệ cho ngân hàng mà cũng bảo vệ cho cả người vay. Các cụ có thể thấy rõ luôn điều đó qua các vụ lùm xùm của các công ty cho vay tiêu dùng vừa qua. Họ cho vay rất dễ dàng, nhiều trường hợp cho vay mua điện thoại mấy triệu qua CMT, sau đó trả được thì được vay tiếp mấy chục triệu... Họ không có nguồn trả nợ và tiêu phí (nhiều khi đốt vào cờ bạc) nên không trả được nợ là chuyện bình thường.

Em chưa vay tiền ai nhiều và cũng chưa cho ai vay tiền nhiều bao giờ, vì cơ bản em ứ có tiền :))

Lão Long

Xe tăng
Cho vay tiền mất bạn, chắc họ muốn giữ tình bạn với chủ thớt nên mới k cho vay.