[Funland] Chơi bình gốm sứ

prado2012

Xe điện
Hôm qua nhà cháu đi qua phố Lò Đúc( đoạn gần ngã 5) thấy có cửa hàng bán đồ gốm Bát Tràng mới khai trương. Nhìn lướt qua thấy hay hay nhà cháu tạt vào ngó nghiêng chút. Nhìn chung các sản phẩm họ bán, tuy có nhiều mẫu mã hiện đại, hợp thời, nhưng chủ yếu đều mang tính truyền thống của gốm Bát Tràng là đồ thô mộc, cốt gốm dầy nặng hoặc dòng men chảy.
Tham khảo về rổ giá, nhà cháu thấy giá cũng khá phải chăng, ví dụ như 1 chiếc bình cao gần 40 cm, vòng bụng > 50cm, cũng chỉ loanh quanh từ 2 đến 500k. Theo nhà cháu với mức giá cho 1 sản phẩm 100% thủ công, vuốt, vẽ tay, số lượng limited là khá phải chăng.
Vào dịp tết cổ truyền thế này, những chiếc bình, lọ hay chậu dùng để cắm hay trồng đào quất, hoa ...thì các sản phẩm của Bát Tràng này là rất phù hợp:
Hoa và lọ thế nào cũng phải có kẻ làm nền, nên lọ nhiều hoạ tiết, trang trí chi tiết càng nhiều thì chỉ nên để không mà ngắm lọ ạ. Em thích hoa nên chọn lọ cắm vì kiểu dáng và chất men, trang trí vẽ hoa chìm để tôn hoa, cho hoa làm hoa hậu ạ.

dheIa

Xe điện
Nhà các bác tốn kém thế ^^
Cho em bon chen cây nhà lá vườn mí :">
Cành thay hoa, em bẻ ở cây sau vườn nên ko mất xiền.
Lọ em mua ở hội chợ Mottainai do Quận tổ chức. Đáy lọ em thấy ký cọt zun zế lắm nhưng tính ra tiền Việt chưa đến 50k o:-)

corolla antils

Xe buýt
Một chiếc bình trang trí hình dạng 'cái đó" của Bát Tràng, một loại men nhìn hiện đại và đẹp.

114hangbong

Xe cút kít
Nhà các bác tốn kém thế ^^
Cho em bon chen cây nhà lá vườn mí :">
Cành thay hoa, em bẻ ở cây sau vườn nên ko mất xiền.
Lọ em mua ở hội chợ Mottainai do Quận tổ chức. Đáy lọ em thấy ký cọt zun zế lắm nhưng tính ra tiền Việt chưa đến 50k o:-)

View attachment 8360538
Cái này vào shop Gốm Nhật phải cỡ 800k đấy mợ ạ.

dheIa

Xe điện
Ôi thế ạ...
Hồi mới lạc vào thớt, thấy các bác cứ tiền triệu bỏ ra cho một món đồ mà em cứ tần ngần. Nhưng sợ mình ko rành về gốm sứ với các thể loại dòng nọ dòng kia nên em lại len lén đi ra. Giờ nghe mợ nói mà em chóng hết cả mẹt #:-s

Gặp những dịp có hội chợ Mottainai thì mấy đồ gia dụng cũng như gốm sứ này nhiều và rẻ lắm ạ. Bát đĩa ấm chén bình lọ... cứ gọi là bạt ngàn. Người bán, nếu là chính chủ muốn dọn nhà thì chỉ cần có người đến giao lưu là vui rồi, người dễ tính còn để mặc người mua tuỳ tâm trả giá. Còn nếu phải dân buôn lại thì sẽ đắt hơn chút, nhưng cũng chỉ gấp đôi là cùng.
800k là gấp bao nhiêu rùi.. hichic

Gần nhà em có cái Siêu thị đồ cũ 2nd Street chuyên đồ 2hand xịn, thấy bình lọ cũng nhiều lắm ạ. Để bữa nào nghỉ làm, rảnh em lượn rùi chụp giá cho các bác tham khảo, đặng biết đường mặc cả với đội Thần Chém ở nhà nhá $-)

114hangbong

Xe cút kít
Ôi thế ạ...
Hồi mới lạc vào thớt, thấy các bác cứ tiền triệu bỏ ra cho một món đồ mà em cứ tần ngần. Nhưng sợ mình ko rành về gốm sứ với các thể loại dòng nọ dòng kia nên em lại len lén đi ra. Giờ nghe mợ nói mà em chóng hết cả mẹt #:-s

Gặp những dịp có hội chợ Mottainai thì mấy đồ gia dụng cũng như gốm sứ này nhiều và rẻ lắm ạ. Bát đĩa ấm chén bình lọ... cứ gọi là bạt ngàn. Người bán, nếu là chính chủ muốn dọn nhà thì chỉ cần có người đến giao lưu là vui rồi, người dễ tính còn để mặc người mua tuỳ tâm trả giá. Còn nếu phải dân buôn lại thì sẽ đắt hơn chút, nhưng cũng chỉ gấp đôi là cùng.

Gần nhà em có cái Siêu thị đồ cũ 2nd Street chuyên đồ 2hand xịn, thấy bình lọ cũng nhiều lắm ạ. Để bữa nào nghỉ làm, rảnh em lượn rùi chụp giá cho các bác tham khảo, đặng biết đường mặc cả với đội Thần Chém ở nhà nhá $-)
Đồ cũ bán bên đó vẫn xịn đẹp lắm ạ. Em hay được hội bạn mua tặng túi cũ mà đẹp lắm.

prado2012

Xe điện
Mợ chuyên chơi gốm nhật ạ?
Ôi thế ạ...

Ui giùi ui, cụ mợ bên đó đánh hàng Mottainai về thì giàu to nhỉ, kiểu hàng bãi điện tử xưa.

114hangbong

Xe cút kít
Mợ chuyên chơi gốm nhật ạ?

Ui giùi ui, cụ mợ bên đó đánh hàng Mottainai về thì giàu to nhỉ, kiểu hàng bãi điện tử xưa.
Em đợt giãn cách buồn quá hay xem hội bán hàng live stream mợ ạ. Em làm cho mấy cô bạn với mấy bà chị họ cũng nhảy hố vôi giống em. Sau xem nhiều quá bọn em hay đố nhau đoán giá trước khi người bán hô mà đúng phết.

dheIa

Xe điện
Đồ cũ bán bên đó vẫn xịn đẹp lắm ạ. Em hay được hội bạn mua tặng túi cũ mà đẹp lắm.
Vâng. Em cũng chuyên gia 2hand đây :">
Nhưng giờ dân Nhật do kinh tế yếu đi hay sao mà lượng người xài 2hand tăng lên nhiều. Bao nhiêu cửa hàng mọc lên mà lượng cung thì vẫn thế nên là bọn em bị chen ác quá. Hàng thời trang có tên tuổi, giá cũng bị đẩy lên nhiều rùi ạ :)

Đắt lên nhưng vì lỡ nghiện nên chưa bỏ đc ạ :">:D

prado2012

Xe điện
Em đợt giãn cách buồn quá hay xem hội bán hàng live stream mợ ạ. Em làm cho mấy cô bạn với mấy bà chị họ cũng nhảy hố vôi giống em. Sau xem nhiều quá bọn em hay đố nhau đoán giá trước khi người bán hô mà đúng phết.
Thế mợ học nhanh đấy ạ.

dheIa

Xe điện
Đánh hàng về cho các bác ở nhà thì cũng là đội chuyên người Việt zồi ạ 😅

Giá vốn có 1đồng, các bác hô tận 7-8 đồng mà vẫn nghĩ là rẻ thì các Thần Chém lại chả mừng húm rùi nịnh khen các bác giỏi quá 😅

prado2012

Xe điện
Đánh hàng về cho các bác ở nhà thì cũng là đội chuyên người Việt zồi ạ 😅

Giá vốn có 1đồng, các bác hô tận 7-8 đồng mà vẫn nghĩ là rẻ thì các Thần Chém lại chả mừng húm rùi nịnh khen các bác giỏi quá 😅
Rẻ vì so với giá bình của người việt làm ra mức tương đương mà hàng mới mợ ơi. Thế nên rất cạnh tranh với các làng nghề việt đấy ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Thế mới thấy cái gì của mình cũng đắt, nếu như ko muốn nói là quá đắt.. huhu
Thế mới có gian thương mua của thằng chán bán cho thằng thèm mợ nhỉ.