[Funland] Choáng: Cụ Minh đang bị FBI điều truy nã vì rửa tiền tầm 3 tỷ đô la

antidau

Xe container
ko thấy tin trên báo chí cc nhỉ
Báo đăng đầy mà cụ

dalink

Xe điện
Không có 3 tỷ $ để ẵm đâu cụ ạ
Cái web của cụ này hoạt động như sàn giao dịch, mở từ năm 2017, để trộn coin xóa dấu vết, tổng dung lượng thị trường trong 6 năm là 3.7 tỷ $ cụ ạ
Cụ này có lấy phí giao dịch 2% (cực cao nếu so với sàn Binance có 0.1%) thì cụ ấy mới kiếm được có 64 triệu $ thôi cụ ạ
Và hôm cảnh sát EU ập vào data centre của web này tịch thu 7 server, 7TB ổ cứng và 46 triệu $ tiền mã hóa của khách hàng đang trộn trong ổ cứng đã bị cảnh sát thu giữ rồi ạ
Giờ trong người cụ này nếu có 64 triệu $ thì cũng phải tìm cách trả 46 triệu $ kia cho mấy thằng rửa tiền chứ không là dễ đổ máu lắm
Tình huống bất khả kháng cụ ơi :))

TungThoc

Xe điện
Không có 3 tỷ $ để ẵm đâu cụ ạ
Cái web của cụ này hoạt động như sàn giao dịch, mở từ năm 2017, để trộn coin xóa dấu vết, tổng dung lượng thị trường trong 6 năm là 3.7 tỷ $ cụ ạ
Cụ này có lấy phí giao dịch 2% (cực cao nếu so với sàn Binance có 0.1%) thì cụ ấy mới kiếm được có 64 triệu $ thôi cụ ạ
Và hôm cảnh sát EU ập vào data centre của web này tịch thu 7 server, 7TB ổ cứng và 46 triệu $ tiền mã hóa của khách hàng đang trộn trong ổ cứng đã bị cảnh sát thu giữ rồi ạ
Giờ trong người cụ này nếu có 64 triệu $ thì cũng phải tìm cách trả 46 triệu $ kia cho mấy thằng rửa tiền chứ không là dễ đổ máu lắm
1. Khả năng cao là còn sống, vì nếu bị bên nào đó pằng pằng thì nó sẽ phơi ra để làm gián đoạn đầu mỗi truy tìm của bên điều tra.
2. Nếu là FBI tôm được sớm thì tài năng thế này bên Mỹ hay có kiểu thỏa thuận để khai báo và thành nhân chứng, được thay đổi toàn diện thông tin chuyển sang dự án bảo vệ nhân chứng, mamg lại lợi ích cho Mỹ... Nhiều tội phạm giỏi đã lặng im mất dấu vết suốt chiều dài lịch sử vì kiểu này rồi.
Em nghiêng về trường hợp 2.

Xe_loi

Xe tăng
Em vẫn tin thuyết âm mưu là cụ này là người của tổ chức, tổ chức nào thì em dez biết :)). Nhưng lq đến Ủn và Tin là cũng rách việc dồi nhưng cũng chả vấn đề gì. Giờ chắc cụ ấy đang đọc otofun cười phớ lớ=))

dalink

Xe điện
Em vẫn tin thuyết âm mưu là cụ này là người của tổ chức, tổ chức nào thì em dez biết :)). Nhưng lq đến Ủn và Tin là cũng rách việc dồi nhưng cũng chả vấn đề gì. Giờ chắc cụ ấy đang đọc otofun cười phớ lớ=))
Thấy khoá fb rồi chắc vẫn đang bú vang lướt ipad ở 1 bờ biển đầy nắng nào đó :))

alceste

Xe điện
Ngược lại cụ ợ. Bên nước ngoài em nghĩ chúng nó không dám đâu. Bọn nó hiểu và tôn trọng luật lá hơn mình. Cảnh sát chỉ vì vào check thông tin của người dân, mà thông tin này lại không liên quan đến công việc hay nhiệm vụ, bị phát hiện còn bị kiện, đuổi khỏi ngành và đi tù cơ mà. Có thể chúng nó biết và hiểu cách làm, nhưng chúng nó không có máu liều như dân Việt Nam mình. Để làm được như cụ Minh thì điều kiện cần là giỏi, điều kiện đủ là phải có máu liều.
Ối giời, VN ko phải là dân nghĩ ra đâu cụ ạ. Toàn Tây (Mỹ) đấy, mình chỉ là học theo thôi.
Phần bôi đậm thì 1 là chủ yếu diễn ra trong phim thôi, 2 là nếu có bị xử lý thì chủ yếu là có tình tiết khác, kiểu bới móc ra vì các nguyên nhân khác, bình thường ko ai đi kiểm tra lại hệ thống lịch sử check làm gì trừ khi có sự vụ. Tư duy đơn giản, một năm Mỹ có bao nhiêu vụ cảnh sát đánh chết người kiểu George Floyd, chỉ 1 số bị đem ra xử.
Còn tội phạm công nghệ mạng của Mỹ và châu Âu thì cụ cứ search là ra tỉ lệ, số vụ, thiệt hại hàng năm mà. Em thấy hàng chục thâm chí hàng trăm nghìn thằng dám đấy chứ.

ATG

Xe buýt
Cái này gọi là mánh khoé lưu manh chứ học cao gì

HeoQuay66

Xe tăng
Trình thế này mà trốn thì giời tìm, nhất là khi đã ẵm 3bil$. Kể cả ngồi nhậu cùng mâm các cụ OF thì 100% các cụ cũng không nhận ra.
Cụ chắc chưa hiểu vấn đề.
Cụ Minh kia là người tạo ra công cụ để cho người dùng (BFI cáo buộc là các tổ chức tội phạm) chuyển các món tiền mờ ám thành sạch (rửa tiền).
Cụ ấy ăn đc phí giao dịch mỗi lần rửa thôi, $3M là khối lượng giao dịch trước giờ trên ChipMixer.

HeoQuay66

Xe tăng
Cụ cho e link bài vụ đột nhập e đọc với ạ, cảm ơn cụ

hai.tranhr

Xe container
Iem cụng có thằng bạn tên Minh, để iem hỏi xem ló có rửa $ không để còn báo FBI lĩnh thưởng ạ.

minhmo

Xe cút kít

antidau

Xe container

--Lamborghini--

Xe cút kít
Có gì mà thuyết âm mưu tổ trức này kia.
Crypto nó vận hành đâu liên quan gì đến cp.
Việc lập sàn mix này ko phải quá khó, quan trọng là nó tồn tại từ 2017 đến h, lượng user khá lớn và uy tín trong giao dịch.
Cái sàn này nôm na nó chỉ xào nấu coin để mất dấu vết thôi.
Khi tài sản bị hack được chuyển ra một hoặc vài địa chỉ ví, các địa chỉ này sẽ vào danh sách đen và bị theo giõi khi giao dịch (thậm trí các địa chỉ ví thứ hai ba nhận tiền từ ví đó)
Cái sàn đó tạo nh giao dịch để làm mất dấu vết số tiền crypto, người nhận sẽ nhận lại bằng địa chỉ ví khác (số lượng ví nh hay ít do số coin rửa vì cơ bản cần được chia nhỏ)

alceste

Xe điện
Thằng Minh chứ cụ cụ cc gì, làm mất mặt cả nước Việt Nam, mấy đoàn ngoại giao chắc cũng ngại luôn khi bàn chuyện hợp tác làm ăn với đối tác mà có đứa nước mình chường mặt lên trang của FBI. Nó vung nồi cơm của nó mà đạp đổ biết bao chén cơm của anh em công nghệ khác, hay ho chó gì mà cụ cụ.
Ôi cụ cứ bình tĩnh, nước ngoài cũng đầy tội phạm mà, Interpol còn truy chứ FBI ăn thua gì. Ngoại giao người ta chẳng vướng những vụ đó đâu trừ án khủng bố và chính trị :) mà người nước ngoài, Mỹ cũng phạm tội ở VN danh sách dài lắm.

Mình còn bắt và truy tố, dẫn hồi, thậm chí tội phạm QRTD TE nặng ở Pháp còn đang làm bác sĩ ở Việt Pháp Hà Nội đấy thôi.