[Thảo luận] Cho người đi bộ đi nhờ. Nên hay không nên các bác?

trungnc

Xe điện
Em cũng hay cho đi nhờ nhưng xem xét từng trường hợp,tình huống cụ thể cụ ạ.

Smee april

Xe điện
Cụ chủ thớt làm em nhớ lại một chuyện cũ từ hồi 1996: Ông anh con bác em có lần đi cùng bạn từ Đồ Sơn về HN chiều CN, có một đôi nam nữ trông cũng sáng sủa vẫy xe đi nhờ. Trên xe 1 6 chỗ lúc đó 5-7 người toàn đàn ông nên nghĩ là chả có gì phải sợ. Cặp đôi đó ngoan ngoãn lên xe ngồi xuống hàng ghế dưới cùng. Chiều chủ nhật mùa hè, xe bật điều hòa lạnh, các anh các chú sau khi nhậu ở ĐS thì phê phê lăn ra ngủ. Xe đi đến gần cầu chui thì cặp đôi đó cảm ơn và xin xuống xe. Về đến Cầu Chương dương, các thành viên mới lấy điện thoại ra gọi người nhà đến đón thì phát hiện mất 3 cái điện thoại, 2 cái ví. Các túi đồ để quanh hàng ghế dưới đã bị lục tung.

Còn bọn trẻ con thì em không nghĩ là các cháu xấu đâu nhưng mà em đi học bằng xe bus suốt 5 năm nên em biết trong đội móc túi trên xe bus cũng có vài đứa trẻ con. Có lần em được bố mua cho cái túi đẹp, chúng nó còn lần túi em mà em không biết. Sau có một đứa trong nhóm ăn xin đánh giầy nó bảo thẳng thằng kia là: bà ấy là sinh viên làm chó gì có tiền mà sờ.
Em thì tính cả tin lắm nhưng mà nếu người lạ xin đi nhờ xe thì em lại nhớ bài của anh em nên thôi thà mang tiếng ác.

gamevn

Xe buýt
Lên Tây Bắc, em được "phổ biến" trước khi lăn bánh cùng cả đội là không được cho bất cứ ai đi nhờ, chỉ nên đỗ xe tại những nơi quen thuộc...
Dưới này thì trời tối em sẽ không dừng xe (như vậy cũng khó biết được cháu bé có đau chân hay không), chứ giúp được người là tốt, nhưng chắc gì đó lại là trường hợp mình có thể "giúp" được!
Em đi Quỳ Hợp Nghệ An cũng được dặn như cụ. :D Còn ở ngoài đời thì em chả cho ai đi nhờ bao giờ. :( Có thể các cụ nói em máu lạnh hay gì đi nữa, nhưng em phải bảo vệ bản thân em đã. Xã hội bi giờ tốt xấu chẳng bik đâu mà lần. Đúng như cụ Thik là bụp nói... chả may lại có mấy bánh thì có mà dựa cột. :P

gamevn

Xe buýt
Cụ chủ thớt khai thật xem "bà già" ấy đã đến 30 t chưa ? chắc lại định dối vợ đây mà. E biết.
Thiếu 2 từ MB trước từ bà già... còn 21 nó nhảy thành 12. :D

Steven

Xe tăng
Cụ chủ thớt làm em nhớ lại một chuyện cũ từ hồi 1996: Ông anh con bác em có lần đi cùng bạn từ Đồ Sơn về HN chiều CN, có một đôi nam nữ trông cũng sáng sủa vẫy xe đi nhờ. Trên xe 1 6 chỗ lúc đó 5-7 người toàn đàn ông nên nghĩ là chả có gì phải sợ. Cặp đôi đó ngoan ngoãn lên xe ngồi xuống hàng ghế dưới cùng. Chiều chủ nhật mùa hè, xe bật điều hòa lạnh, các anh các chú sau khi nhậu ở ĐS thì phê phê lăn ra ngủ. Xe đi đến gần cầu chui thì cặp đôi đó cảm ơn và xin xuống xe. Về đến Cầu Chương dương, các thành viên mới lấy điện thoại ra gọi người nhà đến đón thì phát hiện mất 3 cái điện thoại, 2 cái ví. Các túi đồ để quanh hàng ghế dưới đã bị lục tung.

Còn bọn trẻ con thì em không nghĩ là các cháu xấu đâu nhưng mà em đi học bằng xe bus suốt 5 năm nên em biết trong đội móc túi trên xe bus cũng có vài đứa trẻ con. Có lần em được bố mua cho cái túi đẹp, chúng nó còn lần túi em mà em không biết. Sau có một đứa trong nhóm ăn xin đánh giầy nó bảo thẳng thằng kia là: bà ấy là sinh viên làm chó gì có tiền mà sờ.
Em thì tính cả tin lắm nhưng mà nếu người lạ xin đi nhờ xe thì em lại nhớ bài của anh em nên thôi thà mang tiếng ác.
Mợ đi xe bú 5 năm mà không quen mặt thằng móc túi.

Comeback86

Xe buýt
tùy thôi cụ ạ.em còn tre nên cứ xinh xinh là em cho đi nhờ hết ạ,

mezzo forte

Xe buýt
Theo em là tuyệt đối không, nhất là các bác đi tuyến quốc lộ 1 A gặp em gái xinh xắn cầm vali mà cho đi nhờ thế nào cũng dính hàng quốc cấm. Có trường hợp bố còn bỏ ma túy trong cặp sách của con rồi cùng con đi giao hàng đấy. Từ chối cho nó an toàn bác à. Và tuyệt đối không xách hộ hành lý khi qua sân bay, lên xuống xe, tàu...

bimbimzinzin

Xe tăng
Theo em thì tùy TH, nhưng đa phần nên giúp ạ!

Hôm nọ em đang câu cá ở Hồ Tây, đoạn bến Hàn Quốc, thấy có một bà mẹ trẻ bế một em bé bị lạc vào đấy cứ đi loanh quanh sau lưng em, sau đó hỏi xe ôm ở đâu, vì ko có xe ôm nên em phải thu cần làm xe ôm miễn phí đưa ra ngoài đường để bắt xe ôm.

Chẳng biết thế nào mà mụ vợ em lại bảo em là là em đèo chân dài ở đoạn đường lãng mạng đấy, thế là từ lần sau em bị cấm đi câu cá.....

Em thì mặc kệ, cứ đi đâu mà thấy hoàn cảnh vậy thì em vẫn giúp, nhất là các cháu bé và cụ già...

Furious

Xe điện
Ở An Nam ta thì đề phòng & nhìn người là cách tốt nhất trước khi giúp người khác. Thằng em họ em học bên Mẽo nó kể nếu đi trên xa lộ mà gặp người xin đi nhờ chẳng khác vớ được vàng (theo luật cứ chở người là được đi nhanh hơn, đi làn ưu tiên)

KuuNon

Xe máy
em cũng làm giống cụ.
Nhớ hôm vợ em sinh f1 ở HP. em chạy từ HN về, về đến HD nhìn thấy 1 chị bế cháu nhỏ. em dừng lại hỏi chị về HP ko ?
Rồi cho đi nhờ về đến gần bệnh viện, hóa ra chị ấy cũng đưa con đi khám bệnh.
Thôi thì giúp đời được việc gì thì giúp các cụ ạ

Taihoatu

Xe lăn
Có trường hợp họ nhờ chở đi cấp cứu vì tai nạn giao thông, nhưng sau khi đến bệnh viện thì người nhà nó giữ lại và đổi luôn cho mình gây ra. nên một kinh nghiệm xương máu là nếu đi đâu xa một mình tốt nhất là không cho ai đi nhờ cả và luôn chốt cửa xe đề phòng bất trắc

tptitoe

Xe tăng
Nhà cháu thì coi như không nhìn thấy và đè ga đi luôn. Kể cả thiếu phụ bế con thơ. vì biết đâu trong đống tã lót ấy lại là hàng trắng đang bị truy tìm, xxx tóm được lại mất thời gian giải trình. Hay vừa dùng xe, mở cửa lại có 1 họng súng lạnh toát dí cổ thì sao?
Thôi họ đã lỡ đường thì lỡ 1 thể. Kể ra nhiều trường hợp cũng cảm thấy mình nhẫn tâm. Nhưng để giải toả cho các trường hợp này thì tôi vẫn làm từ thiện nếu có dịp tại bệnh viện.

acd

Xe hơi
Xã hội đi xuống, giá cả đi lên đạo đức không còn.
Vài năm nữa làm việc tốt như cụ Chủ có khi được **** và Nhà Nước tặng giấy khen

tieusufu

Xe tải
híc, cho người đi nhờ buổi tối sợ lắm.
Biết đâu là MA thì sao ??? em sợ MA lắm

Tobe_ornot_tobe

Xe máy
Em mà trong tình huống như cụ chủ thớt em cũng cho đi nhờ. Nếu có người đi bộ vẫy tay xin đi nhờ, thì em chắc sẽ chỉ ưu tiến giúp cụ già và trẻ em thôi ạ. Còn thanh niên nam nữ thì em xin từ chối.

cocc

Xe hơi
Em thấy các bác cứ sợ quá, tùy theo cách nhìn nhận tại lúc đó mà đưa ra quyết định phù hợp.
Trước đây cuối tuần em hay về nhà thăm bố mẹ ở quê, trên đường đi qua 1 trường Trung cấp và SV hay bắt xe xin đi nhờ, đặc biệt là SV nữ. Em cũng không hiểu sao SV Nam không hay xin đi nhờ như vậy, chắc là thử 1 vài lần không ai cho chăng?
Có lần em đi về qua trường đó tầm 6h30 tối gặp 1 em rất xinh vẫy xin đi nhờ. Như mọi lần em cũng dừng lại cho em đó lên ngồi ghế sau. Em thường để các em chủ động bắt chuyện mình trước nên em cứ lái xe thôi, được khoảng 15' không thấy em ý nói năng gì thì em tò mò nhìn qua gương giữa xem lại mặt em có xinh không thì không thấy mặc dù em nghiêng đầu qua trái và qua phải. Em vội quay đầu lại nhìn thì hỡi ôi... không thấy ai cả. Em sợ quá phanh gấp lại giữa đường, xuống xe mở cửa sau ra thì chỉ thấy 1 cái kẹp tóc ở trên ghế. Em cầm vội vứt xuống đất rồi lên xe phóng với tốc độ nhanh nhất có thể cho đến khi đến được thành phố.
Đến nay thỉnh thoảng em vẫn mơ thấy cái kẹp tóc đó nhưng không hề gặp lại cô gái đó trong mơ. :)

NextOne

Xe hơi
Chúc mừng cụ chủ thớt vẫn an toàn nhưng cũng thật là khó để nói cụ đúng hay vợ cụ đúng. Cẩn thận vẫn hơn

nguyenducduy

Xe điện
Thấy vẫy xe cho đi nhờ, em sẽ đỗ và ở trong xe quan sát xem người hay ngậm đã, tùy hoàn cảnh mới cho đi, hoặc trên xe có thêm đồng đội nữa chứ 1 mình thì cũng lo lắm, Người bây jio chẳng biết thế nào mà lần, nhiều cô xinh đẹp nhìn thấy ai cũng muốn cho đi nhưng dễ ăn đạn lắm ợ. Cảnh giác vẫn hơn

nguyenducduy

Xe điện
Em thấy các bác cứ sợ quá, tùy theo cách nhìn nhận tại lúc đó mà đưa ra quyết định phù hợp.
Trước đây cuối tuần em hay về nhà thăm bố mẹ ở quê, trên đường đi qua 1 trường Trung cấp và SV hay bắt xe xin đi nhờ, đặc biệt là SV nữ. Em cũng không hiểu sao SV Nam không hay xin đi nhờ như vậy, chắc là thử 1 vài lần không ai cho chăng?
Có lần em đi về qua trường đó tầm 6h30 tối gặp 1 em rất xinh vẫy xin đi nhờ. Như mọi lần em cũng dừng lại cho em đó lên ngồi ghế sau. Em thường để các em chủ động bắt chuyện mình trước nên em cứ lái xe thôi, được khoảng 15' không thấy em ý nói năng gì thì em tò mò nhìn qua gương giữa xem lại mặt em có xinh không thì không thấy mặc dù em nghiêng đầu qua trái và qua phải. Em vội quay đầu lại nhìn thì hỡi ôi... không thấy ai cả. Em sợ quá phanh gấp lại giữa đường, xuống xe mở cửa sau ra thì chỉ thấy 1 cái kẹp tóc ở trên ghế. Em cầm vội vứt xuống đất rồi lên xe phóng với tốc độ nhanh nhất có thể cho đến khi đến được thành phố.
Đến nay thỉnh thoảng em vẫn mơ thấy cái kẹp tóc đó nhưng không hề gặp lại cô gái đó trong mơ. :)
CỤ này hài vãi, chắc cụ mắc chứng bệnh thích gái đẹp đi nhờ xe rồi....8-x

tratida

Xe container