[Thảo luận] Cho người đi bộ đi nhờ. Nên hay không nên các bác?

vietsunboy

Xe tải
E thì tuỳ vào trên xe đang chở ai và người đi nhờ như thế nào rồi mới quyết định cho đi cùng hay ko. Trên xe đang chở mấy ông bạn lực lưỡng, thương tình là cho đi luôn. Còn đang đi 1 mình hoặc cùng gấu và F1 thì khiếu!

VUXUANPHU

Xe buýt
Một chuyện thế này chia sẻ với các cụ. Tháng 4 năm 2000 em và gấu nhà em lúc đó còn đang yêu đương đi xe máy lên Khoang Xanh chơi, chiều về mưa to như bão mà đi đường Láng Hoà Lạc lúc đó thì vắng như chùa bà đanh, em nhớ đi vào đường Láng Hoà lạc được khoảng 4km hướng về Hà Nội thì mưa to và không thể nhìn thấy gì nữa, trời tôi nhanh và lạnh kinh khủng, áo mưa của em và gấu bị xé toạc vì gió và mặc áo mưa gần như không. Gấu nhà em bị lạnh quá gần như lịm đi vì mệt. Mưa to và gió mạnh, trời thì tối xe cộ chẳng có. 2 vợ chồng đứng giữa đường chịu trận khoảng 20p thì em thấy có ánh đèn xe otô đi về hướng Hà Nội. Gấu thì lúc đó lạnh quá chả biết gì nữa. Em đứng vẫy xe vì xe bị gió và mưa nên đi chậm. Lại gần mới thấy là xe tải chở gạch, trên xe em nhìn lên thì 3 chú thanh niên như thợ vật. Thoáng trong đầu cũng hãi nhưng cũng quyết định nhờ cho vợ em lên xe. Các thanh niên đó okie ngay, vợ em thì lúc đó tỉnh lại thấy trên xe toàn đàn ông lại choáng ko lên vì sợ. Động viên và quát mấy câu mới miễn cưỡng leo lên. Em phóng xe máy theo trong thời tiết gió mạnh và mưa quất vào mặt rát kinh khủng, hồi đó chưa đội MBH như bây giờ. Nghiến răng cố đi kèm cái xe tải vì vợ đang trên đó. Sau gần 1 tiếng thì cũng về đến cầu Trung hoà cũng là mưa ngớt. Đón gấu xuống thấy gấu lại tươi tỉnh và và cảm ơn mấy bác kia vì giúp đỡ. Chính vì sự việc này mà em nhiều khi thấy có người lâm và cảnh khó là em nghĩ đến mình lúc như vậy và cho đi nhờ các cụ ạ. :D Nhưng quả đúng là xã hội sau 13 năm thì cũng nhiều thay đổi và lòng người thì đổi thay cũng nhiều. Cảm ơn các cụ đã chia sẻ những tình huống đã gặp.

Cher-cap

Xe máy
Xời! Chỗ em đầy! Bọn khoai tây nó đi du lịch bụi vào mỗi cuối tuần, tối CN mà đi ra đường cao tốc là gặp. Chúng nó viết tên tỉnh lên một tờ bìa cứng, ngón cái tay phải giơ lên trời, lưng mang ba lô,và ....chờ! Nhưng em chưa bao giờ cho đi nhờ ,lí do: em cao 1m6, nặng 60 ký, nó thì 1m7 nặng trên 100kg , trông .....hãi lắm! Thôi em phải làm người-vô-lương-tâm vậy

Cher-cap

Xe máy
Há! Nói mới nhớ! Đợt về quê vừa rồi , em phải ra thủ đô để đón bố em, 12 h đêm xuất phát từ Vinh, đi được 3-40 cây chuối thì mới sực nhớ: chết anh-thằng-chú-ruột( em yêu bố em lắm)! Mình đi có mỗi một mình, buồn bỏ chị-bà-dì.vì thế nên em chạy chậm lại xem có cô cậu sinh viên nào không để cho đi nhờ nhưng nào có cô cậu nào đi đâu! Chắc là ăn tết xong được ông bà bô cho tiền ra trả nợ nên sợ cướp!

wagon865.46

Xe tăng
Chuyện của em thì em thấy mình quyết định đúng, tháng 7 năm nay em và F1 (7 tuổi) về Phú Thọ thăm người thân, đi đến Mêlinh Plaza gặp 02 vợ chồng và đứa nhỏ đi 2B, lúc đó tầm 10h30 trời đang rất nắng, em cũng suy nghĩ cho đi nhờ... khi đi đến đoạn rẽ đi Thái Nguyên (phía sau sân bay Nội Bài) trên Quốc Lộ 2, gặp lại 02 vợ chồng em hỏi đi về đâu và bảo cho mẹ và bé lên đi nhờ. Trên xe em mới biết cậu bé mới được 7 tháng tuổi hôm nay về thăm ông bà nội ở Vĩnh Yên chỗ ngã tư lối đi Sơn Dương Tuyên Quang. Khi đến nơi ông nội bé ra đón và cảm ơn rất chân thành. Em cũng phải giải thích cho F1 hiểu nên giúp đỡ người khác nhưng cần biết đúng lúc. Đúng là xã hội bây giờ phức tạp thật!

K197hvan

Xe tải
cho đi nhờ cũng tôt, nhưng rủi ro gặp đúng bọn vận chuyển ma túy mà bị bắt thì mệt lắm, chắc chắn bị bắt cái đã, rồi điêu tra sau, chẳng may mà bị như thế thì khổ luôn

luongthaian

Xe hơi
trong hoàn cảnh của cụ em cũng làm giống như cụ,còn trường hợp khác em còn phải xét ạ,giúp người là tốt ạ,nhưng tùy trường hợp và hoàn cảnh cụ nhé