[Funland] Cho mượn xe bị tai nạn

het_tien

Xe tải
Em cũng bị vài anh em bạn bè hờn dỗi vì hỏi/ướm lời mượn xe nhưng bị em từ chối thẳng thừng dập tắt luôn ý định, em bảo giờ phạt nguội khắp nơi, các ông đi xe xong cả tháng sau phạt nguội nó mới báo về lúc đấy chả nhẽ đi cãi nhau xem lỗi của chủ hay thằng mượn, rách việc lắm, tôi đi nắn nót từng tí một mà mỗi lần ra đường xong về vẫn còn lo đây này, mà thực tế đúng là như thế.

Rookies

Xe tăng
Đọc trên này e thấy các cụ ngại cho mượn xe nhỉ, nhạc mẫu với 2 ông chú e quen thì cứ ae bạn bè cần xe mà ko bận việc là cho mượn ngay, chả suy tính j, chắc cũng phải nhắc bà tém tém lại ko đến lúc dính tai nạn lại ko có xe mà đi
Ở VN mới có văn hoá mượn xe + văn hoá cù nhầy quay cả 2 bên của mấy anh XXX + bảo hiểm như kẹc.

Ở những chỗ luật nghiêm thì vác xe ra đường là bắt buộc có bảo hiểm xe + trách nhiệm dân sự gắn với tên người lái. Va chạm là gọi bảo hiểm 2 bên giải quyết hậu quả. XXX chỉ giám sát phập bên nào không có bảo hiểm.
Ra đường là chính chủ + địa chỉ xe là duy nhất. 1 con xe có thể có tên nhiều người đồng sở hữu - bảo hiểm mua cho từng người điều khiển riêng. Không kiểu 1 chủ sở hữu duy nhất như VN.
Bằng lái xe cũng chỉ có 1 số duy nhất gắn với người lái cả đời. Lịch sử vi phạm, va chạm nằm hết trong đó + tra cứu được - nó sẽ quyết định được là tay lái ấy có mua được bảo hiểm giá thấp hay phải trả giá cực kỳ cao.

Cách thực thi luật kiểu ấy làm chết hẳn văn hoá mượn xài chùa.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Ở VN mới có văn hoá mượn xe + văn hoá cù nhầy quay cả 2 bên của mấy anh XXX + bảo hiểm như kẹc.

Ở những chỗ luật nghiêm thì vác xe ra đường là bắt buộc có bảo hiểm xe + trách nhiệm dân sự gắn với tên người lái. Va chạm là gọi bảo hiểm 2 bên giải quyết hậu quả. XXX chỉ giám sát phập bên nào không có bảo hiểm.
Ra đường là chính chủ + địa chỉ xe là duy nhất. 1 con xe có thể có tên nhiều người đồng sở hữu - bảo hiểm mua cho từng người điều khiển riêng. Không kiểu 1 chủ sở hữu duy nhất như VN.
Cách thực thi luật kiểu ấy làm chết hẳn văn hoá mượn xài chùa.
Em cũng nể đến ạ những người dũng cảm cất lời hỏi mượn xe, họ quên mất nỗi lo của chủ xe, ko phải tiếc xăng hay hao mòn mà lo an toàn, chỉ khi xe về lành lặn chủ xe mới thở phào. Nếu thật sự tự trọng thuê hay đi xe khách Limousine giờ cũng quá tiện, taxi….Trừ anh em ruột thịt bố mẹ trong nhà chứ họ hàng bạn bè mà hỏi mượn xe thì… thôi xin ạ

Rookies

Xe tăng
Em cũng nể đến ạ những người dũng cảm cất lời hỏi mượn xe, họ quên mất nỗi lo của chủ xe, ko phải tiếc xăng hay hao mòn mà lo an toàn, chỉ khi xe về lành lặn chủ xe mới thở phào. Nếu thật sự tự trọng thuê hay đi xe khách Limousine giờ cũng quá tiện, taxi….Trừ anh em ruột thịt bố mẹ trong nhà chứ họ hàng bạn bè mà hỏi mượn xe thì… thôi xin ạ
Sự xuề xoà cả nể của chủ xe sẽ trả giá bằng thời gian + tiền khi có va chạm.

Đa số sẽ mất 2 thứ đó kèm khả năng rất cao mất luôn cả tình cảm khi xử lý hậu quả.

Quê bầm

Xe điện
Sự xuề xoà cả nể của chủ xe sẽ trả giá bằng thời gian + tiền khi có va chạm.

Đa số sẽ mất 2 thứ đó kèm khả năng rất cao mất luôn cả tình cảm khi xử lý hậu quả.
Những người tự trọng gần như ko bjo mượn xe cụ ạ, còn ông mượn thì thường đi mượn nhiều người và cũng vay tiền tần suất nhiều có khi số tiền mỗi lần ko lớn, những cái nhỏ ko đáng. Họ quên mất là mượn hay vay nhiều lẻ tẻ đến khi có việc quan trọng sẽ khó nhận được sự giúp đỡ của mọi người vì mọi người nghĩ có khi lần này cũng chỉ lặt vặt như những lần trước. Nếu người gần như ko bjo vay hay mượn khi cất lời hỏi sẽ có sức nặng nhất định em tin vậy cụ ạ

duytrong

Xe lăn
Cái thằng đi mượn xe giờ gặp tai nạn tự nhiên dính pháp luật, lại đưa người đi viện tốn tiền, phải thằng không có trách nhiệm tự nhiên mất một mả tiền nó sẽ cáu giờ và à uôm như vậy, phải chủ xe thì xót xe với mọi thứ trực tiếp nó gõ vào thì mình mới lăn lộn với sự việc vậy em thì không mượn xe của ai và cũng không cho mượn xe.

duytrong

Xe lăn
ghét nhất mấy thể loại như thằng cha anh zai chồng kia, tsb giờ nhắc nó thì mất tình ae, mà ko ai nhắc là loại đó nó ko tự hiểu được đâu.
Nhiều ông nói thôi cho qua cho nhẹ đầu nhưng gặp trường hợp như này thì nói thật đến già cũng chả quên được.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cuối năm rồi còn khổ thế này

Kyson1

Xe điện
Giờ thì xe au to nó thường rồi, cũng chẳng to tát gì nhưng cách đây 15-20 năm nà nhức đầu nắm cụ ợ. Mất anh mất em, mất bạn mất bè vì xe. Ko cho mượn thì áy náy. cho mượn thì ôi khi trả xe ko rửa, xăng ko đổ, có lần còn nôn cả ra xe về mùi nồng cả tuần =))=)).
Thế nhưng vẫn phải chịu đựng cho mượn đấy.
Em là đ.éo. chả phải mình tiếc cái xe hay xăng.
Vđe là khi tai nạn thì mình nhục luôn. Vậy thôi!!!

3077

Xe container
Có cụ nào có kinh nghiệm bên CA dc quyền giữ xe mình ntn ko a
Cụ thấy gương anh lái xe máy be không, bị ô tô tạt đầu ngã r bỏ chạy. Lên trình báo cả tháng k tìm được thằng ô tô nhưng xm thì cứ bị công an giữ để điều tra. Đấy là nạn nhân đi trình báo đấy nhé 😂

DurexXL

Xe lăn
Cảm ơn các bác hỗ trợ ạ. E thấy cũng phức tạp quá. E tưởng sau 30 ngày là buộc phải hoàn trả phương tiện cho mình. Còn kiện cáo đền bù ntn là việc của họ. Cứ chờ ko thống nhất dc thì hết năm
Cụ quên khẩn trương khái niệm : Phải trả phương tiện sau bao nhiêu ngày nhé, nó phụ thuộc vào :
- Lỗi của thằng mượn xe cụ
- Mức độ thiệt hại của các bên bị tai nạn

Ví dụ: thằng đó uống cồn lái xe tông chết người, CA có quyết định khởi tố vụ án thì cái xe là tang vật, phương tiện, cụ xác định Tết Somalia nhận xe

Tuy nhiên, theo những gì cụ nói nếu đúng sự thật: Ô tô đi mượn, bị tai nạn, công an giữ xe, người bên kia bị thương đi viện ... mà chưa thấy công an alo chủ đăng ký của xe...

Thì em dự đến 80% là xe đang nằm ở cầm đồ

cha biet chi

Xe điện
Tốt nhất cụ gặp nhà kia và CA nữa để giải quyết cho nhanh.còn bạn thì cạch mặt ra cụ nhé.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ quên khẩn trương khái niệm : Phải trả phương tiện sau bao nhiêu ngày nhé, nó phụ thuộc vào :
- Lỗi của thằng mượn xe cụ
- Mức độ thiệt hại của các bên bị tai nạn

Ví dụ: thằng đó uống cồn lái xe tông chết người, CA có quyết định khởi tố vụ án thì cái xe là tang vật, phương tiện, cụ xác định Tết Somalia nhận xe

Tuy nhiên, theo những gì cụ nói nếu đúng sự thật: Ô tô đi mượn, bị tai nạn, công an giữ xe, người bên kia bị thương đi viện ... mà chưa thấy công an alo chủ đăng ký của xe...

Thì em dự đến 80% là xe đang nằm ở cầm đồ
Xe nằm kho thì gọi chếch phát 1 là biết ngay. Còn nằm bên tín dụng thì tuỳ

tientaninfotech

Xe tăng
Không cho mượn thì áy náy, cho mượn mà gặp vấn đề là đến mệt luôn.
Em chả cho ai mượn cả cho lành.

lamhaha191

Xe điện
Không cho mượn cũng phải khéo léo tránh mất lòng, em cẩn thận kỹ tính nên ít ai hỏi mượn

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em có cho mượn cái xe oto tai nạn.

E cũng ko biết cụ thể nó đi ntn chỉ biết xe máy đâm ngang xe. Hỏi thì cứ lòng vòng
Giờ hơn 2 tuần rồi ko giải quyết xong để lấy xe ra. Lúc thì đưa ng ta đi cấp.cứu, tiền tiền nong nong mà ko thấy đâu vào đâu

Cho em hỏi giờ em qua Ca làm việc trực tiếp. Tối đa bao ngày họ phải giải quyết trả xe cho mình hả các bác. Xe bị ở tỉnh
Cụ có báo bảo hiểm TNDS của xe cụ chưa?
Cụ nên làm đơn gửi chính thức CQ CA đề nghị cho lấy xe về. Đừng nói mồm và không nghe họ nói mồm, đơn gửi nhiều chỗ vào, VKS, thanh tra CA địa phương ....
Cụ nên tham vấn luật sư có kinh nghiệm về TNGT.

ngxchinhs

Xe tải
Có nghĩa là bên bị nạn yêu cầu cụ đưa tiền mổ chân mới ký hòa giải để lấy xe ra à? Nếu tay to như Dr Ruồi thì nghiên cứu trường hợp làm đơn tố cáo bên kia tống tiền, đợt này thấy nhiều án lạ nên em xúi dại cụ thế thôi.
Thế cũng xui được. Cụ xui dại hại người hại mình. Nên Xem xét kỹ xem lỗi bên nào, giục thằng mượn giải quyết nhanh.

kduc

Xe container
Thằng e nó chỉ biết là kể thuê thì mất 2tr, nay vì đi xe bác mà e mất cả chăm tr và thời gian. Lỗi do bác nhé.

Giang đại tá

Xe buýt
Quan trọng bên kia bị tai nạn nặng nhẹ như thế nào. Thấy cụ bảo phải mổ nên cũng không biết ra sao? Cụ inbox em sđt em nói chuyện qua zalo xem sao.

nguyentoan.uct

Xe điện
Ô tô thì em chưa gặp nhưng ngày xưa xe máy em bị 1 lần, em đi xe máy và va quệt với ô tô. 2 bên không hoà giải được thì công an cẩu cả 2 xe vào bãi, hút hết xăng, tính tiền giữ xe theo ngày, em bị xây sát nhẹ vào viện chụp chiếu, công an họ vào viện hỏi giấy tờ xe, rồi khoảng 1 tuần sau công an gọi 2 bên lên giải quyết, ông ô tô kia định chơi em alo cho em phủ đầu rằng lỗi này do em, và kêu em đền tiền sửa xe, em hồi đó 22 tuổi thôi cũng ít va chạm thôi nên cũng run, bà già em biết thế là chửi em 1 trận, và alo cho ông kia nói thẳng là éo đền, vì lỗi do cả 2, suốt 1 tuần mày còn ko hỏi thăm xem em nó thế nào, em đến nể bà già.

Rồi lên hoà giải nhẹ nhàng, xe ông nào ông ấy sửa.

Như vụ của cụ thì cũng phải 2 bên ký vào hoà giải, mà muốn ký thì cụ cũng phải tác động đến bên kia.
Em cũng bị 1 lần, nhưng không đến giai đoạn CA bế. Hồi đấy em cũng trẻ người non dạ như cụ, em đi xe máy qua đèn đỏ đang đi thì con camry nó phanh khựng lại thế là em đâu vào đít xe nó, cũng chỉ có vết chứ chưa bị gì. Hồi đó mình cũng dại, lại thấy con camry nữa cũng hoảng, xuống 2 vợ chồng nhà nó làm bù lu bù loa lên, xong con vợ lấy xe em đi trước, thằng chồng bảo e lên xe chở vào 1 cái đường vắng ngồi đó bảo em đền, dọa các kiểu là cái vè đấy giá mới hơn 8tr, bắt e đền 4tr, rồi em trình bày các kiểu, móc ví còn 2tr, năn nỉ mãi nó để lại 500 lấy mất 1tr5. Giờ nghĩ lại vẫn điên, mình mà khôn lanh hơn thì ko đến nỗi.