Cho em hỏi xe lib vit 125ie đi bị rung ko đều

Michael000

Đi bộ
Chào các bác,

Tình hình là con lib vit 125ie của em mới đi được 1300km thôi nhưng từ khi mua về tới giờ cứ đi hơn 40km/h là bắt đầu cảm thấy bị rung và rung theo nhịp. Ban đầu nhịp rung kéo dài nhưng càng đi nhanh thì nhịp rung càng gấp.

500-700km đầu em chạy khá cẩn thận, sau cũng vẫn cẩn thận, ít khi đi tốc độ >60km/h. Em thay nhớt ở tầm 650km tại trung tâm của Piagio.

Ah, em thấy lạ là thi thoảng cũng có lúc em đi tới 50-60km/h nhưng xe lại không rung chút nào, đi rất êm nhưng đa số cứ kéo lên trên 40 là bị rung.

Các bác có kinh nghiệm chỉ cho em biết nguyên nhân với nhé. Em nghĩ có khi tại bộ điều tốc :( hoặc tại côn :(.

Cảm ơn các bác :D

robocop

Xe buýt
nhưng từ khi mua về tới giờ cứ đi hơn 40km/h là bắt đầu cảm thấy bị rung và rung theo nhịp. Ban đầu nhịp rung kéo dài nhưng càng đi nhanh thì nhịp rung càng gấp
.

Ah, em thấy lạ là thi thoảng cũng có lúc em đi tới 50-60km/h nhưng xe lại không rung chút nào, đi rất êm nhưng đa số cứ kéo lên trên 40 là bị rung.
dựa vào 2 điểm này em suy đoán xe bác bơm lốp quá cứng, nên đi trên những đoạn đường không thật sự bằng phẳng, đường VN có nhiều đoạn nhìn thì bằng phẳng nhưng mặt đường bị hột hột nhỏ nhỏ rất nhiều. vì lốp cứng nên khi đi trên đoạn đường vậy sẽ có cảm giác hơi rung, và rung theo nhịp và tốc độ.

xe em lúc trước cũng bị vậy, cứ nghĩ bị gì, sau đó phát hiện ra là trên đoạn đường 3/2 từ hướng CMT8 quẹo qua đi đến ngã 4 cao thắng lúc nào cũng bị rung rung :D :D vì đường bị hột hột

Michael000

Đi bộ
.

dựa vào 2 điểm này em suy đoán xe bác bơm lốp quá cứng, nên đi trên những đoạn đường không thật sự bằng phẳng, đường VN có nhiều đoạn nhìn thì bằng phẳng nhưng mặt đường bị hột hột nhỏ nhỏ rất nhiều. vì lốp cứng nên khi đi trên đoạn đường vậy sẽ có cảm giác hơi rung, và rung theo nhịp và tốc độ.

xe em lúc trước cũng bị vậy, cứ nghĩ bị gì, sau đó phát hiện ra là trên đoạn đường 3/2 từ hướng CMT8 quẹo qua đi đến ngã 4 cao thắng lúc nào cũng bị rung rung :D :D vì đường bị hột hột
Cảm ơn bác, em sẽ thử xịt bớt lốp đi xong kiểm tra tiếp. Tuy nhiên rung rất đều nếu mình đi tốc độ đều nên em sợ là không phải tại đường. Với cả biên độ, chiều rung của nó không giống với do mặt đường.

Michael000

Đi bộ
Gia cát dự em thì dự đoán là món côn của em Lib, cái này một số thớt đã đề cập rùi.
Thanks bác, hôm thay nhớt em có nói với nhân viên chỗ bảo hành của Piagio nhưng họ chả nói gì, bảo không sao cả, xe nào chả rung thế. Bây giờ em mang ra quán kiểm tra hay mang ra trung tâm bảo hành bác nhỉ?

Em ở HN bác ạ.

Mrb00m

Xe máy
Thanks bác, hôm thay nhớt em có nói với nhân viên chỗ bảo hành của Piagio nhưng họ chả nói gì, bảo không sao cả, xe nào chả rung thế. Bây giờ em mang ra quán kiểm tra hay mang ra trung tâm bảo hành bác nhỉ?

Em ở HN bác ạ.
nhân viên thì thằng nào nó chả nói thế hả cụ. Cụ tự tìm hiểu và hỏi mọi người xem, chứ e là e ứ tin mấy thằng nhân viên. Chỉ có cách tìm ra lỗi và chỉ tận tay cho cno xem thì cno mới chịu nhìn nhận vào lỗi, ko thì lại bài ca xe nào chả thế :))

TuanYen89

Xe tải
xem em cũng bị thế. hôm đứng lại châm điếu thuốc xong quay đầu xe vừa ga lên thì đầu xe rung bần bật,sợ quá hixx chẳng biết tại sao

tuấn678

Xe đạp
khuyên bác một câu chân thành là bán xừ nó xe đi mà mua e bở lết chứ xe đi 1 năm sau vứt đi , lúc đó bán đi k mua nổi e bờ đâu

adidas.

Xe máy
ui bác ơi li thì lắm bệnh lắm. nhưng em cứ kệ con m nó, chứ nói về con này thì ti tỉ bệnh.

em mua cái em đi dán luôn nhưng ngu quá mua xem màu xcl dán màu ko nổi bàng màu trắng. nói về xe này thì nhiều bệnh lắm cứ đi đi hỏng biết ngay

mylove1995

Xe đạp
bác Liembu ơi.xe li của em cũng bị y như chủ thớt.rất khó chịu.em ở Hà Nội.vậy nhà bác ở đâu để em wa nhờ bác xem dùm em với.T.T

q630666

Xe tải
E cũng đi lib VN va cũng bị giống chủ thớt. E k hiểu biết nhiều nhưng e có thể chắc chắn bệnh trên là do côn. Rung sàn đúng k ah. Đã mang con LX qua chỗ bac Liembu nhưng chưa có dịp mang con Lib sang :D Cụ chủ đừng đi xịt bớt lốp. Dễ ăn đinh lắm.

mylove1995

Xe đạp
E cũng đi lib VN va cũng bị giống chủ thớt. E k hiểu biết nhiều nhưng e có thể chắc chắn bệnh trên là do côn. Rung sàn đúng k ah. Đã mang con LX qua chỗ bac Liembu nhưng chưa có dịp mang con Lib sang :D Cụ chủ đừng đi xịt bớt lốp. Dễ ăn đinh lắm.
bác ơi có hết bệnh không bác.mà địa chỉ bác liembu ở đâu bác nhỉ

Michael000

Đi bộ
Cảm ơn các bác đã cho ý kiến. Bệnh này đúng là tại côn các bác ạ.

Em mang ra trung tâm của tụi Piagio thì tụi nó tháo côn ra lau lau xịt xịt vài cái rồi lắp lại. Em thấy thế đã nghi là chắc không hết rồi, y rằng khi đi mặc dù êm hơn nhiều và đi tầm 40km/h không còn rung nữa nhưng lên tới 50km/h lại bắt đầu rung, tất nhiên rung nhẹ hơn trước.

Tóm lại là bệnh đã thuyên giảm nhưng mà vẫn chưa khỏi hẳn. Chán tụi này quá, lúc quay lại tụi nó bảo 100 con thì 100 con đều như thế. Chả biết có đáng tin không.

Bác liembu ơi, có hết rung hẳn không bác? Em mang xe ra chỗ bác cho nó an tâm, chả tin được tụi trung tâm bảo hành.

robocop

Xe buýt
Cảm ơn bác, em sẽ thử xịt bớt lốp đi xong kiểm tra tiếp. Tuy nhiên rung rất đều nếu mình đi tốc độ đều nên em sợ là không phải tại đường. Với cả biên độ, chiều rung của nó không giống với do mặt đường.
vậy chắc em đoán sai rồi, xe bác chắc không cùng bệnh với con LX của em :D

511911

Xe hơi
Xe em cũng đang rung ầm ầm đây nè, híc! Chắc do côn rồi, có bác nào biết cách xử lý dứt điểm không ạ?

banphagia

Xe tăng
li hầu như toàn rung và giật