Cho em hỏi về tình huống này

kienvinh

Xe lăn
Thằng 2 bánh nó cũng rẽ phải bác ạ. Chỗ ấy là ngã 3 Nguyễn Khánh Toàn và đường Bưởi ấy. 2 bánh và 4 bánh cùng rẽ phải nhưng vẫn giao cắt với nhau, thế mới hay. Chỗ ấy nó thế này:

2 bánh
--------
| 4 bánh
|
4 bánh | 2 bánh

anhtho

Xe ngựa
Thằng 2 bánh nó cũng rẽ phải bác ạ. Chỗ ấy là ngã 3 Nguyễn Khánh Toàn và đường Bưởi ấy. 2 bánh và 4 bánh cùng rẽ phải nhưng vẫn giao cắt với nhau, thế mới hay. Chỗ ấy nó thế này:

2 bánh
--------
| 4 bánh
|
4 bánh | 2 bánh
Nói chung em cũng ko hiểu tại sao cùng rẽ phải mà lai giao cắt nhau được, trừ phi cụ rẽ phải và ép sát vỉa hè.
Khi rẽ phải ở làn đường chỉ cho rẽ phải (ví dụ Lê Duẩn rẽ phải ra Trần Nhân tông), em vẫn phải nhìn gương phải vì nếu cua ép vỉa hè, khối cụ 2b bị lao lên lề hoặc húc xe mình. Cụ nào lái non là hay bị cua không chuẩn: hoặc rộng quá, hoặc gắt quá ép sát vào lề làm 2b bức xúc. Về nguyên tắc, làn sát lề là của 2b, khi rẽ vẫn phải để làn cho họ.

Tribute

Xe container
Nhà em cũng dư thế nhưng nếu có đồ đạc cần chuyển xuống lâu hơn cái việc chỉ có người xuống xe là em nhảy xuống quẳng đồ vào vệ đường cho nhanh, gặp ai đó phải chờ thì nói với người ta một câu "cho em nhờ tí.." thế là ok cả 2 bên. Ngõ là ngõ chung, của nhà mình đâu mà vênh vang dừng xe rồi ngồi trên xe vuốt râu.

niceshot

Xe container
Cư xử theo kiểu "tình" thì cụ chủ nên xống xe và nói với xe kia chờ một chút!

Cư xử theo kiểu "lý" thì cụ chạy xe lên qua ngã 3 để xe kia đi qua, rồi cụ quay xe lại thả gấu và đồ xuống!

Rõ ràng cụ chủ thớt và nhiều cụ vẫn có thói quen đường ta ta đi, đường ta ta đỗ, thằng nào cần thì phải chờ... Cái TÔI nó to quá ạ!

ngocpb

Xe đạp
Em cũng gặp nhiều lần thế này rồi. Khi đó sẽ tùy theo cung cách của xe dừng đỗ để mình sử sự, nếu đủng đỉnh, không quan tâm đến việc mình đang làm phiền người khác thì e sẽ lên tiếng, còn nếu người ta đang rất khẩn trương để cho xe đi thì mình sẽ ngồi im chờ. Nếu họ không biết có người đang chờ em sẽ bim 1 phát nhẹ nhàng và ngắn để báo có người đang chờ. Nói chung nếu mình đang làm phiền người khác (nhất là khi có nhiều người đứng chờ) thì mình phải có đôi nhời với mọi người và thể hiện bằng hành động của mình. Cụ chủ sẽ còn nhiều lần gặp trường hợp thế này nữa, chúc cụ luôn vui vẻ

kienvinh

Xe lăn
Sau khi rẽ phải thì xe 4 bánh chạy bên phải, xe 2 bánh chạy bên trái để vào cua rẽ trái tiếp. Chỗ này nó thế. Thế mới giao cắt.

Nói chung em cũng ko hiểu tại sao cùng rẽ phải mà lai giao cắt nhau được, trừ phi cụ rẽ phải và ép sát vỉa hè.
Khi rẽ phải ở làn đường chỉ cho rẽ phải (ví dụ Lê Duẩn rẽ phải ra Trần Nhân tông), em vẫn phải nhìn gương phải vì nếu cua ép vỉa hè, khối cụ 2b bị lao lên lề hoặc húc xe mình. Cụ nào lái non là hay bị cua không chuẩn: hoặc rộng quá, hoặc gắt quá ép sát vào lề làm 2b bức xúc. Về nguyên tắc, làn sát lề là của 2b, khi rẽ vẫn phải để làn cho họ.

anhtho

Xe ngựa
Sau khi rẽ phải thì xe 4 bánh chạy bên phải, xe 2 bánh chạy bên trái để vào cua rẽ trái tiếp. Chỗ này nó thế. Thế mới giao cắt.
À em bít chỗ này rồi. Nó rẽ lằng nhằng rắc rối vậy cứ đi chậm và chịu khó quan sát thôi. Cái này nó cũng hơi giống đi ở bùng binh nhiều rẽ ngã (Cầu Giấy chẳng hạn), luôn phải canh 2b từ các phía, và nói chung là 4b nên nhường 2b.
Case của cụ, em nghĩ thực ra là 2 chỗ rẽ phải, cụ rẽ trước, 2b rẽ sau, nó cũng gần giống việc cụ rẽ phải, họ đi thẳng

Chỉnh sửa cuối:

checkout_2k

Xe hơi
Em định làm cái poll nhưng hình như thành viên mới không được lập poll?

Khu nhà em đường dân sinh rộng độ 3,5-4m. Đi được nhưng không đủ để xe quay đầu hoặc 2 xe dàn hàng ngang. Về địa thế để em so sánh thế này. Có cái ngã 3, ví như một chữ T. Nhà em ở thân chữ T. Khi phi xe về em toàn dừng xe ở thân chữ T để cho người nhà xuống xe, sau đó đi tiếp rẽ trái hoặc rẽ phải vào cánh chữ T, rồi lùi lại sang cánh chữ T đối diện, rồi rẽ trái hoặc rẽ phải quay trở ra để đưa xe ra bãi gửi.

Tối nay em đưa vợ con đi chợ về, như mọi khi em đưa xe vào ngõ, dừng lại ngang nhà em để vợ con xuống xe (vì phần là có con nhỏ, phần là đi chợ cũng có nhiều đồ xách xuống cho gần.

Có mấy cậu đi xe Kia Morning đằng sau em, sốt ruột bóp còi inh ỏi. Em kệ. Vợ con xuống xong kể cả xách đồ hết khoảng nửa phút.

Sau đó em phi lên rẽ trái, lùi lại để chuẩn bị rẽ trái lần nữa là phi ngược ra. Chờ con Kia Morning kia đón/trả người gì đấy xong, thấy nó lùi ngược ra. Tưởng thế là xong.

Xe em đóng kín cửa kính bật điều hòa nên em không nghe thấy ngoài đường có gì cả. Sau lên nhà vợ em mới kể, mấy cậu kia có làu nhàu gì đấy, là "Đường của chúng mày à?". Vợ em không nói gì đi lên nhà. Chuyện cũng chỉ có thế.

Nhưng em nghe kể thế thì hơi bực, hơi upset tý. Xin tham khảo các cụ:

- Em xử lý trên đường như thế có được không hay là đáng phàn nàn?
- Nếu là các cụ thì các cụ phản ứng thế nào?

Mấy cậu đi Kia Morning không phải dân khu em.
Em thấy cả bác lẫn cụ taxi đều sai. Bác sai vì đỗ chiếm đường, rồi lại gấu mẹ gấu con lững thững kiêng đồ xuống xe. Cụ taxi sai vì còi kè inh ỏi, còn văng tục nữa. Nhưng em dám chắc với bác một điều là bác đang nghĩ "***, thằng nào ở đâu dám đến đây còi i ỏi rồi dám văng tục với thổ địa" ....hehe -
Theo ý em lần sau nhà bác (bác hay vợ bác) nên bảo hay ra hiệu gì đấy cho xe sau để biết rằng bác biết có họ và chỉ đỗ chút xíu rồi đi ngay để xe ấy khỏi bức xúc vì nôn nóng.
Còn nếu là hàng xóm cùng hẻm thì chắc hiểu được hoặc chỉ nín nhịn bác theo câu " tình làng ..."

Nicolas1980

Xe tải
Không phải nói gì chứ vào ngõ nhà em mà cứ còi bim bim, nhất là còi sai giờ thì kiểu gì cũng ăn 1 bô nước giải vào xe mà không biết ở đâu bay ra, ngõ nhà em cũng có cái chữ T, nhưng mà mỗi đầu chữ T đều có thể thông ra được 1 đường khác nhau và trong ngõ cũng có nhiều nhà có 4B nhưng chưa bao h xảy ra chuyện như của cụ chủ thớt. Nếu đi về mà gặp 1 xe đang đỗ hướng để đi ra em sẽ luồn cái đầu chữ T khác để vào, và nhiều lần em cũng được người ta xử sự như thế, nhiều hôm dân tình vứt xe máy chình ình giữa đường em cũng không còi, xuống xe dắt gọn vào rồi đi tiếp, người ta sẽ tự hiểu lần sau không để thế nữa.

kienvinh

Xe lăn
Em không nghĩ vậy.

Em mà đến một nơi lạ, đi vào đường hẹp trong ngõ, thấy một bác đang đỗ xe trước cửa nhà mình để dỡ đồ thì mình không dám cáu với bác ấy.

niceshot

Xe container
Không phải nói gì chứ vào ngõ nhà em mà cứ còi bim bim, nhất là còi sai giờ thì kiểu gì cũng ăn 1 bô nước giải vào xe mà không biết ở đâu bay ra, ngõ nhà em cũng có cái chữ T, nhưng mà mỗi đầu chữ T đều có thể thông ra được 1 đường khác nhau và trong ngõ cũng có nhiều nhà có 4B nhưng chưa bao h xảy ra chuyện như của cụ chủ thớt. Nếu đi về mà gặp 1 xe đang đỗ hướng để đi ra em sẽ luồn cái đầu chữ T khác để vào, và nhiều lần em cũng được người ta xử sự như thế, nhiều hôm dân tình vứt xe máy chình ình giữa đường em cũng không còi, xuống xe dắt gọn vào rồi đi tiếp, người ta sẽ tự hiểu lần sau không để thế nữa.
Em không nghĩ vậy.

Em mà đến một nơi lạ, đi vào đường hẹp trong ngõ, thấy một bác đang đỗ xe trước cửa nhà mình để dỡ đồ thì mình không dám cáu với bác ấy.
Kiểu suy nghĩ này thì lại là một khía cạnh khác rồi, kiểu "* cậy gần nhà" này em chả thấy hay ho gì?

kienvinh

Xe lăn
Bác này vớ vẩn. Người ta đang đỗ xe ở cửa nhà người ta, khác với đỗ xe ẩu ngoài đường, dù cho là cái chỗ cửa nhà người ta ấy không nằm trong sổ đỏ nhà người ta.

thanhlong48

Xe tải
Theo em thì còn tùy từng thời điểm cụ ạ, vì là đường đông thì mình cũng không nên dừng lại dù là tiện cho Gấu và F1.

Vài lời góp ý mặc dù cụ không sai, tuy nhiên cụ làm ách tắc và mất thời gian của người khác cũng không đúng ạ!