cho em hỏi về hiện tượng bỏ máy...

rong_ga

Xe đạp
em thấy mấy anh trong diễn đàn có nói tới về bệnh bỏ máy của xe nhưng em không hiểu bỏ máy là gì? có phải là 4 máy mà có vài máy hoạt động còn vài máy ko hoat động phải ko mấy anh? các nguyên nhân dẫn đến hiện tượng bỏ máy? có khi nào cháy kích nổ làm xuất hiện hiện tượng bỏ máy không?

Chỉnh sửa cuối:

hathanhoto

Xe hơi
chẳng hạn xe cụ có 4 máy, nhưng một số không hoạt động thì gọi là bỏ máy. Khi bỏ máy xe có hiện tượng hụt hơi, chạy hơi cà giật

lenamhung83

Xe tăng
Có xe bỏ hẳn 1 xylanh ko nổ, có xe bỏ máy ở 1 số vòng quay nào đây hoặc khi kéo tải nặng.

Pet_HUT

Xe container
Em không chuyên về động cơ, nhưng hiểu đơn giản hiện tượng bỏ máy là 1 hoặc vài xilanh không hoạt động hoặc đôi lúc không hoạt động. Theo em nghĩ thì nguyên nhân đầu tiên là do bugi, sau đó là mất cao áp. Còn gì nữa thì em chệu! :D

rong_ga

Xe đạp
chẳng hạn xe cụ có 4 máy, nhưng một số không hoạt động thì gọi là bỏ máy. Khi bỏ máy xe có hiện tượng hụt hơi, chạy hơi cà giật
theo em được biết thì cháy kích nổ cũng làm máy kêu và rung vì nó nổ trước khi kỳ nổ diễn ra em nghĩ như vậy cũng làm cho máy giảm công suất và làm máy rung ầm ầm. có thể không liên quan tới buji.....em suy luận thế ko biết có đúnng không mấy bác? mấy bác cho em xin ý kiến..

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
theo em được biết thì cháy kích nổ cũng làm máy kêu và rung vì nó nổ trước khi kỳ nổ diễn ra em nghĩ như vậy cũng làm cho máy giảm công suất và làm máy rung ầm ầm. có thể không liên quan tới buji.....em suy luận thế ko biết có đúnng không mấy bác? mấy bác cho em xin ý kiến..
Bác có học ô tô không mà hỏi lởm khởm thế, nếu không học thì thôi hỏi làm gì còn có học thì không nên hỏi thế này. Nhưng cái bác hỏi nó vụn vặt không có tính hệ thống, bác hỏi kiểu này chả tác dụng gì cho kiến thức của bác, chỉ làm rác forum (em nói chân thành, hỏi phải biết cách, chứ hỏi kiểu này mất công cả bác lẫn người trả lời)

Tất tật cái bác hỏi từ hôm nọ, nếu bác có thành ý học nghề thì chỉ một buổi chiều ra gara hỏi mấy anh thợ là đủ cả, học ô tô cái kiểu ngồi máy tính lên mạng này thì mười đời nữa cũng không sửa nổi ô tô nhựa đâu. Không phân biệt được tiếng xe bỏ máy với tiếng đánh lửa sớm mà cũng bày đặt .em suy luận thế ko biết có đúnng không mấy bác? mấy bác cho em xin ý kiến. Không đi thực tế mà nghe máy, ngồi hỏi trên forum, tiếng kêu mà dùng văn để tả thì chắc phải Nguyên Hồng hay Nguyễn Tuân mới tả được cho bác, chứ bọn em chịu

Chỉnh sửa cuối:

hieuorbis

Xe buýt
Bác có học ô tô không mà hỏi lởm khởm thế, nếu không học thì thôi hỏi làm gì còn có học thì không nên hỏi thế này. Nhưng cái bác hỏi nó vụn vặt không có tính hệ thống, bác hỏi kiểu này chả tác dụng gì cho kiến thức của bác, chỉ làm rác forum (em nói chân thành, hỏi phải biết cách, chứ hỏi kiểu này mất công cả bác lẫn người trả lời)

Tất tật cái bác hỏi từ hôm nọ, nếu bác có thành ý học nghề thì chỉ một buổi chiều ra gara hỏi mấy anh thợ là đủ cả, học ô tô cái kiểu ngồi máy tính lên mạng này thì mười đời nữa cũng không sửa nổi ô tô nhựa đâu. Không phân biệt được tiếng xe bỏ máy với tiếng đánh lửa sớm mà cũng bày đặt .em suy luận thế ko biết có đúnng không mấy bác? mấy bác cho em xin ý kiến. Không đi thực tế mà nghe máy, ngồi hỏi trên forum, tiếng kêu mà dùng văn để tả thì chắc phải Nguyên Hồng hay Nguyễn Tuân mới tả được cho bác, chứ bọn em chịu
Cụ Liệt Vòi hôm nay nóng tính thế, biết là không hài lòng nhưng cụ trả lời fun tí đê cho đỡ căng thẳng

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ Liệt Vòi hôm nay nóng tính thế, biết là không hài lòng nhưng cụ trả lời fun tí đê cho đỡ căng thẳng
Vẫn Fun mà, em tưởng chỉ có "Chính khách salon" với "Nhà báo salon" ... hai cái nghề đó khả dĩ còn ngồi nghe mà phán bừa được, chứ thợ ô tô salon nữa thì đúng bó tay :(( em đi chết luôn đây

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Vẫn Fun mà, em tưởng chỉ có "Chính khách salon" với "Nhà báo salon" ... hai cái nghề đó khả dĩ còn ngồi nghe mà phán bừa được, chứ thợ ô tô salon nữa thì đúng bó tay :(( em đi chết luôn đây

Em biết cụ Rộng Ga còn ít tuổi, em chả hẹp hòi khắt khe gì vì khi còn ít tuổi thì cũng chả ai biết được nhiều như người sống lâu hơn, nhưng cánh tiếp cận và học hành của cụ có vấn đề. Em khuyên cụ có nghe hay không thì chịu, ô tô là cái nghề chân tay sờ mó, cứ sục vào làm, phụ ... thì tự nhiên sẽ biết cái gì là cái gì. Hỏi han hay học trên mạng thì nó phải theo hệ thống, chứ hỏi vụn vặt từng mẩu một như thế này. em cam đoan đến khi cụ sửa được ô tô thì người ta không còn đi ô tô chạy xăng nữa rồi

rong_ga

Xe đạp

bác nói thế này thì em bó tay rồi.....thực sự em cũng mới chỉ là sinh viên thôi nên thực tế em chưa biết gì cả. em nói có gì sai bác từ từ dạy bảo sao bác nỡ nặng lời với em thế. em không biết nên bạo muội hỏi và đưa ra ý kiến..hix..không ngờ lại bị chỉ trích. em cũng muốn tìm gara để học hỏi lắm nhưng em tìm không ra nên em chỉ còn cách này...hix..hu..

HenryFord

Xe điện
Em từng nghe người ta hỏi nhau: khi không tải mày bỏ mấy máy?
Thế nghĩa là sao hở các cụ?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em từng nghe người ta hỏi nhau: khi không tải mày bỏ mấy máy?
Thế nghĩa là sao hở các cụ?
Một số đời xe 6 đến 12 động cơ, khi chạy không tải nó bỏ bớt vài máy để tiết kiệm nhiên liệu (đây là nó có chể độ cố tình ngắt chứ không phải bị "bỏ máy - em đoán là nó sẽ có van để mở xy lanh ra cho piton chạy thoải mái vừa nhẹ tải vừa không hút hòa khí thì mới có thể tiết kiệm được)

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
bác nói thế này thì em bó tay rồi.....thực sự em cũng mới chỉ là sinh viên thôi nên thực tế em chưa biết gì cả. em nói có gì sai bác từ từ dạy bảo sao bác nỡ nặng lời với em thế. em không biết nên bạo muội hỏi và đưa ra ý kiến..hix..không ngờ lại bị chỉ trích. em cũng muốn tìm gara để học hỏi lắm nhưng em tìm không ra nên em chỉ còn cách này...hix..hu..
Em không chê bác việc hỏi, hỏi là tốt. Nhưng câu hỏi nó phải có tính hệ thống để bồi đắp cái sự hiểu của mình chứ không phải hỏi kiểu vụn vặt chắp vá, hỏi kiểu bác thì phải hỏi được đến 1 triệu câu chưa hết về cái ô tô . ..

HenryFord

Xe điện
Một số đời xe 6 đến 12 động cơ, khi chạy không tải nó bỏ bớt vài máy để tiết kiệm nhiên liệu (đây là nó có chể độ cố tình ngắt chứ không phải bị "bỏ máy - em đoán là nó sẽ có van để mở xy lanh ra cho piton chạy thoải mái vừa nhẹ tải vừa không hút hòa khí thì mới có thể tiết kiệm được)
Bỏ mấy máy ở đây nghĩa là chạy mấy máy đấy, chứ không phải là bỏ đi đâu. còn cơ cấu của nó thì em không rành, nhưng có lẽ là nó ngắt cái gì đó ra khỏi cái gì đó mà vẫn chạy tốt
kính cụ

hieuorbis

Xe buýt
Em không chê bác việc hỏi, hỏi là tốt. Nhưng câu hỏi nó phải có tính hệ thống để bồi đắp cái sự hiểu của mình chứ không phải hỏi kiểu vụn vặt chắp vá, hỏi kiểu bác thì phải hỏi được đến 1 triệu câu chưa hết về cái ô tô . ..
Có 2 mục đích hỏi ở đây:

1. Một người có xe ô tô nhưng kiến thức về ô tô mù mờ (mà em là một người như thế) nên nhiều lúc hỏi những câu hỏi chẳng có tính hệ thống gì, gặp cái gì không biết là lên đây hỏi các cụ để mà còn biết (kiểu như cửa tại sao laik kêu? thay lốp ở đâu? vì sao điều hòa lại lạnh như thế.v.v). Cái này em mong cụ nhẹ tay một chút
2. Một người lên đây học hỏi mục đích là tạo cho mình một cái nghề (hay là cân câu cơm) thì em hoàn toàn nhất trí với ý kiến của cụ Vòi. Cần phải học bài bản về lý thuyết đã. Nắm chắc tất cả các nguyên lý, vận hành. Trải nghiệm thực tậ, đúc rút kinh nghiệm. Sau đó trong quá trình trải nghiệm đó vướng mắc cái gì thì hỏi.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bỏ mấy máy ở đây nghĩa là chạy mấy máy đấy, chứ không phải là bỏ đi đâu. còn cơ cấu của nó thì em không rành, nhưng có lẽ là nó ngắt cái gì đó ra khỏi cái gì đó mà vẫn chạy tốt
kính cụ
Thì em nói là nỏ chạy ít máy hơn mà, không cố định chạy mấy máy vì tùy theo từng hãng sản xuất. Ngắt cái gì thì theo em thứ nhất ngắt điện đánh lửa (có thể cần hoặc không) nhưng chắc phải ngắt đường hút hòa khí, đơn giản hơn thì có một cái van phụ để mở xi lanh cho nó mất lực hút hòa khí là xong - hoặc ngắt van phun xăng (em sẽ tra một vài loại xe rồi lên đây bẩm báo với cụ)

Có 2 mục đích hỏi ở đây:

1. Một người có xe ô tô nhưng kiến thức về ô tô mù mờ (mà em là một người như thế) nên nhiều lúc hỏi những câu hỏi chẳng có tính hệ thống gì, gặp cái gì không biết là lên đây hỏi các cụ để mà còn biết (kiểu như cửa tại sao laik kêu? thay lốp ở đâu? vì sao điều hòa lại lạnh như thế.v.v). Cái này em mong cụ nhẹ tay một chút
2. Một người lên đây học hỏi mục đích là tạo cho mình một cái nghề (hay là cân câu cơm) thì em hoàn toàn nhất trí với ý kiến của cụ Vòi. Cần phải học bài bản về lý thuyết đã. Nắm chắc tất cả các nguyên lý, vận hành. Trải nghiệm thực tậ, đúc rút kinh nghiệm. Sau đó trong quá trình trải nghiệm đó vướng mắc cái gì thì hỏi.
Tất nhiên, người sử dụng như cụ hỏi thì không nói làm gì, còn cụ Rộng Ga hỏi thì em biết đó là đang học về oto em mới góp ý, cách hỏi kiểu đó cho thấy không có sự hệ thống kiến thức ngay cả trong cách đặt câu hỏi, hỏi như thế không thành nghề được hoặc sẽ méo mó kiến thức

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
kính cụ
Cái bác hỏi thì ở HONDA nó tên là công nghệ Variable Cylinder Management , mời bác xem chi tiết ở đây
http://en.wikipedia.org/wiki/Variable_Cylinder_Management

Variable Cylinder Management (VCM) is Honda's term for a variable displacement technology. It uses the i-VTEC system to disable one bank of cylinders during specific driving conditions (for example, highway driving) to save fuel. The 2008 Accord takes this a step further allowing the engine to go from 6 cylinders, down to 4, and further down to 3 as the computer sees fit. Honda's VCM uses overhead cams as opposed to DaimlerChrysler's Multi-Displacement System and General Motors' Active Fuel Management pushrod systems.
It uses a solenoid to unlock the cam followers on one bank from their respective rockers, so the cam follower floats freely while the valve springs keep the valves closed. The engine's drive by wire throttle allows the engine management computer to smooth out the engine's power delivery, making the system imperceptible. Vehicles equipped with VCM are equipped with an "ECO" indicator on the dashboard which corresponds to the VCM system's operation. Vehicles equipped with VCM also include Active Noise Cancellation (ANC) and Honda's Active Control Engine Mount (ACM) system. The ANC and ACM systems work in cooperation to cancel both noise and vibration that could occur in relation to the cylinder deactivation process. The ANC system uses the audio speakers to cancel out noise by using an opposite phase sound.
[edit]Vehicles equipped with VCM

2003 Honda Inspire
2005-2007 Honda Accord Hybrid (JNA1)
2005+ Honda Odyssey EX-L and Touring Models only (J35)
2006+ Honda Civic Hybrid
2006+ Honda Pilot 2WD Models only (J35)
2008 Honda Accord except EX-L V6 6MT Coupe
2009+ Honda Pilot (all models)

duongnm

Xe đạp

Em biết cụ Rộng Ga còn ít tuổi, em chả hẹp hòi khắt khe gì vì khi còn ít tuổi thì cũng chả ai biết được nhiều như người sống lâu hơn, nhưng cánh tiếp cận và học hành của cụ có vấn đề. Em khuyên cụ có nghe hay không thì chịu, ô tô là cái nghề chân tay sờ mó, cứ sục vào làm, phụ ... thì tự nhiên sẽ biết cái gì là cái gì. Hỏi han hay học trên mạng thì nó phải theo hệ thống, chứ hỏi vụn vặt từng mẩu một như thế này. em cam đoan đến khi cụ sửa được ô tô thì người ta không còn đi ô tô chạy xăng nữa rồi
Cụ lại bao biện cho cái sự thiếu học thế này thì đến bao giờ VN mới có nền công nghiệp "xe đap" được.
Học rồi mới đến hành, có học nhưng chưa hành thì còn có thể kiêu hãnh được chứ kh học chỉ hành thôi thì giới hạn lắm ạ.
Người có học khi hành cũng khác với người có hành rồi mới học, không có học thì hành mãi vẫn **u, người ta gọi là n*u lâu đấy ạ. Bác chủ thớt có tinh thần học hỏi thế là tốt đấy chứ, còn theo mấy chú "THỢ" thì học cũng nhanh đấy nhưng tờn học cái U, cái tắt cái không chính tắc...
Như học nghệ thuật cũng vậy thôi, nhạc viện thì 14 năm chưa giỏi, thi tốt nghiệp cũng mấy bài, còn học mót thì 14 ngày cũng vẫn đánh ầm ầm, như người lớn.
Kính.
Nước mình kiếm được ông thợ xây đã học qua 2,3 năm trường nghề cũng khó lắm bác a, còn ô tô thì.....thầy chẳng có nói gì đến thợ.
Đâu phải cứ sống lâu hơn thì "giỏi" hơn đâu, bác quảng cáo tiếp thị khéo thật đấy, giờ em phải để râu dài mới được.

anhtho

Xe ngựa
Tôi biết bác rongga là sinh viên, hỏi như vậy là tốt chứ sao. Chỉ có điều, bác ta nên hỏi tập trung vào một thớt cho đỡ loãng. Mấy chú thợ chỉ biết tại chỗ và theo kinh nghiệm chứ giải thích tận gốc thì cần phải có kiến thức học ở trường và từ sách vở. Tinh thần học tập như thế là đáng hoan nghênh đấy ạ.