Cho em hỏi về điều khoản Hợp đồng mua xe

Thichtat

Xe tăng
Tình hình là nhà cháu chuẩn bị lấy vợ 2 Kia morning AT 2008, nhưng có việc này nhờ các bác tư vấn giúp cháu với ạ:

Cháu phải trả tiền cho vợ 2 là 303tr, nhưng bên bán xe chỉ viết hợp đồng và xuất hóa đơn cho cháu là 175tr thôi. Phần tiền chênh bên bán xe nói chỉ viết giấy biên nhận viết tay. Các bác đã mua xe rồi cho cháu hỏi có trường hợp nào như vậy chưa? Cháu thấy như thế này nếu có tranh chấp xảy ra thì rủi ro thuộc về người mua quá, có cách nào để mình không bị thu thiệt trong trường hợp có tranh chấp xảy ra không ạ???

Một điều nữa cháu muốn hỏi là trong Hợp đồng có những điều khoản nào cần chú ý ạ, cái hợp đồng nó soạn cho cháu đơn giản quá, chỉ có mỗi 2 điều khoản chính là tiền và trách nhiệm của các bên, không thấy có điều khoản về bảo hành... Các bác tư vấn thêm cho cháu với ạ!

Cháu chờ ý kiến của các bác
Cảm ơn các bác nhiều!

Linh

Xe điện
Em nghĩ hợp đồng kiểu đó là lởm đấy, bác cứ yêu cầu viết theo ý bác, nhất là các điều khoản về giao xe và bồi thường sai hẹn ...(y)

Babetta ghẻ

Đi bộ
Khi cụ mua xe nhập thì hóa đơn viết như vậy là bình thường (để bên bán trốn thuế ấy mà). Cái quan trọng là mỗi lần giao tiền, cụ yêu cầu bên bán viết phiếu thu, đóng dấu đàng hoàng.
Cái khoản bảo hành thì cụ cứ đề xuất, họ cũng sẽ OK thôi. Có điều mình không hỏi thì họ sẽ lờ đi.
Điều khoản quan trọng không thể bỏ qua là các option đi theo xe cụ nhé. Để khi xe về mình có thể nhận hoặc từ chối nhận xe.
Chúc cụ cưới vợ như ý

Grandtouring

Xe điện
Về nguyên tắc thì người soạn hợp đồng luôn ghi các điều khoản có lợi cho mình. Các hợp đồng viết sẵn thì luôn có lợi cho Showroom. Thế nên nước ngoài mỗi khi làm hợp đồng thì nó gọi là thương thảo hợp đồng và đều có luật sư riêng trực tiếp làm. Còn ở VN thì ...rất khó.:69::69:

Lungcu

Xe điện
Tình hình là nhà cháu chuẩn bị lấy vợ 2 Kia morning AT 2008, nhưng có việc này nhờ các bác tư vấn giúp cháu với ạ:

Cháu phải trả tiền cho vợ 2 là 303tr, nhưng bên bán xe chỉ viết hợp đồng và xuất hóa đơn cho cháu là 175tr thôi. Phần tiền chênh bên bán xe nói chỉ viết giấy biên nhận viết tay. Các bác đã mua xe rồi cho cháu hỏi có trường hợp nào như vậy chưa? Cháu thấy như thế này nếu có tranh chấp xảy ra thì rủi ro thuộc về người mua quá, có cách nào để mình không bị thu thiệt trong trường hợp có tranh chấp xảy ra không ạ???

Một điều nữa cháu muốn hỏi là trong Hợp đồng có những điều khoản nào cần chú ý ạ, cái hợp đồng nó soạn cho cháu đơn giản quá, chỉ có mỗi 2 điều khoản chính là tiền và trách nhiệm của các bên, không thấy có điều khoản về bảo hành... Các bác tư vấn thêm cho cháu với ạ!

Cảm ơn các bác nhiều!
Bên bán chỉ xuất hóa đơn cho bác là 175 tr, thì cái hợp đồng để lưu lại bên bán cũng ghi 175 tr. cái này là để đối phó với thuế. Bác phải làm 1 bản hợp đồng nữa với bên bán, ghi đầy đủ số tiền thực tế phải trả , phiếu thu tiền đầy đủ . them các điều khoản về tình trạng xe càng chi tiết càng tốt. chú ý là ngày ký Hợp đồng này, phái sau cái ngày của hợp đồng trước. :6:
PS nó không nhất trí thì tìm mối khác:69::69::69:

wallbio

Xe buýt
Hợp đồng k quan trọng lắm tuy nhiên cũng nên làm chặt tí vì có bao giờ kiện được nhau đâu, đau đầu, mất thời gian, mà lý do khách quan đầy nên chẳng phạt được. Cụ chú ý giúp em mấy điểm:
1. Bao giờ nhận đủ giấy tờ để đăng ký thì mới giao đủ tiền đừng để bị lừa nhận xe xong là giao tiền mà chưa giấy tờ, nhất là bị sâu nó hót là tuần sau có-> nguy đấy. Mà nên giữ lại nhiều vào.
2. Chưa có giấy tờ thì chưa nhận xe, vì có nhận về cũng chả đi được, nhỡ va quệt thì lại ốm đòn. Nếu cần thì đến showroom check xe nó định giao cho mình rồi niêm phong lại.
Thế thì chúng nó mới có trách nhiệm lấy giấy tờ cho mình, còn khi giao tiền rồi thì cụ lại phải chạy theo thôi.

Ví dụ đây này: Em bị phát của VietAuto, nhận xe xong nó ngâm cho hơn tháng mà tiền nộp sạch hơn 40K cho nó - giữ lại có tí, hứa hươu hứa vượn là tuần sau có. Sau đấy ức quá ra hủy hợp đồng thì nó bảo hủy thì ok nhưng tiền thì phải đợi vì nó vác đi kinh doanh rồi đợi nó bán được xe thì nó trả :102::102:, xxx trả ngay đc đâu (xin lỗi các cụ là thằng GĐ showrooom nó trả lời em thế đấy - bác nào VietAuto mà muốn confirm thì post bài vào đây em đưa luôn tên, địa chỉ, số điện thoại của ku GĐ này). Ức quá nhưng nghĩ kiện thì cũng chẳng ăn thua nên lại phải mềm mỏng để lấy nhanh. Giờ nhìn thấy chữ VietAuto ở đâu lại thấy akay.

mr_hieu1

Xe điện
em thấy cái này cũng bình thường thôi mà

Thichtat

Xe tăng
@Lungcu: Em yêu cầu nó viết một cái Hợp đồng theo giá trị thực tế thì nó không nghe, nó bảo chỉ viết tay phần nhận chênh so với hợp đồng :'(, phần thu ngoài này vẫn có phiếu thu và đóng dấu của Công ty. Chỉ vì em kết nó quá nên đã trót đặt cọc rồi :'(

Thichtat

Xe tăng
@Mr Hieu1: Bác này nói giống sâu quá,

híc bình thường sao được bác, trong trường hợp có tranh chấp xảy ra thì theo hợp đồng kinh tế mà phán, lúc đó khoản tiền bên ngoài kia người mua đòi sao được, sâu khôn thì cũng vừa vừa thôi, chứ thế này người mua bất lợi quá!

Thichtat

Xe tăng
Có bác nào có hợp đồng mua bán xe ở đây không cho em xin một cái tham khảo?

Lungcu

Xe điện
Tìm mối khác đi bác, có tiền chả tội gi ôm cục tức vào người:6:

redarcher

Xe buýt

Cảm ơn các bác nhiều!
Bác cần chú ý mấy điểm sau:
- Tiền trả thật # hóa đơn xuất: không vấn đề gì, họ phải làm thế mà (bác biết rồi đó :). Tuy nhiên, bác phải nhớ lấy giấy biên nhận nộp tiền các lần đầy đủ.
- Hợp đồng: ghi rõ các option vào xe (cái này cứ bắt sales nó ghi rõ vào, càng rõ càng tốt). Điều khoản phạt thì phải tương ứng cho cả hai bên.

Bác có thể search trên 4r này có thớt riêng về hợp đồng mua xe rồi đấy. Em thấy khá hữu ích, em áp dụng mua xe rồi mà.

Chúc bác sớm có vợ 2 như em. Nhớ vodka em nhé :41:

ntt186

Xe hơi
Nói chung là em thấy chỗ bác mua xe có vấn đề. Khuyên bác nên tìm chỗ khác chứ không mệt lắm.

xecaitien111

Xe hơi
em bên showroom!đúng như thế đấy bác ợ!vì không xuất đủ hòa đơn như giá bán được nên phải làm hợp đồng = giá hóa đơn, không lúc thuế nó kiểm tra thì chết đó ợ!còn phần tiền chênh lệch bác có phiếu thu chứng minh đã nộp tiền vào công ty là được ạ!Bên em thường là sẽ ký 1 cái hợp đồng đúng = giá bán, sau đó khách nộp 70% lấy xe về, khi nào có giấy tờ xe và xuất hóa đơn bọn em sẽ đem đến tận nơi và làm 1 cái hợp đồng mới bằng giá hóa đơn, sau đó thu nốt 30% còn lại và thu cả cái hợp đống đã giao cho bác từ đầu và đưa bác cái hợp đồng = giá hóa đơn đó ợ!xuất hóa đơn thiếu để trốn thuế chắc bác cũng hiểu ợ!chỗ nào cũng thế thôi ợ!

kyozite

Xe đạp
Làm 2 hợp đồng bác ạ. 1 cái theo giá của sâu, 1 cái theo giá thực tế của xe là ổn nhất, còn điều khoản thì khỏi nói thêm

blackchevy

Xe tải
Ở trường hợp này , nếu bác mua rồi lấy tên công ty thì sẽ thiệt thòi . Nên bác phải mua của TH hoặc giá mua sẽ cao hơn .
Còn nếu là tư nhân bác làm 1 cái hợp đồng ghi rõ và đủ số tiền . trong đó bên bán phải có trách nhiệm với cái hóa đơn để khi đi đăng ký không bị sao cả . Còn giá trị trong cái hóa đơn không có tác dụng với bên thuế đâu . Vì cái này đã bị Thuế áp giá sẵn rồi , Còn nếu xảy ra tranh chấp thì vẫn có đầy đủ các khoản thu cơ mà bác . Bác đâu có trả ngay hết tiền khi ký đặt xe đâu .