Cho em hỏi về cảm biến bướm ga

TÔM

Xe buýt
Cái này dùng để làm gì ạ các bác.
Thx

accord_89

Xe tăng
Hình như nó dùng đề tự động điều chỉnh mức ga bác ạ. Co lần em chạy con NubiraII cứ dừng đèn xanh đèn đỏ là nó cứ rú ga lên (vòng tua gần 2000rpm), em tưởng chân ga bị kẹt liền lẫy mũi giầy hất chân ga lên nhưng không phải. Hỏi chủ xe thì biết là cảm biến bướm ga bị bẩn. Xe Deawoo thường hay bì bệnh này lắm. Bác nhanh nhanh học cách vệ sinh bướm ga đi.

Dao tuan Vu

Xe buýt
Xe em Lac E X mới chạy hơn 4000 km cũng bị bướm ga , hiện tượng là đi chậm , hoặc lùi rất hay chết máy, lúc đầu tưởng hay do mình giũ chân ga không chuẩn, sau đưa vào Ga ra, thợ nói là lỗi bướm ga( đợt xe tháng 12/07) thế là phải thay bướm ga.( bảo hành của hãng)
Của đáng tội khi thay xong cái mới, thợ bảo xong rồi anh ạ( cũng không có thời gian nổ máy tại chỗ để thử, vì lúc đó rất đông khách hàng),khi em lái ra khỏi xưởng mới vòng ra cửa ga- ra thấy tay lái nặng, cứng ngắc, không còn trợ lực lái, lại lùi trở lại. Bác thợ ra kiểm tra cũng không hiểu tại sao. Kiểm tra kỹ thấy bị hỏng phớt của hệ thống trợ lực lái, lại phải để xe tại chỗ gọi thay thế tiếp bộ trợ lực lái. Cũng may trước khi thay bướm ga thì bác thợ đã đi thử xe em rồi nên khi thấy lái trở nên cứng nhắc cũng chẳng hiểu tại sao. Về nhà em cũng nghĩ mãi tại sao lại có sự trùng hợp thế nhỉ? Hay là khi thay xong bướm ga không chạy thử, ga còn chưa ổn định, khi mình đánh lái gấp để vòng ra khỏi ga- ra với bướm ga chưa ổn định gây tắng áp suất của hệ thống trợ lực lái -> rách phớt ---> dầu thoát qua phớt ---> mất trợ lực. Hay là có phải đánh lái chết hơi lâu, mà ga lại chưa ổn định nên hỏng trợ lực ( như có bài nào trên OF đã bàn luận cách đây đã lâu). Không biết em suy luận như vậy có đúng không?

Lac

Xe đạp
Xe của tôi cũng thế, làm thế nào để được bảo hành

Dao tuan Vu

Xe buýt
Bác cứ đưa vào Ga RA của DAEWOO Thanh Trì hoặc số 1-Lê Trọng Tấn( Hà Nội) mà làm, tại đó cũng chu đáo lắm( vì xe em đang trong thời gian bảo hành). Nhân viên ở đấy cũng nhiệt tình

Lac

Xe đạp
Cám ơn nhé, mình đến và nói chuyện với giám đốc phụ trách kĩ thuật người Hà QUốc, họ thay mới ngay

Tuấn Đạt

Xe tải
Em đi Cap LT, cũng bị lỗi cảm biến chân ga, vào số 1 Lê Trọng Tấn kỹ thuật ở đay chỉ xóa lỗi đi được mấy hôm lại bị, em chẳng hiểu chế độ bảo hành của thằng GM này lỗi thế mà không thay cho em cứ đòi sửa mà khổ sửa có được đâu.

xebo

Xe bò ! ©
Em đi Cap LT, cũng bị lỗi cảm biến chân ga, vào số 1 Lê Trọng Tấn kỹ thuật ở đay chỉ xóa lỗi đi được mấy hôm lại bị, em chẳng hiểu chế độ bảo hành của thằng GM này lỗi thế mà không thay cho em cứ đòi sửa mà khổ sửa có được đâu.
Bác vào trung tâm bảo hành tại nhà máy ở Thanh Trì để được bảo hành đối với những lỗi phức tạp. Đừng vào các trạm của đại lý vì ở đó chỉ chuyên làm những lỗi lặt vặt, còn những lỗi khó hơn thì toàn đưa ra lý do linh tinh để đỡ phải làm ấy mà. (b)